[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nói về uống, các mợ tuỳ chọn thương hiệu sản phẩm, nhưng theo em nên uống luân phiên 2 loại sản phẩm thôi: collagen (ưu tiên loại tinh chế để dễ hấp thụ và hấp thụ được phần lớn) và placenta. Một thứ làm chắc kết cấu, đàn hồi da, tạo nền da mềm mịn; một thứ làm sáng da, đều màu da, và giữ sức khoẻ tổng thể cho nữ giới.

Có thể bỏ các loại viên chống nắng, viên cấp ẩm, vitamin này kia, uống nhiều quá cơ thể không hấp thụ được, cũng gây hại. Tránh tối đa các loại thuốc giảm cân.
Em cảm ơn những chia sẻ của mợ ạ!

Nếu mợ còn những kinh nghiệm sử dụng mỹ phẩm, viết cho chúng em mở mang nữa nhé,@};-.

Gió biển

Xe tải
Da em thường hay bị mẩn ngứa do dị ứng, các mợ, cụ có sữa tắm nào dùng cho da loại này ko? e cảm ơn.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Da em thường hay bị mẩn ngứa do dị ứng, các mợ, cụ có sữa tắm nào dùng cho da loại này ko? e cảm ơn.
Em đang online nên em đáp còm mợ luôn nha, :D.

Khi tắm, em hay cho muối vào nước tắm, để ko bị ngứa (loại muối hạt to í ạ). Mùa Đông hay Hè đều làm như vậy. Mợ thử xem có đỡ ko nhé!

Gió biển

Xe tải
Em đang online nên em đáp còm mợ luôn nha, :D.

Khi tắm, em hay cho muối vào nước tắm, để ko bị ngứa (loại muối hạt to í ạ). Mùa Đông hay Hè đều làm như vậy. Mợ thử xem có đỡ ko nhé!
Cảm ơn mợ, cũng là một cách, còn cụ, mợ nào có giải pháp nào khác không ạ?

Natalie.P

Xe buýt
Ngày đầu tiên của năm 2021, nắng hong vàng cả những ước mong í Nata ạ!

SSD mà Nata viết là gì đó ạ? Em ko dịch được,:D.
Thông cảm cho e vì cái sự phập phù, e đang tầm bận, khuya khoắt mới vào nghía đc. Là shiseido đó Réd ah!

Natalie.P

Xe buýt
Em tặng R gùi hoa cải rực rỡ của những em nhỏ nơi em vừa ghé qua, chỉ loáng thoáng những khuôn mặt nhỏ bé, yêu chưa?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em tặng R gùi hoa cải rực rỡ của những em nhỏ nơi em vừa ghé qua, chỉ loáng thoáng những khuôn mặt nhỏ bé, yêu chưa?
Em xin ạ. Nata đang công tác trên này ạ? Có lạnh lắm ko? Có mang CCnoir đi ko đới ạ?

Hoa cải yêu quá, em thích cải vàng hơn cải trắng, trông chúng tươi mới, rạng rỡ nhỉ?!

Natalie.P

Xe buýt
Em xin ạ. Nata đang công tác trên này ạ? Có lạnh lắm ko? Có mang CCnoir đi ko đới ạ?
:D
Hoa cải yêu quá, em thích cải vàng hơn cải trắng, trông chúng tươi mới, rạng rỡ nhỉ?!
Vâng, màu vàng hoa cải cũng cho cảm giác ấm no sung túc nữa nhỉ, hii. E ko thường xài cc noir cho những chuyến đi ctac, lỡ mng mất tập trung ấy Réd :D

Pumzen

Xe ba gác
Là nhà của nhà cụ hay nhà cụ đang dùng vậy ạ :), có cải thiện đc nhiều ko cụ?
Vâng, cải thiện đáng kể mợ ạ ! Nhưng hiệu quả, kinh tế nhất thì nhà cháu đang dùng món này và xác định dùng trường kỳ cho đến bao giờ da thật mịn, ko còn tì vết mới thôi. :))

HoaNang79

Xe hơi
Mấy hôm nay thời tiết lạnh khô, em lấy chai dầu dưỡng da mix với kem dưỡng phết lên mặt thấy mềm mịn lắm các mợ ạ. Cả ngày đi làm ngồi vp, tối về trước khi đi ngủ em mới tẩy trang và dưỡng đêm mà thấy da vẫn ổn. Vụ dầu dưỡng này là em thấy hanh khô quá nên mix đại vậy thôi chứ chả có kinh nghiệm gì, cái này em đợi,hóng bài của mợ RedMer ạ.
Mùa này em cảm giác chăm da khá là nhàn, ko vật vã, lo lắng đủ thứ như mùa hè ạ.
Tiện đây các mợ thông thái cho em hỏi lỗ chân lông ở mũi và má, chỗ sát 2 bên mũi em khá là to, có loại kem gì se khít được không ạ?
Em nghe nói nhiều đến retinol mà chưa biết nhiều lắm, các mợ khai sáng cho em với ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, màu vàng hoa cải cũng cho cảm giác ấm no sung túc nữa nhỉ, hii. E ko thường xài cc noir cho những chuyến đi ctac, lỡ mng mất tập trung ấy Réd :D
Em bị mất tập trung thật, vì cúi xuống hoặc thỉnh thoảng nàng í lại vởn vơ vờn quanh mũi em, hihi.

Mấy hôm nay lạnh quá, mùi đó rất hợp đó Nata nhỉ?! Tối nay, xem Cao lương Đỏ đi, em thấy hay hay ạ,:x.

Ba Ngơ

Xích lô
Nắng thì gái nào chả sợ anh, vạn bất đắc dĩ không đừng được mới phơi ra. Đứng nắng một ngày thành con quạ ngay. Em không ra nắng, không ra gió, không hứng bụi. Hồi còn rất trẻ là chưa đủ ý thức để nhận ra rằng, thanh xuân là thứ không quay trở lại, và đừng lý luận về tâm hồn, về thế nào là đẹp. Đẹp là thứ không cần phải giải thích. Cố mà đẹp, cố mà giữ :))
Mấy hôm nữa đi ọp nhà NN đi cô, xem công cuộc làm đẹp đến đâu rồi :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm nay thời tiết lạnh khô, em lấy chai dầu dưỡng da mix với kem dưỡng phết lên mặt thấy mềm mịn lắm các mợ ạ. Cả ngày đi làm ngồi vp, tối về trước khi đi ngủ em mới tẩy trang và dưỡng đêm mà thấy da vẫn ổn. Vụ dầu dưỡng này là em thấy hanh khô quá nên mix đại vậy thôi chứ chả có kinh nghiệm gì, cái này em đợi,hóng bài của mợ RedMer ạ.
Mùa này em cảm giác chăm da khá là nhàn, ko vật vã, lo lắng đủ thứ như mùa hè ạ.
Tiện đây các mợ thông thái cho em hỏi lỗ chân lông ở mũi và má, chỗ sát 2 bên mũi em khá là to, có loại kem gì se khít được không ạ?
Em nghe nói nhiều đến retinol mà chưa biết nhiều lắm, các mợ khai sáng cho em với ạ.
Em cảm ơn mợ đã nhắc đến em, để em nhớ ra là em đã từng làm như cách của mợ, hihi.

Giai đoạn đang loay tìm một loại mỹ phẩm "lành", em bập ngay vào một nhãn hàng trong nước. Em mua dầu dưỡng chiết xuất từ hạt Sacha Inchi ép lạnh, cho ra tay, xoa cho ấm lòng bàn tay rồi em áp lên mặt. Cách này, với người có da khô như em rất hiệu quả mợ ạ. Còn cách như của mợ, em làm lúc em rảnh, thử mix xem độ thẩm thấu của da em đến đâu. Em thoa dầu dưỡng trước, cách 15 phút sau em mới thoa kem. Thật lạ, là da em cũng "ngốn" hết từng đó thứ.

Em theo dõi tình trạng da khi sử dụng cả hai: Kem dưỡng và dầu dưỡng trong vòng mấy ngày, thì nhận thấy:

+ Những ngày hanh khô, da ẩm hơn, mướt và mịn thấy rõ.

+ Những ngày không hanh khô, da em bị quá ẩm, nên sinh mụn. Da xảy ra tình trạng bị nhờn, dù lượng em dùng đều như nhau.

=> Em đã điều chỉnh, chỉ ngày hanh khô nứt nẻ em dùng dầu, còn lại, khi mix hai loại với nhau, em chỉ mix một lượng rất nhỏ (1-2 giọt dầu cho cùng một lượng kem như trước).

Sau thời gian mùa Đông nứt nẻ đó, tuy dùng dầu da không có sự thay đổi rõ rệt, nhưng em cảm nhận sự đàn hồi của da tốt hơn, da khỏe (bằng chứng là em make up liên tục thời điểm đó vì công việc, da em ko bị xỉn).

Tiếp theo đó, đọc đc cơ chế dầu hòa tan dầu (dầu trên da và dầu của mỹ phẩm), em dùng dầu để tẩy trang. Kết quả cũng khá ưng ý, khi không bị nhờn, rít như thường thấy, và đặc biệt da không bị khô, bứt rứt như dùng nước tẩy trang thông thường.

Em cũng xin đáp lời cho ý hỏi của mợ: "Lỗ chân lông chỗ má và mũi to"... với cách em làm, là em dùng nước hoa hồng thấm đẫm vào bông tẩy trang, rồi đắp lên vùng đó. Em đắp với tần suất 4 lần/ tuần (Giờ em lười rồi, hehe). Kem thì em dùng kem cho cả face nên ko có kem riêng nào cho khu vực đó cả ạ.

* Retinol nó là dẫn xuất của Vitamin A, trị mụn khá hiệu quả, em đã chuột bạch rồi, và chỉ dám dùng vào buổi tối. Cái này, chắc em phải nhờ chuyên gia về hóa mỹ phẩm là cụ DaDieuchienxu về chia sẻ.
Cụ ui, cụ có phiền khi viết vài lời về Retinol giúp chúng em không ạ?

DaDieuchienxu

Xe container
Em cảm ơn mợ đã nhắc đến em, để em nhớ ra là em đã từng làm như cách của mợ, hihi.

Giai đoạn đang loay tìm một loại mỹ phẩm "lành", em bập ngay vào một nhãn hàng trong nước. Em mua dầu dưỡng chiết xuất từ hạt Sacha Inchi ép lạnh, cho ra tay, xoa cho ấm lòng bàn tay rồi em áp lên mặt. Cách này, với người có da khô như em rất hiệu quả mợ ạ. Còn cách như của mợ, em làm lúc em rảnh, thử mix xem độ thẩm thấu của da em đến đâu. Em thoa dầu dưỡng trước, cách 15 phút sau em mới thoa kem. Thật lạ, là da em cũng "ngốn" hết từng đó thứ.

Em theo dõi tình trạng da khi sử dụng cả hai: Kem dưỡng và dầu dưỡng trong vòng mấy ngày, thì nhận thấy:

+ Những ngày không hanh khô, da em bị quá ẩm, nên sinh mụn. Da xảy ra tình trạng bị nhờn, dù lượng em dùng đều như nhau.

=> Em đã điều chỉnh, chỉ ngày hanh khô nứt nẻ em dùng dầu, còn lại, khi mix hai loại với nhau, em chỉ mix một lượng rất nhỏ (1-2 giọt dầu cho cùng một lượng kem như trước).

Sau thời gian mùa Đông nứt nẻ đó, tuy dùng dầu da không có sự thay đổi rõ rệt, nhưng em cảm nhận sự đàn hồi của da tốt hơn, da khỏe (bằng chứng là em make up liên tục thời điểm đó vì công việc, da em ko bị xỉn).

Tiếp theo đó, đọc đc cơ chế dầu hòa tan dầu (dầu trên da và dầu của mỹ phẩm), em dùng dầu để tẩy trang. Kết quả cũng khá ưng ý, khi không bị nhờn, rít như thường thấy, và đặc biệt da không bị khô, bứt rứt như dùng nước tẩy trang thông thường.

Em cũng xin đáp lời cho ý hỏi của mợ: "Lỗ chân lông chỗ má và mũi to"... với cách em làm, là em dùng nước hoa hồng thấm đẫm vào bông tẩy trang, rồi đắp lên vùng đó. Em đắp với tần suất 4 lần/ tuần (Giờ em lười rồi, hehe). Kem thì em dùng kem cho cả face nên ko có kem riêng nào cho khu vực đó cả ạ.

* Retinol nó là dẫn xuất của Vitamin A, trị mụn khá hiệu quả, em đã chuột bạch rồi, và chỉ dám dùng vào buổi tối. Cái này, chắc em phải nhờ chuyên gia về hóa mỹ phẩm là cụ DaDieuchienxu về chia sẻ.
:D Mợ là 1 trong ~ người PN hiếm hoi mà nhà cháu (NC) đã gặp có hiểu biết sâu sắc về từng loại mỹ phẩm phù hợp cho làn da của mình.(cái này mới là quan trọng vì nhiều cô đt đến nhờ tư vấn, đã hết sức bối rối khi NC hỏi: Da cô thuộc loại da khô hay nhờn? Rep:"Dạ, em cũng ko rõ!^:)^
Cty NC SX hàng tiêu thụ trong nước, ko KD các SP khác nên cũng ko rõ hiệu quả của các SP của ~ thương hiệu khác trên thị trường=> điều này chỉ có ~ nơi KDCN hoặc Beauty Salon mới biết rõ hiệu năng từng loại & check tình trạng bệnh lý của K.H để tư vấn.
Như SP Retinol, NC cũng phải nhờ ngài Biết tuốt chỉ dẫn: https://paulaschoice.vn/retinol-la-gi-thong-tin-ve-retinol.html.
Xem qua thấy cũng ổn, nhưng cũng như các lần trước, NC khuyên cứ bôi thử lên vùng da non dưới cổ tay, sau 20-30ph, nếu ko thấy hiện tượng mẩn đỏ hoặc ngứa thì cứ dùng, và dùng tối đa tầm 1 tháng thì tạm ngưng để xem phản ứng của cơ thể ntn, cũng là cho cơ thể có dịp thải bớt độc tố ra ngoài = lỗ chân lông.
Một điều cốt yếu: Xài mỹ phẩm có nguồn gốc rõ ràng. Dịp cận tết là cơ hội cho hàng gian hàng giả tràn ngập, vì vậy nên mua ở ~ nơi quen biết, ST hoặc shop uy tín. Đừng ham rẻ, nghe thổi lỗ tai là hàng xách tay có ngày vào BV ko kịp!

HoaNang79

Xe hơi

Em cảm ơn bài chia sẻ của mợ. Mấy hôm nay em cứ nhỏ 1 giọt dầu lên mỗi bên má rồi chấm kem lên chỗ dầu đó, mát xa khắp mặt, thấy mềm sướng quá nên em làm liền tù tì mấy ngày nay dù chả biết cách mix của em đúng hay sai 😅😅. Tẩy trang thì gần đây em đổi sang dùng dầu của Shuermura, thấy da không bị khô nên e cũng thích mợ ạ. Giờ em chỉ lo đến mùa nóng, chưa biết đổi loại dưỡng thế nào cho hợp thôi ạ.
Em nghe mợ khen hãng Sulwasoo quá nên cũng muốn thử lắm vì da em cũng khô như mợ ấy. Mợ thường mua ở đâu ạ. Em nghe mợ prado2012 bảo mua trên lazada mà em chưa có kinh nghiệm mua trên đấy bao giờ, sợ mua phải hàng nhái thì mặt lại như cái thớt bằm mất 😂😂

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
:D Mợ là 1 trong ~ người PN hiếm hoi mà nhà cháu (NC) đã gặp có hiểu biết sâu sắc về từng loại mỹ phẩm phù hợp cho làn da của mình.(cái này mới là quan trọng vì nhiều cô đt đến nhờ tư vấn, đã hết sức bối rối khi NC hỏi: Da cô thuộc loại da khô hay nhờn? Rep:"Dạ, em cũng ko rõ!^:)^
Cty NC SX hàng tiêu thụ trong nước, ko KD các SP khác nên cũng ko rõ hiệu quả của các SP của ~ thương hiệu khác trên thị trường=> điều này chỉ có ~ nơi KDCN hoặc Beauty Salon mới biết rõ hiệu năng từng loại & check tình trạng bệnh lý của K.H để tư vấn.
Như SP Retinol, NC cũng phải nhờ ngài Biết tuốt chỉ dẫn: https://paulaschoice.vn/retinol-la-gi-thong-tin-ve-retinol.html.
Xem qua thấy cũng ổn, nhưng cũng như các lần trước, NC khuyên cứ bôi thử lên vùng da non dưới cổ tay, sau 20-30ph, nếu ko thấy hiện tượng mẩn đỏ hoặc ngứa thì cứ dùng, và dùng tối đa tầm 1 tháng thì tạm ngưng để xem phản ứng của cơ thể ntn, cũng là cho cơ thể có dịp thải bớt độc tố ra ngoài = lỗ chân lông.
Một điều cốt yếu: Xài mỹ phẩm có nguồn gốc rõ ràng. Dịp cận tết là cơ hội cho hàng gian hàng giả tràn ngập, vì vậy nên mua ở ~ nơi quen biết, ST hoặc shop uy tín. Đừng ham rẻ, nghe thổi lỗ tai là hàng xách tay có ngày vào BV ko kịp!
Em cảm ơn cụ đã khen em, dù hơi quá lời ạ, :P!

Mất rất nhiều thời gian, em mới biết cách xác định da của mình. Vì giai đoạn đầu tiên khi dùng mỹ phẩm, em ko hề có kiến thức. Nghe quảng cáo là lòng rộn ràng lên lắm luôn í, cứ ngỡ đâu quảng cáo là tốt. Em nào có biết, để đc xuất hiện trên các phương tiện thông tin đại chúng, thì các brand đều phải trả phí, và fee đó ko hề rẻ, người tiêu dùng là người chịu những phí đó ạ.

Và khao khát lớn nhất, là giữ được làn da ko đc trời cho, nhưng làm chậm quá trình lão hoá ít nào hay ít đấy, nên em cũng đọc vài thứ sơ sơ để biết da mình là cái "giống giề",:D.

Da khô, là loại da nhanh già nhất trong các loại: Dầu, thường, hỗn hợp. Trời ko chiều lòng người khi cho em làn da ko liên quan đến tính cách (í em là em nhí nhố). Nếp nhăn, thiếu độ ẩm, đuôi mắt là nơi tố cáo tuổi tác thì da khô đã lĩnh hội đủ, huhu.

Cụ có nói đến Beauty salon - Họ check tình trạng da của khách hàng, cái này cũng tuỳ ạ. Thông thường, họ có máy soi da, để khách hàng nhìn thấy những sợi collagen bị "đứt, gãy", rồi chốt lại là mua mỹ phẩm của họ. Hoặc KH được tư vấn vi kim tảo/ cấy chỉ collagen (Em nghi ngờ vì collagen tự sinh trong cơ thể còn chưa lại với thời gian, cấy thì hệ luỵ ra răng ạ? Em ko bài trừ việc đến các Spa dưỡng da, nhưng những phương pháp các cơ sở này tư vấn, em cảm thấy mông lung khi không mổ xẻ được cấu tạo da/ cơ chế sản sinh collagen trong cơ thể/ hoặc chỉ nói đến "bề nổi" việc trị nám bằng cách bắn Laser, mà ko hiểu các hắc tố dưới da nó hình thành ntn,...vv.... Tất nhiên, số Spa này chiếm 50%, còn lại, các cơ sở lớn thì Bác sỹ/ Dược sỹ họ có chuyên môn thì khác).

Tóm lại, bằng cách này hay cách khác, KH sẽ được tư vấn một liệu trình về da. Để làm đẹp hơn một cách nhanh chóng hay lâu dài thì phụ thuộc vào hiểu biết của chủ cơ sở. Và yếu tố quan trọng là sự nhận thức của KH.

Về cơ bản, Retinol khá lành tính, vì dẫn xuất vitamin A nên (có vẻ) hơi bắt nắng. Em ko rõ người khác dùng ntn, nhưng da em dùng thì sạm hẳn đi, nên em dùng buổi tối. Trị mụn rất ổn, mợ HoaNang79 ạ.

Em và mợ đọc link của cụ Xù gửi nha. Rồi mình cùng chém tiếp cho Tết này thiệc là xinhhhhh,:P