[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Natalie.P

Xe buýt
Em đang ngó nghiêng thôi chứ chưa mua hiện tại thì với lũ son có sẵn cũng đủ thoải mái thích màu gì ra màu đó.
Hiện đang ngó nghiêng bảng son Ohui. Nhưng nhìn kỹ ra thấy nó kg sang. hơi gắt và quê.
Em tạm ưng một bảng màu nhưng nó chỉ có trên shoppe. Mà sp em chỉ tham khảo chứ kg mua. Kg tìm dc chỗ quen thì cứ oder vậy, cũng chưa rõ chất son Ohui có bằng Shu kg ? đằng nào thì cũng thi thoảng mới dùng đến.
Em pha ra màu gần giống thế đây mợ
Vâng, mợ nhắc tới làm e muốn có lại 1 bảng son các màu để tô trét cho thoải mái, e @};- mợ!

Natalie.P

Xe buýt
Mấy ai tránh được dấu vết thời gian mợ ui, mình cố gắng ko để nó hiện rõ trên mặt thôi í ^^

Em thức khuya nhiều nên em biết tác hại của nó suốt 2 năm qua, cộng thêm việc ko chăm sóc da nên em thấy mình già đi thấy rõ ㅠㅠ
Em thì ko sợ xấu bằng sợ già nên đôi khi kiểu tóc có làm em xấu hơn, miễn sao nhìn trẻ thì em vẫn để cơ :((
Kết lại là ngoài chăm sóc da thì tâm trạng thoải mái, chế độ ăn uống lành mạnh, ngủ đủ giấc cũng chiếm 50% quyết định da có đẹp hay ko.

Lại một lần nữa nói luôn dễ hơn làm 🤣
Trùi ui, ai tâm tư y chang em vậy, từ đầu post đến tận câu chốt luôn. Công nhận, xấu xấu e chả sợ chỉ sợ già thui. Đi tiệm cắt tóc e chỉ kêu câu duy nhất cắt kiểu nào trẻ trẻ ý huhu.

Natalie.P

Xe buýt
Mợ đang để tóc ngắn hay dài ạ?
Trước em để tóc dài, còn búi lên, kẹp cái búi lưới vào nữa, nhìn giừ lắm. Sau em cắt phăng mái tóc thề vào một ngày đẹp giời, về mấy cô bạn bảo hợp. Từ đó em chỉ trung thành với tóc ngắn.

Và quả thật, tóc quyết định tới khuôn mặt trẻ/già của chúng ta khá nhiều. Nên việc tìm được hiệu tóc, kiểu tóc phù hợp đau đầu không kém chọn kem dưỡng da. Vì tóc còn phải đợi dài ra để đổi kiểu.

Có một thời gian em chịu khó đun nước bồ kết với sả, hương nhu để gội đầu. Tóc cũng khoẻ và thơm mùi hương đồng gió nội lắm. Rồi chuyển qua dùng bồ kết nghiền sẵn, chỉ cần nhúng nước nóng là có thể gội được. Sau khi gội, vắt chanh ra xả lại, hoặc pha nước chanh/giấm vào gội cùng. Tóc mượt và thơm.

Nhưng, lại nhưng:P:P:P, vì hay về muộn và háo hức với các loại dầu gội mới, em cũng chia tay tình eo để đi theo tiếng gọi mới. Loay hoay mãi, em vẫn chưa xác định được loại nào phù hợp với mình. Mợ có recommend nào cho em không?
Nói về tóc, Red có gợi ý nào cho e để tóc mãi đen ko hả nàng ơi.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nói về tóc, Red có gợi ý nào cho e để tóc mãi đen ko hả nàng ơi.
Hôm trước, ở comment nói đến 2 chị Founder của hai nhãn hàng Việt, có một nhãn hàng của chị Dược sỹ có hà thủ ô - một loại dược liệu giúp cho tóc đen đó Nata.

Tóc em không đen, màu hơi ngả sang nâu nên khi đi cắt, em chỉ nhuộm màu hạt dẻ và để mái lệch. Vì tóc mỏng, mềm nên tóc em rất hay mất nếp. Do vậy, em cũng chỉ cắt ngang vai rồi uốn nhẹ vào bên trong.

Về dưỡng tóc, thỉnh thoảng em lấy dầu ô liu ủ tóc. Hãn hữu lắm ấy, vì ủ dầu ô liu chỉ cần quá tay một chút là tóc bết lại, xả rất cực. Hiện tại, em gội đầu với đủ các loại dầu, nên em cũng chưa rõ loại nào tốt cả. Vì cơ bản, tóc em cũng thuộc lại dễ chăm ạ, :D.

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Cho em xin lại tấm này để so với tấm hình trước nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

Natalie.P

Xe buýt
Hôm trước, ở comment nói đến 2 chị Founder của hai nhãn hàng Việt, có một nhãn hàng của chị Dược sỹ có hà thủ ô - một loại dược liệu giúp cho tóc đen đó Nata.

Tóc em không đen, màu hơi ngả sang nâu nên khi đi cắt, em chỉ nhuộm màu hạt dẻ và để mái lệch. Vì tóc mỏng, mềm nên tóc em rất hay mất nếp. Do vậy, em cũng chỉ cắt ngang vai rồi uốn nhẹ vào bên trong.

Về dưỡng tóc, thỉnh thoảng em lấy dầu ô liu ủ tóc. Hãn hữu lắm ấy, vì ủ dầu ô liu chỉ cần quá tay một chút là tóc bết lại, xả rất cực. Hiện tại, em gội đầu với đủ các loại dầu, nên em cũng chưa rõ loại nào tốt cả. Vì cơ bản, tóc em cũng thuộc lại dễ chăm ạ, :D.
Vâng. E cũng có tham khảo một số người quen họ có nói, HTÔ ko hiệu quả lắm. Cảm giác, một ngày đẹp trời phát hiện sợi bạc đầu tiên thật yomost mợ ạ.

L.C.D

Xe container
Vâng. E cũng có tham khảo một số người quen họ có nói, HTÔ ko hiệu quả lắm. Cảm giác, một ngày đẹp trời phát hiện sợi bạc đầu tiên thật yomost mợ ạ.
Các mợ có tóc bạc chưa? Em sang năm nay bắt đầu có tóc bạc, nhưng là vài sợi ngắn chủn kiểu tóc sâu. Tóc và da là 2 thứ em để tự nhiên nhất, với hy vọng nó lão hoá chậm do ít dùng hoá chất. Cơ mà em thấy cũng ko có tác dụng gì lắm, da thì nhăn còn tóc thì bắt đầu bạc. Em mới hơn 40 thoai ahuhu :((

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Các mợ có tóc bạc chưa? Em sang năm nay bắt đầu có tóc bạc, nhưng là vài sợi ngắn chủn kiểu tóc sâu. Tóc và da là 2 thứ em để tự nhiên nhất, với hy vọng nó lão hoá chậm do ít dùng hoá chất. Cơ mà em thấy cũng ko có tác dụng gì lắm, da thì nhăn còn tóc thì bắt đầu bạc. Em mới hơn 40 thoai ahuhu :((
Vâng, cũng tuỳ quan điểm. Em thì lại nghĩ không chăm sóc thì không đẹp được. Có thể do em tiếp xúc với mỹ phẩm sớm nên em vẫn suy nghĩ rằng da sớm hay muộn cũng lão hoá nên em tốn xèng về mỹ phẩm lắm luôn, hic. Mặt trái thì đau ví là rõ rồi, mặt phải thì quen chăm sóc nên da so với các bạn cùng tuổi cũng tạm gọi sáng sủa hơn chút. Chứ các mợ ko chăm sóc gì mà da đẹp, là em thấy em cứ sai sai thì phải, hiuhiu

Chỉnh sửa cuối:

Natalie.P

Xe buýt
Tầm tuổi mợ mà mới vừa bắt đầu xuất hiện sợi bạc chứng tỏ lão hóa chậm đấy, đúng là sợi đầu tiên là nó tự mọc lên, kiểu như tóc ngứa chứ ko phải đang từ sợi cũ bị chuyển bạc mợ nhỉ. Tụi em em mấy đứa 81 82 có rùi, bị 2 bên tóc mai hoặc trước trán.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ Red dùng dầu argan này thử xem, vừa dưỡng và giữ nếp tóc, mùi thơm cũng dễ chịu ^^

Dạo trước em dùng Sebamed baby, mới gần đây thì chuyển qua Nguyên Xuân vì tóc rụng nhiều quá :((
Tóc em vốn dày và khoẻ, mấy năm trước chỉ cần Tsubaki gội xả là xong. Giờ mỗi lần gội đầu vuốt tóc thôi nó cũng rụng...

Nhưng mà kể có kiểu nào vừa đẹp vừa trẻ là tốt nhất mợ nhỉ 😂
Ui, giờ cái dầu này được quảng cáo nhiều mợ nhỉ? Em cũng dùng chai dầu gội có loại dầu này í. Nhưng mùa khô tóc vẫn rụng như thường. Sắp tới mùa Hè, tóc lại mướt mồ hôi nên đa số các chị em lại gội đầu nhiều. Mà gội nhiều thì lớp dầu trên da bị mất đi, tóc lại càng sinh gàu.
Nên cứ 3 ngày gội đầu là tốt nhất, nhưng Hè đến mà để tóc (nhất là tóc dài) đến ngày thứ 3 thì khó chịu lắm, mợ nhỉ?!:((:((:((

Natalie.P

Xe buýt
Mợ Red dùng dầu argan này thử xem, vừa dưỡng và giữ nếp tóc, mùi thơm cũng dễ chịu ^^

Dạo trước em dùng Sebamed baby, mới gần đây thì chuyển qua Nguyên Xuân vì tóc rụng nhiều quá :((
Tóc em vốn dày và khoẻ, mấy năm trước chỉ cần Tsubaki gội xả là xong. Giờ mỗi lần gội đầu vuốt tóc thôi nó cũng rụng...

Nhưng mà kể có kiểu nào vừa đẹp vừa trẻ là tốt nhất mợ nhỉ 😂
Cứ trẻ khỏe cái đã, còn đẹp mình cải thiện dần mợ nhỉ, lo gì ạ, hii.

L.C.D

Xe container
Vâng, cũng tuỳ quan điểm. Em thì lại nghĩ không chăm sóc thì không đẹp được. Có thể do em tiếp xúc với mỹ phẩm sớm nên em vẫn suy nghĩ rằng da sớm hay muộn cũng lão hoá nên em tốn xèng về mỹ phẩm lắm luôn, hic. Mặt trái thì đau ví là rõ rồi, mặt phải thì quen chăm sóc nên da so với các bạn cùng tuổi cũng tạm gọi sáng sủa hơn chút. Chứ các mợ ko chăm sóc gì mà da đẹp, là em thấy em cứ sai sai thì phải, hiuhiu
Em lười ko chăm sóc gì nhưng cơ bản là da em khoẻ mợ ạ. Da em xét toàn body thì ko trắng, nhưng riêng mặt thì trắng sáng hồng hào hơn cả. Mọi ng nói nhìn em đã thấy 1 con người khoẻ mạnh, nhưng thực tế thì e cũng dặt dẹo lắm, hay hắt hơi sổ mũi :D. Em chưa bao giờ đi spa, chưa bao giờ mát xa mặt. Em có thể đi mát xa body ở chỗ Hương Sen cho thư giãn nhưng tuyệt đối ko động chạm vào mặt. Em ít băn khoăn về việc em làm đúng hay sai, em nghĩ đơn giản là làm gì cũng nên lắng nghe cơ thể mình, thấy ổn thì cứ duy trì, còn ko thì chắc cũng phải thay đổi. Nhưng mà thay đổi theo kiểu phải chăm chỉ bôi kem hay đắp mặt nạ thì em nói thật là em đầu hàng luôn ạ. Thế em mới nói em chấp nhận lão hoá tự nhiên, bởi vì cứ phải tỉ mẩn bôi bôi xoa xoa khiến em ức chế có khi già nhanh hơn :))
Đôi khi em cũng ước đủ kiên nhẫn để dưỡng da như các mợ cho xuynh hơn, cơ mà em ko làm đc nên cứ phải AQ như trên ạ :P

L.C.D

Xe container
Ui, giờ cái dầu này được quảng cáo nhiều mợ nhỉ? Em cũng dùng chai dầu gội có loại dầu này í. Nhưng mùa khô tóc vẫn rụng như thường. Sắp tới mùa Hè, tóc lại mướt mồ hôi nên đa số các chị em lại gội đầu nhiều. Mà gội nhiều thì lớp dầu trên da bị mất đi, tóc lại càng sinh gàu.
Nên cứ 3 ngày gội đầu là tốt nhất, nhưng Hè đến mà để tóc (nhất là tóc dài) đến ngày thứ 3 thì khó chịu lắm, mợ nhỉ?!:((:((:((
Ồ cái này ko đúng đâu mợ. Ngày em gội đầu 1 lần, có ngày gội 2 lần nếu em lên cơn hâm tập thể dục 2 ca. Em tập thì mồ hôi cứ gọi là ướt như tắm, ko gội đầu thì ko ngửi nổi. Nhưng em thấy là nhiều ng gội đầu rất tàn bạo, gãi mạnh cảm giác dứt cả da đầu ra, thì nó mới sinh gàu. Còn em gội đầu đúng 2 phút, tức là chạy qua dầu gội cho hết mồ hôi và xả sạch dầu gội là xong. Em dùng dầu gội Head&Shoulder 2 in 1 của Mỹ là tóc đã mượt nên em ko dùng dầu xả, thành ra gội cũng đỡ mất thời gian. Em gội đầu chỉ xoa xoa, ko gãi, nên ko gây rụng tóc nhiều và hoàn toàn ko có gàu.

L.C.D

Xe container
Các mợ ko phải buồn đâu ạ, em 30t và em có tóc bạc từ năm lớp 12 cơ...
Cũng may nó thường nằm ở lớp tóc bên trong, chứ đảm bảo bây giờ mà đè đầu em ra nhổ thì ko dưới 20 cọng ㅠㅠ

Mợ uống collagen thử đi, loại nguyên chất thì hơi khó uống nên mình cứ thử loại nào dễ trước. Em thấy mua ở mấy nhà thuốc lớn cũng yên tâm ^^
Mà em nhìn ảnh thì thấy kết cấu da mợ vẫn đẹp, chưa nhăn đâu ạ :P
Em chỉ nhăn mắt lúc cười tít, nếu cười nhỏ nhẹ hơn thì đỡ lộ nhăn mợ ạ. Cơ mà ko đc cười thì đời rất chán, nên chỉ lúc nào cần lên ảnh làm hàng em mới chú ý cười nhẹ, còn đâu vẫn cười ngoác tới mang tai :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ồ cái này ko đúng đâu mợ. Ngày em gội đầu 1 lần, có ngày gội 2 lần nếu em lên cơn hâm tập thể dục 2 ca. Em tập thì mồ hôi cứ gọi là ướt như tắm, ko gội đầu thì ko ngửi nổi. Nhưng em thấy là nhiều ng gội đầu rất tàn bạo, gãi mạnh cảm giác dứt cả da đầu ra, thì nó mới sinh gàu. Còn em gội đầu đúng 2 phút, tức là chạy qua dầu gội cho hết mồ hôi và xả sạch dầu gội là xong. Em dùng dầu gội Head&Shoulder 2 in 1 của Mỹ là tóc đã mượt nên em ko dùng dầu xả, thành ra gội cũng đỡ mất thời gian. Em gội đầu chỉ xoa xoa, ko gãi, nên ko gây rụng tóc nhiều và hoàn toàn ko có gàu.
Vậy thì cách của mợ gọi qua là tráng nc và xả đề cho hết mồ hôi bám trên tóc khi mợ đi tập về.
Còn gội thì gãi (bằng da tay, chứ ko bằng móng tay), rồi ủ tóc với xả lại, dễ sinh gàu. Vì gội lâu tóc bị mất dầu trên bề mặt mà.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em lười ko chăm sóc gì nhưng cơ bản là da em khoẻ mợ ạ. Da em xét toàn body thì ko trắng, nhưng riêng mặt thì trắng sáng hồng hào hơn cả. Mọi ng nói nhìn em đã thấy 1 con người khoẻ mạnh, nhưng thực tế thì e cũng dặt dẹo lắm, hay hắt hơi sổ mũi :D. Em chưa bao giờ đi spa, chưa bao giờ mát xa mặt. Em có thể đi mát xa body ở chỗ Hương Sen cho thư giãn nhưng tuyệt đối ko động chạm vào mặt. Em ít băn khoăn về việc em làm đúng hay sai, em nghĩ đơn giản là làm gì cũng nên lắng nghe cơ thể mình, thấy ổn thì cứ duy trì, còn ko thì chắc cũng phải thay đổi. Nhưng mà thay đổi theo kiểu phải chăm chỉ bôi kem hay đắp mặt nạ thì em nói thật là em đầu hàng luôn ạ. Thế em mới nói em chấp nhận lão hoá tự nhiên, bởi vì cứ phải tỉ mẩn bôi bôi xoa xoa khiến em ức chế có khi già nhanh hơn :))
Đôi khi em cũng ước đủ kiên nhẫn để dưỡng da như các mợ cho xuynh hơn, cơ mà em ko làm đc nên cứ phải AQ như trên ạ :P
Em lại ngược lại với mợ, nên em cực kỳ sợ da xấu. Mà khổ, giờ thì xấu thật rồi, khỏi sợ nha, :))!

Em không theo đuổi chăm sóc da láng mịn ko tì vết, mà có theo đuổi cũng ko đc vì gần 40 rồi, nên da ko còn được như trc. Cách đây 2-3 năm, da em cũng đc xếp vào loại đẹp. Ko mụn, ko tàn nhang, giờ lắm khi em ko dám soi gương, hichic.

Quan điểm như mợ và em ko có đúng/sai. Chỉ là chúng ta theo đuổi phương pháp khác nhau, và kết quả khác nhau. Kết quà của em thì rõ là nên học mợ. Chăm thế mà da cũng có đc như mợ đâu,:((

L.C.D

Xe container
Vậy thì cách của mợ gọi qua là tráng nc và xả đề cho hết mồ hôi bám trên tóc khi mợ đi tập về.
Còn gội thì gãi (bằng da tay, chứ ko bằng móng tay), rồi ủ tóc với xả lại, dễ sinh gàu. Vì gội lâu tóc bị mất dầu trên bề mặt mà.
Vưng, bao năm nay em chỉ gội đầu như thế thui ạ. Cơ mà nói đi nói lại thì cũng phải thừa nhận là em may mắn có da và tóc khoẻ, nên cả 2 thứ này em giữ tự nhiên hết mức có thể, và tới giờ thì em thấy nó ít bị xấu đi thì em đoán em đi đúng hướng.
Em lại ngược lại với mợ, nên em cực kỳ sợ da xấu. Mà khổ, giờ thì xấu thật rồi, khỏi sợ nha, :))!

Em không theo đuổi chăm sóc da láng mịn ko tì vết, mà có theo đuổi cũng ko đc vì gần 40 rồi, nên da ko còn được như trc. Cách đây 2-3 năm, da em cũng đc xếp vào loại đẹp. Ko mụn, ko tàn nhang, giờ lắm khi em ko dám soi gương, hichic.

Quan điểm như mợ và em ko có đúng/sai. Chỉ là chúng ta theo đuổi phương pháp khác nhau, và kết quả khác nhau. Kết quà của em thì rõ là nên học mợ. Chăm thế mà da cũng có đc như mợ đâu,:((
Em thấy là NÁM mới là thảm hoạ của chị em trung niên. Nhiều người nét thì xinh xắn mà da mặt nám loang lổ nhìn tội nghiệp lắm luôn. Em đang phấp phỏng chờ xem khi nào thì cái thảm hoạ đó rớt vào mình. Hy vọng là nó đừng đến sớm, hic!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra em thấy em và nhiều mợ trong topic đọc đọc, viết viết để có thêm động lực vượt lười chứ cũng ko chăm chỉ dưỡng da mấy đâu 😂
Hôm nay CN chắc mọi người bận ăn chơi rồi, trưa em vào bếp nấu bún ngao chua cay ^^

Còn thừa ít bún và rau, em luộc mấy con tôm lên làm gỏi cuốn. Và thịt xay còn lại thì trộn với nấm hương cuốn lá lốt. Cũng lai rai cả buổi chiều 🤣

Thật khâm phục cccm vừa nấu ăn vừa chụp ảnh đẹp, đến bữa tối là em hết muốn chụp gì luôn ☺
Ui, mợ khéo tay quá, bày biện cũng vừa mắt nữa, @};-@};-.
Em vừa bôi mask ngủ của Lan xong, chui vào chăn, định đi ngủ thì thấy bài của mợ phải trồi lên để tặng mợ mấy hình ảnh lịch của Menard năm 2021 này.

Em không hay nấu ăn, vì đặc thù c/v em hay về muộn. Nên bữa nào mà có cảm hứng nấu, em sẽ hì hụi ở bếp từ khi về tới nhà tới lúc dọn dẹp xong cũng phải 8h tối. Và phải thật sự để tâm với bếp, em mới nấu được. Nhìn các mợ trên này nấu ăn, bày biện đẹp đẽ mà em cũng thấy chạnh lòng, hic.

Hôm trc em có nói em có lịch của Menard, là do đc tặng nên em cũng mang về bày chơi. Xuyên suốt bộ lịch bàn nhỏ xinh là các loài hoa. Hoa Đào, hoa Mai, và các loài hoa khác nữa, để dành tặng tất cả những ai biết đến Menard một lời nhắn nhủ: Sống như những đoá hoa.
Vì thấy hay ho, lại rất ý nhị, tinh tế, nên lúc em lựa đồ ở một tiệm mỹ phẩm nọ, cô gái bán hàng đã gửi tặng em như là cách giới thiệu một thương hiệu mỹ phẩm cao cấp, để sau này em có duyên được là khách hàng của họ.

Em lại nghĩ đến mợ, một người có chung mối quan tâm đến mỹ phẩm như em. Có chung một vài điểm mà em chưa nghĩ ra để viết gửi mợ. Nhưng chắc chắn, ở tháng September, mợ hẳn là rất chỉn chu nên mới bày biện những món ăn bắt mắt như vậy.
Gửi tới tháng Chín mùa Thu tới đây những giai điệu nhẹ nhàng như bài thơ tình mà Thuỳ Chi đã hát, dù hiện tại sắp cuối Xuân nhé mợ,@};-@};-

Ơ, mai là ngày đầu tiên của tháng Ba rồi đấy, chúng mình lại sắp có một ngày rực rỡ khoe sắc rồi, mợ nhỉ?!