Dành cho những người mới lái xe

tqppmpc

Xe buýt
e cũng thế, luôn theo các bước sau
- Ngồi vào xe, thắt dây an toan, nhìn xung quanh xe
- Đạp côn xem về o chưa, bật công tắc, ngo qua các đèn báo,
- Đề máy, nhả phanh tay, vào số, trong lúc vẫn mở cửa kính
- Ra đường xe nào xin, nếu ko có chương ngai vật, nhường luôn, chgus ýt quan sát tất cả các xe

vnpolarbear

Xe hơi
Bổ béo phết ! cám ơn bác, em đang học lái !

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
chiêu này hay thật. Lúc nào em sẽ áp dụng thử phát:redface:

Khi lái xe gặp cơn buồn ngủ thì dừng xe ngủ một lúc thì tốt nhât. Còn nếu có không thì các bác dùng nước lạnh để rửa chân sẽ hiệu quả hơn rất nhiều so với rửa mặt, rửa mặt thì một lúc các bác lại bị buồn ngủ ngay. Chiêu "rửa chân" là do anh bạn của em là bên CSHS mách, anh ta thường xuyên phải thức đêm mà. Em thường xuyên dùng cách này thấy khá hiệu quả.

Tiamo

Xe máy
Em cũng học mót được vài điều, khi đi trên đường cần phải dự đoán suy nghĩ như sau:
1. Tất cả những thành phần tham gia giao thông (trừ mình) đều là những tay lái mới, nên tốt nhất mình phải tránh trước
2. Tất cả những thành phần tham gia giao thông (trừ mình) đều nghĩ đối phương là tay lái lụa (lái già) nên họ nghĩ rằng mình sẽ tránh được
3. Tất cả những thành phần tham gia giao thông cùng chiều với mình là họ hàng của mình, nhường họ chả mất gì (lọt sàng xuống nia)

Chúc các bác lái xe an toàn
Nhà cháu áp dụng tuyệt đối các tiêu chí này, kết quả là lần nào ra đường cũng có người mắng mình:"Đi chậm như rùa và ngu như bò":'(hoặc "Không đi đi nhường đường thì đến bao giờ!!!" 8o| + trung tâm gây ách tắc ở chỗ đường Lê Trọng Tấn và Tôn Thất Tùng:)) vì nhường xe khác đi qua :21:.

kimjaewoo

[Tịch thu bằng lái]
Em ở Hà nội mà kiếm con Morning ưng ý khó quá, các bác cho em hỏi tí, đặt xe morning thì chỗ nào uy tín nhất?

thanh nam

Xe hơi
Mình mới học B2 ( bò bãi được 5 buổi = 15giờ trên ca bin ) trên xe Vinaxuki 3t và mazda... các kỹ thuật lái đã học được căn bản. Mình có một vấn đề mà chưa co câu trả lời chính xác mong các bác tài già chỉ giáo
Hôm qua thầy cho cầm lái ra ngoài đường đến quán ăn cách trường 5km, mình không thể ước lượng được người giao thông cùng chiều phía bên phải cách mũi xe minh bao nhiêu ( hỏi thày thì bảo là phải cảm giác ) vấn đề này thế nào nhỉ. Trân trong.

Chỉnh sửa cuối:

HVB

Xe tăng
Mình mới học B2 ( bò bãi được 5 buổi = 15giờ trên ca bin ) trên xe Vinaxuki 3t và mazda... các kỹ thuật lái đã học được căn bản. Mình có một vấn đề mà chưa co câu trả lời chính xác mong các bác tài già chỉ giáo
Hôm qua thầy cho cầm lái ra ngoài đường đến quán ăn cách trường 5km, mình không thể ước lượng được người giao thông cùng chiều phía bên phải cách mũi xe minh bao nhiêu ( hỏi thày thì bảo là phải cảm giác ) vấn đề này thế nào nhỉ. Trân trong.
Bác này giống em, hỏi còn bị mắng. Tuy nhiên đúng là chẳng có công thức nào đâu bác (và cũng nên thế) vì nếu có thì công thức chỉ đúng cho 1 cái xe cụ thể, sau này bác lên xe khác, bác ước đoán sai -> nguy hiểm bác ạ.

tay lái gỗ

Đi bộ
Công thức của nó là phán đoán tốc độ của xe đi cùng chiều với xe mình, xe đi cùng chiều có tốc độ nhanh hơn xe mình thì ok, trường hợp tốc độ ngang nhau thì cảnh giác cao độ vì có thể nó sẽ phanh gấp, còn tốc độ mình cao hơn nó thì bóp kèn :P Không biết nói vậy có đúng không nữa :^)

Bác này giống em, hỏi còn bị mắng. Tuy nhiên đúng là chẳng có công thức nào đâu bác (và cũng nên thế) vì nếu có thì công thức chỉ đúng cho 1 cái xe cụ thể, sau này bác lên xe khác, bác ước đoán sai -> nguy hiểm bác ạ.

vnpolarbear

Xe hơi
hệ hệ ! em cũng hỏi Làm sao để căn được khoảng cách bên phụ, cũng bị bẩu là phải cảm giác ! ặc ặc ! đang tập thì cảm sao nội

Lacetti_EX

Xe buýt
Em thường đoán bề rộng đường trước mặt, căn cứ vào bề rộng xe mình rồi căn vị trí lái để ước chừng xe bên phải xem có quệt hay không, tuy nhiên cảm giác vẫn quan trọng, cái cảm nhận này quan trọng phết, đi trong ngõ hay đường đông mà không căn chính xác dễ ủn người và xe lắm

vauhoi

Xe container
em mới lái, đọc bài của các bác bổ ích thật, cám ơn nhiều!

nguyenthehieu

Xe đạp
Kinh nghiệm 3 năm về trước cho thấy, các bác cứ tập đi làm chủ được chân ga, số rồi sau đó tập đi trong thành phố (cái này hay nhé) cứ đi chậm chậm để cho xe mấy, xe đạp, ô tô đi cùng chiều với mình nó tránh, rồi vượt mình, khi đo mới biết khoảng khoảng mũi xe bên phụ của mình nó cách thế nào, đi nhiều khoảng khoảng đấy --> gọi là cảm giác được. Giờ cứ nhảy xe nào lúc đầu cũng áng áng thôi, chứ làm sao mà biết chính xác đươc.
Nói tóm lại cảm giác chân côn, ga là OK, xe nào cũng đi được tuốt, ko tiến được thì ta lùi, căn ko chuẩn ta lại lùi đi lại (k)

vihali

Xe container
Em các bác cũng mới đi học được 1 buổi trên Sơn Tây, thầy cho cầm lái và giới thiệu về hệ thống côn ga ngay trên xe luôn. Về bên ngoại ở Linh Đàm, tập tiếp 2 hôm trên xe nhà (đường rộng nên tự tập 1 mình), tính tổng cộng khoảng được 10 tiếng tập xe, nói chung là côn ga số cũng ổn rồi. Nhà em ở gần Văn Quán, không rộng rãi như Linh Đàm và người dật dẹo trên đường cũng đông hơn nên chưa dám đi.

Bây giờ mà muốn tập tiếp thì phải nhờ bố vợ từ Linh Đàm đi xe máy sang chở về đó tập mà thế thì chỉ có thể cuối tuần được thôi. Học thầy thì vì thầy bận nên 1 tháng nữa mới được tập tiếp ngoài đường.

Xin hỏi các cụ là với chừng ấy tiếng tập thì đã có thể tự tập ngoài đường được chưa?

Funlife

Xe máy
*Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

cái này em thấy đúng, mãy thứ có cồn uống vào, bốc lắm, lúc k cồn em dụt dè e lệ, thế mà bia rượu vào em toàn tít còi xin vượt ở đường láng hòa lạc đấy, bây giờ em tránh xa nó nếu lái xe, các bác nên cảnh giác cho vợ con được nhờ ạ

buff2l0

Xe đạp
Kaka "bia rượu vào" là máu hẳn lên các bác nhỉ :D, nhưng nghỉ kỹ lại "số lời khuyên" thì rất tuyệt, nhưng fải có ngoại lệ thôi các bác nhỉ :D

smith1604

Xe máy
Kinh nghiệm của các bác thật hay, tui chạy xe được hơn 3 năm nhưng vẫn luôn nghĩ mình phải hết sức cẩn thận, đặc biệt ra đường luôn nghĩ những người trước mặt mình là điên nên hết sức đề phòng. Riêng cái vụ buồn ngủ thi tui cũng bi dính mấy lần, nhất la cái giờ sau bữa trưa, nếu co làm vài ve!! Tui sẽ học kinh nghiệm "RỬA CHÂN" thay vi rửa măt.
Riêng về cái vụ lùi xe, kinh nghiệm tui cho thấy là cần phải tập trung để ý thêm phía trước đầu xe của mình nữa. Hồi mới chạy xe tui thường làm bẹp đầu xe khi lùi ( vì mãi lo nhìn hết đằng sau ) và đập bể không biết bao nhiêu chậu cây cảnh!

Quan Anh Pham

Xe đạp
:59: nói như bác dúng quá E 1 lần sáng ko an gi đưa cả nha đi ăn giỗ rồi tốt mời xơi khoảng hơn chục chén cuốc lủi vào rồi lên xe đưa cả nhà về trên đường về ko đi sau 1 xe nào hết qua trạm thu phí lúc nào cũng ko nhớ về đến nhà cất xe tử tế rồi ngất luôn 4h mới tinh....chẳng nhớ gi nữa....cạch đến già

Quan Anh Pham

Xe đạp
tap nhu vay thi tot nhat Bac nen mo cua cam vo lang va dat xe cho an toan thoi...he he.

contrauba

Đi bộ
xin chào mọi người, e đang học lái B2, vào đây mong học hỏi kinh nghiêm. mong các bác chỉ giạo xin cám ơn

Xi dau

Xe tải
Kinh nghiệm của bản thân em thì thấy rằng: sau khi em đi đường trường (đường 5 và 18) vài chuyến, tay lái của em vững hẳn, chạy thành phố không còn thấy lo sợ như trước nữa, lúc đầu khi mới lấy bằng em toàn chạy thành phố thôi không dám đi đường trường. Nhưng công nhận với bác một điều có vài chai, tâm lý vững hẳn. Tháng 11 năm ngoái em lên Cao Bằng công tác, ăn cơm trưa bị đối tác ép uống 02 chai vodka nhỏ thế mà vẫn dám chạy lên thác Bản Giốc và chạy về, vượt đèo Mã Phục cứ như không?
Bác 25LTK nói làm sao ấy chứ, em thấy lái đường trường dễ hơn đi trong thành phố nhiều, ngoài quốc lộ xe hai bánh không đan xen như đi trong thành phố, từ trước đến giờ em đi đường trường vợ hai em không bị dính tí sẹo nào thế mà tối qua (29/04) đi trong thành phố vợ hai em bị mấy chú 02 bánh tặng cho mấy sẹo, đau đơn lắm thay :'( :'( :'( đã vậy đến vòng xoay Hàng Xanh (Tp.HCM) tắc đường mấy chú 02 bánh cứ len vào thế là vợ hai em lại lãnh thêm vài seo.