Dành cho những người mới lái xe

dinhhaiyt

Xe máy
Em lấy bằng C được 1 năm tròn, em được học khá bài bản, trước khi nộp hồ sơ em có làm quen với oto khoảng vài tháng với 10 lần tập xe tập lái, Cộng với nhà có em tải MightyII nên thỉnh thoảng về quê cũng phụ giúp mama chở mấy chuyến hàng.Lái xe con khoảng hơn 1000Km, 2 lần thuê xe tự lái về Nghệ An,đã đi Vĩnh Phúc, Hải Phòng, Nam Định, chi quệt nhẹ 1 lần khi đi Nam Định về đoạn Trường Chinh vì đường tắc quá. theo chủ quan em lái xe cũng ổn, phản xạ tốt,nhưng chưa giải quyết được khâu tâm lý khi ngồi lên xe, thậm chí trước khi đi còn có cảm giác hồi hộp, nhất là khi đi 1 mình, các bác cho em lời khuyên để tự trấn an tinh thần với ạ.
Khổ cái em mà về quê ( Nghệ An ) thì thấy tự tin lắm lắm.chạy như không,chẳng hiểu sao đất khách quê người lại cứ hay bị tâm lý.thế mới ác.Hay tại ở quê papa em làm cũng hơi to :D nên cứ nghĩ nếu có bị các bác xxx bắt thì papa xin được nên ko lo

Chỉnh sửa cuối:

kelanhlung004

Xe hơi
Đúng ra rượu bia không tốt cho lái xe đâu. bình thường chả dám chạy trên 100 nhưng có tí men thì tít tít tít

Mycar222

Xe điện
cám ơn các cụ mợ đã chia sẻ.........

likemoney

Xe đạp
note lại theo dõi cập nhật thêm thông tin

volume

Xe tăng
Các bác cho em hỏi về đề pa với: Xe gần hỏng phanh tay (phanh rồi xe vẫn trôi), động cơ yếu, leo dốc đều phải ga kha khá không là trôi. Vậy bác nào gặp phải xe như vậy hướng dẫn tỷ mỉ cách đề pa với

Thắng Biển

Xe đạp
Em đang học lái thấy có mấy vấn đề cũng muốn trao đổi thêm thế này:
- Mới học lái thì nên lái bằng giày để có cảm giác côn-phanh-ga tốt hơn, không nên đi dép để tránh trượt chân hoặc dép mắc vào bàn đạp.
- Khi đã thấy mình cũng kha khá rồi thì nên chọn con xe tập củ chuối nhất nhảy lên lái nó, vất vả một tý nhưng đảm bảo tay lái và kỹ năng sẽ khá lên rất nhiều.
- Ngồi trên xe là cứ phải như ngồi ăn cỗ: thoải mái và thư thái thế mới tự tin để lái, nhớ là đang ngồi trên ôtô chứ không phải xe máy (cái này hơi khó với những bác mới ngồi lên xe vì tâm lý mới bao giờ cũng cà cuống và căng thẳng nhưng lâu dần cũng quen thôi)
- Không biết thì cứ thoải mái hỏi không được ngại hay sĩ diện mà giấu dốt, chịu khó nghe chửi nhiều (hay tự ái hoặc cành cao thì chỉ thiệt thân) để sau này nếu có lái xe sẽ thấy rất có ích cho mình.

Em đang học lái có gì nhờ các cụ, các bác tài chỉ bảo thêm ạ.

hungbayer

Xe máy
thanks bài viết,theo e thì đã lái xe là k có R,bia!

matizac

Xe tăng
Nói chung quan điểm tập xe củ chuối thì tay lái va kỹ năng khá lên cũng đúng một phần thôi vì xe khi đi xe cũ thì cảm giác về tiếng côn số, tiếng máy rõ hơn tuy nhiên cũng khó hơn vì côn số không chuẩn dẫn đến vất vả và đòi hỏi lỹ năng tốt hơn, khi đã thành thạo lên xe mới thì thấy nhàn hẳn. Nếu tập xe mới và thực hiện chuẩn các bài tập thì cũng có kết quả tốt nhất là sau này đi trong thành phố sẽ bỏ được thói quen vê côn, đỡ hại xe.

Em đang học lái thấy có mấy vấn đề cũng muốn trao đổi thêm thế này:
- Mới học lái thì nên lái bằng giày để có cảm giác côn-phanh-ga tốt hơn, không nên đi dép để tránh trượt chân hoặc dép mắc vào bàn đạp.
- Khi đã thấy mình cũng kha khá rồi thì nên chọn con xe tập củ chuối nhất nhảy lên lái nó, vất vả một tý nhưng đảm bảo tay lái và kỹ năng sẽ khá lên rất nhiều.
- Ngồi trên xe là cứ phải như ngồi ăn cỗ: thoải mái và thư thái thế mới tự tin để lái, nhớ là đang ngồi trên ôtô chứ không phải xe máy (cái này hơi khó với những bác mới ngồi lên xe vì tâm lý mới bao giờ cũng cà cuống và căng thẳng nhưng lâu dần cũng quen thôi)
- Không biết thì cứ thoải mái hỏi không được ngại hay sĩ diện mà giấu dốt, chịu khó nghe chửi nhiều (hay tự ái hoặc cành cao thì chỉ thiệt thân) để sau này nếu có lái xe sẽ thấy rất có ích cho mình.

Em đang học lái có gì nhờ các cụ, các bác tài chỉ bảo thêm ạ.

tieulyphihoa

Xe tải
Em lấy bằng gần năm rồi mới có xe, nhưng khi lái trong phố em chỉ đi số 1, 2 và 3, chọn những cung đường đông đúc để đi...nên chưa thấy gì là vấn đề cả, duy chỉ có một điều là biển bảng thật sự chưa quen lắm :(.....nên lớ ngớ đi có 3 hôm đã mất 2 lố tiền vượt đỏ rùi..bố khỉ :(

tieulyphihoa

Xe tải
Vụ này hơi khó nhỉ, em thấy bản thân em mà làm tầm 3-5 chai vào thì vỡn chạy xe bình thường, nhưng tập trung cao hơn.

Có lẽ phải suy nghĩ lại thôi.
Chính xác là khi uống vào lái CHUẨN HƠN ...nhưng chỉ áp dụng cho người có THẦN KINH VỮNG thôi bác ợ, bản thân em chạy xe PKL cũng vậy, chưa uống đi 70 - 80, uống vào lên 120 mà vẫn thấy rõ từng hòn sỏi để tránh, nhưng từ khi cầm lái ô tô em nói KHÔNG với bia rượu luôn ( nếu em phải lái) còn nếu có lái khác thì cứ tì tì mà xơi...sao phải ngợi...bác nhể :D:D:D

Được cái nhà cháu không uống được nhiều bia rượu nên cứ cầm lái là nhà cháu xin phép các cụ lớn tuồi cho nhà cháu miễn cái khoảng volka ^:)^

phamhungthangvn

Đi bộ
Sao mà E cứ có tý cồn trong người là E ko sao đi nhanh đc mói chán chứ . Khi đó chân ga của E như bị đá dè lên rồi hay sao ấy . cư 20-30km/h la hết .

toCurT36

Xe đạp
Có một điều quan trọng khi ngồi lên xe mà nhiều bác tài đãng trí là chỉnh gương cho phù hợp để có thể bao quát toàn bộ không gian phía sau xe.

thongoc

Xe đạp
Cảm ơn nhưng bài viết của các bác nhiều.

Mr.Lex

Xe buýt
Hì cái này thì tự em cũng biết.

realviet

Đi bộ
Em thì không biết khi nào mới hết cảm giác ... tim đập mạnh hơn khi gặp các chú

VIET_MINH_2012

Xe đạp
Làm thế nào để đỗ xe song song?
Một khi tìm thấy địa điểm phù hợp, đây là lúc để bạn đỗ chiếc xe của mình vào. Lái xe về phía trước và dừng lại song song với chiếc xe phía sau chỗ mà bạn định đỗ xe vào, đảm bảo khoảng cách 1m giữa hai xe. Cả hai xe ít nhất phải mũi ngang mũi để việc đỗ xe thành công. Khởi động xi nhan báo đỗ xe để cảnh báo cho những lái xe đi vào khu vực bạn đang định đỗ.
Một khi bạn sắp thẳng hàng với chiếc xe khác, hãy đánh xe về bên trái và bắt đầu thực hiện kỹ thuật đỗ xe song song. Giữ bánh xe thẳng cho tới khi đuôi của chiếc khác xuất hiện ở góc gương chiếu hậu của xe bạn. Một khi thấy nó rồi, đánh bánh xe hết cỡ về bên phải.
Cứ di chuyển chiếc xe cho đến khi đuôi của chiếc xe khác thẳng hàng với gương hông của xe bạn. Trong khi di chuyển, đánh bánh xe về hướng ngược lại. Tại thời điểm này, bạn nên chú ý đến mũi xe của mình để đảm bảo cho nó một khoảng cách nhất định với đuôi chiếc xe phía trước.
Một khi đã tạo được khoảng cách với chiếc xe khác, từ từ xoay thẳng bánh lái, để kết thúc việc đỗ xe một cách hoàn hảo. Nếu cảm thấy xe của mình chưa được thẳng hàng cho lắm, bạn có thể di chuyển xe tiến lên trước hay lùi về sau một chút tuỳ theo vị trí xe của bạn.

Tookies

Xe điện
Làm thế nào để đỗ xe song song?
Một khi tìm thấy địa điểm phù hợp, đây là lúc để bạn đỗ chiếc xe của mình vào. Lái xe về phía trước và dừng lại song song với chiếc xe phía sau chỗ mà bạn định đỗ xe vào, đảm bảo khoảng cách 1m giữa hai xe. Cả hai xe ít nhất phải mũi ngang mũi để việc đỗ xe thành công. Khởi động xi nhan báo đỗ xe để cảnh báo cho những lái xe đi vào khu vực bạn đang định đỗ.
Một khi bạn sắp thẳng hàng với chiếc xe khác, hãy đánh xe về bên trái và bắt đầu thực hiện kỹ thuật đỗ xe song song. Giữ bánh xe thẳng cho tới khi đuôi của chiếc khác xuất hiện ở góc gương chiếu hậu của xe bạn. Một khi thấy nó rồi, đánh bánh xe hết cỡ về bên phải.
Cứ di chuyển chiếc xe cho đến khi đuôi của chiếc xe khác thẳng hàng với gương hông của xe bạn. Trong khi di chuyển, đánh bánh xe về hướng ngược lại. Tại thời điểm này, bạn nên chú ý đến mũi xe của mình để đảm bảo cho nó một khoảng cách nhất định với đuôi chiếc xe phía trước.
Một khi đã tạo được khoảng cách với chiếc xe khác, từ từ xoay thẳng bánh lái, để kết thúc việc đỗ xe một cách hoàn hảo. Nếu cảm thấy xe của mình chưa được thẳng hàng cho lắm, bạn có thể di chuyển xe tiến lên trước hay lùi về sau một chút tuỳ theo vị trí xe của bạn.
bác lái ở VN hay UK vậy ta?