[Funland] Dành cho các cụ mợ thích cá nước ngọt: Hồ Tây, sông Đà, sông Hồng…vv

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ lên vùng Hokkaido vẫn ăn cá suối đấy cụ
Có dân Hàn Quốc là không ăn cá nước ngọt, nghe nói là do sợ dân Bắc Triều Tiên đầu độc nguồn nước ;;)
Cá suối với cá hồ trên núi cao vẫn ăn cụ ạ. Chắc cũng làm hàng dạng dưa lưới với thịt bò.:))
Người Nhật không ăn cá sông vì có một thời hình như quãng 195x-196x phát triển kinh tế mạnh nhưng gây ô nhiễm sông hồ và ven biển nhiều. Có vụ ô nhiễm rất nổi tiếng do nhà máy đổ nước thải chứa thủy ngân ra vịnh biển, dân ở đó sinh nhiều quái thai. Google chắc ra tên nhưng em lười.
Tụi Nhật nó chỉ ăn cá biển, khôn thật

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vậy theo cụ, cá trê hồ tây sống cùng với bọn mè thiểu ... đó có ăn được ko?
Mè thiểu mương sống chỗ nước sạch. Mương rán giòn ăn cả sương chấm mắm thật cay uống rượu say ăn túy hồ hồ luôn. Cụ có thể thử cá mương sông hồng. Lúc nào cũng có mương thì em chưa thấy ai nuôi.

xegiacmo2

Xe tải
Cá biển cũng loại ngon, loại ko ngon. Cá nước ngọt cũng thế.

Em thấy nhiều cụ chê cá nước ngọt nhỉ? Cá anh vũ, cá lăng, cá chiên cá quất, cá chuối...cũng rất ngon mà!
Ăn uống là do văn hoá , sở thích mà cụ . Nhiều cụ quen ăn cá biển và ngược lại .
Như em lấy vợ rồi mới biết ăn cá kho tương chứ từ bé em không biết :D
Em thì ăn tạp nên món nào chế biến ngon là chén tất . Cá trê tẩm ướp nướng lên em thấy còn dai ngon hơn cá lăng đen

Phỗng new

Xe điện
Em thì cá mặn ngọt xơi tất, cũng giống cụ cái ăn tạp :D

Ăn uống là do văn hoá , sở thích mà cụ . Nhiều cụ quen ăn cá biển và ngược lại .
Như em lấy vợ rồi mới biết ăn cá kho tương chứ từ bé em không biết :D
Em thì ăn tạp nên món nào chế biến ngon là chén tất . Cá trê tẩm ướp nướng lên em thấy còn dai ngon hơn cá lăng đen

Chauthanh11

Xe điện
Thường dân biển không thích cá nước ngọt .
Nhưng có loại cá sống được cả nước mặn , lẫn ngọt . Cá đối + cá ngát , 2 loại này em chưa thấy ai chê cả :D

Đại Ba

Xe điện
Vậy theo cụ, cá trê hồ tây sống cùng với bọn mè thiểu ... đó có ăn được ko?
Nó ko sống cùng nhau đâu cụ à. Hồ Tây có chỗ bẩn, có chỗ sạch.

Bọn cá trê hay ăn rác thải súc vật chết ở các cửa cống ở khu đông dân cư, rất bẩn. Rô phi (rô tạp) thì ăn xa hơn chút, và ở tầng nước trên.

Cá mương hay ăn ven bờ nhưng chỉ ở khu sạch vì ít cửa cống. Bọn cá trôi lại hay ăn xa bờ, nơi tương đối sạch.

Hồ Tây, cũng như nhiều hồ khác ở vùng đồng bằng Bắc Bộ, về cơ bản là ô nhiễm, ko đủ tiêu chuẩn nuôi cá sạch. Chỉ có điều mình chọn chỗ bẩn vừa vừa, tạm chấp nhận được thôi.

Phỗng new

Xe điện
Cá đối ngon.
"Con cá đối nằm trên cối đá"
Thường dân biển không thích cá nước ngọt .
Nhưng có loại cá sống được cả nước mặn , lẫn ngọt . Cá đối + cá ngát , 2 loại này em chưa thấy ai chê cả :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Không tự nhiên em nói cá biển tanh.
Cả nhà em không thích ăn hải sản. Còn cá đồng la Chép, Trắm, Riếc là chính, sau đó là cá Chuối, mấy con này cũng đâu có sống bùn đâu.
Còn cá biển ở đây đang nói là cá phổ thông ở miền Bắc, chủ yếu cá Song, Mú (họ Song), Nục, Lanh, Thu…vv
Chứ đâu nhắc các loại cá ở biển Nam Trung Bộ, đảo xa.
Cá chuối là loại sống bùn mà cụ :)
Có lẽ do sở thích và thói quen nữa.
Nhà em dân biển, nên mê các loại cá biển. Còn cá đồng cũng ăn được nhưng ko mê...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nó ko sống cùng nhau đâu cụ à. Hồ Tây có chỗ bẩn, có chỗ sạch.

Bọn cá trê hay ăn rác thải súc vật chết ở các cửa cống ở khu đông dân cư, rất bẩn. Rô phi (rô tạp) thì ăn xa hơn chút, và ở tầng nước trên.

Cá mương hay ăn ven bờ nhưng chỉ ở khu sạch vì ít cửa cống. Bọn cá trôi lại hay ăn xa bờ, nơi tương đối sạch.

Hồ Tây, cũng như nhiều hồ khác ở vùng đồng bằng Bắc Bộ, về cơ bản là ô nhiễm, ko đủ tiêu chuẩn nuôi cá sạch. Chỉ có điều mình chọn chỗ bẩn vừa vừa, tạm chấp nhận được thôi.
Cụ đúng là dân nông nghiệp xịn thật :) Em công nhận là cá trê ăn tạp nên rất bẩn, em ko hề thích ăn cá trê vì điểm này. Đặc biệt cq cũ của em có mấy hồ xả phân chuồng lợn, họ toàn nuôi cá trê, họ thường cho nhà em và để ăn được nhà em phải nuôi thêm 3-5 ngày nữa mới dám ăn, ko thì hôi lắm.
Ngày xưa hồi ở Chèm, em hay mua cá trôi về nấu canh chua, ôi nhớ quá cái thời xa xưa đó...
Nếu 1 cái hồ ô nhiễm thì cả hồ bị chứ cụ?

leceti

Xe tải
Các cụ đi qua cầu Long Biên ngày nào cũng như ngày nào có một hàng cá gồm 1 cá quả, một cá trắm, một cá nheo vài ba con cá nhỏ. Có lần em hỏi bà bán cá bảo cá thuyền chài đánh lên. Em khâm phục bác thuyền chài đó thật. Ngày nào cũng đánh được cá giống nhau.

114hangbong

Xe cút kít
Ngày xưa em đi giám sát công trình. Cứ vỏ bao xi măng, sắt thép vụn thì bọn em gom lại bán cho đồng nát. Được tý tiền là nhờ một anh trong hội lên xí nghiệp cá Hồ Tây, cơ quan cũ của anh ý mua 1 con trắm về. Đúng là chỗ quen biết nên cá anh ý vác về rất tươi và ngon các bác ạ. Có hôm đèo đằng sau con cá, anh ý phóng thẳng vào công trường, trời xẩm tối em nhìn như cái đùi người trông rất sợ. :)

namnabonbon

Xe tải
Vâng,
Có thể em phải định nghĩa lại.
Vì mấy loại cá song biển, mú biển em thấy tanh lắm. Chế biến khó nữa. Còn cá đồng: chép, quả, rô, rô phi, trắm…vv thì em không thấy tanh.
Do khẩu vị thôi, vợ tôi k ăn cá đồng đx vì có mùi bùn!!!!

namnabonbon

Xe tải
Có lẽ vậy cụ ạ , nhưng giờ thì cũng chủ yếu cá nuôi .
Miền Tây em thấy kể cả ở quê thì rau cũng đắt ngang với cá rồi . 1kg rau muống 25 k và 1kg cá lóc nuôi hay cá dồ chắc cũng tầm 35k là cùng . Cá chép miền Tây thì lại rẻ bèo gần như không ai ăn .
Trong Nam gần như k ăn cá chép. Hiện nay vó loại cá chép giòn k biết họ có ăn hay k thôi.

barca6996

Xe container
Chấc là cá lăng, lâu rồi tôi có đc 1 bài phóng sự
Cá lăng sẽ không có được độ dòn và dai như cụ ý miêu tả, em vẫn nghiêng về cá thác lác. Sau khi thúc bỏ xương vụn bằng củ chuối miếng thịt cá thác lác sẽ dẻo như cao su

Chỉnh sửa cuối:

Tiểungưnhi88

Xe điện