[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Mưa!

Xe điện
Hay là dừng lại đây đi anh
Chúng mình cùng xây một ngôi nhà nho nhỏ
Ngôi nhà xinh xinh có giàn hồng leo trước ngõ
Để mỗi hoàng hôn tựa vai nhau khe khẽ tâm tình :D

Đọc còm của mợ thấy đúng quá, nhất là đoạn đầu ☺.
7X, như em và các cụ/mợ khác cùng thời, giờ đã sang bên kia sườn dốc cuộc đời rồi. Nhanh thật.
Mới đó mà đã mấy chục năm bôn ba ở đất Hà Thành, kỷ niệm rất nhiều, vui, buồn, đau khổ có hết.
Nhớ lại, năm 1991, khi từ ngoại thành Hải Phòng lần đầu tiên lên Hà Nội nhập học ngành kiến trúc, xây dựng, khi đạp xe lang thang qua ngã tư Liễu Giai, Kim Mã, thấy họ đang xây công trình gì cao thế, em choáng ngợp, nghĩ, có khi nào người Việt mình làm được thế không. Sau này thì thấy nó quá bình thường. Đó là khách sạn Deawoo do người Hàn xây, là công trình cao nhất Hà Nội thời đó. Giờ thì các đồng nghiệp và sinh viên của em có thể tự thiết kế, thi công bất cứ công trình nào với bất cứ quy mô nào.
Mà thời đó, Hà Nội còn xe điện leng keng chạy dọc đường Nguyễn Trãi về Hà Đông, ngồi trong còn nghe tiếng đánh lửa điện lẹt xẹt trên đầu nữa. Tuyến xe toàn sinh viên. Đầy cặp đôi gặp được nhau nhờ nó.
Ôi kỷ niệm. Nhiều lắm.
Em phải ne né ít còm ở thớt này thôi vì còm nào cũng muốn khen mợ RedMer mà khen mãi hết xừ vốn từ mất rồi chưa kịp nghĩ ra câu từ nào mới để khen :P

DaDieuchienxu

Xe container
Hay là dừng lại đây đi anh
Chúng mình cùng xây một ngôi nhà nho nhỏ
Ngôi nhà xinh xinh có giàn hồng leo trước ngõ
Để mỗi hoàng hôn tựa vai nhau khe khẽ tâm tình :D

Em và anh từng chung một ước mơ❤❤❤
Cùng sải bước trên những bụi hồng đỏ 🌹🌹🌹
Có ngôi nhà xinh và một "đội bóng" nhỏ 👨‍👨‍👧‍👦👩‍👩‍👧‍👧👩‍👩‍👦...
Đầy ắp tiếng cười, rộn rã hát ca...:-":-":-"

Ngày mai này hai đứa phải chia xa 💞💞💞
Con đường kia chỉ mình em độc bước 💃💃💃
Em đi đâu, anh sẽ không biết được :-??
Bởi hai trái tim chẳng còn hướng về nhau...❣ ⛩ ❣

Ở trong ta chỉ còn một nỗi đau💔💔💔
Và thời gian sẽ xóa nhòa vết thương ấy
Ngày nào đó tình yêu xưa trỗi dậy
Vẫn nhận ra rằng, ta mãi lạc mất nhau. :(( :(( :((

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Trên tivi có mục tìm trẻ lạc đấy cụ ;))
Em đi kéo bình minh dậy cho các cụ mợ chào ngày mới ;))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Không phải lỗi tại Tháng Chín đâu anh!
Chỉ là chút rung động thoáng qua chợt buộc chúng mình vào đó
Tháng Chín không phải một bài tình ca dang dở
Đừng kể chuyện mình bằng những lời hát dở dang.

Hạ úa, Thu sang - ai lỡ nhịp cung đàn
Ai nghe khúc ca xưa chợt thấy lòng dậy sóng…
Tháng Chín ơi! Giữ ta đi, cho tim đừng thêm một lần rung động
Để không phải cuốn vào những mải miết nhớ quên.

Tháng Chín buồn - đong nỗi nhớ đầy thêm
Đứng giữa những chênh vênh, ta biết mình muốn được yêu nhiều hơn thế!
Nhưng phải chăng giữ được người mình thương luôn là điều không thể?
Nên ta chợt giật mình, giấu vội một lời yêu.

Tháng Chín về ngang con Phố liêu xiêu
Chở nhớ vào quên, chở mưa vào lòng nắng…

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Diễn đàn có một điều khá thú vị, là những người có chung sở thích, sự quan tâm, cứ quây quần lại với nhau. Dù có ''đi" đâu, rồi cũng "trở về" - để được dựa vào nhau kể những câu chuyện không đầu không cuối...

"Mải mê chinh chiến và iu đương" rất nhìu ở chỗ khác, em vẫn muốn được "về nhà" để gửi lời "Cảm ơn" tới mợ Bang lang và mợ Mưa! . Vì sự ngợi khen của hai mợ, em nghĩ rằng không phải xã giao. Mà là, những rung động rất "đàn bà" ấy, khiến em có chút xôn xao. Xôn xao vì mùa Thu này, có những người đã rời tay em đi, không trở lại...Nhưng các mợ vẫn ở đây, đợi em, cùng em kể chuyện vu vơ về những gì chúng ta đã trải qua...

Bức tranh trên, em mượn ở một Gr. Thoạt nhìn, tưởng như vẽ cả mùa Thu bên một ngôi chùa, được ví von là "Nam thiên đệ nhị động - động đẹp thứ hai của trời Nam, sau động Hương Tích. Nhưng nghe tựa "Mây trắng bay về", lại cảm thấy có chút luyến lưu, có chút vương vấn bởi cảnh Chùa với những ánh mây (lại còn là Bạch Vân - mây trắng). Thoát tục ở trong cái trầm mặc, thanh thuần ở trong cái cổ kính, rêu phong. Lại nhớ đến "núi ấp ôm mây, mây ấp núi". Nên khi bức ảnh về bức tranh này được gửi lên, em cảm thấy có sự rung động khá mạnh ấy cụ chuot08 . Không chỉ riêng em, mà còn rất nhiều người khen ngợi tác giả về việc pha màu, bố cục và ý nghĩa. Mặc dù, trong Gr đó, có vô vàn những chủ đề về phong cảnh; về con người hay các loài hoa.
Bức "Hà Nội xanh" này của tác giả cũng khá đẹp. Cái dáng đổ của cây xanh/si đó, khiến em nhớ tới những hàng liễu rủ bên mặt hồ, trong ráng chiều hoàng hôn đỏ lựng ở phía chân trời. Nhưng Hà Nội của cụ Grandtouring đến nay đã "đẹp" hơn rất nhiều, dù dấu rêu phong vẫn đâu đó trong những con ngõ nhỏ; những hàng cây, con phố đã "mặc" cho mình một màu áo mới, sau gần một nửa đời người bôn ba và gắn bó với Thủ đô yêu dấu. Có những lúc, em ước được trở về cái nơi em đã từng chong chong hàng đêm đọc truyện; nghe tiếng xe rác vào ban đêm; muốn được hồn nhiên khoác túi lên xe bus, chen chen lấn lấn, mặc dù say xe đến ngất người...

Giờ nhìn khách sạn Daewoo, em không bị xao động hay choáng ngợp như những ngày đầu. Chỉ thấy nôn nao, mênh mang khi đứng trước mặt Hồ Tây những ngày nhiều sóng. Con sóng nhỏ, xô nhau lớp nọ lớp kia, đập vào thành bờ những tiếng ì oạp. Giống như cuộc đời mỗi chúng ta, sóng lớn nhỏ gì đều phải đương đầu, nhưng những phút bình yên trước hoàng hôn hay bình minh của cụ Xe bo 4 banh mới thật sự khiến cho lòng chúng ta yên ả. Yên ả để chụp những bức ảnh thật ther của mùa Thu đó, phải không cụ hxduong ? :D

Ảnh: St

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thật lâu rồi, có khi 8 - 9 năm mới cầm lại chiếc Passport - cảm xúc vẫn vẹn nguyên như gần 10 năm trước.
Em biết thread này có nhiều cụ/mợ là fan nhà Dâu Đen :D
Đúng không J huynh?

BlackBerry vẫn làm giới mộ điệu về công nghệ nuối tiếc khôn nguôi. Tiếc là...

Em chưa được trải nghiệm PP của nhà BB, chỉ dừng ở Bold khi còn gắn với nhà AT&T, mà giờ nhìn thấy biểu tượng "Dâu Đen" vẫn xao xuyến vô cùng. PP màu đen quyền lực; màu đỏ thì quyến rũ như một cô đào mặc váy hai dây, lả lơi cầm ly rượu sóng sánh ấy...:D.

Chưa có chiếc điện thoại nào, gõ chữ trên bàn phím lại thích thú như BB ấy cụ nhỉ? Thứ nữa, là những icon nhìn rất "công nghệ", rất "thoát". Em thích nhất là cái icon của tin nhắn, biểu tượng năm cánh màu trắng, trên nền tròn màu đỏ. Nhìn vừa thoáng vừa "khiêu khích"...

Yêu BB, một phần nữa là pin bền; nhỏ gọn. Bỏ túi xách tiết kiệm được diện tích. Quăng quật không lo xước, vỡ như Iphone. Cái bảo mật cũng "ra gì và này nọ" lắm lắm...

Để nhớ một thời ta đã yêu...@};-!

pinsu90

Xe điện
BlackBerry vẫn làm giới mộ điệu về công nghệ nuối tiếc khôn nguôi. Tiếc là...

Em chưa được trải nghiệm PP của nhà BB, chỉ dừng ở Bold khi còn gắn với nhà AT&T, mà giờ nhìn thấy biểu tượng "Dâu Đen" vẫn xao xuyến vô cùng. PP màu đen quyền lực; màu đỏ thì quyến rũ như một cô đào mặc váy hai dây, lả lơi cầm ly rượu sóng sánh ấy...:D.

Chưa có chiếc điện thoại nào, gõ chữ trên bàn phím lại thích thú như BB ấy cụ nhỉ? Thứ nữa, là những icon nhìn rất "công nghệ", rất "thoát". Em thích nhất là cái icon của tin nhắn, biểu tượng năm cánh màu trắng, trên nền tròn màu đỏ. Nhìn vừa thoáng vừa "khiêu khích"...

Yêu BB, một phần nữa là pin bền; nhỏ gọn. Bỏ túi xách tiết kiệm được diện tích. Quăng quật không lo xước, vỡ như Iphone. Cái bảo mật cũng "ra gì và này nọ" lắm lắm...

Để nhớ một thời ta đã yêu...@};-!

Trời ơi, e nghĩ chị chỉ rành văn hoá nghệ thuật . Hổng ngờ chị còn có thể viết về công nghệ một cách rất thi ca nữa, lắm tài quá ah. Chị xứng đáng có 10 ng iu ^^

Bang lang

Xe điện

Cụ hôm nay hồi xuân hay sao mà tim bay toé loe thế?

DaDieuchienxu

Xe container
Có nghĩa là cụ thấy em thì ko có hứng hả?
Mợ đừng nói vậy. Trong OF nói chung & thread này nói riêng, mình chỉ biết các cụ/ mợ qua ~ dòng cmts. Khi tương tác vs các cụ/ mợ trong này, mình luôn xem các cụ/ mợ là bạn bè, vì phải có DUYÊN mới gặp nhau, trao cho nhau ~ lời chia sẻ ấm áp, thân thiết. Có rất nhiều hình thức để mọi người thảo luận vs nhau, có thể bằng văn xuôi, bằng ~ icon, bằng clip nhạc..., đâu nhất thiết phải bằng thơ? :)

Bang lang

Xe điện
Mợ đừng nói vậy. Trong OF nói chung & thread này nói riêng, mình chỉ biết các cụ/ mợ qua ~ dòng cmts. Khi tương tác vs các cụ/ mợ trong này, mình luôn xem các cụ/ mợ là bạn bè, vì phải có DUYÊN mới gặp nhau, trao cho nhau ~ lời chia sẻ ấm áp, thân thiết. Có rất nhiều hình thức để mọi người thảo luận vs nhau, có thể bằng văn xuôi, bằng ~ icon, bằng clip nhạc..., đâu nhất thiết phải bằng thơ? :)
Em trêu cụ thôi, chứ em hồi xưa tán zai toàn bằng thơ đấy, tán nhiều quá h ko làm được nữa, chắc quả báo:-).

DaDieuchienxu

Xe container
Em trêu cụ thôi, chứ em hồi xưa tán zai toàn bằng thơ đấy, tán nhiều quá h ko làm được nữa, chắc quả báo:-).
"Cơm áo không đùa với khách thơ", nên phần đông xem thơ văn như thú vui tiêu khiển, chứ đc mấy người sống nhờ thơ văn đâu mợ? :D
Ngày xưa, lúc còn chơi bên VietFun, mình chơi vs Group thơ, nhưng trình kém nên ko học hỏi đc gì nhiều. Công nhận, ~ người có năng khiếu, vốn từ nhiều vô biên thật. Chỉ cần bất kỳ 1 chủ đề nào cũng thả đc ~ vần thơ mượt mà...
Trong OF, mình cũng thấy có nhiều cụ mợ làm thơ hay lắm. Sao ko thấy có box thơ nhỉ?
P/s: Hôm nào mợ cho mình xin ít bài thơ tán zai của mợ nhé.:)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trời ơi, e nghĩ chị chỉ rành văn hoá nghệ thuật . Hổng ngờ chị còn có thể viết về công nghệ một cách rất thi ca nữa, lắm tài quá ah. Chị xứng đáng có 10 ng iu ^^
Chị không rành về công nghệ, chỉ là vô tình ngó qua vài thứ thôi đó Su. Nhớ hồi còn hay đụng mặt với điện trở, tụ điện và những kỳ báo cáo quay cuồng, là lại lên cơn sốt. Những con điện trở màu sắc "đen 0, nâu 1, đỏ 2, cam 3, vàng 4...", như những chú kiến màu sắc, rất ngộ. Đứng cùng những con tụ cao lêu nghêu, như mô hình của một khu đất sắp được giải toả. Cuối năm hay cuối quý, audit rồi ppm cứ hoa hết mắt...

Khi cầm trên tay chiếc BlackBerry đầu tiên, có track-ball hay trackwheel gì đó, chạm ngón tay vào, và lia theo các icon, rất phấn khích. Mặc dù, track-ball không phải phát minh của nhà RIM, nhưng khi đặt ở vị trí rất "trung tâm", khiến cho cảm quan nhìn vào thấy một sự tinh tế và đặc trưng của "Dâu Đen". Có lẽ, đó là hình ảnh khó phai mờ nhất với chị, nếu nhớ về BlackBerry. Tuy nhiên, dùng lâu thì track-ball cũng có nhiều hạn chế ấy nhỉ cụ hxduong. Nói qua nói lại, thì nhìn BB có vẻ hơi khô khan. Thiết kế mãi về sau, như các dòng Bold mới bo viền mềm mại hơn xíu. Ai không trải nghiệm, vẫn thấy BB như là gã đàn ông mặc đồ jean: Khoẻ khoắn, lạnh lùng. Nhưng thiếu đi cái điều kiện cần và đủ là nên kết hợp với áo pull, hoặc sơ mi trắng, mới toát hết vẻ "manly".

Nhìn mấy con số của cụ HX, chị lại nhớ đến cung Xử Nữ. Tháng 9 này, là tháng sinh thần của cung cầu toàn và kỹ tính nhất trong 12 cung Hoàng Đạo. Cũng là khởi đầu của một mùa hi vọng với những dự định, ấp ủ của họ trong tháng rất đẹp này. Họ rất hợp với hoa cúc, nên cho em mượn chiếc ảnh này về trưng cho tháng 9 thật là rực rỡ với Xử Nữ cái nào...🌼!