[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

hxduong

Xe lăn
Có lẽ, khi họ ngấm chất nghệ thuật trong người, nên chỉ vì một khoảnh khắc mà sẵn sàng chấp nhận những cái "khác người" để đổi lấy một hình ảnh đẹp cho khán giả?!
Kiểu như lên phim thì rất long lanh, nhưng hậu kỳ thì phải dàn dựng công phu từ trường học, khu chợ Đo Đo, rồi áo dài dành cho các nữ sinh ngày ấy...tất cả đều nhuốm màu của thời gian: Bàng bạc, man mác - vẻ đẹp dịu dàng như nhân vật nữ. Càng dịu dàng hơn khi ánh mắt của Hà Lan ngước nhìn mọi thứ dưới góc nhìn của một cô gái háo hức lên thành phố...

Cảnh đẹp nhất mà em thấy anh Vũ đã chọn trong phim, là cảnh bên rừng hoa sim. Vẻ đẹp lãng mạn, trong sáng. Vẻ tinh khôi khi ánh nắng hắt ngược lại ống kính, loé lên những tia nắng sớm mai, trong trẻo và thanh thanh như tâm hồn của cô gái ấy khi chưa bị nhuốm bụi trần của chốn phồn hoa.
Dù sao, cũng phải cảm ơn anh Vũ. Vì có anh ấy, em mới biết nhiều hơn về sự "chân thực" về con người, bối cảnh của phim, bên cạnh những nghi ngờ về bộ phim cũ của anh ấy (thực ra em cũng không quan tâm chuyện đó nhiều, làm nghệ thuật em chỉ quan tâm tới Đẹp hay không thui ợ, hihi).

Và bộ phim "Mắt Biếc", quả thực rất đẹp về phần thiết kế, tái hiện lại bối cảnh. Với em, vậy là đủ, :D
Ngoài Victor Vũ em còn thích cách nhìn của 1 nữ đạo diễn khác: Nguyễn Hoàng Điệp.
Nguyễn Hoàng Điệp - là số ít đạo diễn nữ, biết đưa những thứ rất đời thành tranh, nhưng tranh ấy cũng rất thực, không cao xa mĩ lệ, tranh ấy như luôn hiển hiện trong cuộc sống thường nhật. Nói chung film của chị ấy thường là thể loại film ngắn, rất thực nhưng rất tranh. Thực đến tàn nhẫn & tranh y như thực. Thực đến cô đọng & thơ đến khắc khoải, đơn độc nhưng đảm bảo ĐẸP. ĐẸP mà dịu, sexy mà không phô, tục nhưng rất thanh tao khắc khoải.
Em thích vì đâu đó mình gặp những gam màu đó ngoài đời hằng ngày hằng giờ.
Em thấy film của chị này không phải là kiểu hô khẩu hiệu hay treo băng rôn cổ động.
Nếu mợ thích film ĐẸP hãy thử xem xem, em biết đến chị này qua "Hai, Tư, Sáu" (18+ nhé) & thích những gam màu, âm thanh... khác chị ấy tạo ra.

hxduong

Xe lăn
Lâm nhật tiến - Lưu bích nữa cụ nhỉ, Con tim tan vỡ.
Chắc mợ cũng là người thích nhạc xưa ...
Mợ có thấy Tô Chấn Phong càng lớn tuổi càng men không?
Lưu Bích đơn ca em không bàn, nhưng song ca, có lẽ với anh Phong là chuẩn nhất: Từ hình ảnh, âm thanh, màu sắc... đến bối cảnh câu chuyện.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài Victor Vũ em còn thích cách nhìn của 1 nữ đạo diễn khác: Nguyễn Hoàng Điệp.
Nguyễn Hoàng Điệp - là số ít đạo diễn nữ, biết đưa những thứ rất đời thành tranh, nhưng tranh ấy cũng rất thực, không cao xa mĩ lệ, tranh ấy như luôn hiển hiện trong cuộc sống thường nhật. Nói chung film của chị ấy thường là thể loại film ngắn, rất thực nhưng rất tranh. Thực đến tàn nhẫn & tranh y như thực. Thực đến cô đọng & thơ đến khắc khoải, đơn độc nhưng đảm bảo ĐẸP. ĐẸP mà dịu, sexy mà không phô, tục nhưng rất thanh tao khắc khoải.
Em thích vì đâu đó mình gặp những gam màu đó ngoài đời hằng ngày hằng giờ.
Em thấy film của chị này không phải là kiểu hô khẩu hiệu hay treo băng rôn cổ động.
Nếu mợ thích film ĐẸP hãy thử xem xem, em biết đến chị này qua "Hai, Tư, Sáu" (18+ nhé) & thích những gam màu, âm thanh... khác chị ấy tạo ra.
Dạ vâng, nếu cụ nói tới chị Hoàng Điệp, (nhắc tới cái tên em lại nghĩ tới hoa Điệp vàng) thì em sẽ tìm xem ạ. Phim Đẹp, thì có nhiều khía cạnh lắm. Em chỉ mong muốn cái Đẹp đó dù không chạm vào được, nhưng khiến con người ta phải soi lại mình, thổn thức không được thì có thể ước lệ một cái gì đó để cầm nắm lấy, chẳng hạn.
Nghe 18+ có vẻ cũng gì gì đó cụ nhỉ, nhưng em tin, nếu cụ đánh giá chị ấy biết cách làm cho phim của mình "dịu, sexy mà không phô" hay mãn nhãn "tục mà thanh tao" thì em sẽ thử.

Chị ấy có câu nói này mà em thấy khá hay, khi phỏng vấn trên một Tạp chí: "“Trên mái nhà, cao vút rừng cây, Trên rừng cây, những đám mây xô dạt, Trên ngày tháng, trên cả niềm cay đắng, Phim tôi là mây trắng của đời tôi”. Nghe là thấy ưng, :D. Mà trong đây, mây trắng cũng đẹp nữa, :P!

[Gửi em, mây trắng]

Chỉnh sửa cuối:

hxduong

Xe lăn
Dạ vâng, nếu cụ nói tới chị Hoàng Điệp, (nhắc tới cái tên em lại nghĩ tới hoa Điệp vàng) thì em sẽ tìm xem ạ. Phim Đẹp, thì có nhiều khía cạnh lắm. Em chỉ mong muốn cái Đẹp đó dù không chạm vào được, nhưng khiến con người ta phải soi lại mình, thổn thức không được thì có thể ước lệ một cái gì đó để "chạm" vào chẳng hạn.
Nghe 18+ có vẻ cũng gì gì đó cụ nhỉ, nhưng em tin, nếu cụ đánh giá chị ấy biết cách làm cho phim của mình "dịu, sexy mà không phô" hay mãn nhãn "tục mà không phô" thì em sẽ thử.

Chị ấy có câu nói này mà em thấy khá hay, khi phỏng vấn trên một Tạp chí: "“Trên mái nhà, cao vút rừng cây, Trên rừng cây, những đám mây xô dạt, Trên ngày tháng, trên cả niềm cay đắng, Phim tôi là mây trắng của đời tôi”. Nghe là thấy ưng, :D. Mà trong đây, mây trắng cũng đẹp nữa, :P!

[Gửi em, mây trắng]
Em không đọc bài phỏng vấn ấy nhưng thấy như thơ ấy :)
"Trên mái nhà, cao vút rừng cây
Trên rừng cây, những đám mây xô dạt
Trên ngày tháng, trên cả niềm cay đắng
Phim tôi là mây trắng của đời tôi"

Mây Trắng thì em thừa nhận là đẹp :D

L.C.D

Xe container
Mợ có nước da mịn, sáng và săn chắc nhỉ, em nghĩ chỉ phải giữ gìn để không bị nám hay tàn nhang thôi. Tháng nữa mợ nhớ up thành quả lên đây nhé:)
Em nghĩ da em ko bị tàn nhang vì da trắng quá mới dễ bị tàn nhang. Em thì da kiểu sáng khỏe chứ ko trắng lắm. Thành ra trc giờ em dãi nắng khá nhiều, ko giữ gìn, chưa bao giờ bôi kem chống nắng nhưng ko thấy có tàn nhang.
Còn nám thì em bắt đầu qua tuổi 40 rồi, em đang chờ xem có bị nám ko - hy vọng là ko hoặc có thì ít thui. Em vẫn duy trì uống nhiều nc cam, uống nhiều nước trà ô long (em ko uống nc lọc, ko biết có sao ko mợ nhỉ) với ý nghĩ thải độc tốt thì đỡ các nguy cơ làm xấu da. Nhờ thỉnh thoảng vào thớt này mà em nhớ việc uống Gluta đều đặn hơn. Hi hi.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em không đọc bài phỏng vấn ấy nhưng thấy như thơ ấy :)
"Trên mái nhà, cao vút rừng cây
Trên rừng cây, những đám mây xô dạt
Trên ngày tháng, trên cả niềm cay đắng
Phim tôi là mây trắng của đời tôi"

Mây Trắng thì em thừa nhận là đẹp :D
Đẹp hay Xấu do mắt người nhìn, còn như "Trong mắt tình nhân, nét Tây Thi" thì em không dám bàn ạ. Chỉ là, mùa Hè thì trời trong, cao vút, những áng mây xốp màu trắng bồng bềnh trôi thì đúng là khiến chúng ta rất xao xuyến...Gối đầu lên cỏ, ngắm mây trôi trong những ngày dịch dã như này thì thật là quá tuyệt ạ!

Nghe văn phong của chị ấy, có vẻ như làm phim chân chính. Cảm khái về những hạn chế của phụ nữ, nhưng hãy cứ "Dấn thân". Mà mấy phụ nữ dám sống hết mình vì sự nghiệp khi trót đèo bòng chất nghệ thuật trong người...
Em cảm ơn cụ vì những lời rất nhã ở đây ạ, @};- !
[BÌnh An, %%-]

juve99

Xe cút kít
Cả ngày k thấy Na vào đây :(

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nghe mợ Red nói em tưởng như mình cách nhau xa lắm í.. có mấy tuổi thôi mà, hic.
Hình như em chưa bao giờ dùng dưỡng mi, cũng ít khi dùng mascara ^^
Có người bảo mi em dài, mắt ướt như... mắt con bò 🙄
Em hờn chân mày của em lắm, nhìn chân mày mợ Red mà ghen tị :((

—————
Em ko phải người giỏi viết, và đôi khi có những điều ko thể diễn đạt được bằng câu chữ...

Kiểu "cách xa nhau là cả một trời thương" đó nhỉ mợ Phương?! 💐

Chân mày đẹp không bằng mắt đẹp. Nhìn vào mắt là thấy cả tâm hồn ở đó rồi. Với phụ nữ, mắt đẹp với hàng mi dài và cong, đã chiếm khá nhiều thiện cảm rồi ạ. Dù ít nhiều, em cũng thuộc thế hệ hơi cổ cổ của lớp cũ, nên có những quan điểm cũng khó lòng thay đổi trong một sớm một chiều. Nên em vẫn thích những nét tự nhiên, kín đáo mà toả ra sự có giáo dục của một số phụ nữ em biết ạ.

Theo năm tháng, thì chân mày hay mắt đẹp, chỉ còn là một thứ ánh sáng mờ ảo vương vấn trong tâm trí chúng ta. Nhưng em tin, sự khiêm nhường mà mợ Phương đang cố giấu đi, sẽ cho em và các mợ khác học hỏi được nhiều thứ. Mà vẻ đẹp của phụ nữ, thì chẳng lại với thời gian. Nên chúng ta cứ an nhiên đi, đời sẽ bình yên, mợ Phương nhỉ?

Mợ Phương có sách đẹp, nên em đặt ảnh hoa hồng (ảnh cũ) ở đây cho hạp nhau nhé!
For you, @};-☘

Chỉnh sửa cuối:

mèo lang thang

Xe buýt
Những ngày dịch dã, có lẽ đọc sách, uống trà, ăn cam, quýt, mít, dừa, dưa hấu,...là hợp nhất. Nên sáng nay em cũng bày vẽ pha trà saffron rồi ép nước dứa, sau cắt cam rồi chụp ảnh các thứ...
Thành phẩm sau khi kiếm mãi không có chiếc bàn gỗ với dấu ấn của thời gian, đành đi lấy khăn màu sắc sặc sỡ, 😝.
Nhìn đẹp quá, để hôm nào em cũng pha trà, dạo này em uống trà lên men nên chả bị mất ngủ, uống vào mắt vẫn cứ sập xuống như thường, pha rồi ngửi có mùi mật ong, nhưng uống không thấy, thế mới hay :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hoa hồng đẹp quá mợ Red :x
Quan điểm của em là: 1 lần khiêm tốn bằng 4 lần tự kiêu 😂
Nên em ko biết khiêm tốn là gì đâu mợ Red, huhu. Bảo em khiêm nhường mọi người lại cười em 😥
Mà ko phải mắt em đẹp đâu ạ, hồi nhỏ mọi người bảo nhìn buồn í. Chắc là do em hay khóc, mà hay khóc là do hay bị mắng =.=
Mới mấy năm trước thôi, ba em vẫn bảo: nói gì đến nó là nó bỏ cơm (ba em hay mắng em suốt ngày bấm đt 🤣). Không phải em bày đặt dỗi ko ăn, mà là ko thể ăn trong tình trạng cơm chan nước mắt ㅠㅠ

Mấy hôm nay em cũng ko có ảnh nào mới cả, thích màu xanh mát này nên em post ở đây để chúc mọi người ngủ ngon ^^

"Nước mắt chan cơm" là cụm từ mà các bố mẹ thế hệ 5,6x hay dùng cho các con mà. Em cũng hay bị mắng và đính kèm cụm từ đó. Vì thương nên mới mắng, mà mắng cũng chỉ vì mong chúng ta tốt hơn thôi.
''Nuôi con trai trong nghèo khó, nuôi con gái trong giàu sang", đó là câu mà người xưa răn dạy, nhưng vì giai đoạn sau khi giành được Tự Do, còn nghèo khó nên bố mẹ chúng ta cũng chỉ biết dạy con theo cách "yêu cho roi cho vọt". Thương đấy nhưng không biết bày tỏ như thế nào, nên khi chúng ta mắc lỗi, là mắng, hi vọng chúng ta khắc cốt ghi tâm những sai lầm đó mà không mắc phải...

Lại nhớ có một clip em xem: Ngày con gái đi lấy chồng, mẹ cô dâu khóc lóc theo chân con đến tận lúc xe rước dâu rời đi. Bố cô dâu thì lúc bên nhà giai đến rước dâu, vẫn cười nói rổn rảng. Lúc tất cả tiễn đoàn nhà giai về, bố cô dâu quay vào bên trong, lặng lẽ đứng vào góc khuất - không ai nhìn thấy chú ấy khóc, chỉ thấy hai vai rung lên (!!!)...
Đó, có những yêu thương không nói được bằng lời. Bố sẽ quan tâm tới chúng ta theo cách rất "riêng", rất đàn ông như trước nay họ vẫn vậy: Không ồn ào, không đao to búa lớn. Và - có một người, không bao giờ phản bội lại chúng ta, đó là: BỐ!

Em có ảnh này để mong những tháng ngày về sau của mợ Phương, sẽ mãi rực rỡ như đã từng, %%-@};-!

Chỉnh sửa cuối:
nhiều tiền khắc nó đẹp

metavn

Xe tăng
"Nước mắt chan cơm" là cụm từ mà các bố mẹ thế hệ 5,6x hay dùng cho các con mà. Em cũng hay bị mắng và đính kèm cụm từ đó. Vì thương nên mới mắng, mà mắng cũng chỉ vì mong chúng ta tốt hơn thôi.
''Nuôi con trai trong nghèo khó, nuôi con gái trong giàu sang", đó là câu mà người xưa răn dạy, nhưng vì giai đoạn sau khi giành được Tự Do, còn nghèo khó nên bố mẹ chúng ta cũng chỉ biết dạy con theo cách "yêu cho roi cho vọt". Thương đấy nhưng không biết bày tỏ như thế nào, nên khi chúng ta mắc lỗi, là mắng, hi vọng chúng ta khắc cốt ghi tâm những sai lầm đó mà không mắc phải...

Lại nhớ có một clip em xem: Ngày con gái đi lấy chồng, mẹ cô dâu khóc lóc theo chân con đến tận lúc xe rước dâu rời đi. Bố cô dâu thì lúc bên nhà giai đến rước dâu, vẫn cười nói rổn rảng. Lúc tất cả tiễn đoàn nhà giai về, bố cô dâu quay vào bên trong, lặng lẽ đứng vào góc khuất - không ai nhìn thấy chú ấy khóc, chỉ thấy hai vai rung lên (!!!)...
Đó, có những yêu thương không nói được bằng lời. Bố sẽ quan tâm tới chúng ta theo cách rất "riêng", rất đàn ông như trước nay họ vẫn vậy: Không ồn ào, không đao to búa lớn. Và - có một người, không bao giờ phản bội lại chúng ta, đó là: BỐ!

Em có ảnh này để mong những tháng ngày về sau của mợ Phương, sẽ mãi rực rỡ như đã từng, %%-@};-!

EM xin ngụm nhé, đang khát quá ;;)

Phỗng new

Xe điện
Em là cụ nhé, nhưng nay hữu duyên vào thớt hỏi các mợ đẹp chút :
- Hai gò má em bị nám, giờ muốn "mông má" tí cho các cháu nó đỡ chê, thì dùng cái kem K5 Lipogel của Ý liệu có đỡ không? Hoặc có loại gì mà các mợ đã thực chiến tư vấn giúp.
Chúc các mợ luôn xinh đẹp nhá !

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em là cụ nhé, nhưng nay hữu duyên vào thớt hỏi các mợ đẹp chút :
- Hai gò má em bị nám, giờ muốn "mông má" tí cho các cháu nó đỡ chê, thì dùng cái kem K5 Lipogel của Ý liệu có đỡ không? Hoặc có loại gì mà các mợ đã thực chiến tư vấn giúp.
Chúc các mợ luôn xinh đẹp nhá !
Cháu nội hay cháu ngoại chê cụ ạ? Các cháu chê ông già với xấu cũng kệ xừ chúng nó, ruột thịt cụ để ý làm giề, =))

Phỗng new

Xe điện
Cháu "nuôi", mợ ạ :D
Há há, mợ nhét chữ vào mồm em nhá. Em có nói chữ nào "già" với "xấu" đâu nhể?? :))
Cháu nội hay cháu ngoại chê cụ ạ? Các cháu chê ông già với xấu cũng kệ xừ chúng nó, ruột thịt cụ để ý làm giề, =))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cháu "nuôi", mợ ạ :D
Há há, mợ nhét chữ vào mồm em nhá. Em có nói chữ nào "già" với "xấu" đâu nhể?? :))
Em quan ngại sâu sắc về việc cháu "nuôi" của cụ không bày tỏ quan điểm: "Có nám ở má" là xấu cho cụ đó. Còn có cháu "nuôi" thì cũng ngoại tứ tuần òi, trẻ với ai nữa mà cứ huyễn hoặc mềnh thế nhệ? :P