[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc sỹ Piano nào giàu nhất hiện nay cụ Sáng nhỉ :">

Top 10 chắc có RC & RW rùi.

Chơi được thì có cả ngàn em chơi được, thậm chí rất được!

Trong cả ngàn cháu này có nhưng cháu rất giỏi và có tố chất nhưng lại ................. nghèo! Làm sao để giúp hay tạo điều kiện cho các cháu này là những mầm non và tài năng tương lai của đất nước phát triển đó, theo tôi đó mới là cái mà tôi, hay các bác là những người yêu âm nhạc nói chung, piano nói riêng quan tâm.
Còn trường hợp của chú bé này thì đã có người lo rồi bận tâm làm gì!

Còn bảo hay hỏi, hay dở, thích hay không? thì cách duy nhất, là hãy xem qua các kỳ thi, để coi nhìn nhận của ban giám khảo và công chúng thì ra ngay!

QUANG1970

Xe lăn
Bác nặng lời với em thế.
Vẫn cay cú vì bị tụt quần liên tục hả bác :( phản biện ko lại thì quay ra sỉ nhục ng khác hả bác :(
Vậy e xin lỗi bác nhé lần sau e ko dám thế nữa.
Cái cadenza của quý ngài Hamelin chắc bác vẫn ghim tiếp nhỉ

Nào tôi dám! một trong những nguyên tắc của Ofun khi viết là không công kích các nhân bác ạ![-X

Tôi chỉ nói là nói mấy cái "giang cư mận" trong những cái coments mà bác trích xuất thôi. :D
Bản thân tôi cùng không thích Gadjiev mà tôi thích Sorita (người đồng giải 2) nhưng tài của Gadjiev thì mình phải công nhận.
Tôi không thích tiếng đàn Gadjiev, hoàn toàn không thích! nhưng tổng thể cũng như kỹ thuật chơi của Gadjiev tôi trân trọng và đánh giá cao. ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Nào tôi dám! một trong nhưng nguyên tắc của Ofun khgi viết là không cong kích các nhân bác ạ![-X

Tôi chỉ nói là nói mấy cái "giang cu mận" trong những cái coments mà bác trích xuất thôi. :D
Bản thân tôi cùng không thích Gadjiev mà tôi thích Sorita (người đồng giải 2) nhưng tài của Gadjiev thì mình phải công nhận.
Toi không thích tiếng đàn nhưng tổng thể về Gadjiev tôi trân trọng. ^:)^
Chơi đến cái trình độ này rồi thì làm gì có ai không tài hả cụ
E chê Gadjiev dở là dở so với những nghệ sĩ đỉnh cao khác, và nó ko giống vs Op.10 No.8 lý tưởng mà e muốn nghe, chứ không phải là dở nghĩa là dở. Đánh như vậy tìm khắp 100 triệu dân Việt ko có ng thứ 2 làm được thì dở làm sao được
Sorita vs em là số 1 năm vừa rồi, và vụ này lại tiếp tục gây tranh cãi giữa các fan.

Nhimtiu

Xe container
Hồi 4 tuổi Evan Le là 1 hiện tượng đặc biệt, còn hiện tại thì em nghĩ cũng bình thường thôi. Có vẻ như Evan Le cũng ko theo đuổi con đường này nữa thì phải, mà xem piano như 1 thú vui giải trí thôi
Vâng em ít theo dõi trc hồi bé có xem một hai bài nên hôm nay thấy cccm bàn rôm rả quá vô tình lại thấy clip của em nó thì em hỏi thôi cụ ạ. Tks cụ nhiều nha!

QUANG1970

Xe lăn
Nhạc sỹ Piano nào giàu nhất hiện nay cụ Sáng nhỉ :">

Top 10 chắc có RC & RW rùi.
Chắc chắn là RW: Tầm nửa tỷ mỹ kim. :D =)) =))
50 triệu Album mà nhân lên thì ra ngay con số trừ khi mù toán! =))

Cơ mà tôi có nói hôm trước rồi bác Bastion.P không đọc hả? :))
Cứ đọc rồi ngẫm nghĩ sẽ biết con số 50 triệu kia là thực hay ảo? :P

......................................................................................
"Both as a solo artist and with YES, he has sold more than 50,000,000 albums, although he says that only past management would be able to tell you where the royalties went! " =))
.............................................................................................................

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Hồi 4 tuổi Evan Le là 1 hiện tượng đặc biệt, còn hiện tại thì em nghĩ cũng bình thường thôi. Có vẻ như Evan Le cũng ko theo đuổi con đường này nữa thì phải, mà xem piano như 1 thú vui giải trí thôi
Vâng em ít theo dõi trc hồi bé có xem một hai bài nên hôm nay thấy cccm bàn rôm rả quá vô tình lại thấy clip của em nó thì em hỏi thôi cụ ạ. Tks cụ nhiều nha!

Đó là cái kết cục báo trước nhưng tôi không vội đưa ra, hay nói chính xác là dám nói, bởi vì nếu nói ra sẽ bị đám "fan quạt" ném đá, và diễn ra tranh luận mất thời gian vô bổ,
Anyway, với kinh nghiệm, thì những "thiên tài" (theo từ truyền thông lúc đó dùng) kiểu cậu bé này sẽ là như vậy: "bạo phát bạo tàn" không có gì là lạ! :D

Riêng bác Nhimtiu thì, có "cccm bàn rôm rả quá" thì mới tạo sinh khí cho diễn đàn, cung cấp thông tin kiến thức cho người vào xem, và cho người viết "còm" xả Stress và xả ...............! :P

Overall, bên cạnh đó, cái mà tôi hướng tới là xây dựng một phòng trào yêu thích, và học, cũng như phổ quát kiến thức nói chung về piano cho mọi người. :x

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E có nhớ RW có giãi bày là tiền với band YES bị Producder chén hết; nhưng ko rõ câc khoản còn lại thế nào.

Vì như nhạc sỹ nghệ sỹ VN có ai giàu bằng lương đâu =))

Chắc chắn là RW: Tầm nửa tỷ mỹ kim. :D =)) =))
50 triệu Album mà nhân lên thì ra ngay con số trừ khi mù toán! =))

Cơ mà tôi có nói hôm trước rồi bác Bastion.P không đọc hả? :))
Cứ đọc rồi ngẫm nghĩ sẽ biết con số 50 triệu kia là thực hay ảo? :P

Bang lang

Xe điện
E tủi thân quá, hôm qua thì bị mợ Bang lang nói là "khen đều", hôm nay lại đến lượt cụ piano oánh giá e sa đà "tiểu tiết" 8->

Thôi e đi nghe Etude của cụ rachfan đây, hy vọng sẽ ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp |-)
Hồi trước em up bài Caprice 24 của Paganini, ko ai khen, có mỗi cụ tự dưng chưa bao h xuất hiện, hôm đó lại nhảy vào khen lấy khen để, nào là tuyệt vời này nọ, còn hỏi em còn bản nữa ko? Em cứ ngỡ tìm được tri âm. Lần này em tìm được bài viết về nó - Rhapsody on a Theme of Paganini của Rach, ngay đoạn đầu nhắc về Caprice 24 đó thì cụ bảo ko nhớ, ko ấn tượng j, đã khen à? Nếu cụ đã từng thích giai điệu đó thì khi ko nhớ tên nhưng nghe lại vẫn sẽ thích. Dựa vào tất cả những dữ liệu đó thì cụ chả khen đểu còn j- tri âm fake. :P
Mà cụ đang định học lên dây đàn hay sao mà thần tượng cụ QUANG1970 the. Cụ ấy viết 100 bài thì 99 bài đều nói đến lên dây đàn. Người ta hỏi ăn ở đâu cụ ấy cũng lên dây đàn đấy. Cụ ấy nghe tác phẩm 1000 lần cũng chỉ xem dây chuẩn chưa thôi.

Nhimtiu

Xe container
Đó là cái kết cục báo trước nhưng tôi không vội đưa ra, hay nói chính xác là dám nói, bởi vì nếu nói ra sẽ bị đám "fan quạt" ném đá, và diễn ra tranh luận mất thời gian vô bổ,
Anyway, với kinh nghiệm, thì những "thiên tài" (theo từ truyền thông lúc đó dùng) kiểu cậu bé này sẽ là như vậy: "bạo phát bạo tàn" không có gì là lạ! :D

Riêng bác Nhimtiu thì, có "cccm bàn rôm rả quá" thì mới tạo sinh khí cho diễn đàn, cung cấp thông tin kiến thức cho người vào xem, và cho người viết "còm" xả Stress và xả ...............! :P

Overall, bên cạnh đó, cái mà tôi hướng tới là xây dựng một phòng trào yêu thích, và học, cũng như phổ quát kiến thức nói chung về piano cho mọi người. :x
Ah vâng em thấy nhiều khi có topic em k biết thì em vào hỏi cccm thôi nhưng đôi khi có một số cụ mợ chém ác quá hay công kích nhau thì nó cũng k hay lắm vì nhạc thì nó có nhiều thể loại và nghệ sỹ thì cũng người này người khác. Cái gì em k biết thì em cứ hỏi thôi chứ cũng k dám chém ẩu. Có gì để em tàu ngầm thêm thớt này vì xem k theo dõi hết từ đầu cụ ạ.

QUANG1970

Xe lăn
E có nhớ RW có giãi bày là tiền với band YES bị Producder chén hết; nhưng ko rõ câc khoản còn lại thế nào. :P
Vì như nhạc sỹ nghệ sỹ VN có ai giàu bằng lương đâu =))
"Prồ điu" hay "Prồ đeo" có chén hay không thì tôi không rõ nhưng rõ là ông này có 4 vợ và có lối sống khá ........ lạ!

piano

Xe điện
Ah vâng em thấy nhiều khi có topic em k biết thì em vào hỏi cccm thôi nhưng đôi khi có một số cụ mợ chém ác quá hay công kích nhau thì nó cũng k hay lắm vì nhạc thì nó có nhiều thể loại và nghệ sỹ thì cũng người này người khác. Cái gì em k biết thì em cứ hỏi thôi chứ cũng k dám chém ẩu. Có gì để em tàu ngầm thêm thớt này vì xem k theo dõi hết từ đầu cụ ạ.
Va chạm là phải mạnh thì mới ra lửa được cụ ơi
Ko va chạm thì topic này cả ngày ko có nổi một bài viết đâu :))

QUANG1970

Xe lăn
.................................. Cụ ấy viết 100 bài thì 99 bài đều nói đến lên dây đàn. Người ta hỏi ăn ở đâu cụ ấy cũng lên dây đàn đấy. Cụ ấy nghe tác phẩm 1000 lần cũng chỉ xem dây chuẩn chưa thôi.

1/ Cái gì cho dầu là thuần hay giỏi, thì cũng phải rèn luyện và học mãi không dừng nếu mình yêu thích.

2/ Tôi có dạy thì cũng không lấy tiền, chẳng nhận quà lẫn không "rờ đít" học trò, nên nếu ai thực sự yêu thích và muốn học để phụng sự nhà thờ, giáo hội thì tôi welcome và họ cứ yên tâm mà học!

3/ Lên dây piano như quét nhà, "Nghe là ra rác" nên càng nghe càng học được nhiều cái hay nếu mình biết nghe và biết cách học!

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
2 clip khác nhau mà, 1 cái violin ngắn gọn, 1 cái piano dài ngoằng, mà e nghe chủ yếu thích là do âm thanh của nhạc cụ, chứ giai điệu là hậu xét. Kiếu như nghe bài hát thì nghe chất giọng ca sỹ trước, còn giai điệu bài hát thì tính sau ý mà.

Vì thế e cũng chỉ hay thích 1 số khúc đoạn nhất định, chứ hiếm khi thích toàn bộ 1 tác phẩm nào cả. Cả về con người cũng vậy, chỉ cần có 1 điểm hay hơn người là e cũng quý rồi.

Như có cụ nghĩ e xỏ xiên về RW, nhưng ko phải vậy - e cũng thích RW, nhưng cụ ý hơi lập dị nên không hiểu nổi tâm hồn bao dung đại lượng như "trường giang đại hồ" của e thôi >:)>:)>:)

Hồi trước em up bài Caprice 24 của Paganini, ko ai khen, có mỗi cụ tự dưng chưa bao h xuất hiện, hôm đó lại nhảy vào khen lấy khen để, nào là tuyệt vời này nọ, còn hỏi em còn bản nữa ko? Em cứ ngỡ tìm được tri âm. Lần này em tìm được bài viết về nó - Rhapsody on a Theme of Paganini của Rach, ngay đoạn đầu nhắc về Caprice 24 đó thì cụ bảo ko nhớ, ko ấn tượng j, đã khen à? Nếu cụ đã từng thích giai điệu đó thì khi ko nhớ tên nhưng nghe lại vẫn sẽ thích. Dựa vào tất cả những dữ liệu đó thì cụ chả khen đểu còn j- tri âm fake. :P
Mà cụ đang định học lên dây đàn hay sao mà thần tượng cụ QUANG1970 the. Cụ ấy viết 100 bài thì 99 bài đều nói đến lên dây đàn. Người ta hỏi ăn ở đâu cụ ấy cũng lên dây đàn đấy. Cụ ấy nghe tác phẩm 1000 lần cũng chỉ xem dây chuẩn chưa thôi.

Chỉnh sửa cuối:

minhlp

Xe tải
Thế nên tôi mới nhận lỗi ngay và xin lỗi liền chứ dâu nói thêm gì. Khi đã nhận lỗi và xin lỗi mà bác còn nói như vậy thì chính tôi mới là người nói cái "em ạ cụ" đấy!

Không ai dám bảo mình không sai lầm!

Và, nhắc lại tôi đã khẳng định là giữ nguyên nội dung chính trong còm đó về cách chọn giải nhất, Concert pianist, Solo pianist, vá chỉ có sai tên người nhé! và cũng trong còm đó, tôi cũng có noi nói là sẽ sẽ nói rõ lý do vì sao mà có sự sai sót trên sau mà!
Sai là chuyện bình thường thôi cụ.
Cái đáng nói là cách trả lời của cụ. Cụ tưởng người khác sai cụ phang người ta nhiệt tình, còn em thì mới chỉ "ạ cụ" mà cụ đã thế rồi ;P
Qua "biệt tài" chém gió thành bão của cụ, rất nhiều người (trong đó có em) vẫn tưởng rằng mình đang được đọc những comment của "bầu trời tri thức", hóa ra là google ẩu rồi phán bừa. Làm em nghĩ tới mấy thanh niên phông bạt khoe xe khoe nhà gần đây.
Em đang tưởng tượng nếu có thêm cụ nữa tính cách giống cụ thì chắc cả hai chỉ chăm chăm phang nhau trong các topic thôi =))
À thôi, em lan màn ngoài lề topic mất rồi, tại nhiều khi "ngứa miệng" sau khi chứng kiến chuyện xã hội ý mà. Cụ thông cảm nhé.
Chúc cụ lên dây tốt và thuộc tên & mặt của các pianist mà cụ sắp chém :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Sáng là người thực chiến chứ ko phải keyboard-er đâu cụ; cụ ý nhầm chút mà các cụ đã hoắng cả lên, như thể đã tóm được gót chân Ashine [-X

Nếu chỉ là Gg skill, thì e nhận số 2 ko ai dám nhận số 1 cả L-) . Mr RW lần đầu tiên e biết đến cách đây mấy hôm thôi, e cũng chỉ Gg ít phút là đọc hiểu hòm hòm, định vị được đối tượng <):)

Sai là chuyện bình thường thôi cụ.
Cái đáng nói là cách trả lời của cụ. Cụ tưởng người khác sai cụ phang người ta nhiệt tình, còn em thì mới chỉ "ạ cụ" mà cụ đã thế rồi ;P
Qua "biệt tài" chém gió thành bão của cụ, rất nhiều người (trong đó có em) vẫn tưởng rằng mình đang được đọc những comment của "bầu trời tri thức", hóa ra là google ẩu rồi phán bừa. Làm em nghĩ tới mấy thanh niên phông bạt khoe xe khoe nhà gần đây.
Em đang tưởng tượng nếu có thêm cụ nữa tính cách giống cụ thì chắc cả hai chỉ chăm chăm phang nhau trong các topic thôi =))
À thôi, em lan màn ngoài lề topic mất rồi, tại nhiều khi "ngứa miệng" sau khi chứng kiến chuyện xã hội ý mà. Cụ thông cảm nhé.
Chúc cụ lên dây tốt và thuộc tên & mặt của các pianist mà cụ sắp chém :D

Chỉnh sửa cuối:

ngocbich_11

Xe hơi
Hóa ra trong này cũng có nhiều cụ đam mê piano nhỉ :">

Bang lang

Xe điện
Cụ Sáng là người thực chiến chứ ko phải keyboard-er đâu cụ; cụ ý nhầm chút mà các cụ đã hoắng cả lên, như thể tóm được gót chân Ashine [-X

Nếu chỉ là Gg skill, thì e nhận số 2 ko ai dám nhận số 1 cả L-) . Mr RW lần đầu tiên e biết đến cách đây mấy hôm thôi, e cũng chỉ Gg ít phút là đọc hiểu hòm hòm, định vị được đối tượng :D
Zồi! Cụ có khi cũng là thiên tài đấy. Cụ mới chỉ theo cụ Quang có mấy ngày, một người ko nghe nổi 10 phút về nhạc cổ điển nhưng lại đánh giá được 1 bản cỡ Concerto cơ. Cụ Quang cũng khen cụ thẩm âm tốt vì chỉ nghe phát là phát hiện ra tiếng đàn ko chuẩn, trong khi cụ ấy phải dùng máy, cắt từng đoạn ra đo mới thấy. Em thấy cụ ko phải theo cụ Quang đâu, cụ là số 1, cụ Quang là số 2. Cụ Quang bảo cả Việt nam ko ai biết những điều cụ ấy biết, suy ra cụ tầm cỡ thế giới. Em chúc mừng 2 cụ nha. Vinh dự khi em được biết cụ. Hahahaa

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chém thêm với mợ chút cũng dc: Chỗ in đậm mợ tìm thấy ở post nào của iem vại, e có nghe nổi bài nào trên 10' mà ko ngủ gật giữa chừng đâu mà đánh với giá cái gì nhỉ ;))

Zồi! Cụ có khi cũng là thiên tài đấy. Cụ mới chỉ theo cụ Quang có mấy ngày, một người ko nghe nổi 10 phút về nhạc cổ điển nhưng lại đánh giá được 1 bản cỡ Concerto cơ. Cụ Quang cũng khen cụ thẩm âm tốt vì chỉ nghe phát là phát hiện ra tiếng đàn ko chuẩn, trong khi cụ ấy phải dùng máy, cắt từng đoạn ra đo mới thấy. Em thấy cụ ko phải theo cụ Quang đâu, cụ là số 1, cụ Quang là số 2. Cụ Quang bảo cả Việt nam ko ai biết những điều cụ ấy biết, suy ra cụ tầm cỡ thế giới. Em chúc mừng 2 cụ nha. Vinh dự khi em được biết cụ. Hahahaa

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Hahaha. Chém thêm với mợ chút cũng dc: Chỗ in đậm mợ tìm thấy ở post nào của iem vại, e có nghe nổi bài nào trên 10' mà ko ngủ gật giữa chừng đâu mà đánh với giá cái gì nhỉ ;))
Cụ chả bảo bản Rhapsody on a Theme of Paganini của Rach em post lên hôm nọ tiếng đàn chưa chuẩn còn gì. Cụ năm nay bao niên rồi mà nhanh quên thế?