[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

VuNgoanMuc

Xe điện
Bản này 6-7 người đánh thế này có bị sao ko cụ

No Fear

Xe điện
4h sáng, sau 2 ngày e nhờ a Quang1970 tư vấn chọn mua đàn. E đã nhận được những lời góp ý thẳng thắn nhất từ a Quang1970. từ inb diễn đàn, gọi điện và zalo a đêù cho e thấy a mong e mua được chiếc đàn tốt nhất.
4h sáng, em đọc hết 57 trang từ topic "tư vấn mua piano", e càng ngưỡng mộ a về những kiến thức a chia sẻ cho diễn đàn.
4h sáng, em xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới a Quang1970. Cảm ơn a đã cho e những ý kiến, góp ý tốt nhất trong những ngày qua ạ.
P/S : 11h sáng e đi lấy đàn ạ :D
Cụ inbox em hỏi nhờ chút ạ. Em cảm ơn cụ.

Harukoi

Xe đạp
Chào các bác ạ.
Em mới mua cây đàn yamaha , mà sao nghe nốt B2 thấy nó ko ổn lắm ko biết có phải bị lỗi ko.
Hỏi bọn bán hàng thì nó ko nhắn tin lại. Làm ăn thì cẩu thả.

QUANG1970

Xe lăn
Chào các bác ạ.
Em mới mua cây đàn yamaha , mà sao nghe nốt B2 thấy nó ko ổn lắm ko biết có phải bị lỗi ko.
Cây đàn nhìn mới quá!!! Bác không nói Model nên chưa khẳng đinh được 100%, tạm thời là ntn:

Nếu cây đàn này được thợ lên La A 440 Hz theo bình quân luật thì:
1/ Note A2, C 3 C#3 lên tạm OK, Note B2 lên hơi cao.
2/
+ Option a: chắc cây này là Yamaha làm ở Indo chứ không phải Nhật nên chất lượng dây bass cuốn trong lô nguyên liệu này không đồng đều (sợi dây bass (B2) này bị điếc) hoặc đồng đều nhưng thợ gắn sai dây (SAI vì thiếu dây hay gắn sai vì tuy trong xưởng có đủ dây, nhưng lúc gắn không có dùng gauge đo lại nên sai ....).
+ Option b: Nếu cây này là Yamaha làm ở Nhật thì sợi dây này "lô" (thay bằng dây cuốn ở VN) nên chất lượng sợi dây bass (B2) này bị điếc.

3/ Về xử lý nhanh, tạm thời: Có thể tạm cứu vãn (vớt vát đôi phần) bằng cách voicing cho búa mềm hơn và chỉnh cho note này mạnh hơn để nghe vang hơn (ăn gian được chút nào hay chút ấy).

Tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm về phát biểu này của mình.
BTW, đàn mới mà chỉ lên có La A440 Hz thì xem ra lũ thợ này ................................

Chỉnh sửa cuối:

Harukoi

Xe đạp
Cây đàn nhìn mới quá!!! Bác không nói Model nên chưa khẳng đinh được 100%, tạm thời là ntn:

Nếu cây đàn này được thợ lên La A 440 Hz theo bình quân luật thì:
1/ Note A2, C 3 C#3 lên tạm OK, Note B2 lên hơi cao.
2/
+ Option a: chắc cây này là Yamaha làm ở Indo chứ không phải Nhật nên chất lượng dây bass cuốn trong lô nguyên liệu này không đồng đều (sợi dây bass (B2) này bị điếc) hoặc đồng đều nhưng thợ gắn sai dây (SAI vì thiếu dây hay gắn sai vì tuy trong xưởng có đủ dây, nhưng lúc gắn không có dùng gauge đo lại nên sai ....).
+ Option b: Nếu cây này là Yamaha làm ở Nhật thì sợi dây này "lô" (thay bằng dây cuốn ở VN) nên chất lượng sợi dây bass (B2) này bị điếc.

3/ Về xử lý nhanh, tạm thời: Có thể tạm cứu vãn (vớt vát đôi phần) bằng cách voicing cho búa mềm hơn và chỉnh cho note này mạnh hơn để nghe vang hơn (ăn gian được chút nào hay chút ấy).

Tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm về phát biểu này của mình.
BTW, đàn mới mà chỉ lên có La A440 Hz thì xem ra lũ thợ này ................................
Cảm ơn Bác Quang nhiều vì đã hồi đáp và mừng bác đã trở lại.
Em xin bổ sung thêm về cây đàn này là Yamaha U3A series 42. Lúc mua em cũng ko biết test, dựa trên những chia sẻ của bác trên diễn đàn
Và thấy đàn nhìn cũng còn mới nên quyết định mua.

Sau 1 tuần spam cho đội thợ thì họ có tới bẻ cong lại cái damper . Cũng chưa rõ âm thanh hiện tại có ổn ko, mời bác xem qua clip.

Điều em cay là đội thợ lên dây từ lúc ở cửa hàng nên trong quá trình vận chuyển lên lầu làm sai nốt , hôm bàn giao cũng có nói vấn đề này mà ko chỉnh lại. Họ nói là ko cần thiết vì lên dây chuẩn rồi.
Đây là clip em đánh thử vì mới học nên còn vấp ạ. Bác nghe thử lên dây đã ổn chưa

QUANG1970

Xe lăn
Sau 1 tuần spam cho đội thợ thì họ có tới bẻ cong lại cái damper . Cũng chưa rõ âm thanh hiện tại có ổn ko, mời bác xem qua clip.

Điều em cay là đội thợ lên dây từ lúc ở cửa hàng nên trong quá trình vận chuyển lên lầu làm sai nốt , hôm bàn giao cũng có nói vấn đề này mà ko chỉnh lại. Họ nói là ko cần thiết vì lên dây chuẩn rồi.
Đây là clip em đánh thử vì mới học nên còn vấp ạ. Bác nghe thử lên dây đã ổn chưa

Xin thưa, với lũ tai trâu thì ổn rồi đấy =D> nhưng với người nghe, và hiểu nhạc thì chưa. [-X
Đã nói thì phải chứng minh, chứ không nói mồm không. :P

Bác nói mình mới học nên đàn còn vấp váp thì tôi cũng xin đưa clip thu lại tiếng đàn qua giai điệu cùng bài Hungarian Sonata, của một người mới học lại không chuyên như bác, và chỉ khác bác, đây là một quý bà tuổi xấp xỉ gần năm mươi nhưng nhan sắc và ngoại hình chỉ khoảng 20, đã vậy, chỉ gặp thì mới biết được thế nào là "chim sa cá lặn", dầu hoàn toàn không qua thẩm mỹ. :x
Một sắc đẹp mà bất kỳ ai gặp cũng đều phải bị hút hồn bởi cái đẹp, cũng như nét thần thái, và xiêu lòng vì phong cách ứng xử lịch duyệt. @};-

Tôi cũng chỉ cần đưa ra một cái đàn rẻ tiền, già nua, có lẽ gấp đôi tuổi bác (cái này phải trên sáu mươi năm) do nó chỉ có vì nó là một cây đàn Yamaha U1F mà lại đời cũ, Số series chỉ có sáu số, trong khi cây đàn của bác là thế hệ mới, số series những bảy số, mà số hơn bốn triệu (4.29xx.xxx.), nghĩa là làm cách đây chị khoảng tầm 37 năm, và đã là U3 mà còn là U3A trong khi cái U1F này không chỉ là một cây đàn cũ mà còn đứt 3 sợi dây Bass ngay ở những Note quan trọng nhất (octave 2) và đã bị thay thế bởi dây lô (local) :((

Nhưng tiếng đàn sau khi lên tử tế, dầu cũ già xấu, rẻ tiền nhưng nghe nó như thế này đây. :D

Bác cứ đưa cho thợ nghe, hỏi chúng lên được trong, rõ, sạch và có Singing tone lại thánh thót đầu là đàn cũ, xấu, dây "liệt" mà còn ngắn (U1 chỉ cao 121 cm so với U3 cao 133 cm) lại rẻ tiền như vậy hay không dùm tôi nhé. :-?

HAPPY WEEKEND !!!! :)) :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Harukoi

Xe đạp
Bác cứ đưa cho thợ nghe, hỏi chúng lên được trong, rõ, sạch và có Singing tone lại thánh thót đầu là đàn cũ, xấu, dây "liệt" mà còn ngắn (U1 chỉ cao 121 cm so với U3 cao 133 cm) lại rẻ tiền như vậy hay không dùm tôi nhé. :-?

HAPPY WEEKEND !!!! :)) :)) :)) :)) :)) :))
Cảm ơn bác.
Cây U1 trên tuy cũ nhưng tiếng nghe khá hay và trong quá , trong khi cây U3A đời thì mới. Em có cần thiết lên dây lại ko ạ. Liệu có phải do đàn bị mông má hay do người trước sử dụng nhiều nên tiếng ko còn hay ạ

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn bác.
Cây U1 trên tuy cũ nhưng tiếng nghe khá hay và trong quá , trong khi cây U3A đời thì mới. Em có cần thiết lên dây lại ko ạ. Liệu có phải do đàn bị mông má hay do người trước sử dụng nhiều nên tiếng ko còn hay

Thế thì dây mời bác nghe cây U3A, cũng trong nhà một phụ nữ gốc Hà Nội, xinh đẹp nhưng đã gần 70 tuổi "con đầy cháu đủ" mà vẫn thon thả dịu dàng như con gái! :x

Làm sao đám thợ này lên được 3 dây như một mà bác lên dây lại cho phí tiền. [-X

Khi lên "được 3 dây như một" tiếng đàn U3A mà "do người trước sử dụng nhiều" sẽ sáng, rõ, và đẹp long lanh ntn: :D

Chỉnh sửa cuối:

Harukoi

Xe đạp
Cùng model mà cây này nghe cứ như thu đĩa vậy :-o. Thôi thì, nếu có duyên thì mong là gặp được bác hoặc học trò của bác .Chúc bác cuối tuần vui vẻ.

QUANG1970

Xe lăn
Cùng model mà cây này nghe cứ như thu đĩa vậy :-o. Thôi thì, nếu có duyên thì mong là gặp được bác hoặc học trò của bác .Chúc bác cuối tuần vui vẻ.
Cám ơn bác Harukoi. ^:)^

Chính vì nghe như thu đĩa nên có kẻ cạnh khóe đòi phải cho thấy người đánh đàn! :D
FYI, trong thực tế, sau khi chỉnh dây, khi thu âm lại vì nhiều lý do (đàn để trong phòng riêng, ngay phòng ngủ, hoặc một số lý do tế nhị khác, nhà thờ, nhà nguyện, ............ ) nên tôi chỉ có thể thu âm (ghi tiếng) mà không có hình cụ thể.
Tuy nhiên, để cho vừa lòng và khóa "cái miệng thế gian" nếu ai để ý, sẽ thấy trong những clip demo trong khoảng một năm gần đây, tôi luôn cho thấy cả bàn tay đánh đàn lẫn cây đàn để lũ thối mồm khỏi hậm họe. :))

In addition, và nếu bác muốn nghe tiếng những cây đàn tuy rẻ tiền hay giá trị không cao, mà tiếng đàn vẫn hay, đẹp như thu đĩa, thì mời bác nghe clip này:
Đây là tiếng cây Yamaha C3 bình thường tầm hơn 100 triệu (nó rất cũ, cứ nhìn ngay phím đàn là thấy ngay) nhưng với lòng quý mến và trân trong chủ nhân cây đàn, sau khi lên dây, cây đàn được voicing (làm âm thanh) lại với kỹ thuật "rút ruột" nên nghe độ trong, nét, rõ, và sáng long lanh không kém gì một cây Steinway, mà nhiều người đã lầm tưởng nếu nghe âm thanh, mà không thấy cây đàn. :-/

Xin nhắc lại điều này để lưu ý các bác có đàn piano trong tay phải lưu ý, và nhớ, để trân trọng cây piano mình đang có:
KHÔNG CÓ ĐÀN PIANO TỆ, CHỈ CÓ THỢ LÊN DÂY TỒI! [-X

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
...............................................................................................................................................
Xin nhắc lại điều này để lưu ý các bác có đàn piano trong tay phải lưu ý, và nhớ, để trân trọng cây piano mình đang có:
KHÔNG CÓ ĐÀN PIANO TỆ, CHỈ CÓ THỢ LÊN DÂY TỒI! [-X

Cảm ơn Bác Quang nhiều vì đã hồi đáp và mừng bác đã trở lại.
Em xin bổ sung thêm về cây đàn này là Yamaha U3A series 42. Lúc mua em cũng ko biết test, dựa trên những chia sẻ của bác trên diễn đàn
Và thấy đàn nhìn cũng còn mới nên quyết định mua.
:P

KHÔNG CÓ ĐÀN PIANO TỆ, CHỈ CÓ THỢ LÊN DÂY TỒI!

Cây U3A của bác xét về giá cả, hình thức, kiểu dáng thì đố ai dám chê, thế mà thợ chỉ lên tới La A 440 Hz. Hay dở, đúng sai ta chưa bàn. [-X

Mời các bác xem và nghe tiếng cây đàn mang cái xác là Yamaha P1 nhưng máy móc và dây nhợ thì ........ cũ, rỉ sét, cuốn lại "lô" tạp, nếu để ý sẽ thấy là không chỉ tệ mà còn "buộc đầu, nối đuôi" tứ lung tung, nghĩa là "đầu gà đít vịt" lại thương tật, nhưng vẫn có thể lên tới La A442Hz và âm thanh tuy ở tầng số cao nhưng vẫn êm dịu, ngọt ngào, nghe không đấm vào tai người nghe, mặc dầu, tiếng đàn chưa ai có thể bảo chuyện hay dở, vì với một cây đàn ntn, kêu lên tiếng được, đã là hay lắm rồi, bởi đây là một cây đàn quăng sọt rác đúng nghĩa. :((

Đây là tiếng đàn cụ thể, và những hình ảnh của nó bên trong một Tu viện nghèo ở Sài Gòn. :">
Bản thu cách đây một ngày: :D

Trăm nghe không bằng một thấy! :P

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: rfs

QUANG1970

Xe lăn
FYI, khi thí sinh Dương Hồng Phúc (cháu bé gái mà bác đề cập) đánh thì khán phòng im lặng như tờ, mọi người (ta không nói cái đám tập tành quý tộc, hay lũ học đòi nghe nhạc cổ điển, hoặc một số phụ huynh thân nhân vì "thương con quý cháu" mà theo vào xem ủng hộ ) hay nói cho đúng là đại đa số người có mặt đều lặng ngắt như tờ, không một tiếng động, họ gần như nhin thở đề tập trung vào vào tiếng đàn, còn các vị giám khảo thì tập trung cao độ, và không có một ai làm việc riêng (xem điện thoại, trả lời tin nhắn,.......................) mà tất cả đều tập trung như tượng gỗ, và khi tác phẩm kết thúc thì mọi giám khảo thi nhau viết nhận xét trong bảng bình xét của mình.
Trong các clips, có những chỗ tôi chuyển máy quay xuống khán giả để cho thấy toàn cảnh thực tế lúc đó, nhưng rất tiếc vì vào buổi tối lúc nửa khuya, và tắt đèn hầu hết nên không thấy rõ nhưng chịu khó để Ý sẽ thấy được điều tôi nói là không ngoa.
In additon, cách đây 1 năm, khi Dương Hồng Phúc học Masterclass với Pianist người Hungary Ernő Fehér (người mà tôi giới thiệu trong "còm" đầu tiên và trang thứ nhất của "thớt"), Ông ta đã thốt lên sau khi nghe đàn xong:
"Tôi chẳng có gì để dạy nữa!" =))
Nhân cuối tuần xin báo cho các bác quan tâm tới piano và thích nghe piano, một tin vui là cô bé được đề cặp trong "còm" trên, trong cuộc thi Chopin năm 2023 ở Thái Lan đã vượt qua đối thủ nước chủ nhà và các nước khác để giành được giải nhất bảng B. =D>

Đây là quang cảnh lúc tuyên bố giải cách đây vài giờ đồng hồ: :D

Cũng xin mới các bác xem lại ngón đàn điêu luyện của cô bé trong cuộc hôm nào ở Thành phố tên mang tên Bác hôm nào: Hớn hở đi thi và ......... lủi thủi khi trắng tay ra về! :((

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Nhân cuối tuần xin báo cho các bác quan tâm tới piano và thích nghe piano, một tin vui là cô bé được đề cặp trong "còm" trên, trong cuộc thi Chopin năm 2023 ở Thái Lan đã vượt qua đối thủ nước chủ nhà và các nước khác để giành được giải nhất bảng B.
=D>

Đây là quang cảnh lúc tuyên bố giải cách đây vài giờ đồng hồ: :D
Cũng xin mới các bác xem lại ngón đàn điêu luyện của cô bé trong cuộc hôm nào ở Thành phố tên mang tên Bác hôm nào: Hớn hở đi thi và ......... lủi thủi khi trắng tay ra về! :((

Đánh đấm thế nào mà vượt qua mặt các thí sinh nước chủ nhà, và cả các nước bạn khác, để giành được giải nhất bảng B??? :-? :-? :P

Mời các bác nghe hai tác phẩm mà Dương Hồng Phúc đã biễu diễn: Chopin - Scherzo N.2Etude Liszt - Transcendental Etude No.8, Wilde Jagd là hai tác phẩm rất nặng ký so với độ tuổi của thí sinh bảng B mà em đã biểu diễn trong cuộc thi vừa qua. ^:)^

FYI, Tác phẩm thứ hai Etude Liszt cũng là tác phẩm em đã biểu diễn rất tốt. Như đã nói trên trong kỳ thi piano ở thành phố mang tên Bác kính yêu: "khi đánh thì khán phòng im lặng như tờ, mọi người ..................... hay nói cho đúng là đại đa số người có mặt đều lặng ngắt như tờ, không một tiếng động, họ gần như nhịn thở đề tập trung vào vào tiếng đàn, còn các vị giám khảo thì tập trung cao độ, và không có một ai làm việc riêng (xem điện thoại, trả lời tin nhắn,.......................) mà tất cả đều tập trung như tượng gỗ, và khi tác phẩm kết thúc thì mọi giám khảo thi nhau viết nhận xét trong bảng bình xét của mình." nhưng kết quả là trắng tay lủi thủi ra về. =))

Để chia vui với em, gia đình cũng như chúc mừng và trân trọng công ơn của giáo viên dạy dỗ, tôi xin phép up bài thi và cũng là tác phẩm biểu diễn này lên, để mọi người cùng thưởng thức tài năng một pianist trẻ tuổi Việt nam. :x

..................................................................... (thu hồi như đã thông báo)​

In closing, tuy nhiên vì lý do riêng tư, nên clip này chỉ được up trong vòng 36 tiếng đồng hồ và sẽ thu hồi. :D

Trời cao, tố chất bao người thấy!
Đất hẹp, tranh đua mấy đứa làm???

HAPPY WEEKEND!!!!!! :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Vừa qua, nhân nghê sĩ CHƯƠNG VŨ về Việt Nam giảng dạy và biểu diễn, đã có một buổi hòa nhạc ( song tấu và tam tấu với một số giảng viên và nghệ sĩ nhạc viện thành phố Sài Gòn.

FYI, Chương Vũ là một tài năng Violon của VN, và là tiến sĩ tốt nghiệp tại nhạc viện Hoa Kỳ, hiện nay ông là giảng viên tại nước ngoài. Chương Vũ từng đã rất nổi tiếng trong những năm 1990 trước đây ở VN. Trong buổi hòa nhạc này, có một số tác phẩm thật đáng nghe để trải nghiệm, cũng như xem thử coi đẳng cấp của nghệ sĩ Việt Nam so với thế giới như thế nào?

Như đã nói, về Violon thì có nghệ sĩ Chương Vũ và piano thì có Giảng viên Nguyễn Thùy Yên, phó khoa piano nhạc viện thành phố, Nguyễn Anh Vũ- giảng viên nhạc viện và pianist Trần Ngọc Nguyên Trinh, một pianist tốt nghiệp tại Nga và tu nghiệp tại Pháp.
Nhân cuối tuần mời các bác cùng thưởng thức giải trí.

In addition, có lẽ cũng không cần phân tích sâu về hai tuyệt phẩm này (Ludwig van Beethoven: Violin.Sonata No.8 Op.30 (cả ba chương), và Clara Schumann : Piano Trio in G minor OP. 17 (Chương I & IV) vì nó đã quá nổi tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Vừa qua, nhân nghê sĩ CHƯƠNG VŨ về Việt Nam giảng dạy và biểu diễn, đã có một buổi hòa nhạc ( song tấu và tam tấu với một số giảng viên và nghệ sĩ nhạc viện thành phố Sài Gòn.

FYI, Chương Vũ là một tài năng Violon của VN, và là tiến sĩ tốt nghiệp tại nhạc viện Hoa Kỳ, hiện nay ông là giảng viên tại nước ngoài. Chương Vũ từng đã rất nổi tiếng trong những năm 1990 trước đây ở VN. Trong buổi hòa nhạc này, có một số tác phẩm thật đáng nghe để trải nghiệm, cũng như xem thử coi đẳng cấp của nghệ sĩ Việt Nam so với thế giới như thế nào?

Như đã nói, về Violon thì có nghệ sĩ Chương Vũ và piano thì có Giảng viên Nguyễn Thùy Yên, phó khoa piano nhạc viện thành phố, Nguyễn Anh Vũ- giảng viên nhạc viện và pianist Trần Ngọc Nguyên Trinh, một pianist tốt nghiệp tại Nga và tu nghiệp tại Pháp.
Nhân cuối tuần mời các bác cùng thưởng thức giải trí.

In addition, có lẽ cũng không cần phân tích sâu về hai tuyệt phẩm này (Ludwig van Beethoven: Violin.Sonata No.8 Op.30 (cả ba chương), và Clara Schumann : Piano Trio in G minor OP. 17 (Chương I & IV) vì nó đã quá nổi tiếng.

Up clip chia sẻ như trên khéo lại hơi "xa rời" chủ đề nhất là với "những ai quan tâm tới piano" nên xin chia sẻ hình ảnh một cây đàn Yamaha Console Model M2F ntn. :D
Cây đàn này nhỏ thấp bé (chỉ cao có 108 cm) do một người "cung tiến" cho nhà thờ, nhưng nói cho đúng là nhờ nhà thờ "dọn rác" dùm! :))

Không chỉ xuống cấp, chuột bọ cắn, tè, phụ kiện dởm, dây rỉ sét, ............. và máy móc phải tháo banh ra ntn, thì các bác đoán coi âm thanh sẽ ntn? :-?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
..........................................................................................................................
Không chỉ xuống cấp, chuột bọ cắn, tè, phụ kiện dởm, dây rỉ sét, ............. và máy móc phải tháo banh ra ntn, thì các bác đoán coi âm thanh sẽ ntn? :-?

Xin thưa, sau gần hai tuần sửa chữa hầu như mỗi ngày nửa buổi, hoặc nếu cách ngày thì cả ngày, với số giờ bỏ ra gần 50 giờ và phụ tùng thay thế nếu cần thay là của Mỹ. Việc sửa chữa, khôi phục đã hoàn tất.
Dưới đây là âm thanh của cây đàn sau làm PITCH tuning từ La A432 Hz lên La A 442Hz.

Do tần số ban đầu của cây đàn quá thấp, để lên La A42 thật ổn đinh thì một tháng nữa sẽ phải lên dây lại (làm Fine tuning). Trước mắt đây là âm thanh của cây đàn Yamaha Console M2F khi hoàn tất Về máy móc, bộ máy sau khi chỉnh sửa và hiệu đính, có thể dùng cho việc biểu diễn tất cả các thể loại nhạc (các tác phẩm cổ điển, hiện đại, đương đại,..... và cả Việt Nam) Các tác phẩm của các nhà soạn nhạc nổi tiếng (Chopin, Mozart, Beethoven, Liszt, Ravel, Nguyễn hữu Tuấn,....) với những kỹ xảo phức tạp, và khó khăn nhất.

Để chứng minh, tôi sẽ mời các bác nghe minh họa những điều tôi nói trong nhiều còm và nhiều tác phẩm khác nhau.

Điều đáng nói là mặc dù cây đàn nhỏ bé, thấp lại cũ nát, dây thì rỉ sét, búa chai cứng, nên có âm thanh rất sáng, đã vậy tuy dây được lên tới tầng số LA A 442 Hz, nhưng khi đàn câu nhạc vẫn tròn trịa, với Singing tone trong sáng rõ ràng nghe không "đấm vào tai" người ta như cây đàn hiếm quý Kawai của một bác từng khoe trong thớt này và những thớt khác, đã vậy mặc dù tất cả các tác phẩm tôi minh họa, đều là những tác phẩm rất khó, vô cũng phức tạp, với âm thanh, âm lượng ồn ào hay nói nôm na là "nặng ký"!

Đây âm thanh một cây đàn sắp quăng sọt rác dưới bàn tay vàng của chú bé Covid Minh Khang:

Một tác phẩm khó của Việt Nam:

Ravel: Alborada del gracioso

La Campanella:

(Còn tiếp.)

Chỉnh sửa cuối:

ntdz27

Xe tải
Chào các bác ạ.
Nhìn clip thì thấy damper nhả ko đều, có 1 cái gần như ko nhả khi gõ phím. Cái này chỉnh lại chút là dc, chả có vấn đề gì. Tuy nhiên U3A là đời khá cao mà bên bán đàn không căn chỉn bảo dưỡng cẩn thận trc khi bán kể cũng hơi ẩu.

QUANG1970

Xe lăn
Nhìn clip thì thấy damper nhả ko đều, có 1 cái gần như ko nhả khi gõ phím. Cái này chỉnh lại chút là dc, chả có vấn đề gì. Tuy nhiên U3A là đời khá cao mà bên bán đàn không căn chỉn bảo dưỡng cẩn thận trc khi bán kể cũng hơi ẩu.

Ối! :D =D>

Bác giỏi quá! Piano technician là đây. ^:)^ =))

Thế sửa ntn đúng chưa? :P
..........................................................
....................................................................................

ntdz27

Xe tải
Ối! :D =D>

Bác giỏi quá! Piano technician là đây. ^:)^ =))

Thế sửa ntn đúng chưa? :P
Tôi chỉ là người dùng ko phải kỹ thuật viên sửa chữa đàn piano như bác nói.
Bác là thợ sửa và lên dây đàn sao lại hỏi câu đấy, việc sửa ntn là công việc của những người như bác và tôi nghĩ nó cũng ko quá khó khăn phức tạp với những người muốn tìm hiểu nghiên cứu để tự chăm sóc bảo dưỡng cho cây đàn của chính mình. Tôi xem clip thì thấy nguyên nhân như vậy, việc căn chỉnh ntn còn tùy thuộc vào nguyên nhân gây ra sự thiếu đồng bộ và chính xác. Còn thợ chỉnh ẩu hay làm chưa đúng kỹ thuật thì bác clear cho mọi người biết chứ hỏi tôi làm gì. Trên thực tế thì đàn qua sử dụng cũng có những chi tiết hao mòn cong vênh cần nắn chỉnh thay thế là bình thường như nắn chỉnh keypin để chỉnh góc phím, nắn chỉnh capstan đồng tâm wippen, nắn backcheck, bridle wire...