Dành cho những người mới lái xe

klaixelamgioixe

Đi bộ
học rồi mà kô biết tay lái tai nạn hoặc rượn lái xe khi say xỉn là sao :102:

matocdo_cuhis85

Xe máy
Em vừa xong bằng B2 , ngồi xe từ bé và đi học thì ông thầy trường An ninh khen và quý lắm ( em thi điểm tuyệt đối lun nhá :)). Đi lái cũng ko thấy lo lắng nhưng quyết tâm vẫn cẩn thận là trên hết và học hỏi anh em thật nhiều ( đôi lúc bị bạn bè rèm pha , có thằng nào đi chậm trên đường là bọn nó bảo nhau : " thằng này có khi còn đi cẩn thận hơn ku mượt ấy chúng mày nhể :mad: " )
Chỉ mong đựoc làm người lái xe an toàn và may mắn thôi , :P
- Dạo này mới lấy bằng nên mấy anh em cứ cuối tuần là thuê xe đi khắp nơi .
- Mong các bác chia sẻ kinh nghiệm và chỉ dạy thêm cho em nhiều nhiều !!
(b)

vihali

Xe container
Bác nào lên dốc còn non thì phải tập cho thành thục đi nhé, và nhớ là đừng mất bình tĩnh, kệ thằng nào còi đằng sau thì còi, cứ làm đúng mà lên, làm khi nào lên thì thôi. Hôm kia, ở cuối Khâm Thiên-Ô Chợ Dừa, có bác nổ máy tới 5 lần, tụt hơn 1 m, may mà không táng vào xe em vì trước em có mấy bác xe máy nên cách còn xa, thấy ô tô chết máy bèn lượn đi hết, còn mỗi xe máy của 2 mẹ con, may mà lùi rồi lách ra kịp. Em lo bác ấy mất bình tĩnh nên không làm gì nhưng bọn đằng sau thì còi inh ỏi vì mất 1 lượt đèn xanh mà bác kia chưa lên được dốc. Cũng may bác ấy vọt được chứ lùi thêm 1m nữa thì em chắc tái mặt mất, có khi lại bị tội đâm sau cũng nên.

jack_derida2000

Xe tăng
Mấy chú 2B mà thò tay bẻ gương mình thì em xuống đập luôn chứ bẻ xong thì gương mình khỏi tự cụp luôn

vdungsu

Xe hơi
kinh nghiệm của e là cứ thấy bác nào băm bổ lao từ đằng sau xa xa là mình nhá phanh vài phát đến khi thấy bác ý có dấu hiệu giảm tốc thì ta lại tiến. Tất nhiên nhớ áng sao cho đằng trước còn đủ rộng để có gì còn vọt lên :21:

Một vài chú ý :
+ Gặp xe buýt, nhường các a ý đi trước. Xe buýt là loại xe ưu tiên số 8 :69:
+ Bác nào mới lái mà phải dừng đèn đỏ ở dốc thì tầm còn 3-4s thì nhả chân côn trước một tí (vẫn đạp phanh) rồi từ từ nhả phanh mà bò qua dốc cho chắc.
+ Tuyệt đối bình tĩnh. Chết máy thì mặc kệ bốn hướng xe cộ đi thế nào. Bình tĩnh về số, đề lại, nhả côn nhẹ nhẹ rồi ga từ từ. Các bác sau thấy mình chết máy cũng thông cảm thôi. Một là vì ... mới lái hoặc hai là vì ... xe yếu sinh lý :21:

Đúng là càng đi càng vỡ nhiều. Chủ yếu là đúng quy tắc. Hôm nay e đi vào Ciputra. Đường vắng tanh toe tầm nhìn bao la trước sau chả có ma nào, thế mà ông a đi đằng trước vẫn xi nhan rẽ phải đàng hoàng. Các bác cứ nên cẩn thận thế:redface:

thoatlut

Xe tải
Chuyện bị gập gương thì mình cũng gặp rồi, nhưng đi 4b làm sao đú được với bọn 2b. xuống xe là nó chạy mất rồi. Chỉ có điều nếu là gương điện thì cụp lại một cái rồi xòe ra là ổn, kn phải dùng tay gì hết.

Chúc AE lái xean toàn.

xeđạp

Xe buýt
Mới lái mà bắt nhìn đủ 2 gương hậu và 1 gương trong xe trong mọi tình huống
thì hơi bị khó, cái này chỉ có lâu ngày thành phản xạ thì mới lên tay được thoai.
Em mới hôm roài bị xe đạp chèn đầu bên tài, là theo phản xạ đánh lái sang bên phụ
( ko có kịp nhìn gương gì nữa ) may mà ko dính bác 2b nào bên phụ :77::102:

Okane

Xe container
Em mới hôm roài bị xe đạp chèn đầu bên tài, là theo phản xạ đánh lái sang bên phụ
Hê hê, bắt được bác này đi vào làn đường dành cho người đi xe đạp này :))

Các bác mới lái sẽ chưa có cảm giác về tốc độ, dễ bị đi nhanh wa hoặc đi chậm wa, và liên tục bị ngó vào cái đồng hồ, phải dượt nhiều mới quen thôi.

thoatlut

Xe tải
Các bác nào có kinh nghiệm về số sàn như thế nào để phù hợp với tốc độ làm sao để xe kn giật (số quá thấp so với tốc độ) và bị ép số (số quá cao so với tốc độ) thì cùngtrao đổi nhé.

Mình vẫn đi theo kiểu số 1<10km/h số 2 <20km/s số 3 < 30km/h... cũng thấy ổn, kn biết đã chuẩn chưa.

MGU

Đi bộ
+ Bác nào mới lái mà phải dừng đèn đỏ ở dốc thì tầm còn 3-4s thì nhả chân côn trước một tí (vẫn đạp phanh) rồi từ từ nhả phanh mà bò qua dốc cho chắc.
+ Tuyệt đối bình tĩnh. Chết máy thì mặc kệ bốn hướng xe cộ đi thế nào. Bình tĩnh về số, đề lại, nhả côn nhẹ nhẹ rồi ga từ từ. Các bác sau thấy mình chết máy cũng thông cảm thôi. Một là vì ... mới lái hoặc hai là vì ... xe yếu sinh lý :21:

:redface:
Bác cho em hỏi dừng đèn đỏ ở dốc thì có phải kéo phanh tay không ạ. Em hay làm theo cách này theo đúng bài depa leo dốc đa xhocj ở trường. Tuy nhiên, trên thực tế thì nếu làm cách này thì thường chậm, không linh hoạt và bị các xe sau còi inh ỏi đâm ra cuống. Còn nếu chỉ dung phanh chân và côn như bác nói nếu mà chân côn không chuẩn có khi trôi vào xe thằng đăng sau thì toi.
Nhà em ở Hàm tử quan nên hôm nào cũng phải leo cái dốc ngoằn ngoèo ấy để lên, mà lúc tan tầm thì xe cứ leo san sát nhau, nhích lên từng tý một và em mỗi làn lên vẫn toát hết mồ hôi và cảm thấy không tự tin lắm. Bác nào có cao kiến gì chỉ giáo giúp với

blue

Xe tải
+ Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

Tốt cho mọi người ! Tốt cho mọi nhà ! Tốt cho bất kỳ phương tiện nào ...

hulkgan

Xe đạp
Nghe các bác nói em cũng muốn góp tí (c) . Cũng phải thay đổi cách nghĩ các bác ạ, còn trẻ nên nhiều lúc (b)(b) tuỏi trẻ nông nổi hehe

SUKHOI47

Xe hơi
Mới lái mà bắt nhìn đủ 2 gương hậu và 1 gương trong xe trong mọi tình huống
thì hơi bị khó, cái này chỉ có lâu ngày thành phản xạ thì mới lên tay được thoai.
Cứ tập lâu dần thành quyen, bác ngồi trên xe, không cần chạy, tập đánh lái nguội (xoa lái chứ không cần vặn hẳn) đồng thời là đánh mắt theo hướng lái để nhìn gương, chỉ 2 tiếng là thành thói quen ngay, nếu chậm thì 20 tiếng chia 10 ngày (chẳng lâu lắm đâu nhỉ). Chúc bác an toàn trên ..ường

soya_milk

Xe tải
em bị bắt nạt

6 chiều, đường tắc kinh khủng, trước cửa NH NN Láng hạ, e xô vào đít phải Mec 16 chỗ, bung cái nắp nhựa mềm, dưới đèn nhan, thế mà nó đền em 1 triệu. Tức quá.

Có vỡ vụn ra như nhan trước của e đâu cơ chứ, nếu cái đó mang ra Lê văn Lương, chắc chỉ mất 1 trăm là ok, thế mà thằng lái xe, trông như giang hồ, cứ đòi đúng 1 triệu.

Mới lái, chưa có kinh nghiệm cãi nhau.
Nó cứ bảo mình đâm vào sau nên sai!

Hu hu...

SUKHOI47

Xe hơi
Bác cho em hỏi dừng đèn đỏ ở dốc thì có phải kéo phanh tay không ạ. Em hay làm theo cách này theo đúng bài depa leo dốc đa xhocj ở trường. Tuy nhiên, trên thực tế thì nếu làm cách này thì thường chậm, không linh hoạt và bị các xe sau còi inh ỏi đâm ra cuống. Còn nếu chỉ dung phanh chân và côn như bác nói nếu mà chân côn không chuẩn có khi trôi vào xe thằng đăng sau thì toi.
Nhà em ở Hàm tử quan nên hôm nào cũng phải leo cái dốc ngoằn ngoèo ấy để lên, mà lúc tan tầm thì xe cứ leo san sát nhau, nhích lên từng tý một và em mỗi làn lên vẫn toát hết mồ hôi và cảm thấy không tự tin lắm. Bác nào có cao kiến gì chỉ giáo giúp với
Bác nói chưa tự tin lắm thì trước hết cần tự tin, ai còi mắc kệ vì chỉ còi không thì chẳng xảy ra chuyện gì nhưng nếu cuống vì nó thì xảy ra chuyện ngay. Cần thực hiện các thao tác thật chuẩn chỉ (vì bác chưa thạo mà) bao giờ xe chạy thì thôi, trước mắt cứ phanh tay cho nó lành, vài ba năm nữa bác thạo rồi thì thế nào cũng được, miễn là xe không lùi xuống dốc. Nhìn chung vẫn nên kéo phanh tay để tăng mức độ an toàn, em vãn kéo phanh tay khi xe dừng thành thói quyen rồi. Chân côn pác cần cảm nhận thật chính xác điểm bám côn (khi đó tốc độ vòng tua hơi giảm một chút và xe hơi rung, nhả thêm sẽ chết máy), ga lên cho khỏe máy (có thể nháy nháy ga cho máy không gầm to quá), hạ phanh tay cùng với nhả thêm một chút côn

Chỉnh sửa cuối:

need_something

Xe tải
Thớ khoái câu:
" Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên."
Vì khi tớ học, các "thày" toàn nói cách thực hiện mà ko giải thích gì cả? Tớ tpàn fải tự xử và tìm ra cách riêng của mình .
Một lời khuyên cho các bác mới lái: Cách mà thày dạy chỉ là một trong những các làm thôi "Chưa chắc đã là tốt nhất". Nên tự rút ra cách xử lý của riêng mình thì sẽ nhớ lâu và thực hiện sẽ rất tự nhiên.

matocdo_cuhis85

Xe máy
Nhiều kinh nghiệm hay quá , các kụ có biết chỗ nào cho thuê xe 4 chỗ tự lái ngon lành , giá cả hợp lý ở HN thì bảo em câu nhé !!
Voka nhiệt tình mời các kụ !!

bobo2211

Xe tải
Các bác nào có kinh nghiệm về số sàn như thế nào để phù hợp với tốc độ làm sao để xe kn giật (số quá thấp so với tốc độ) và bị ép số (số quá cao so với tốc độ) thì cùngtrao đổi nhé.

Mình vẫn đi theo kiểu số 1<10km/h số 2 <20km/s số 3 < 30km/h... cũng thấy ổn, kn biết đã chuẩn chưa.
cái này tùy xe tùy hộp số mà bác, ko có chuẩn đâu, như xe em thì tầm >20km/h là em lên số 3, tầm 35km/h là em lên số 4 ...

WHITE TIGER

Xe container
6 chiều, đường tắc kinh khủng, trước cửa NH NN Láng hạ, e xô vào đít phải Mec 16 chỗ, bung cái nắp nhựa mềm, dưới đèn nhan, thế mà nó đền em 1 triệu. Tức quá.

Có vỡ vụn ra như nhan trước của e đâu cơ chứ, nếu cái đó mang ra Lê văn Lương, chắc chỉ mất 1 trăm là ok, thế mà thằng lái xe, trông như giang hồ, cứ đòi đúng 1 triệu.

Mới lái, chưa có kinh nghiệm cãi nhau.
Nó cứ bảo mình đâm vào sau nên sai!

Hu hu...

cái bộ nhựa ở đuôi xe mer 16 chỗ vào hãng mua là 3 củ đó bác,bung nắp đó ra thì có hàn lại cũng khó được bền đâu bác,thế nên đi xe đừng có đi sát đít xe tải,xe khách và những xe lái chầm chậm