[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Chị không rành về công nghệ, chỉ là vô tình ngó qua vài thứ thôi đó Su. Nhớ hồi còn hay đụng mặt với điện trở, tụ điện và những kỳ báo cáo quay cuồng, là lại lên cơn sốt. Những con điện trở màu sắc "đen 0, nâu 1, đỏ 2, cam 3, vàng 4...", như những chú kiến màu sắc, rất ngộ. Đứng cùng những con tụ cao lêu nghêu, như mô hình của một khu đất sắp được giải toả. Cuối năm hay cuối quý, audit rồi ppm cứ hoa hết mắt...

Khi cầm trên tay chiếc BlackBerry đầu tiên, có track-ball hay trackwheel gì đó, chạm ngón tay vào, và lia theo các icon, rất phấn khích. Mặc dù, track-ball không phải phát minh của nhà RIM, nhưng khi đặt ở vị trí rất "trung tâm", khiến cho cảm quan nhìn vào thấy một sự tinh tế và đặc trưng của "Dâu Đen". Có lẽ, đó là hình ảnh khó phai mờ nhất với chị, nếu nhớ về BlackBerry. Tuy nhiên, dùng lâu thì track-ball cũng có nhiều hạn chế ấy nhỉ cụ hxduong. Nói qua nói lại, thì nhìn BB có vẻ hơi khô khan. Thiết kế mãi về sau, như các dòng Bold mới bo viền mềm mại hơn xíu. Ai không trải nghiệm, vẫn thấy BB như là gã đàn ông mặc đồ jean: Khoẻ khoắn, lạnh lùng. Nhưng thiếu đi cái điều kiện cần và đủ là nên kết hợp với áo pull, hoặc sơ mi trắng, mới toát hết vẻ "manly".

Nhìn mấy con số của cụ HX, chị lại nhớ đến cung Xử Nữ. Tháng 9 này, là tháng sinh thần của cung cầu toàn và kỹ tính nhất trong 12 cung Hoàng Đạo. Cũng là khởi đầu của một mùa hi vọng với những dự định, ấp ủ của họ trong tháng rất đẹp này. Họ rất hợp với hoa cúc, nên cho em mượn chiếc ảnh này về trưng cho tháng 9 thật là rực rỡ với Xử Nữ cái nào...🌼!

Em xin, bó hoa đẹp quá, tháng 9 này có ngày sinh của em:D

DaDieuchienxu

Xe container
Em xin, bó hoa đẹp quá, tháng 9 này có ngày sinh của em:D
Hoa của mợ chủ post lên là của chung, để cho cả thread ngắm nhé cụ.
Nếu cụ thích hoa này, mình sẽ nhắn cô em gái ngang hông đưa cụ ra vườn. Ngày sinh nhật của cụ nên em í sẽ ko tính tiền, sức cụ ôm đc bao nhiêu, xin cứ tự nhiên: :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hoa của mợ chủ post lên là của chung, để cho cả thread ngắm nhé cụ.
Nếu cụ thích hoa này, mình sẽ nhắn cô em gái ngang hông đưa cụ ra vườn. Ngày sinh nhật của cụ nên em í sẽ ko tính tiền, sức cụ ôm đc bao nhiêu, xin cứ tự nhiên: :D
Úi giời, sao mà mặc áo chật thế cụ, :P

Bang lang

Xe điện
"Cơm áo không đùa với khách thơ", nên phần đông xem thơ văn như thú vui tiêu khiển, chứ đc mấy người sống nhờ thơ văn đâu mợ? :D
Ngày xưa, lúc còn chơi bên VietFun, mình chơi vs Group thơ, nhưng trình kém nên ko học hỏi đc gì nhiều. Công nhận, ~ người có năng khiếu, vốn từ nhiều vô biên thật. Chỉ cần bất kỳ 1 chủ đề nào cũng thả đc ~ vần thơ mượt mà...
Trong OF, mình cũng thấy có nhiều cụ mợ làm thơ hay lắm. Sao ko thấy có box thơ nhỉ?
P/s: Hôm nào mợ cho mình xin ít bài thơ tán zai của mợ nhé.:)
Em làm sao dám lấy thơ đã tặng zai này cho zai khác xem được, Mất uy tín chết! Nhưng em ko bốc phét đâu, thật đấy! Bây giờ e cứ như người khác ấy, mỗi giai đoạn em lại thay đổi sở thích, tính cách, chả hiểu sao:-)

Mưa!

Xe điện
Các chị RedMer Mưa rước đèn tới đâu rồi ạ :D. Em vào thả tí thính ^^
Rước đèn anh vui 1 đêm
Rước em anh vui 1 đời ahihi :D
Eo, bận có tẹo mà thớt trôi mấy tầng. Nhìn ảnh thấy có 1 sự rộn ràng không hề nhẹ, thèm bỏ hết mọi việc để hoà vào những tùng tùng rinh rinh ngoài phố như hồi còn bé :D

pinsu90

Xe điện
Eo, bận có tẹo mà thớt trôi mấy tầng. Nhìn ảnh thấy có 1 sự rộn ràng không hề nhẹ, thèm bỏ hết mọi việc để hoà vào những tùng tùng rinh rinh ngoài phố như hồi còn bé :D
Chị ơi, chị viết về cảnh đón trăng hồi bé của chị đi. Em nghĩ là sẽ mộc mạc, chân chất nhg đầy niềm vui và sự háo hức ^^

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Các chị RedMer Mưa rước đèn tới đâu rồi ạ :D. Em vào thả tí thính ^^
Rước đèn anh vui 1 đêm
Rước em anh vui 1 đời ahihi :D
Không khí rộn ràng quá Su nhỉ? Chỗ chị rí rách bánh Trung thu suốt một tuần nay rồi, chỉ còn thiếu rước đèn ngắm chị Hằng nữa là "trọn vẹn mùa trăng" thôi...
Vừa hôm qua, chị cũng nhận được một hộp bánh Trung thu màu đỏ rượu, khá đẹp mắt. Chưa thử, nhưng vì màu rất "đậm đà", nên chắc sẽ giữ lại để ngắm, rồi sẽ mở ra thử sau. Ngoài này, hôm qua mưa rả rích, ướt nhèm nhẹp. Hôm nay, tiết trời heo heo may may, nên dễ khiến cho mọi người muốn nhâm nhi cái gì đó. Mà những lúc này, mở bánh Trung thu, nhấm nháp với chén trà, thật sự thấy "đủ vị" gớm ghê.

Lâu rồi, không còn cảm giác nằm vắt chân ngắm cây đa, chú Cuội với chị Hằng. Gió mát hiu hiu, trăng thì vằng vặc, "đèn lồng" là vỏ bưởi, cán bằng que tre, đốt hạt bưởi sực nức mùi tinh dầu thơm phức bên trong, cũng cõng tuổi thơ qua bao nhiêu mùa Trăng. Trên trời, tiếng sáo vi vu ở tận mây xanh, thả bao nhiêu là ước vọng lên đó. Mà khi ấy, chỉ ước ao có bộ váy đẹp như chị Hằng trong Tây Du Ký ấy.
Rồi sau này, khi mua những chiếc váy mang hơi hướng "cổ tích" vì xoè bồng, cũng vẫn nhớ tới ước mơ nhỏ nhoi ngày bé. Mặc dù, những chiếc váy được thiết kế rất vừa vặn, mặc những dịp cũng "nhóng nhánh, lấp lánh", nhưng không còn cảm giác thanh thuần của tuổi thơ. Cái giả lả nói cười ấy, không sao lấp đầy được cái trong veo, thích thú khi được mẹ mua cho chiếc váy đầu tiên trong đời. Với chiếc nơ màu trắng tinh, đính bên ngoài lớp vải bóng và không thấm chút mồ hôi nào. Nhưng có hề gì...

Các bạn thiếu nhi bây giờ, chắc cũng có những thích thú khi tiếng trống mùa Trung thu vang lên; háo hức, rộn ràng khi những chiếc đèn ông sao trưng đầy ở các cửa hàng...như khi chúng ta còn nhỏ. Chỉ là, khi mọi thứ quá đủ đầy, trẻ con không còn cảm nhận được nỗi khát khao, thèm thuồng những món đồ mà hiện tại, nằm trong tầm tay của các ông bố, bà mẹ. Đâu đó, mỗi mùa Trăng về, lại có một cảm giác mênh mông, nhớ những cánh đồng lúa sóng dập dờn; nhớ ánh trăng tràn vào cửa sổ, dát vào không gian một cảm giác hơi liêu trai...
Bánh Trung thu này, có ai thèm vị ngọt mỗi mùa Trăng không?

Mong một mùa Trăng "vẹn tròn" với tất cả mọi người ở đây. Cảm ơn bông hoa Lan thanh nhã của cụ chuot08 , thật là hợp với màu Trăng tháng 9 này quá!!!

Chỉnh sửa cuối:

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Em nghĩ là sẽ mộc mạc, chân chất nhg đầy niềm vui và sự háo hức ^^
đâu ra mà vui ?!

Đêm thu buồn lắm ! chị Hằng ơi
Trần thế nay em chán nửa rồi
Cung quế đã ai ngồi đó chửa ?
Cành đa xin chị nhắc lên chơi.

thngaylangthang

Xe ngựa

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay, như những ngày nghỉ, lướt đọc một vài bài viết của một vài người, về phim ảnh, về những cuốn sách mới được đánh giá trên các trang cá nhân; những câu trích dẫn hài hước của một vài trang,...khi bên ngoài là tiếng chim ríu rít gọi nhau, đậu trên mái nhà hàng xóm...Với lên cuốn lịch bàn, ngẩn người vì một phần ba của tháng 9 đã bước những bước chậm rãi đi qua.

Nhà kế bên mở "Boulevard"...

Đầu giường có "Đi tìm một vì sao"...đang gấp dở, đánh dấu đến trang số 36. 3+6=9, con số may mắn và đẹp!

Mọi thứ đều dịu dàng, nhẹ nhõm như là khi em với một người ngồi bên quán cafe, có một chú chim sà xuống sân gạch, chăm chỉ tìm mồi.

Cốc cà phê có màu nâu sóng sánh. Hấp dẫn. Trầm mặc.

Khác với khi em muốn lượn hết ngõ nọ ngõ kia, đi tìm mua một bó hoa để dành tặng cho người mới đến. Xe ào ào trên đường, em thì ríu rít như chim non. Lâu lắm, mới trở về mấy con phố mà người ta chỉ nói với nhau bằng ánh mắt, bằng cử chỉ như ru, vì ngại làm phiền đến người kế bên. Bởi đi chọn mua, là cần phải đặt lòng mình vào, mới mong chọn được thứ mình muốn...

Một phần của mùa Thu trong tháng 9, luôn cho em cảm nhận sự tin tưởng; sự dịu dàng, nhẫn nại và cảm nhận vẻ đẹp một cách sâu sắc vô cùng.

Note 10/9 cho một mùa Thu đẹp đẽ cái nào...@};-!!!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em vào hóng ảnh các mợ đội mũ công chúa đi rước đèn ông sao :)

Mưa!

Xe điện
Sáng nay, như những ngày nghỉ, lướt đọc một vài bài viết của một vài người, về phim ảnh, về những cuốn sách mới được đánh giá trên các trang cá nhân; những câu trích dẫn hài hước của một vài trang,...khi bên ngoài là tiếng chim ríu rít gọi nhau, đậu trên mái nhà hàng xóm...Với lên cuốn lịch bàn, ngẩn người vì một phần ba của tháng 9 đã bước những bước chậm rãi đi qua.

Nhà kế bên mở "Boulevard"...

Đầu giường có "Đi tìm một vì sao"...đang gấp dở, đánh dấu đến trang số 36. 3+6=9, con số may mắn và đẹp!

Mọi thứ đều dịu dàng, nhẹ nhõm như là khi em với một người ngồi bên quán cafe, có một chú chim sà xuống sân gạch, chăm chỉ tìm mồi.

Cốc cà phê có màu nâu sóng sánh. Hấp dẫn. Trầm mặc.

Khác với khi em muốn lượn hết ngõ nọ ngõ kia, đi tìm mua một bó hoa để dành tặng cho người mới đến. Xe ào ào trên đường, em thì ríu rít như chim non. Lâu lắm, mới trở về mấy con phố mà người ta chỉ nói với nhau bằng ánh mắt, bằng cử chỉ như ru, vì ngại làm phiền đến người kế bên. Bởi đi chọn mua, là cần phải đặt lòng mình vào, mới mong chọn được thứ mình muốn...

Một phần của mùa Thu trong tháng 9, luôn cho em cảm nhận sự tin tưởng; sự dịu dàng, nhẫn nại và cảm nhận vẻ đẹp một cách sâu sắc vô cùng.

Note 10/9 cho một mùa Thu đẹp đẽ cái nào...@};-!!!

Mợ Red hay được tặng và nhận những bó hoa đẹp quá, chắc nhiều fan hâm mộ lắm í :x
Em pinsu90
Mùa Thu, mùa của nắng vàng rộn rã, mùa của ngọn gió heo may mỗi sớm mai ngọt mềm se lạnh, mùa của những trái cây chín mọng thơm mùi nắng trong vườn! Mùa Thu về cho trái ổi nhẹ nhàng phả hương thơm vào trong gió, trái na háo hức mở mắt tròn xoe, trái hồng hây hây khoe má đỏ, trái bưởi căng tròn vẻ đẹp của sự hội tụ, đoàn viên.

Mùa Thu cứ đẹp, cứ thơm hương, cứ chạm vào mọi ngóc ngách các giác quan của người ta như thế nhưng lại chẳng thể cầm nắm được mà chỉ lặng lẽ cảm nhận và cất giữ cho mình những ngọt ngào ràng níu của từng mùa Thu đã đi qua.

Mỗi mùa Thu về, chị lại như đứa trẻ háo hức đón chờ ngày Trung thu. Khi ông trăng nhô lên khỏi luỹ tre đầu làng, trăng tròn vành vạnh, rải khắp làng quê ánh sáng bàng bạc huyền ảo khiến mọi vật trở lên bừng sáng hơn. Tiếng trống hội rộn rã thúc giục ngoài đình, lũ trẻ bắt đầu khoe những chiếc đèn lồng tự chế với đủ sắc màu, này đây chiếc đèn lồng làm từ vỏ bưởi, này đây chiếc đèn ông sao dán bằng vỏ bọc oản, rồi thì tự phơi hạt bưởi để thắp đèn. Kì công chuẩn bị cả tháng chỉ để có một ngày đem ra khoe nhau mà đứa nào cũng háo hức :D. Tiếng trống hội hoà theo từng bước chân trẻ con ríu rít với những bản nhạc thiếu nhi trong veo, những ánh mắt to tròn đen láy, với ánh sáng lung linh của đèn ông sao, tiếng nổ lách tách thơm hương tinh dầu hạt bưởi, hoà với ánh lửa bập bùng trộn lẫn với mùi khen khét từ dầu cháy của đoàn mùa lân đi xin lộc khắp các nhà trong xóm. Tất cả, tạo nên một bức tranh Trung thu với đủ âm thanh và sắc màu mà mãi sau này nhớ về vẫn cứ thèm được vô tư đắm mình trong đó.

Đêm khuya, khi hội rước đèn đã tan, tụi trẻ con bắt đầu được phá cỗ ở sân đình. Những chiếc bánh dẻo bánh nướng hình con thú ngộ nghĩnh, nào lợn con mũm mĩm, nào cá chép với bộ vây điệu đà thanh thoát, nào ếch, nào cua… với đặc trưng là vị ngọt khé cổ chị không ăn được nhưng vẫn cứ chen chân xếp hàng để nhận, rồi mang về để trên cửa sổ ngắm suốt cả mùa Thu đến khi lên mốc xanh mới chịu bỏ :))

Lớn hơn một chút, Trung thu là dịp các anh chị phụ trách tổ chức thi cắm trại giữa các xóm, thôn. Với lũ trẻ quê nghèo, đó là những lần đầu tiên được đi chơi qua đêm xa nhà. Gọi là xa vậy thôi chứ cách nhà mấy trăm mét, chỉ là ngủ ở trại ngắm trăng, đốt lửa trại, hát hò và trò chuyện bên ánh lửa trại bập bùng. Có một mùa Trung thu nọ, sau khi lửa trại đã tàn, chị ngồi hát theo tiếng đàn guitar của anh D, lát sau về trại, O (em trai anh D) đưa cho 1 mẩu giấy có viết: “Em thích Mưa, Mưa đừng hát với anh D nữa nhé”. Ôi, cái số của chị cứ được mấy em mầm non hâm mộ từ bé tới giờ :))

Lại một mùa Trung thu đến, khi không còn trẻ nữa, khi mỗi chiều hoàng hôn ngả nắng, chị lại thèm cái cảm giác được đắm mình trong đêm hội trăng rằm, không TV, không điện thoại, không nước ngọt, bim bim, chỉ có ánh trăng vằng vặc sáng, ánh đèn ông sao lung linh thắp sáng miền Trung thu thương nhớ.

Cụ Xe bo 4 banh đấy, Trung thu của em như thế, cụ có về rước đèn cùng em hem :P

Cụ@DaDieuchienxu ở of có Sân khấu thi ca đó, mời cụ vào sinh hoạt ở đấy, cccm rất là lãng mạn. Ngày xưa, có lần em đọc được 1 bài thơ rất hay của “mợ @chuot08” :))

Mùa Trung thu về, em lại vào bếp làm bánh ông trăng. Bánh trăng hình bông sen trong đầm đây nhé cụ chuot08.

Em mowfi cả nhà nếm 1 miếng bánh thơm ngọt vị Trung thu xưa.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Để em kiếm dây hạt bưởi khô rồi đi theo Mưa! Tìm chỗ không tivi không điện thoại không sao, nhiều trăng nhé :P