[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Xe lăn
Tôi chỉ là người dùng ko phải kỹ thuật viên sửa chữa đàn piano như bác nói.
Bác là thợ sửa và lên dây đàn sao lại hỏi câu đấy, việc sửa ntn là công việc của những người như bác và tôi nghĩ nó cũng ko quá khó khăn phức tạp với những người muốn tìm hiểu nghiên cứu để tự chăm sóc bảo dưỡng cho cây đàn của chính mình. Tôi xem clip thì thấy nguyên nhân như vậy, việc căn chỉnh ntn còn tùy thuộc vào nguyên nhân gây ra sự thiếu đồng bộ và chính xác. Còn thợ chỉnh ẩu hay làm chưa đúng kỹ thuật thì bác clear cho mọi người biết chứ hỏi tôi làm gì. Trên thực tế thì đàn qua sử dụng cũng có những chi tiết hao mòn cong vênh cần nắn chỉnh thay thế là bình thường như nắn chỉnh keypin để chỉnh góc phím, nắn chỉnh capstan đồng tâm wippen, nắn backcheck, bridle wire...

Thế ạ? :D

Tôi biết bác không phải KTV cũng như tuner, hay nếu có là, thì cùng thuộc loại KTV tồi , thợ lên dây "đầu đường xó chợ" nên mới phát biểu như vậy và như trong "còm" chào sân của bác hôm 04/7/2023 (Còm #1116) nhưng hỏi ............. cho vui. :P
Chứ KTV có kinh nghiệm và tay nghề thì sẽ không nhìn, nhận lỗi chuyện cái damper, và việc lên dây đạt yêu cầu như vậy. [-X

Với pianist giỏi và tinh tế damper lỗi như vậy, gặp đàn mới thì còn dễ chứ đàn cũ mà sửa cho họ vừa ý một vài cái damper bị lỗi theo kiểu (cách) bác phán, hay chỉnh hệ thống Pedal chân phải (louder pedal) theo cái lối "ăn xổi" như vậy, để họ làm được Half-Pedal, đôi khi không đơn giản. Có khi mất cả giờ cũng chưa vừa ý họ! :((

Chỉnh sửa cuối:

ntdz27

Xe tải
Thế ạ? :D

Tôi biết bác không phải KTV cũng như tuner, hay nếu có là, thì cùng thuộc loại KTV tồi , thợ lên dây "đầu đường xó chợ" nên mới phát biểu như vậy và như trong "còm" chào sân của bác hôm 04/7/2023 (Còm #1116) nhưng hỏi ............. cho vui. :P
Chứ KTV có kinh nghiệm và tay nghề thì sẽ không nhìn nhận lỗi chuyện cái damper và việc lên dây đạt yêu cầu như vậy. [-X

Với pianist giỏi và tinh tế damper lỗi như vậy, gặp đàn mới thì còn dễ chứ đàn cũ mà sửa cho họ vừa ý một vài cái damper bị lỗi, hay chỉnh hệ thống Pedal chân phải (louder pedal) để họ làm được Half-Pedal, đôi khi không đơn giản. Có khi mất cả giờ cũng chưa vừa ý họ! :((
Tôi thấy bác harukoi gửi clip lên hỏi mọi người thì tôi chia sẻ theo khả năng hiểu biết của tôi và nó hoàn toàn chính xác. Bác tự dưng quote bài giọng điệu kể cả và giãy nảy lên thế là sao nhỉ, tôi chả hiểu tuổi bác có như nick ko mà trẻ trâu quá đấy. Tôi ko phải ktv và cũng chả đi lên dây thuê như bác nhé, tôi ko có ý định động chạm gì đến nghề ngỗng của bác cả, nếu bác hẹp hòi ko muốn chia sẻ thì bác cũng chỉ là một anh thợ tồi, thiếu tự tin thôi. Tôi ko rảnh trao đổi với bác nữa.

Chỉnh sửa cuối:

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Nhờ các cụ tư vấn cho bé 6 tuổi bắt đầu theo học đàn piano, nên bắt đầu từ đâu và chỗ nào ở Hn uy tín ạ

xitrum145

Xe tải
Nhờ các cụ tư vấn cho bé 6 tuổi bắt đầu theo học đàn piano, nên bắt đầu từ đâu và chỗ nào ở Hn uy tín ạ
Bắt đầu bằng việc mua 01 cây đàn và tìm 1 người thầy tận tâm, truyền được niềm vui và thổi lửa cho trẻ nhỏ.

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Bắt đầu bằng việc mua 01 cây đàn và tìm 1 người thầy tận tâm, truyền được niềm vui và thổi lửa cho trẻ nhỏ.
Em làm việc 1 rồi, đang nhờ các cụ tư vấn xem nơi nào uy tín ạ

xitrum145

Xe tải
Em làm việc 1 rồi, đang nhờ các cụ tư vấn xem nơi nào uy tín ạ
Nhà em đã từng theo 1 thầy, 1 cô. Cả em và con cùng học rồi...
Bác cần thì ib em gửi sdt, cô ở HQV đến dạy tận nhà. Thầy ở Hào Nam, cũng làm như cô
E thấy khá ổn vì chỉ theo 1 người trong thời gian dài trong cùng 1 lộ trình. (Không theo trung tâm nhiều thầy cô...nhiều giáo án, phương thức, phong cách)

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Bác cần thì ib em gửi sdt, cô ở HQV đến dạy tận nhà. Thầy ở Hào Nam, cũng làm như cô
E thấy khá ổn vì chỉ theo 1 người trong thời gian dài trong cùng 1 lộ trình. (Không theo trung tâm nhiều thầy cô...nhiều giáo án, phương thức, phong cách)
Cuh inbox giúp em nhé, em cảm ơn cụ

QUANG1970

Xe lăn
Tôi thấy bác harukoi gửi clip lên hỏi mọi người thì tôi chia sẻ theo khả năng hiểu biết của tôi và nó hoàn toàn chính xác. Bác tự dưng quote bài giọng điệu kể cả và giãy nảy lên thế là sao nhỉ, tôi chả hiểu tuổi bác có như nick ko mà trẻ trâu quá đấy. Tôi ko phải ktv và cũng chả đi lên dây thuê như bác nhé, tôi ko có ý định động chạm gì đến nghề ngỗng của bác cả, nếu bác hẹp hòi ko muốn chia sẻ thì bác cũng chỉ là một anh thợ tồi, thiếu tự tin thôi. Tôi ko rảnh trao đổi với bác nữa.

:))
=)) =))

Thế thì con gì bằng! =D>

Tống tiễn bác đi ra khỏi mắt tôi mát mẻ. :P :-h

QUANG1970

Xe lăn
Như đã nói, mời mọi người tiếp tục nghe âm thanh một cây đàn sắp quăng sọt rác, dưới bàn tay vàng của chú bé Covid Minh Khang:

Etude siêu việt (cực khó): F. LISZT (Transcendental Etude No.5)

Sonate: MOZART - Piano Sonate No. 9:

Concerto: MOZART - Piano Concerto No. 23:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Như đã nói, mời mọi người tiếp tục nghe âm thanh một cây đàn sắp quăng sọt rác, dưới bàn tay vàng của chú bé Covid Minh Khang:

Etude siêu việt (cực khó): F. LISZT (Transcendental Etude No.5)

Sonate: MOZART - Piano Sonate No. 9:

Concerto: MOZART - Piano Concerto No. 23:

Thế thì những tác phẩm này khi đánh trên một cây đàn gọi là tử tế chưa phải là tốt hay mắc tiền sẽ ntn?

Xin mời mọi người nghe âm thanh một cây đàn DIAPASON 186 cũ giá tầm 90 -100 triệu cùng chơi những tác phẩm kia dưới bàn tay vàng của chú bé Covid Minh Khang và tự cảm nhận cùng như nghe ra:

FYI, bài "Lý ngựa Ô" của Nguyễn Hữu Tuấn viết, khi diễn tấu là cả một dàn nhạc dân tộc (Tranh, bầu, sáo, nhị, Tam thập lục, cùng tiếng đập phèng la, tiếng gõ mõ, .....) và cả tiếng rung lục lạc lý thật lắc của con ngựa, đã được thể hiện thật rõ nét, không lẫn lộn. Nếu ai tinh ý sẽ nhận (nghe) ra âm thanh của từng loại nhạc cụ dân tộc VN qua tiếng đàn piano của chú bé này trên một cây đàn rẻ tiền khi dây cho tử tế:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
.....................................................
Nếu phân loại như bác thì em xin được nhận mình ở loại thứ 3, tức là loại vừa không phải chuyên nghiệp và vừa không có nhiều tiền ạ! :)
Và vì vậy nên em mới muốn chọn 1 cây YAMAHA U1.
........................

Trong những cây Yamaha U1, thì U1H vẫn luôn là một cây đàn huyền thoại trong giới chơi đàn của Việt Nam, đặc biệt là Sài Gòn trong giai đoạn thập niên 70 và được "săn lùng" trong những năm 1980, ............

Yamaha U1H, một cây đàn mà vào lúc giao thời (1975) người ta có thể bán hay mua với giá bảy (07) lượng vàng lá Kim Thành, số tiền đủ để mua một ngôi biệt thự ngay giữa khu Hồ Con Rùa!

Tiếng cây đàn này hiện nay ra sao? cũng như nó có gì mà người ta thích nói như vậy???

Nhân tôi vừa canh chính và lên dây một cây U1H đặc biệt của một bác sĩ chuyên khoa ung bứu và là chuyên gia hàng đầu về Xạ trị tại Sài Gòn. Với tấm thịnh tình của chủ nhân, tôi đã làm với tất cả khả năng của mình, và muốn mời các bác nghe tiếng cây đàn huyền thoại này, vì đây là một cây đàn không chỉ khá nguyên bản (Authentic) mà còn tốt, coi nó ra sao.

FYI, cây đàn này chủ nhân mua đã mua và dùng 20 năm, của một công ty chuyên doanh đàn piano Yamaha đã qua sử dụng nhập về từ Nhật và của TAKEMOTO bán ở Sài Gòn.
Một công ty kinh doanh đàn piano Yamaha đã qua sử dụng chất lượng cao, mà tất cả những người nổi tiếng của Sài Gòn và cả Việt Nam trong những năm đầu 2000 đều ghé chân và rước về một cây hay hai một cây piano về nhà (Nhạc sĩ Phú Quang, Pianist Trinh Trinh, Hồ Ngọc Hà, Nhạc sĩ Hà Dũng, ca sỹ Thu Minh, và ............ còn nhiều, nhiều người khác nữa)

Cây đàn này tuy là đàn secondhand và mua về đã được 20 năm nhưng do mua từ một công ty nổi tiếng và có uy tín thật sự nên chốt trục lên dây (Tuning Pin hole) về âm thanh của nó, vẫn hầu như nguyên vẹn, đặc biệt là trục lên dây (Pin Block) vô cùng chặt khít và có thể ví với một chốt trục lên dây có một cây đàn grand piano loại tốt.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Đây là điều khá hay, nếu bác (hay bác nào) vừa muốn biết đàn, dầu là đàn cho vui, vừa muốn có kiến thức để đồng hành, chia sẻ với con mình.
Tuy nhiên, nếu có thể, giờ học của phụ huynh và con không lên cùng nhau, nghĩa là con bác sẽ không thấy bác học như thế nào, bởi vì điều chắc chắn là phụ huynh khi thấy con đàn sai, đôi lúc sẽ "ngứa miệng" mà chỉ dạy cho con, nếu phụ huynh học mà còn bị cô thầy la, nhưng lại mở miệng dạy nó thì ...........................

Thế nên trong việc phụ huynh và con cùng học hãy luôn nhớ câu "Gần chùa gọi Bụt bằng anh, gọi soeur bằng mụ, gọi cha bằng thằng" nghĩa là trong những phạm vi, đôi khi chúng ta phải "kính nhi viễn chi".
Và, dĩ nhiên là sẽ tốn kém hơn!

Nhưng để đạt được cái mình muốn, con mình thành công trong việc học piano thì phải cố thôi.

Việc theo (học) một giáo viên trong một thời gian dài trong cùng một lộ trình là điều hay mà cũng là dở. HAY vì:

+ Nếu con học được một giáo viên tốt, nghĩa là có trình độ (có tầm) và có đạo đức nghĩa là có tâm thì đó là điều tốt với những ai muốn con mình học piano ở góc độ nghiệp dư (rong chơi cùng âm nhạc)
+ còn nếu những ai muốn con mình theo "nghiệp đàn xướng" thì chưa chắc đã là hay!
Vì sao ư? Trong nghệ thuật, có rất nhiều giảng viên có tầm có tâm nhưng trình độ của họ vẫn chưa đạt được mức cần thiết để đào tạo ra những nhân tài! Do đó, họ (nhưng giáo viên này) chỉ góp phần đồng hành với em nhạc sinh trong một giai đoạn nào thì ok. Còn nếu theo trong một thời gian dài thì đôi khi sẽ là bất cập.
Người ta bảo bà Thái Thị Liên là một nhà sư phạm giỏi, nhưng thử hỏi nếu Đặng Thái Sơn cứ "ôm chân mẹ mình" thì ngày nay liệu có một ĐTS như ngày nay?
+ Ngoài ra trong nghệ thuật, đa phần các giáo viên hay pianist đều có xu hướng độc đoán,cá tính mạnh và phong cách riêng của họ, điều này dẫn tới đứa bé (học chuyên nghiệp) sẽ rất "nhạt" và thiếu sáng tạo. Trừ khi những giáo viên này dạy theo kiểu là cho học sinh phát triển theo bản năng tự nhiên của mình, và chỉ là người đồng hành chứ (Coaching) không phải là người "xỏ mũi dẫn đi" (leading) trong dạy dỗ, bằng không, thì với những trường hợp học nghiệp dư không có gì để bàn còn nếu học chuyên nghiệp thì đây sẽ là một điều không cho những đứa trẻ có năng khiếu và thiên bẩm, vì đó là một thiệt thòi cho nó vì khiến cho tiếng đàn của nó sẽ bị đơn điệu, xơ cứng và .........................

Ngoài ra, một giáo viên giỏi, có tài phù hợp với nhiều học sinh, nhạc sinh nhưng chưa chắc đã phù hợp với một số học sinh đăc biệt, nên việc chọn thầy, đặc biệt là chọn cho những cháu có năng khiếu và nhạc cảm thật không đơn giản!

In closing, tuy nhiên ở góc độ "rong chơi đồng hành cùng âm nhạc", cho phong phú hóa cuộc sống và tâm hồn, thì việc chọn hầy cũng không đến mức phải quá bận tâm. Trên đây, là tôi chỉ nói với trường hợp, những em có thiên bẩm và muốn theo nghề một cách tử tế.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Trong những cây Yamaha U1, thì U1H vẫn luôn là một cây đàn huyền thoại trong giới chơi đàn của Việt Nam, đặc biệt là Sài Gòn trong giai đoạn thập niên 70 và được "săn lùng" trong những năm 1980, ............

Yamaha U1H, một cây đàn mà vào lúc giao thời (1975) người ta có thể bán hay mua với giá bảy (07) lượng vàng lá kKim Thành, số tiền đủ để mua một ngôi biệt thự ngay giữa khu Hồ Con Rùa!

Tiếng cây đàn này hiện nay ra sao? cũng như nó có gì mà người ta thích nói như vậy???

Nhân tôi vừa canh chính và lên dây mợt cây U1H đặc biệt củamột bác sĩ chuyên khoa ung bứu và là chuyên gia hàng đầu về Xạ trị tại Sài Gòn. Với tấm thịnh tình của chủ nhân tôi đã làm với tất cả khả năng của mình và muốn mời các bác nghe tiếng cây đàn huyền thoại này vì đây là một cây đàn không chỉ khá nguyên bản (Authentic) mà còn tốt coi nó ra sao.

FYI, cây đàn này chủ nhân mua đã mua và dùng 20 năm, của một công ty chuyên doanh đàn piano Yamaha đã qua sử dụng nhập về từ Nhật và của TAKEMOTO bán ở Sài Gòn.
Một công ty kinh doanh đàn piano Yamaha đã qua sử dụng chất lượng cao, mà tất cả những người nổi tiếng của Sài Gòn và cả Việt Nam trong những năm đầu 2000 đều ghé chân và rước về một cây hay hai một cây piano về nhà (Nhạc sĩ Phú Quang, Pianist Trinh Trinh, Hồ Ngọc Hà, Nhạc sĩ Hà Dũng, ca sỹ Thu Minh, và ............ còn nhiều nhiều người khác nữa)

Cây đàn này tuy là đàn secondhand và mua về đã được 20 năm nhưng do mua từ một công ty nổi tiếng và có uy tín thật sự nên chốt trục lên dây (Tuning Pin hole) về âm thanh của nó, vẫn hầu như nguyên vẹn, đặc biệt là trục lên dây (Pin Block) vô cùng chặt khít và có thể ví với một chốt trục lên dây có một cây đàn grand piano loại tốt.

Một khi mà nói tới tiếng đàn Yamaha U1H nguyên bản (Authentic U1H) thì nhiều bác sẽ thắc mắc tiếng đàn "không nguyên bản" nghĩa là đã qua bàn tay sửa chữa, mông má nó sẽ như thế nào? :-?

Thì đây mời các bác nghe tiếng đàn, của một cây Yamaha U1H đang kinh doanh (mua-bán quay vòng) dạng phổ biến ngoài thị trường, và dĩ nhiên cây này đã được canh chỉnh lên dây tử tế lại và mức độ của Piano Touchée được chấp nhận, được và giá trong thị trường cũng rất rẻ chỉ tầm 32 - 35 triệu. :D

Tôi cố thu xếp để cung cấp âm thanh hai cây đàn U1H sản xuất cách đây trên 45 năm, khi đánh cùng một tác phẩm, cùng một người chơi, trên hai cây đàn do một người lên dây.

Các bác hãy nghe và so sánh hầu có khái niệm về tiếng đàn đàn nguyên bản và tiếng đàn không nguyên bản nhưng được lên dây tử tế, cẩn thận sẽ giống và khác nhau như thế nào?
Cũng xin lưu ý là cây đàn U1H này, do yêu cầu của chủ nhân, nó được giữ nguyên âm thanh sáng, không làm voicing:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Như đã nói trong một số "còm" trước đây là sẽ có một kỳ thi piano lớn ở Hà Nội vào tháng 11.
FYI, cuộc thi này sẽ khai mac vào ngày 26/11/2023 nên các cháu ở Sài Gòn cũng đã tập tành chuẩn bị khăn gói ra thủ đô thi.

Theo tinh thần của thớt "Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano." mời các bác xem phần luyện tập của một số cháu ở Sài Gòn. Điển hình là chỗ cháu gái này, ôn luyện trên cây đàn rẻ tiền của mình: Tuy chỉ là một cây Kawai BL-51, nhưng nếu sẽ cố gắng tập luyện lại chơi trên một cây đàn tuy rẻ tền nhưng được chình dây và chăm sóc cẩn thận, thì tiếng đàn nghe cũng rất ngọt ngào và truyền cảm.

In addition, Cây đàn này rõ ràng không quý và tốt bằng cây đàn của một bác từng nhiều lần khoe trong các thớt liên quan tới piano, cũng như cho bé này cũng chỉ là một nhạc sinh học chưa xong,lại càng chưa tốt nghiếp như cái nhà bác kia, nhưng nếu để ý và có tai nghe thì thấy rõ tiếng đàn của cháu gái này mà so với cái nhà bác kia thì xem ra ................ :P

QUANG1970

Xe lăn
Như đã từng nói, và gần đây tôi cũng có thông báo dành cho những bác nào quan tâm tới piano và các cuộc thi piano trong nước, là cuối tháng này, cụ thể là 26/11 sẽ có một cuộc thi piano lớn tại Hà Nội cấp quốc gia.

Thế nên, thầy trò nhạc sinh tại thành phố Hồ Chí Minh, cũng đã đua nhau tập tành, và dàn xếp cho cuộc thi này.

FYI, gần đây nhất có một buổi biểu diễn dành cho tất cả những em chuẩn bị ra Hà Nội khoe tài theo từng bảng (Category) A, B và C.

Tôi sẽ lần lượt giới thiệu trong nhiều "còm" từng bảng của các thí sinh của thành phố Hồ Chí Minh tham dự, và chỉ giới thiệu những em, mà theo danh sách sẽ được giải cũng như kèm theo sau là có một "còm" riêng, khác giới thiệu những em trong bảng đó tuy không được giải, nhưng tôi đánh giá cao tài năng và thích tiếng đàn của những cháu này. :x

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Như đã nói, trong "còm" này tôi chỉ giới thiệu những em, mà theo danh sách sẽ được giải:

Category A :

Phạm Uyển Trân:

Nguyễn Trần Quốc Thắng:

Nguyễn Trương Thi Thiên :

QUANG1970

Xe lăn
BTW, trong "còm" này tôi chỉ giới thiệu những em tham dự trong bảng A, dầu tuy không được giải hay được giải, nhưng tôi đánh giá cao tài năng và thích tiếng đàn của những cháu này: =D> ^:)^

Nguyễn Thành Công Danh:

Nguyễn Trương Thi Thiên :

cunglatruong

Tháo bánh
Ối! :D =D>

Bác giỏi quá! Piano technician là đây. ^:)^ =))

Thế sửa ntn đúng chưa? :P
Cần gì ktv hay tuner dì dì đó Cụ ơi . E chạy xe công nghệ vẫn chỉnh khỏe re. Ngày thường e hay chém gió nhưng chỉnh đàn hay lên dây dễ mà .nhìn sơ sơ nà nàm được thôi :).

QUANG1970

Xe lăn
Cần gì ktv hay tuner dì dì đó Cụ ơi . E chạy xe công nghệ vẫn chỉnh khỏe re. Ngày thường e hay chém gió nhưng chỉnh đàn hay lên dây dễ mà .nhìn sơ sơ nà nàm được thôi :).
Thế thì cỏn gì bằng! :D

Khi nào bác chỉnh xong cây nào, mong bác không hẹp bụng mà up lên cho mọi người cùng xem, và tôi được mở mắt ra xem cái nhà anh "chạy xe công nghệ vẫn chỉnh khỏe re" nó ntn nhé. =D>

Chỉnh sửa cuối:

cunglatruong

Tháo bánh
Thế thì cỏn gì bằng! :D

Khi nào bác chỉnh xong cây nào, mong bác không hẹp bụng mà up lên cho mọi người cùng xem, và tôi được mở mắt ra xem cái nhà anh "chạy xe công nghệ vẫn chỉnh khỏe re" nó ntn nhé. =D>
ko lẽ e bốc phét :)) đạo đức người chạy xe công nghệ đâu cho phép e làm thế :( cơ mà phải có động lực hay cảm hứng 1 tí chứ khơi khơi lười quá :))