Dành cho những người mới lái xe

cam07

Xe buýt
Hồi mình mới lái xe đi đường dài QL5, cay nhất là chúng nó vượt phải, giật mình thon thót, mình nghĩ bụng nó bấm đèn cái mình cho vượt ngay, việc deck gi mà cứ vượt phải như vậy? Nhiều quả mình chỉ cần chệch tay 1 tý là cho chú vượt phải ăn đủ, và mình cũng đi luôn

Vậy mong mọi người hạn chế vượt phải nhé, cứ bấm đèn xin đường đàng hoàng

qwerty_22

Đi bộ
Cùng tâm trạng với bác, sao bây giờ chúng nó vượt phải nhiều quá.

mr_limo

Xe buýt
đường Nam Thăng Long - Nội bài vượt phải như chim trĩ luân khỏi nói, chả cần xin đường gì sất. Em hay đi đường này, cũng tương đối chậm, thấy cái xe từ xa tiến đến gần, định bụng nó xi nhan xin vượt thì nhường cho nó ngay, thế mà loáng cái nó đã ngang bên phải mình lừ lừ lên rồi :77:

khoinguyen

Xe điện
Mới lái ngại nhất là chuyện đi rón rén cẩn thận quá trên đường, sợ các bác chạy sau chửi. Đường rộng nhường cho xe chạy sau vượt lên còn đỡ, đường hẹp mình chạy như thế ngại lắm. Có bác nào có tâm lý đó không.

satthuvitcon

Đi bộ
bài viết của bác rất có giá trị cho những anh em trước khi sát hạch.thank...:41:

bonbanhloiruong

Xe tăng
lại một lời khuyên nữa đối với bác: mới lấy bằng 8 tháng thì không nên đi traika (xe quá dài, to) :)) :)) :))
ở nước ngoài (úc) nó còn quy định, bằng lái xe auto thì không được lái xe manual, dưới 3 năm thì bác chỉ được đi xe phân khối nhỏ hơn 3000cc (?) (cái này em không nhớ chính xác lém) và không được kéo trailer. khi lái xe bác còn phải đeo thêm một cái biển có chữ P to tướng (probationary license) để mọi người biêt bác mới lấy bằng để còn tránh(y) nhiều bà con lấy bằng để nhà không đi, 3 năm sau ra đường lái như thường (sau 3 năm kinh nghiệm bác không phải đeo biển P, lúc đấy gọi là full license), rất nguy hiểm+o(
Khổ vì không đọc bài của bác sớm. Mới có bằng cứ tưởng mình oai lắm, leo ngay lên con Ranger, tuần đầu không sao, tuần sau gọi bảo hiểm đến làm lại chắn bánh, xi trái. Đúng là không dại nào giống dại nào. Giờ cứ nhìn thấy volga hay cadilac cũng vẫn thấy chợn chợn :21:

MIG21

Xe hơi
Mới có bằng 2 tháng! Cho tham gia với nhé!(b)(b)
Thớt này rất bổ ích!:69:
Mình hay phải đi đường 5, nhiều cái để kể, hẹn lúc nào rỗi nhé!!(b)

MIG21

Xe hơi
Bổ sung kinh nghiệm của các bác, sau 02 tháng ôm "cô bồ" thì thấy buồn ngủ nhất là khoảng 6h-6 rưỡi sáng và 2h-2 rưỡi chiều, nên tránh các giờ này ra:77:
Thêm nữa, từ khi có bằng và lái xe, chưa uống giọt nào trước khi lái, không biết thế có sao không nhỉ?*-)
(b)(b)(b)

Moi-Mua-Xe

Xe máy
Chào các bác, em mới lái xe, em đi xe nhỏ thấy có vẻ là hay bị xe máy chèn đầu hơn là đi xe SUV. Cứ khi nào bị nhiều xe máy chèn đầu là em ấn nút báo hiệu khẩn cấp (cái nút ấn vào là cả 4 đèn xi nhan đều sáng). Theo các bác như vậy có ổn không các xe khác có hiểu nhầm gì ko. Mong các bác chỉ giáo.

croak

Xe hơi
Chào các bác, em mới lái xe, em đi xe nhỏ thấy có vẻ là hay bị xe máy chèn đầu hơn là đi xe SUV. Cứ khi nào bị nhiều xe máy chèn đầu là em ấn nút báo hiệu khẩn cấp (cái nút ấn vào là cả 4 đèn xi nhan đều sáng). Theo các bác như vậy có ổn không các xe khác có hiểu nhầm gì ko. Mong các bác chỉ giáo.
Nếu bác hỏi có bị làm sao không thì câu trả lời là : Có, bị chớp cả 4 đèn :))
Còn nếu ý bác định hỏi tác dụng như thế nào thì câu trả lời là: sẽ có 2 trường hợp:
1. Phổ biến nhất là không ai biết bác bấm còi tam giác vì chảng có ai để ý đâu
2. Không may có thằng nhìn thấy thì nó bảo nhau: Ơ chúng mày ơi ... mà thôi em chả nói nữa, nhỡ bác đá đít e thì chít
Hé hé, em té

so232425

Xe tải
bác bám cái đèn đó 2b tức lắm vì không biết bác rẽ hướng nào cả

thoatlut

Xe tải
Sắp đổi bằng lần 1. mua xe được 3 tuần. ***, toàn bị xe máy nó chơi vào đít. trầy mất ít sơn. AE có kinh nghiệm gì để mấy thằng xe máy đừng xơi đít mình kn nhẩy.?

xeđạp

Xe buýt
Bọc thiếc 4 phía
Em thì xe 2b nó chơi cả 4 phía chứ ko chỉ đằng sau.

Note : Ko phanh gấp thì hạn chế được 2b húc đuôi

MIG21

Xe hơi
:69:Theo mình, để tránh bị hôn đít thì nên áp dụng bài "đỏ đít hai lần", có nghĩa là cố gắng (hihi:^), cái này hơi khó) lường trước tình huống, sau đó trước khi phanh thật sự thì rà phanh cho đỏ đèn rồi nhả ra, ông đi sau thấy bác đỏ đít:21:, thì sẽ giảm tốc độ, đến khi bác phanh thật thì đã có được một khoảng cách an toàn nhất định rồi.
Mình cũng mới lái, trao đổi với các bác, các cụ vậy. Có gì bỏ qua nhé(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

MIG21

Xe hơi
Nói chung, đi đường thì cố gắng cẩn thận hết mức thôi chứ chẳng nói trước được điều gì các bác ạ!:77:
Mình đã bị hai tình huống thế này, xin kể với các bác:
1. Mình đang đi trên đường Tô Hiệu - HP, đúng giờ tầm, xung quanh 2b vây kín. Bất ngờ thấy 3 em trên 2b lách bên trái, mình thì cứng cựa rồi, không đánh lái đi đâu được nữa, quả này toi con gương rồi.Bỗng, rất thông minh, các em đi chậm lại, thò tay bẻ gương của mình vào, lách qua, quay lại cười rất tươi...:77::77:.
Đành kéo kính xuống, bẻ gương ra, đi tiếp, hú hồn:redface:
2. Lần khác, trên đường Nguyễn Chí Thanh, đến ngã tư đèn đỏ, rà phanh, đi chậm lại. Nhưng liếc gương trong xe (mới lái, chưa biết gọi là gương gì các bác thông cảm), thấy một con SUV, vẫn nhớ là rất mới, vẫn phi đến ầm ầm, trong gương thấy nó kín cả gương, sợ quá nhả phanh để tiến lên chút nữa nhưng thấy xe sau vẫn không có vẻ gì là định dừng lại. Trong đầu nghĩ là thôi rồi, chuẩn bị xuống chiến đấu đây :mad:.
Rồi mình đạp phanh mấy lần, xe cứ giật giật như hit_hop,thì thấy bác kia dừng lại, không thấy động chạm gì, thoát nạn.(b).
Quả đấy mình nghĩ là bác tài kia sẽ cười mình vì giật giật như thằng điên:102:,
nhưng thế còn hơn, không thế nhỡ bác ấy không để ý tương vào đít "cô bồ" (bồ chứ không phải vợ 2 vì là xe mượn) một phát thì toi, xe mượn nên rắc rối lắm!

Chỉnh sửa cuối:

huytq1975

Xe hơi
Chào các bác,

Em mới thi được bằng B2 3 tuần (chưa lấy được bằng), mới cưới em Vit và rất máu đi làm ngay. Vì đã có xe lại không chờ có bằng nên đi tâm lý lo lắng gặp mấy chú XXX lắm, đặc biệt nếu va quệt thì toi.
- Nên em chọn giải pháp: đi làm rất sớm (6h ra khỏi nhà) lúc đó đường vắng; và về rất muộn (khoảng 7h30) cho đường vắng và khả năng va chạm sẽ ít.
- Khi mới đi như vậy thì đúng như các bác nói, căng thẳng lắm, mỏi tay chân lắm, chẳng dám bật nhạc nghe, điện thoại kêu - kệ.....
- Em bị một vài vố sau (đúng là thiếu kinh nghiệm);
+ fault 1: Vừa lấy xe hôm đầu tiên đi về nhà, trời tối đường sáng trưng lên em chẳng bật đèn chạy gần về đến nhà thì một chú xxx chặn lại. em phân vân sao xxx giỏi thế nhìn mình mà biết không bằng, hóa ra ông bảo sao không bật đèn và đành dúi 2K cho hắn;
+ fault 2: Hôm đang đi vào ngõ nhỏ thì gặp thằng xe tải đi ngược chiều, thế là mình lùi để nhường nó. Khi lùi thì chỉ để ý đằng sau lái cho thật sát lề đường, nào ngờ đầu xe mình thì lại hôn nhẹ vào đầu thằng xe tải. Đúng là khi lái phải nhìn cả đuôi và đầu xe.
+ fault 3: đang đi trên đường thì nó ùn tắc lại, em về số và khi hết ùn thì bắt đầu đi tiếp. Nhưng không may và do cuống quá em định vào số 2 thì thành số lùi. Thế là xe chạy lùi ầm ầm khoảng 2m cuống quá mãi mới phanh được. Mấy thằng đằng sau hết hồn, lùi lại cả loạt. Nó vượt lên mắng cho trận.Hú vía....
+ Fault 4: Khi rẽ trái qua đường ở đèn đỏ thì gặp ông 2B hỏng xe dắt giữa đường, còi mãi nó chẳng nhường cho mình gì cả thế là quen kiểu xe máy em lao lên lạng qua nó, đầu thì qua ngon nhưng tí nữa thì đít xe hất vào nó. hú hồn hú vía, em xin khuyên các bác mới đi thì cứ từ từ nhường nó, chứ đừng như em máu lên ga to để lạng lách toi đấy.

Ngoài ra em mới đi đường HN đông thì rất sợ mấy thằng 2B nó tạt đầu hoặc cứ đi trềnh ềnh giữa đường, em chọn giải pháp là đi chậm và CÒI ẦM Ĩ nên giờ thành thói quen đôi khi 2B còn xa cũng còi, không biết có hại còi và nhanh hết ắc qui không? em định có tiền đợt tới là lắp thêm con còi nào đó kêu thật to vào để cho bọn 2B điếc tai không đi gần mình và tạt đầu nữa.

Hy vọng sẽ được các bác chia sẻ nhiều kinh nghiệm đi trên đường và sớm quen với con xe để việc đi lại đở khổ hơn.

Cảm ơn các bác!

Dark Knight

Đi bộ
Nói chung, đi đường thì cố gắng cẩn thận hết mức thôi chứ chẳng nói trước được điều gì các bác ạ!:77:
Mình đã bị hai tình huống thế này, xin kể với các bác:
1. Mình đang đi trên đường Tô Hiệu - HP, đúng giờ tầm, xung quanh 2b vây kín. Bất ngờ thấy 3 em trên 2b lách bên trái, mình thì cứng cựa rồi, không đánh lái đi đâu được nữa, quả này toi con gương rồi.Bỗng, rất thông minh, các em đi chậm lại, thò tay bẻ gương của mình vào, lách qua, quay lại cười rất tươi...:77::77:.
Đành kéo kính xuống, bẻ gương ra, đi tiếp, hú hồn:redface:
2. Lần khác, trên đường Nguyễn Chí Thanh, đến ngã tư đèn đỏ, rà phanh, đi chậm lại. Nhưng liếc gương trong xe (mới lái, chưa biết gọi là gương gì các bác thông cảm), thấy một con SUV, vẫn nhớ là rất mới, vẫn phi đến ầm ầm, trong gương thấy nó kín cả gương, sợ quá nhả phanh để tiến lên chút nữa nhưng thấy xe sau vẫn không có vẻ gì là định dừng lại. Trong đầu nghĩ là thôi rồi, chuẩn bị xuống chiến đấu đây :mad:.
Rồi mình đạp phanh mấy lần, xe cứ giật giật như hit_hop,thì thấy bác kia dừng lại, không thấy động chạm gì, thoát nạn.(b).
Quả đấy mình nghĩ là bác tài kia sẽ cười mình vì giật giật như thằng điên:102:,
nhưng thế còn hơn, không thế nhỡ bác ấy không để ý tương vào đít "cô bồ" (bồ chứ không phải vợ 2 vì là xe mượn) một phát thì toi, xe mượn nên rắc rối lắm!
Em xem kênh DW-TV có chiếu mấy cái BMW series 5 lắp thêm con chip hay ic gì đó lúc đạp phanh đèn nó nháy liên tục chớp tắt chứ ko chỉ có một màu đỏ như bt,cái này rất hiệu quả khi phanh gấp vào ban ngày mà có xe chạy sát phía sau.

Moi-Mua-Xe

Xe máy
Theo em thì chắc đành phải phó mặc số phận của các bác 2b cho bản thân các bác ấy thôi còn đường ta ta cứ đi vậy. Còn không thì chắc khó mà đi ô tô ở Việt Nam được. Mà chịu các bác 2b thật đấy cứ hay thích thử phanh ô tô mới chết chứ, thật chẳng ra làm sao cả. Em mà đi 2by thì cứ gặp 4b là mình tránh xa. Cứ nghĩ rằng trong 4b có một thằng mới lái như mình mà mình đùa nó thì có ngày.....:'(ngu thì chít chứ tội tình gì:77:

klaixelamgioixe

Đi bộ
học rồi mà kô biết tay lái tai nạn hoặc nó rượn lái xe khi say xỉn là sao ??
(c)