[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Xe lăn
Đây là hai tác phẩm biểu diễn đã đốn tim ban giám khảo, và khiến cho khán giả lặng như tờ khi nghe, của cô bé Dương Hồng Phúc - nhạc sinh piano lớp 8/9:
..............................................................................................................
P/s: "đã đốn tim ban giám khảo " : Có giám khảo nhận xét rằng Hồng Phúc đàn bằng cả trái tim!

Để làm rõ câu nói trên "Có giám khảo nhận xét rằng Hồng Phúc đàn bằng cả trái tim" và cũng nằm trong chủ đề của "thớt" là "Dành cho những ai quan tâm tới piano và thích nghe piano" mời các bác nghe cũng hai tác phẩm trên qua ngón đàn của Dương Hồng Phúc đánh trên cây piano thường là Yamaha C5 khi bắt đầu vỡ bài (cách đây bốn tháng - Sonate Beethoven số 17) và trước ngày thi hai tháng (Ballade - Chopin) để thấy cho dù là thi hay chí mới vỡ bài, hay luyện tập thì tiếng đàn cũng dễ dàng "đốn tim " người nghe (感動人心):

Hồng chuyên tinh nghệ, đôi tay múa.
Phúc lộc mãn đường, một tiếng đàn!​

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Nhân ngày cuối tuần, và bây giờ cũng là mùa các cháu học piano đang học kỳ, biểu diễn báo cáo, cũng như tổng kết cuối năm học, hẳn là sẽ có các bác vào xem "thớt"` này .

Theo đúng tinh thần , chủ đề của "thớt" là "Dành cho những ai quan tâm tới piano và thích nghe piano" mời các bác cùng thưởng thức tài năng của những cháu học piano nghiệp dư nghĩa là hoàn toàn học nên ngoài chứ không học bên nhạc viện hay trường học chính quy. Cháu gái này ( Việt Bảo) chơi một Etude khá phổ thông của Chopin trên một cây đàn không mắc tiền: Yamaha C:

Cũng tác phẩm Etude Chopin Op.25 No.2 này, mời các bác nghe qua ngón đán của thần đồng Akari Bastiaens - người được giải nhất cuộc thi Steinway Belgium 2022, chơi trên một cây đàn Steinway MAENE, một cây Steinway đặc biệt có giá trên 10 tỷ VNĐ.
Để thấy rằng với chỉ một cây đàn không mắc tiền (Yamaha C5), người chơi cũng không phải là người chuyên nghiệp nhưng học hành tử tế và cây đàn nếu được lên dây canh chỉnh đạt, thì âm thanh, cũng như tiếng đàn nghe cũng rất ngọt ngào truyền cảm.

Chỉnh sửa cuối:

duynq87

Xe hơi
Xin cái ghế ngồi đỡ mỏi chân

vanhai493

Xe điện
Chờ đợi màn trình diễn trên cây đàn chị Dậu.
Phải nói thật 40 tr cho 1 cây U3H là cái giá quá tốt, nếu xét thêm cả vấn đề...lạm phát nữa.
Cách đây 15 20 năm, cây đàn nó như gia tài của cả 1 gia đinh, đi làm mấy năm mới tích góp mua được, còn giờ thì nhiều nhà bớt ăn tiêu đi 3,4 tháng có khi cũng đủ rồi. Hơn chiếc di động iphone một chút, nhưng thời gian sử dụng thì lâu dài lắm. Chia ra cho ít nhất 10 năm sử dụng thì quả là món hời. Tất nhiên 10 năm sau vẫn có thể bán lại chứ ko đến nỗi thành củi đun :))
E có mua đc 1 cây Kawai Ks5f giá 25 triệu và cây này thậm chí còn tốt những cây đang niêm yết > 50tr ở những showroom lớn
Cụ mợ nào mua phải đàn overpriced, đến khi bán đi lỗ quá lại khóc lóc thì chịu thôi
cho em hỏi là con em mới học thì nên mua đàn piano nào tầm giá dưới 10tr ạ
E thấy nhiều loại, nhiều hãng quá ạ
Với lại ở HN, cụ thể khu Hoàng Mai thì mua cửa hàng nào thì ok ạ
E cảm ơn ạ.

piano

Xe điện
E cảm ơn ạ.
Câu hỏi của cụ nằm ngoài tầm hiểu biết của em rồi

Hacking

Xe buýt
E cảm ơn ạ.
Nhà em mua vài tháng. 16 tr chiếc này ( cũ, em thấy ổn ). Em mua ở Hào Nam

F1 nhà em học piano cũng được 9 năm rồi. Cây đàn yamaha theo nó cũng ngần đấy thời gian. Thi thoảng học hành căng thẳng, thấy con giải tỏa bằng cách ngồi chơi 1 đoạn nhạc yêu thích. Chỉ thế thôi là em thấy thành công rồi. Con chơi piano không chỉ là một môn học mà là một sở thích.
Giờ con sắp phải đi học xa, nhà không còn người thường xuyên chơi piano nữa. Cây đàn chuyển cho người khác chơi cũng thấy bùi ngùi các cụ ạ!

QUANG1970

Xe lăn
Hôm qua tại sảnh Steinway Sài Gòn có một buổi biểu diễn Piano của những tài năng trẻ piano với tên gọi 𝐉𝐎𝐔𝐑𝐍𝐄𝐘 𝐎𝐅 𝐌𝐔𝐒𝐈𝐂 - đây là một sân chơi cho các bạn nhỏ là nhạc sinh của Nhạc Viện Sài gòn, đồng thời cũng là cách để Steinway Sài Gòn quảng bá thương hiệu cũng như quảng cáo cho các sản phẩm họ đang kinh doanh: "People gives nothing for nothing"! :P

Trong chương trình nảy Steinway Sài Gòn đã giới thiệu bốn Model piano (Essex EGP-155C, Essex EGP-155F, Boston GP-156, Boston GP-179) những piano model này hay dở như thế nào, thì các bác sẽ được thưởng thức âm thanh của từng cây đàn khi được chơi bởi những tài năng piano trẻ Sài Gòn. :D

Tôi sẽ lần lượt mời các bác nghe âm thanh của từng cây đàn, trước mắt, đây là không khí lúc các em nhạc sinh đang thử đàn (Nhạc nền của clip là âm thanh của cây Essex EGP-155F (cây grand piano màu gỗ duy nhất) qua ngón đàn của Mai Tuyết Minh):

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Hôm qua tại sảnh Steinway Sài Gòn có một buổi biểu diễn Piano của những tài năng trẻ piano với tên gọi 𝐉𝐎𝐔𝐑𝐍𝐄𝐘 𝐎𝐅 𝐌𝐔𝐒𝐈𝐂 - đây là một sân chơi cho các bạn nhỏ là nhạc sinh của Nhạc Viện Sài gòn, đồng thời cũng là cách để Steinway Sài Gòn quảng bá thương hiệu cũng như quảng cáo cho các sản phẩm họ đang kinh doanh: "People gives nothing for nothing"! :P

Trong chương trình nảy Steinway Sài Gòn đã giới thiệu bốn Model piano (Essex EGP-155C, Essex EGP-155F, Boston GP-156, Boston GP-156) những piano model này hay dở như thế nào, thì các bác sẽ được thưởng thức âm thanh của từng cây đàn khi được chơi bởi những tài năng piano trẻ Sài Gòn. :D

Tôi sẽ lần lượt mời các bác nghe âm thanh của từng cây đàn, trước mắt, đây là không khí lúc các em nhạc sinh đang thử đàn (Nhạc nền của clip là âm thanh của cây Essex EGP-155F (cây grand piano màu gỗ duy nhất) qua ngón đàn của Mai Tuyết Minh):

Essex EGP-155C: Được chơi bởi hai anh tài (Bùi La GiangChu Minh Triết) từng là quán quân (đoạt Giải Nhất) trong các cuộc thi piano quốc tế:

QUANG1970

Xe lăn
Essex EGP-155F: Được chơi bởi tài năng trẻ Mai Tuyết Minh với tiếng đàn ngọt ngào tinh tế và từng đoạt một số giải thưởng trong các cuộc thi piano.

Tuyết Minh khoe ngón đàn trên cây Essex EGP-155F với hai tác phẩm:
1/ Johann Sebastian Bach: Prelude and Fugue in A-flat major No.17 BMV 862 (WTC Book I)
2/ Franz Liszt: Grandes études de Paganini, S.141 No.2

TrúcLam

Xe máy
Essex EGP-155F: Được chơi bởi tài năng trẻ Mai Tuyết Minh với tiếng đàn ngọt ngào tinh tế và từng đoạt một số giải thưởng trong các cuộc thi piano.

Tuyết Minh khoe ngón đàn trên cây Essex EGP-155F với hai tác phẩm:
1/ Johann Sebastian Bach: Prelude and Fugue in A-flat major No.17 BMV 862 (WTC Book I)
2/ Franz Liszt: Grandes études de Paganini, S.141 No.2

Các bạn trẻ Pianist tài năng về kỹ thuật và , âm nhạc khỏi bàn . Em nghĩ những cây đàn này không hề rẻ. Nhưng cứ tới các đoạn chạy ngón nhanh tốc độ thì ......là do cây đàn?. Âm sắc thì em thích cây của bạn La Giang chơi ....Essex EGP-155C là một cây đàn có âm sắc tốt (nếu được chỉnh tử tế em nghĩ chơi âm nhạc của Mozart sẽ rất hay) nhưng hiện tiếng đang bị nhoè và đanh (chói)... nên không thể thưởng thức trọn vẹn.
Cây Essex EGP-155F thì .....

Chỉnh sửa cuối:

nguyenthienvbsp

Xe hơi
e có con gái mới tập chơi, có bác nào có piano điện cũ bán bảo e nhé, e đang xem 1 cái Yamaha YDP103, bác nào đã dùng qua cho e nhận xét với ạ, e mua lại giá 11tr ko biết có bị cao ko?

TrúcLam

Xe máy
e có con gái mới tập chơi, có bác nào có piano điện cũ bán bảo e nhé, e đang xem 1 cái Yamaha YDP103, bác nào đã dùng qua cho e nhận xét với ạ, e mua lại giá 11tr ko biết có bị cao ko?
Nói trên nguyên tắc mua đồ điện cũ mà mình hiểu nếu bản thân có đi mua.
Mới tinh mình thấy trên mạng khoảng giá 15 16 triêụ . Mới tức là có bảo hành (đắt rẻ không bàn). 11 triệu cũ nếu còn trong bảo hành thì mình nghĩ không đắt. Còn hết bảo hành thì đa phần đồ điện cũ chỉ còn giá trị là 1/2 trở xuống tùy mới cũ (chưa nói tới xấu hay đẹp). Nếu họ chịu bảo hành thì giá có thể hơn tùy vào thời gian sử dụng và tình trạng.
Còn Hay dở thì mời bác nào đang có đàn ạ.
Bẩm bác là giờ giá Piano cơ rẻ hơn trước 5 tới 7 triệu (giá nhập đầu vào) so với Trước và lúc Covid. Nên bán sẽ rẻ hơn. Vd một cây Yamaha U1 mà bác không bị qua Phí này Phụ kia thì rẻ bác ạ. Gấp 2 cái cây kia lên thêm tí chút.
***Em không bán đàn***. Chỉ là thông tin để bác cân đối tài chính chọn lựa và nhớ là giá đàn giờ rẻ hơn trước mà cân nhắc chọn đàn điện hay cơ.
Dễ tiếp cận một cây đàn cơ học hơn .

QUANG1970

Xe lăn
Các bạn trẻ Pianist tài năng về kỹ thuật và , âm nhạc khỏi bàn . Em nghĩ những cây đàn này không hề rẻ. Nhưng cứ tới các đoạn chạy ngón nhanh tốc độ thì ......là do cây đàn?. Âm sắc thì em thích cây của bạn La Giang chơi ....Essex EGP-155C là một cây đàn có âm sắc tốt (nếu được chỉnh tử tế em nghĩ chơi âm nhạc của Mozart sẽ rất hay) nhưng hiện tiếng đang bị nhoè và đanh (chói)... nên không thể thưởng thức trọn vẹn.
Cây Essex EGP-155F thì .....

Bác thật .............. ^:)^ ^:)^ ^:)^

1/ Về giá:
+ Essex EGP-155C, Essex EGP-155F, Boston GP-156: tầm gần nửa tỷ
+ Boston GP-179: tầm gần một tỷ

2/ Về âm thanh: cá nhân tôi thì thấy âm thanh và piano toucheé hiện nay của chúng .................. :)) :((

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Boston GP-156:
Mời các bác nghe âm thanh cây này qua ngón đàn của tài năng trẻ Nguyễn Trương Thi Thiên với tiếng đàn trong sáng, ấn tượng và từng đoạt một số giải thưởng trong các cuộc thi piano trong nước:

Thi Thiên cho chúng ta nghe âm thanh cây Essex EGP-155F với hai tác phẩm:
1/ Carl Czerny: Etude in A minor, Op.740 No.31
2/ Frédéric Chopin: Berceuse in D-flat major, Op.57

Mc Bia

Xe điện
Em nhảy vào chém vì càng ngày càng thớt càng khiên cưỡng. Xin lỗi chủ thớt nhé, một sáng dậy vui sảng khoái: Shining the Morning. Một khoảnh khắc đủ đầy tùy ai muốn nghĩ gì thì nghĩ: Yanni the Moment; một lúc ngồi với đối diện với mình:. Song of Secret Garden.
PS: cụ đã đi thăm mộ Mozart chưa ?