[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Cloudy Lee

Xe hơi
:D Vâng mợ, mợ hẳn là rất rõ về quy trình chăm sóc da đúng không ạ? Mợ có thể chia sẻ cách mợ đang chăm sóc da của mợ cho chúng em biết được không?
Da em trộm vía khá đẹp nên các bước chăm sóc của em cũng đơn giản thôi. Ngày nào thì việc đầu tiên em cũng tẩy trang và rửa mặt thật sạch. Các bác cần hiểu rõ tình trạng da của các bác đang là loại da gì để dùng các sản phẩm phù hợp nhé. Da em là da thường nên các sản phẩm em dùng sẽ dành cho da thường. Trong bước làm sạch thì em thường dùng dầu tẩy trang, sau đó dùng máy rửa mặt (cái này cực hiệu quả). Tiếp theo là em dùng toner vỗ để cân bằng ph cũng như làm sạch sâu. Rồi em bôi kem mắt, serum cấp ẩm. Và cuối cùng là khoá bằng một lớp dưỡng ẩm. Các bác mà từ 25 tuổi trở lên thì nên uống Collagen đi hj kì nhé, thường em hay uống loại 6 tháng nghỉ 1 tháng. Hơn nữa thì 1 tuần em sẽ đắp mặt nạ 2 lần, và dùng máy đẩy tinh chất để da căng mịn hơn nữa 😄😄

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

Natalie.P

Xe buýt
Ảnh đó vốn là để minh hoạ thêm cho comment mợ Red nhắc đến “Me before you” đó ạ ^^… Còn mũ là thể hiện mong muốn được đi chơi của em :((

Sáng nay, khi nhận được bức ảnh một đĩa kem, em chợt nhớ đến câu này:
“You can’t buy happiness, but you can buy ice cream.
And that is pretty much the same thing.” :x

Khu vực ga đến trong nước ở Tân Sơn Nhất có quán +84 Cafe, khi bước ra ngoài là sẽ nhìn thấy hình ảnh này ^^
Mong là nếu có thể, mọi người hãy thử một chút hạnh phúc, một chút ngọt ngào khi đến với Sài Gòn nhé ạ :">

Gửi mợ Phương hình ảnh một quán Cafe ở Hà Nôi, rất đẹp, rất yên tĩnh. Nếu có dịp, chúng mình cùng hội ngộ ở đây nha, :x. Và sẽ cùng đọc câu thần chú: "Happiness comes when we stop complaining about the troubles we have. Life is a gift"...

Hà nội ơi nhớ về mùa thu tháng Mười
..................................
Chiều mùa thu gió về rộng trên phố phường.
Nắng vàng hồng tươi những nụ cười.

Bao giờ cho đến tháng Mười nhỉ:)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mặt em thì k có nhiều mụn nhưng chủ yếu là mụn ẩn, và nhiều dầu với lỗ chân lông k được nhỏ (da em hỗn hợp thiên dầu ạ)
Routine của em như sau:
- Sáng: srm corsx - niacinamide của The Ordinary - B5 của La Roche Poáy (hoặc Avene Cacifate) - kem chống nắng của La Roche Posay
- Tối: tẩy trang của Klairs và của La Roche Posay - srm - tẩy da chết cure Nhật (2 lần/tuần)/peel của The Ordinary (2 lần/tuần) - BHA của Obagi/Retinoid của Obagi - Niacinamide - B5
*Lưu ý: hôm nào tẩy da chết thì k peel da và ngược lại. Hôm nào dùg BHA thì k dùng Retinoid. Tuy nhiên, da em khoẻ nên em dùng cùng lúc luôn đc. Và dùng Retinoid nên dùng trước khi đi ngủ. Đặc biệt, luôn phải dùng kcn. Cơ bản thì dù k dùng bha và Re vẫn nên dùng kcn hằng ngày. Các mợ nào da khô và thường thì nên dưỡng ẩm nhiều hơn. Và thời gian đầu nên dùng thưa ra để làm quen (tuần 2 3 lần BHA hoặc Re)
Em dùng đc gần 1 tháng, đầu tiên là kiềm dầu cực kỳ tốt. Giai đoạn đầu sẽ đẩy mụn lên nhưng k phải kiểu break out mà là thúc đẩy mụn nhanh già và khô cồi nhanh, có khi cạy nhẹ cũng ra. Lỗ chân lông cũng đc thu nhỏ tương đối và cảm giác da căng bóng hơn đó ạ.
BHA và Re sẽ tẩy da chết nhẹ, làm sạch sâu, đẩy lớp sừng dần, chống lão hoá... các mợ có thể tfm hiểu trên mạng nha. Thời gian đầu có cảm giác da bị mỏng hơn nhưng nó có tác dụng thúc đẩy sản sinh collagen ở lớp biểu bì nên càng ngày da sẽ càng khoẻ. Dạ nhạy cảm dễ kích ưngs sẽ có hiện tượng hơi bong tróc nhẹ, nhưng k hề lộ đâu ạ. Qua 3 lần da được turn over thì gần như k có mụn, kiềm dầu tốt và lỗ chân lông sẽ đc thu nhỏ hơn.
Ngoài ra, em còn đắp mặt nạ. Em đang uống tảo Nhật nên em nghiền tảo pha với toner hoặc lotion ngâm cùng với saffron để đắp sáng và tối (sáng em đắp lúc nấu cơm xong tắm là vừa, tối sau khi tẩy trang rửa mặt đắp rồi tắm)
*Về chi phí em mua 1 loạt nên k nhớ chính xác
+ Srm corsx 150ml : khoảng 200k
+ Niacinamide của TO 30ml: khoảng 200k
+ B5 của lrc 40ml: 390k hoặc avene cicafate khảong 280k
+ tdc cure Nhật 400ml: ~ 550k
+ peel của TO 30ml: khoảng 250-300k
+ dầu tẩy trang Klairs: khảong 300k
+ tẩy trang của Lrc cho da dầu 400ml: ~ 360k
+ BHA của Obagi 148ml: 650-800k (hơi loạn giá)
+ Retinoid 1.0 của Obagi 28g: 1150k (các mợ có thể dùng retinoid 0.5 để làm quen trước)
Mà mụn chủ yếu do dầu và bụi bẩn gây ra. Nên bước làm sạch rất quan trọng. Các mợ có thể đầu tư thêm 1 máy rửa mặt. Em thì đnag dùng mrm của Juvera.
Em áp duang routine này đc gần 1 tháng rồi. Đang thời gian đẩy mụn dần nhưng k phải kiểu break out đâu ạ. Và nền da thì khá thoáng mịn và căng, da cũng đều màu hơn. Ban ngày em chỉ dùng mỗi dưỡng nia, b5 kcn với son thôi, k hề make up gì thêm cả. Em đang áp dụng routine này cho cả em gái nhưng với tần suất thưa hơn để da nó quen dần.
Mợ chăm sóc da kỹ càng thật đấy, @};-! Khi em ở độ tuổi như của mợ, em khá xuề xoà. Nên đọc những chữ mợ chia sẻ, em rất nể về sự kiên trì cũng như hiểu biết về các loại mỹ phẩm. Cám ơn mợ!

Em đang thấy mợ sử dụng rất nhiều loại mỹ phẩm. Có thể da mợ khá lành nên việc sử dụng này đạt hiệu quả. Vì em biết, sử dụng không đúng chủng loại, thì thường không đạt hiệu quả cao (đây là nhận định mang tính chất cá nhân của em ạ). Mợ hay để mụn ẩn thành cồi rồi tự lấy ra? Vì xử lý mụn ẩn, quan trọng nhất là làm sạch da -> lấy mụn -> bôi thuốc mụn/dưỡng bằng serum chuyên biệt.

Em cũng đã từng uống tảo Nhật. Sự thay đổi rõ rệt mà em cảm nhận, là cơ thể được bổ sung chất xơ, nên việc "thải độc" của da khá là ổn. Và có một điều em thấy nên duy trì, đó là đắp mask thường xuyên. Da em được cấp ẩm tốt là mịn, căng. Nhưng lười là biết tay nhao ngay í, hichic.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ dạo này có ấp chứng k nhể? Chả thấy còm gì toàn tàu ngầm thì phải?
Em sang đó chỉ đọc thôi ạ. Loi choi sợ bị mắng, nhất là lỗ chổng vó rồi nên em cũng không dám nghênh ngang ạ, 😥.

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chăm sóc da kỹ càng thật đấy, @};-! Khi em ở độ tuổi như của mợ, em khá xuề xoà. Nên đọc những chữ mợ chia sẻ, em rất nể về sự kiên trì cũng như hiểu biết về các loại mỹ phẩm. Cám ơn mợ!

Em đang thấy mợ sử dụng rất nhiều loại mỹ phẩm. Có thể da mợ khá lành nên việc sử dụng này đạt hiệu quả. Vì em biết, sử dụng không đúng chủng loại, thì thường không đạt hiệu quả cao (đây là nhận định mang tính chất cá nhân của em ạ). Mợ hay để mụn ẩn thành cồi rồi tự lấy ra? Vì xử lý mụn ẩn, quan trọng nhất là làm sạch da -> lấy mụn -> bôi thuốc mụn/dưỡng bằng serum chuyên biệt.

Em cũng đã từng uống tảo Nhật. Sự thay đổi rõ rệt mà em cảm nhận, là cơ thể được bổ sung chất xơ, nên việc "thải độc" của da khá là ổn. Và có một điều em thấy nên duy trì, đó là đắp mask thường xuyên. Da em được cấp ẩm tốt là mịn, căng. Nhưng lười là biết tay nhao ngay í, hichic.
K nhiều đâu mợ ạ. Tẩy da chết và peel em chỉ đung 2 lần 1 tuần và thực ra nó k mất nhiewuc thời gian đâu ạ. Còn cơ bản chính có BHA/Retinoid + Nia + B5.
Các loại khác đewuf là để làm sạch da. Vì bước sạch da cực kỳ quan trọng. Em chỉ dùng đúng loại nhưng hội tủ đủ các nhu cầu skincare của mình. Kể ra thì nhiều nhưng thực ra nó chỉ là mấy phút thôi mợ ạ.

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]

Với trước khi đổi routine em có xin đơn của chuyên gia rồi đó ạ. Đơn treatment của chuyên còn nhiewuf loại hơn nữa. Nhưng em rút gọn các loại chính BHA Retinoid Nia và B5. Còn những cái srm, tẩy da chết, tẩy trang kem chống nắng em nghĩ là những câi cơ bản rồi ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
K nhiều đâu mợ ạ. Tẩy da chết và peel em chỉ đung 2 lần 1 tuần và thực ra nó k mất nhiewuc thời gian đâu ạ. Còn cơ bản chính có BHA/Retinoid + Nia + B5.
Các loại khác đewuf là để làm sạch da. Vì bước sạch da cực kỳ quan trọng. Em chỉ dùng đúng loại nhưng hội tủ đủ các nhu cầu skincare của mình. Kể ra thì nhiều nhưng thực ra nó chỉ là mấy phút thôi mợ ạ.
Trùi ui, mợ viết chậm thui, 🌹. Viết nhanh quạ, 😝.
Em noted nhưng loại mợ đã dùng để tham khảo xem da em có hợp không. Cám ơn mợ nhiều ạ!

Mợ luôn an nhiên, xinh đẹp nhé!

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Trùi ui, mợ viết chậm thui, 🌹. Viết nhanh quạ, 😝.
Em noted nhưng loại mợ đã dùng để tham khảo xem da em có hợp không. Cám ơn mợ nhiều ạ!

Mợ luôn an nhiên, xinh đẹp nhé!
Theo em, da mợ nhạy cảm. Mợ hãy thử BHA trươc tuần dùng 2 lần làm quen thôi nha. Và dùng Nia và B5 để vừa hồi phục, vừa dưỡng trị thâm...
Còn sữa rửa mặt, tẩy trang, tẩy da chết, kcn thì em nghĩ ai cũng cần rồi. Trị mụn mà k làm sạch da thì phí công treatment lắm

Khoadag1991

Xe tăng
Đây là đâu và em là ai =((
Cảm ơn mợ RedMer về thớt nước hoa trước đây, bạn của em rất thích chai Jo MaLone Wood Sage & Sea Salt mợ giới thiệu. @};-

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ RedMer về thớt nước hoa trước đây, bạn của em rất thích chai Jo MaLone Wood Sage & Sea Salt mợ giới thiệu. @};-
Em mới là người nên nói "Cảm ơn" cụ ạ. Vì gặp nhau trên này, không quen biết mà cụ uỷ thác cho em để lựa mùi tặng bạn cụ, thì cụ mới thật sự bản lĩnh, 🌹!

Nếu cụ có nhã hứng với mùi hương dành cho mùa Hè này, hãy thử Le Labo Begamote 22 nhé. Em đã dùng và thấy đó là sự lựa chọn không hề tệ. Rõ ràng, sự chia sẻ của các cụ/mợ bên topic đó, đã đem lại cho em rất nhiều điều hữu ích....❤.

Em cảm ơn cụ minhtallica , cụ 6997, người con gái Sài Gòn là mợ Vân Phương. và nàng ther Natalie.P đã góp công sức để chúng ta cùng học hỏi và nhận biết mùi hương nào phù hợp với bản thân ạ!

Warmest regards,🌹!

Khoadag1991

Xe tăng
Em mới là người nên nói "Cảm ơn" cụ ạ. Vì gặp nhau trên này, không quen biết mà cụ uỷ thác cho em để lựa mùi tặng bạn cụ, thì cụ mới thật sự bản lĩnh, 🌹!

Nếu cụ có nhã hứng với mùi hương dành cho mùa Hè này, hãy thử Le Labo Begamote 22 nhé. Em đã dùng và thấy đó là sự lựa chọn không hề tệ. Rõ ràng, sự chia sẻ của các cụ/mợ bên topic đó, đã đem lại cho em rất nhiều điều hữu ích....❤.

Em cảm ơn cụ minhtallica , cụ 6997, người con gái Sài Gòn là mợ Vân Phương. và nàng ther Natalie.P đã góp công sức để chúng ta cùng học hỏi và nhận biết mùi hương nào phù hợp với bản thân ạ!

Warmest regards,🌹!
Vâng mợ,

Bạn em đơn giản ít sử dụng son phấn vì làm trong ngành Y, nhưng bạn em cực kỳ mê nước hoa. Hiện nay vì đặc thù công việc nên đi làm bạn em có vẻ chỉ thích dùng Jo Malone. Em sẽ tìm hiểu thêm về gợi ý của mợ, hy vọng bạn em sẽ có thêm trải nghiệm mới.

Em cảm ơn và trân trọng! @};-

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
À em còn có tip dưỡng da body nữa nha. Đơn giản và hiệu quả

minhtallica

Xe buýt
Vâng mợ,

Bạn em đơn giản ít sử dụng son phấn vì làm trong ngành Y, nhưng bạn em cực kỳ mê nước hoa. Hiện nay vì đặc thù công việc nên đi làm bạn em có vẻ chỉ thích dùng Jo Malone. Em sẽ tìm hiểu thêm về gợi ý của mợ, hy vọng bạn em sẽ có thêm trải nghiệm mới.

Bớ Cụ 6997 lưu lạc ở đâu mau qua đây chia sẻ cảm nhận về Jo Malon đi nhé! Cụ có fan rồi đấy...😜

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
À em còn có tip dưỡng da body nữa nha. Đơn giản và hiệu quả
Nếu mợ có thời gian và không ngại gõ chữ, thì em vẫn đợi mợ chia sẻ nhé. Nhưng nhớ viết chậm thui nha, em không dịch được chữ mợ viết tắt í, :D.

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mợ có thời gian và không ngại gõ chữ, thì em vẫn đợi mợ chia sẻ nhé. Nhưng nhớ viết chậm thui nha, em không dịch được chữ mợ viết tắt í, :D.
Hihi. Cái này đơn giản lắm ạ. Body thì em vẫn tắm sữa tắm bình thường thôi ạ.
Nhưng 1 tuần em sẽ dùng 2-3 lần tắm bằng hỗn hợp Muối tắm bò của thái (cỡ 32-35k/gói) + vài giọt dầu dừa (500ml 145k dùng tẹt ga). Có thể thêm nước để thành dạng hỗn hợp, thoa đều và massa nhẹ nhàng và xả lại nước sạch. Sau đó dùng dưỡng thể như thường. Em dùng dưỡng thể vaseline bình thường thôi ạ.
- Muối tắm phải đúng chuẩn Thái nha mợ, hạt mịn và thơm nức: giúp tẩy da chết, ngăn ngừa viêm lỗ chân lông và mụn lưng. Tắm xong sờ da mịn và bình thường k có cảm giác sần sần da. Với giúp bước dưỡng da sau đó thấm nhanh hơn ạ.
- Dầu dừa loại coconut vừa rẻ và chuẩn dầu dừa ạ. Em còn dùng để xịt với dầu gội. Đoa đầu em k có đầu nên k bị bết.
Em đính kèm ảnh mợ tham khảo xem, tìm mua trên shopee rất dễ ạ

6997

Xe container
Vâng mợ,

Bớ Cụ 6997 lưu lạc ở đâu mau qua đây chia sẻ cảm nhận về Jo Malon đi nhé! Cụ có fan rồi đấy...😜
Cảm ơn cụ minhtallica đã nhớ đến em khi có người thích Jo :D

Kính cụ Khoadag1991

Nếu bạn gái cụ thích mùi Sea salt, thì theo em cảm nhận, bạn ý là một người khá là cá tính & cởi mở.

Với Jo, em đề xuất cụ nghiên kíu mấy chai này thử xem:

Mimosa & Cardamom: chai này có thể dùng cho 4 mùa, rất dễ dùng với nhiều người, nhiều hoàn cảnh
Green wheat & Meadowsweet: có thể sẽ không hợp lắm, nhưng coi như là một chút nhẹ nhàng và dịu dàng cho mùa hè nóng bỏng :D

Velvet Rose & Oud như một món quà mùa đông cho bạn ý

Hy vọng là bạn gái cụ sẽ vui với những mùi hương cụ mang tới cho cô ý!

hxduong

Xe lăn
Mặt em thì k có nhiều mụn nhưng chủ yếu là mụn ẩn, và nhiều dầu với lỗ chân lông k được nhỏ (da em hỗn hợp thiên dầu ạ)
Routine của em như sau:
- Sáng: srm corsx - niacinamide của The Ordinary - B5 của La Roche Poáy (hoặc Avene Cacifate) - kem chống nắng của La Roche Posay
- Tối: tẩy trang của Klairs và của La Roche Posay - srm - tẩy da chết cure Nhật (2 lần/tuần)/peel của The Ordinary (2 lần/tuần) - BHA của Obagi/Retinoid của Obagi - Niacinamide - B5
*Lưu ý: hôm nào tẩy da chết thì k peel da và ngược lại. Hôm nào dùg BHA thì k dùng Retinoid. Tuy nhiên, da em khoẻ nên em dùng cùng lúc luôn đc. Và dùng Retinoid nên dùng trước khi đi ngủ. Đặc biệt, luôn phải dùng kcn. Cơ bản thì dù k dùng bha và Re vẫn nên dùng kcn hằng ngày. Các mợ nào da khô và thường thì nên dưỡng ẩm nhiều hơn. Và thời gian đầu nên dùng thưa ra để làm quen (tuần 2 3 lần BHA hoặc Re)
Em dùng đc gần 1 tháng, đầu tiên là kiềm dầu cực kỳ tốt. Giai đoạn đầu sẽ đẩy mụn lên nhưng k phải kiểu break out mà là thúc đẩy mụn nhanh già và khô cồi nhanh, có khi cạy nhẹ cũng ra. Lỗ chân lông cũng đc thu nhỏ tương đối và cảm giác da căng bóng hơn đó ạ.
BHA và Re sẽ tẩy da chết nhẹ, làm sạch sâu, đẩy lớp sừng dần, chống lão hoá... các mợ có thể tfm hiểu trên mạng nha. Thời gian đầu có cảm giác da bị mỏng hơn nhưng nó có tác dụng thúc đẩy sản sinh collagen ở lớp biểu bì nên càng ngày da sẽ càng khoẻ. Dạ nhạy cảm dễ kích ưngs sẽ có hiện tượng hơi bong tróc nhẹ, nhưng k hề lộ đâu ạ. Qua 3 lần da được turn over thì gần như k có mụn, kiềm dầu tốt và lỗ chân lông sẽ đc thu nhỏ hơn.
Ngoài ra, em còn đắp mặt nạ. Em đang uống tảo Nhật nên em nghiền tảo pha với toner hoặc lotion ngâm cùng với saffron để đắp sáng và tối (sáng em đắp lúc nấu cơm xong tắm là vừa, tối sau khi tẩy trang rửa mặt đắp rồi tắm)
*Về chi phí em mua 1 loạt nên k nhớ chính xác
+ Srm corsx 150ml : khoảng 200k
+ Niacinamide của TO 30ml: khoảng 200k
+ B5 của lrc 40ml: 390k hoặc avene cicafate khảong 280k
+ tdc cure Nhật 400ml: ~ 550k
+ peel của TO 30ml: khoảng 250-300k
+ dầu tẩy trang Klairs: khảong 300k
+ tẩy trang của Lrc cho da dầu 400ml: ~ 360k
+ BHA của Obagi 148ml: 650-800k (hơi loạn giá)
+ Retinoid 1.0 của Obagi 28g: 1150k (các mợ có thể dùng retinoid 0.5 để làm quen trước)
Mà mụn chủ yếu do dầu và bụi bẩn gây ra. Nên bước làm sạch rất quan trọng. Các mợ có thể đầu tư thêm 1 máy rửa mặt. Em thì đnag dùng mrm của Juvera.
Em áp duang routine này đc gần 1 tháng rồi. Đang thời gian đẩy mụn dần nhưng k phải kiểu break out đâu ạ. Và nền da thì khá thoáng mịn và căng, da cũng đều màu hơn. Ban ngày em chỉ dùng mỗi dưỡng nia, b5 kcn với son thôi, k hề make up gì thêm cả. Em đang áp dụng routine này cho cả em gái nhưng với tần suất thưa hơn để da nó quen dần.
Anh tưởng cô H chăm da bằng bia ;))
Viết tắt ít thôi cô ạ!