[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Xì hơi lốp
............................................................................
Cụ Hacking : E cảm giác tiếng đàn hôm qua chỉ tương đương tiếng Organ điện tử phát qua loa thôi, chứ không phải âm thanh vòm tự nhiên của hệ thống tường-mái NT tạo ra. Cụ có thể cung cấp thêm thông tin vụ đó ko?

Gió mưa, ẩm thấp sao vang vọng? :(
Tài trí, làng nhàng lại nổi danh?
:P

QUANG1970

Xì hơi lốp
kinh nghiệm cá nhân em:
Khi đi xem hòa nhạc thính phòng, ballet...ở Việt Nam thì không nên kì vọng quá nhiều.
Xin thưa,

Nghệ sĩ nào, khán giả đó, Khán giả ra sao, nghệ sĩ biểu diễn như thế ấy! :))

Nói đâu xa, ngay Đặng Thái Sơn khi đánh ở VN thì ông chỉ "bày ra" 50% tài năng và sự tập trung cố gắng cho một repertoire, chỉ khi biểu diễn ớ NN và trong những sân khấu lớn, ông mới cho người xem biết thế nào là ĐTS, và một người đoạt giải nhất Cuộc thi Chopin lần thứ X là ntn! :P

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
kinh nghiệm cá nhân em:
Khi đi xem hòa nhạc thính phòng, ballet...ở Việt Nam thì không nên kì vọng quá nhiều.
Em đồng ý. Tuy nhiên, tiếng đàn Pipe Organ quá đặc biệt và khó tái tạo nhất trên hệ thống âm thanh dân dụng nên đc nghe trực tiếp là quá kỳ vọng rồi. Em đã nghe hệ thống âm thanh đến 12 tỷ đồng và kết luận là loa điện động, chóp nón hay phẳng ...bất lực trước Pipe Organ. Nên hệ thống tương lai của em phải chuyển sang loa kèn.

Hôm qua có cái vui ko nhỏ. Bình thường em ko thích Arvo Part. Nhưng thấy khá nhiều nghệ sỹ chơi J.S Bach chọn Arvo Part ghép chung album. Hôm qua nghe anh Đan chơi Trivium của Part thì em phải nghĩ lại. Bắt đầu sưu tầm lại nhạc Part để cho tương lai.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e đi bộ 5' ra tới HV AN QG VN (77 Hào Nam) mà e còn chưa mất xu nào vào đó xem gì hết, cụ nghĩ e có kỳ vọng gì hem ;))

kinh nghiệm cá nhân em:

Bang lang

Xe điện
Trải nghiệm rất đáng giá.
Ấy vậy mà lại còn vào cửa tự do nữa chứ.
Em cũng đi nhưng ko thấy hay, ko thấy lạ và âm thanh nghe cũng ko được như kể. Em đọc chương trình thấy 21h tan nên về sau đó khoang 10 phút, tưởng bài cuối rồi, cũng do em đến muộn nên ko nắm rõ. Nhưng hiệu ứng âm thanh chưa làm em có cảm nhận đặc biệt.

Bang lang

Xe điện
kinh nghiệm cá nhân em:
Nhà e đi bộ 5' ra tới HV AN QG VN (77 Hào Nam) mà e còn chưa mất xu nào vào đó xem gì hết, cụ nghĩ e có kỳ vọng gì hem ;))
Các cụ đừng coi thường nhá! Em đi xem khá nhiều chương trình ở Học viện âm nhạc quốc gia thì thấy nhiều chương trình rất hay, có chương trình còn vượt ngoài mong đợi. Trong tháng 4 em xem 4 chương trình thì duy có chương trình được quảng cáo rầm rộ nhất vì là đoàn từ nước HQ sang và biểu diễn tại nhà hát lớn lại rất buồn tẻ. Các chương trình còn lại tổ chức ở HVQG thì lại hay, trong đó có cả vé mời chứ ko phải vào tự do. Em nghe các thầy cô Piano ( Thầy Đào Trọng Tuyên và cô Quỳnh Trang) chơi thấy rất hay, tiếng đàn vừa vào là em đã thấy khác hẳn rồi. Em thường chọn những tác phẩm mình thích và xem người chơi để quyết định đi xem. Phải nói là bạn Bùi Công Duy lên làm lãnh đạo rất khác.
Riêng bản concerto cho Violin của Felix Mendelssohn thì em nghe thấy ko bằng thôi vì em ngồi xa quá. Còn symphony no 5 của Beethoven thì tuyệt vời. Lần đầu tiên em cảm nhận được các bè và các phần đối âm rõ mồn một qua hai tai, xem và nghe

piano

Xe điện
Em đồng ý. Tuy nhiên, tiếng đàn Pipe Organ quá đặc biệt và khó tái tạo nhất trên hệ thống âm thanh dân dụng nên đc nghe trực tiếp là quá kỳ vọng rồi. Em đã nghe hệ thống âm thanh đến 12 tỷ đồng và kết luận là loa điện động, chóp nón hay phẳng ...bất lực trước Pipe Organ. Nên hệ thống tương lai của em phải chuyển sang loa kèn.

Hôm qua có cái vui ko nhỏ. Bình thường em ko thích Arvo Part. Nhưng thấy khá nhiều nghệ sỹ chơi J.S Bach chọn Arvo Part ghép chung album. Hôm qua nghe anh Đan chơi Trivium của Part thì em phải nghĩ lại. Bắt đầu sưu tầm lại nhạc Part để cho tương lai.
Em cũng đi nhưng ko thấy hay, ko thấy lạ và âm thanh nghe cũng ko được như kể. Em đọc chương trình thấy 21h tan nên về sau đó khoang 10 phút, tưởng bài cuối rồi, cũng do em đến muộn nên ko nắm rõ. Nhưng hiệu ứng âm thanh chưa làm em có cảm nhận đặc biệt.
Vại là có ít nhất 3 ng trong thớt này đã hội tụ vào đêm qua. Mỗi ng một góc nhìn riêng đối với cây Pipe Organ :P

piano

Xe điện
Các cụ đừng coi thường nhá! Em đi xem khá nhiều chương trình ở Học viện âm nhạc quốc gia thì thấy nhiều chương trình rất hay, có chương trình còn vượt ngoài mong đợi. Trong tháng 4 em xem 4 chương trình thì duy có chương trình được quảng cáo rầm rộ nhất vì là đoàn từ nước HQ sang và biểu diễn tại nhà hát lớn lại rất buồn tẻ. Các chương trình còn lại tổ chức ở HVQG thì lại hay, trong đó có cả vé mời chứ ko phải vào tự do. Em nghe các thầy cô Piano ( Thầy Đào Trọng Tuyên và cô Quỳnh Trang) chơi thấy rất hay, tiếng đàn vừa vào là em đã thấy khác hẳn rồi. Em thường chọn những tác phẩm mình thích và xem người chơi để quyết định đi xem. Phải nói là bạn Bùi Công Duy lên làm lãnh đạo rất khác.
Riêng bản concerto cho Violin của Felix Mendelssohn thì em nghe thấy ko bằng thôi vì em ngồi xa quá. Còn symphony no 5 của Beethoven thì tuyệt vời. Lần đầu tiên em cảm nhận được các bè và các phần đối âm rõ mồn một qua hai tai, xem và nghe
List trên đều là những tay đàn hàng đầu ở VN rồi. Kinh tế cũng ko còn khó khăn, ng thầy giáo được giải phóng khỏi việc dạy chính/ thêm nhiều hơn, và cũng có nhiều thời gian giành cho luyện tập và biểu diễn, nên chất lượng cũng tốt dần.
Nhưng phải nói là pianists VN khi chơi các tác giả đc xem là khó về mặt kỹ thuật ( Liszt, Rach, Ravel...) vẫn có một cái gì đó chưa hoàn chỉnh. Các tác phẩm lớn như Prokofiev Concerto No.3, Rach.3...vẫn chưa xử lý được tới tầm
Các repertoire thường trình diễn ở VN hiện tại đã chơi tròn trịa rồi, nhưng ít thấy đc sự "nặng ký"

QUANG1970

Xì hơi lốp
.........................................................................
Nhưng phải nói là pianists VN khi chơi các tác giả đc xem là khó về mặt kỹ thuật ( Liszt, Rach, Ravel...) vẫn có một cái gì đó chưa hoàn chỉnh. Các tác phẩm lớn như Prokofiev Concerto No.3, Rach.3...vẫn chưa xử lý được tới tầm
Các repertoire thường trình diễn ở VN hiện tại đã chơi tròn trịa rồi, nhưng ít thấy đc sự "nặng ký"

Talk is cheap! :D
Khen đánh hay, chê chơi dở, nghe thiếu x, y, z,........... tất cả chỉ là nói mồm và không có dẫn chứng nên khó tin cả về khả năng của người chơi lẫn thẩm âm và kiến thức của người nghe và những nhận xét! :))

BTW, ntn đủ nặng ký chưa? :P

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Mợ BL hôm nay ăn gan hùm à, hay mới luyện được bộ chưởng pháp thần sầu quỷ khốc nào, mà vào thớt này còm dài thế >:)

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mợ BL hôm nay ăn gan hùm à, hay mới luyện được bộ chưởng pháp thần sầu quỷ khốc nào, mà vào thớt này còm dài thế >:)
Bác là "thánh soi" lỗi chính tả, xem hộ lỗi ntn có chấp nhận được không? hay chỉ phô ra thói đua đòi văn hóa nửa mùa? :P =))

Bang lang

Xe điện
Cụ có nhầm ko? Co lần em vào còm là có người ngồi im đòi trả thớt đấy :)
Em tư duy ngắn gọn, nên thường viết ít. Nếu có dài thì là nhiều ý chứ ko phải một ý viết lan man, em cung lười gúc hay show off nên cũng bỏ qua copy paste ý mà.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thật ko thể chấp nhận được, nhưng e thấy có 1 chỗ mà cụ khoanh ra 3 chỗ, cụ chỉ giáo luôn đi ạ.

Anyway, ko ai sai cả, lỗi "em gái đánh máy" thôi, nghệ thuật là phải vui, ko nặng nề.

Bác là "thánh soi" lỗi chính tả, xem hộ lỗi ntn có chấp nhận được không? hay chỉ phô ra thói đua đòi văn hóa nửa mùa? :P =))

Bang lang

Xe điện
Kinh! Cuh lên mà chê HVAN nửa mùa nhá! À mà em đi nghe nhạc, các cô giới thiệu tiếng anh cũng khá vất vả nhueng em ko chê. Bởi đơn giản đó ko phải là nghề của người ta và mấy cái này là do lỗi in ấn là nhiều nếu ko có sự kiểm duyệt.
Gớm, em tuy ít tuổi hơn cụ nhưng những cũng rút ra một điều , người hay chê bai khinh thường ra mặt như cụ lại là những người rất tầm thường đấy. À mà nếu chê em nửa mùa hay một mùa thì khỏi, bởi em chả có mùa j, kiểu như em ko quan tâm mình thuộc loại j ý

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thật ko thể chấp nhận được, nhưng e thấy có 1 chỗ mà cụ khoanh ra 3 chỗ, cụ chỉ giáo luôn đi ạ.

Anyway, ko ai sai cả, lỗi "em gái đánh máy" thôi, nghệ thuật là phải vui, ko nặng nề.
Lỗi dịch sai chinh tả giong giáng (Flat) trong một tờ in ntn là cẩu thả.

Giong thứ luôn được viết là Cm chứ không viết CM cũng như Do minor chứ không DO MINOR hay C MINOR (viết tháu, viết sổ tay thì OK nhưng văn bản chính thức thì không).
Người ta vẫn dịch Conductor là Nhạc trưởng, nhưng chính xác Conductor phải (nên) dịch là chỉ huy

Nhạc trưởng mà dịch với sự tôn trọng (vì có đẳng cấp) sẽ dịch là Maestro.

Đây là văn bản chính thức release (công bố/phát hành) ra trước công chúng, của một cơ quan (sở) văn hóa cấp nhà nước bác ạ!

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E gg thì thấy nói Maestro là từ Italia, tương đương từ Master trong tiếng Anh, 1 conductor phải rất tên tuổi mới được gọi là 1 maestro.

Các chỗ khác chắc nhờ cụ piano cho ý kiến, nhưng giờ văn bản gõ máy tính & xuất bản trên Internet nhiều như lợn con, nên nhiều thứ sai quy cách nhưng phổ biến lâu nhìn quen mắt cuối cùng nó cũng được chấp nhận đó cụ.

Lỗi dịch sai chinh tả giong giáng (Flat) trong một tờ in ntn là cẩu thả.

Giong thứ luôn được viết là Cm chứ không viết CM cũng như Do minor chứ không DO MINOR hay C MINOR (viết tháu, viết sổ tay thì OK nhưng văn bản chính thức thì không).
Người ta vẫn dịch Conductor là Nhạc trưởng, nhưng chính xác Conductor phải (nên) dịch là chỉ huy

Nhạc trưởng mà dịch với sự tôn trọng (vì có đẳng cấp) sẽ dịch là Maestro.

Đây là văn bản chính thức release (công bố/phát hành) ra trước công chúng, của một cơ quan (sở) văn hóa cấp nhà nước bác ạ!

piano

Xe điện
Ai nói với bác những điều này?
Quy định không được viết C MINOR ở đâu ra? Bác có biết quy cách viết toàn bộ là Uppercase ( chữ viết hoa không )
Đồng ý Cm phải là Cm, nhưng C MINOR thì hoàn toàn được, nếu chủ đích là viết hoa hết. Bác không tin? Mời coi hình
Ngoài ra Conductor thì nhạc trưởng hay chỉ huy cũng đều được. Tất nhiên chỉ huy nghe thân thiện và xuôi tai hơn một chút, vì nó vừa là danh từ, vừa là động từ thể hiện công việc đang làm. Tuy nhiên nhạc trưởng cũng ko vấn đề gì

piano

Xe điện
E gg thì thấy nói Maestro là từ Italia, tương đương từ Master trong tiếng Anh, 1 conductor phải rất tên tuổi mới được gọi là 1 maestro.

Các chỗ khác chắc nhờ cụ piano cho ý kiến, nhưng giờ văn bản gõ máy tính & xuất bản trên Internet nhiều như lợn con, nên nhiều thứ sai quy cách nhưng phổ biến lâu nhìn quen mắt cuối cùng nó cũng được chấp nhận đó cụ.
Maestro thì thường ko có hiện lên trên tờ dẫn chương trình, vì mấy ai tự khoe đến thế. Maestro hay được dùng khi báo chí giới thiệu, hay nhà phê bình review lại buổi diễn...
Ví dụ:
Maestro A đã đem đến cho khán giả 1 đêm khó quên, chứ trên tờ giới thiệu vẫn để là Conductor cho khiêm nhường.
Maestro nghĩa lớn nhất vẫn là để chỉ 1 ng nghệ sĩ có đẳng cấp, có kĩ năng điêu luyện.
Tiếng Việt Nam có thể tạm dịch là nghệ nhân?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng Việt hay dùng từ "bậc thầy", "mẫu mực" để chỉ những người, tác phẩm, công trình, tình huống, ... đạt chuẩn cao nhất để noi theo, học theo. Đó là nghĩa của từ Master này. Nên áp dụng như 2 cụ nói thì dịch sang là NS bậc thầy, Nhạc trưởng bậc thầy, ...

Tuy nhiên, cũng phải chính xác hơn là Master chỉ có nghĩa là làm chủ công cụ, sử dụng thành thạo, điêu luyện, nhắm mắt cũng làm ra kết quả tốt ... tức không yêu cầu tạo ra tri thức mới. Tên bằng cấp của level này bên ngoài hay gọi là Thạc sỹ (MsC, MBA, ...)

Trên level của Master là Doctor of Philosophy (PhD), hay Tiến sỹ, là level tạo ra tri thức mới. Ngày trước cũng còn gọi Master là Phó TS. Giờ thì ở VN thậm chí còn phân biệt giữa nhánh doanh nghiệp, và nhánh giảng dạy, nghiên cứu (ăn lương viết báo). Nhánh giảng dạy, nghiên cứu thì được gắn thêm 2 chữ Khoa học, như Ths KH, Ts KH 8->

KL: cụ Q, cụ P cùng đúng, vì cũng đưa ra 1 từ và cách hiểu rất thú vị, rất thiết thực trong XH ngày nay :P

P/s: chủ đề Maestro này rộng, và hơi xa rời piano nên theo em không nên bàn sâu thêm nữa. Các chỗ khác như Flat, minor, Major thì các cụ cứ tiếp tục ...;))

Maestro thì thường ko có hiện lên trên tờ dẫn chương trình, vì mấy ai tự khoe đến thế. Maestro hay được dùng khi báo chí giới thiệu, hay nhà phê bình review lại buổi diễn...
Ví dụ:
Maestro A đã đem đến cho khán giả 1 đêm khó quên, chứ trên tờ giới thiệu vẫn để là Conductor cho khiêm nhường.
Maestro nghĩa lớn nhất vẫn là để chỉ 1 ng nghệ sĩ có đẳng cấp, có kĩ năng điêu luyện.
Tiếng Việt Nam có thể tạm dịch là nghệ nhân?

Chỉnh sửa cuối: