Dành cho những người mới lái xe

zero4803

Xe buýt
Thế thì bác phải tìm sách vở đọc thêm tí là biết ngay thôi.
Nói đơn giản thì thế này (xe MT): Động cơ sinh ra năng lượng và làm quay trục khuỷu. Trục khuỷu nối với trục chủ động của hộp số qua côn: gồm 2 đĩa ép vào nhau (1 đĩa bằng thép, đĩa kia bằng vật liệu dạng phíp và có thể mòn mà ta gọi là lá côn). Nếu ko dận côn thì 2 đĩa đó dính vào nhau và sự quay của trục khuỷu được truyền sang trục chủ động của hộp số. Nếu để số 0 thì trục chủ động quay mà trục bị dộng ko quay nên xe ko chạy. Nếu bác vào số (1, 2, 3, 4, 5 và lùi) thì trục bị động sẽ quay và làm bánh xe quay.
Nếu đạp côn thì 2 đĩa ma sát tách khỏi nhau và động cơ quay không tải mà các trục hộp số không quay. Lực của động cơ không truyền tới hộp số và bánh xe.
Khi chuyển số phải đạp côn nếu ko sẽ mẻ bánh răng số. Nhà côn phải từ từ vì nhả đột ngột xe sẽ bị giật và hại côn, số. Đạp côn thì dứt khoát.
Muốn xe chạy trôi thì có thể làm 2 cách: về mo hoặc đạp côn. Nếu đạp phanh mà ko đạp côn và để xe dừng hẳn là máy chết ngay . Vậy khi đạp phanh thì thường côn cũng đạp theo sau nếu xe sắp dừng (đây là 1 điểm an toàn của MT vì nếu nhỡ chân cụ nào đạp nhầm phanh thành ga thì chân kia đạp côn, xe ko vọt đi).
thanks bác đã chia sẽ ! thế còn cái vụ "côn ra ga vào " đó , vậy nhả côn ra hẳn rồi mới đạp ga hay côn ra bao nhiêu ga vào bấy nhiêu hả bác ?

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
thanks bác đã chia sẽ ! thế còn cái vụ "côn ra ga vào " đó , vậy nhả côn ra hẳn rồi mới đạp ga hay côn ra bao nhiêu ga vào bấy nhiêu hả bác ?
Bác cần học lại kỹ thuật depa thì sẽ hiểu rõ câu này. Côn ra nhanh quá , ga vào chậm quá thì có thể chết máy, mà côn ra chậm quá, ga vào nhanh quá thì nó hơi giống vê côn: mòn côn, hao xăng, xe bị gào. Cái này phải tự luyện thôi, khi nào thấy depa êm ái là được.

la gia phai gio

Xe đạp
Theo em thấy thì mình ra gần hết côn , đạp nhẹ ga là vừa.Còn cái vụ lên dốc mà phải đạp phanh thì đúng bài dừng xe giữa dốc trong bài thi rồi
mình cứ đạp phanh và côn.kéo phanh tay, về mo .khi nào đường thông xe đi đc thì đạp phanh chân, nhả phanh tay.vào số 1 cứ đạp phanh trong
khi đó nhả dần côn đến khi nào thấy xe nó rung nhẹ là bỏ phanh chân là xe leo dốc êm ru.

bathangty

Xe máy
Thanks bác ! BV hay va bổ ích với gà như e

lenamduong

Đi bộ
Em thì chưa nhận được bằng, nghe các đại ca xử lý trên đường đệ phục quá, cảm ơn vì các thông tin bổ ích.
Vấn đề là phải có bản lĩnh phải không các cụ ?

huechay

Đi bộ
Chào cả nhà!

Chào cả nhà, tui mới tham gia ,mong được cả nhà chào đón và xẻ chia kinh nghiệm cầm lái ạ.

huechay

Đi bộ
Chết thôi hình như mình nhầm làn đường rôi, xinhan va chuyển là thôi, các bac đưng cười em ngố nhé.

huechay

Đi bộ
Chết thôi hình như mình nhầm làn đường rôi, xinhan va chuyển làn thôi, các bac đưng cười em ngố nhé.x-(

Tuanbass

Đi bộ
Khi đi thi lấy bằng mọi người thường được hướng dẫn depa phanh tay vì côn của các xe thi thường rất yếu, dùng phanh chân rất dễ rớt. Còn đi ngoài đường nếu dùng phanh tay sẽ rất mất công và thường xuyên rơi vào trường hợp bị xe sau bấm còi ầm ĩ, nên em chỉ dùng nó khi độ dốc quá lớn thôi.

lamvietcuong

Xe tải
Cám ơn các bác đã chỉ giáo giúp, thật hữu ích... thank các bác nhiều

Xe tải 1 ton

Xe đạp
Em là em cũng thấy như cụ này các bác ạ.
Ọp với OF thì càng uốn càng đủ tiêu chuẩn lái (j/k). Em thấy bác xế mới nào cũng phải qua vòng test về khả năng "tẩm" :)

Simmie

Xe đạp
Mấy hôm nữa em đi học lái, lò dò vào lại 4rum xin ít kinh nghiệm ạ!

huyblog

Xe tải
Website
huyblog.violet.vn

huyblog

Xe tải
Website
huyblog.violet.vn
Kha kha! Bác này thắc mắc đúng kiểu dân mới chạy rồi.
Đỡ côn cho xe chạy, nhả côn rồi mới vào ga. Cái này chạy vài buổi là thành kĩ năng ngay ấy mà!

mai anh

Xe máy
E cũng mún học hỏi các cụ. E lấy bằng từ tháng 5. E cũng hay phải sử dụng xe dưng mà nói thật với các cụ, e vẫn ngại nhìn thấy xe ngược chiều mà lại trên đường bé lắm ạ.

anhtho

Xe ngựa
E cũng mún học hỏi các cụ. E lấy bằng từ tháng 5. E cũng hay phải sử dụng xe dưng mà nói thật với các cụ, e vẫn ngại nhìn thấy xe ngược chiều mà lại trên đường bé lắm ạ.
Cái này là học căn đường chưa chuẩn cụ ợ. Cứ phải đi nhiều, tập thêm đi hàng đinh. Nhưng cụ đã có bằng gần 1 năm rồi mà còn sợ cái này chứng tỏ đi ít.

mai anh

Xe máy
Cái này là học căn đường chưa chuẩn cụ ợ. Cứ phải đi nhiều, tập thêm đi hàng đinh. Nhưng cụ đã có bằng gần 1 năm rồi mà còn sợ cái này chứng tỏ đi ít.
E là mợ cụ ạ, hì hì, vì thế nên chắc tay lái cũng hem bằng các cụ...
E không đi hàng ngày nhưng tuần nào e cũng phải làm chuyến đi xa, dưng mừ vưỡn cứ ngại cái vụ đường bé và xe ngược chiều, hic.....

anhtho

Xe ngựa
E là mợ cụ ạ, hì hì, vì thế nên chắc tay lái cũng hem bằng các cụ...
E không đi hàng ngày nhưng tuần nào e cũng phải làm chuyến đi xa, dưng mừ vưỡn cứ ngại cái vụ đường bé và xe ngược chiều, hic.....
Thực ra căn ngược chiều không khó, vì đó là bên lái. Khó là khó căn bên phụ, lơ mơ là quệt vào xe máy với xe đạp ngay.
Căn bên lái, cụ, à quên mợ cứ căn thẳng đầu gối trái là đúng vệt bánh bên trái, từ đó căn rộng ra chút là ổn. Còn bên phụ thì không thấy thầy nói bài nào, em đi mãi thành quen. Đại loại căn được bên trái rồi, cộng thêm chiều ngang xe là bên phải.
Bây giờ mà hỏi các tài cực già họ căn đường thế nào, họ sẽ trả lời: chẳng căn gì, đi theo cảm tính !

KienTrungTK21

Xe máy
Thực ra căn ngược chiều không khó, vì đó là bên lái. Khó là khó căn bên phụ, lơ mơ là quệt vào xe máy với xe đạp ngay.
Căn bên lái, cụ, à quên mợ cứ căn thẳng đầu gối trái là đúng vệt bánh bên trái, từ đó căn rộng ra chút là ổn. Còn bên phụ thì không thấy thầy nói bài nào, em đi mãi thành quen. Đại loại căn được bên trái rồi, cộng thêm chiều ngang xe là bên phải.
Bây giờ mà hỏi các tài cực già họ căn đường thế nào, họ sẽ trả lời: chẳng căn gì, đi theo cảm tính !
Em là lái mới nhưng vụ căn xe em thấy bác này nói đúng đó ạ. Cứ đi rồi nó quen thôi chứ chả có quy tắc nào cả. Chỉ là cảm tính hay còn gọi là "cảm giác lái" thôi.
Tập luyện bài này thì có nhiều bác chỉ rồi, em mô tả đại khái mợ kiếm bãi đất nào rộng rộng, cắm 2 cái cọc tre chiều ngang lớn hơn chiều ngang xe (tính cả 2 kính hậu) khoảng 30cm, cao ngang kính hậu rồi cứ thế chỉnh thẳng lái mà đi qua sao cho kính không qoẹt vào cọc là dc. Sau khi ngon rồi thì tăng tốc độ dần nên, thu hẹp chiều ngang của 2 cọc, đi xiên xiên chứ không đi thẳng nữa...
Bài này hôm tết về quê em dc tập quá trời, có điều 2 cái cọc tre thay = 2 cái cột bệ tông ngay cổng làng (để chặn xe công nông và xe 16 chỗ). Lúc đầu đi qua cũng run phải nhờ người xuống xi nhan (vì nó khá hẹp, con Cap đi qua 2 bên thân còn dư chua dc 10cm nhưng sau đó nhờ chạy ra chạy vào ngày > chục lần thành quen.

HuyKien

Xe tải
Bạn BJStone ! Hãy đọc kỹ bài Để trở thành người lái xe giỏi ( cũng trong diễn đàn này).