[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

juve99

Xe cút kít
Ba Ngơ ko phải mặt dày mà là điếc ko sợ súng, cụ ko giống thế. Tóm lại cụ kể chuyện hôm no hứa đi, à mà cụ bị dừa rơi trúng đầu thật hả?
Ba ngơ là ba ngơ mợ ah, chứ ko phải nhắc đến cụ Ba Ngơ [-O<

juve99

Xe cút kít
Điêu, nghe cụ tả mà e tưởng SG có tuyết rơi mùa hè
Sáng qua và sáng nay lạnh lạnh mà Pinsu, a dạy sớm đi bộ thể dục thấy lạnh, 9-10h vẫn lạnh, lạnh là so với ngày thường ấy. Nhưng qua nay SG mát thật

pinsu90

Xe điện
Những ngày này, thấy người ta bàn tán xôn xao "Em và Trịnh", mà vô tình, trong một clip được cắt bởi nhà sản xuất, em cũng có xem một trích đoạn. Rồi tìm "Ngẫu nhiên" để lí lắc với những ca từ dù nhuốm màu bi ai, nhưng lại mang âm điệu vui vui, không hề uỷ mị.
Cô Khánh Ly hát cũng hay, và mặc định, Khánh Ly với Trịnh Công Sơn là cặp bài trùng trong việc truyền tải âm nhạc và ý niệm...nhưng, với "Ngẫu nhiên" trong giọng ca của Hồng Nhung và Quang Dũng, em lại thấy những nốt trầm, bổng rõ rệt hơn. Thế nên, cuối tuần này, cho em được mang "Ngẫu nhiên" về đây nhé:
"Không có đâu em này
Không có cái chết đầu tiên
Và có đâu bao giờ
Đâu có cái chết sau cùng
...
Hòn đá lăn bên đồi
Hòn đá rớt xuống cành mai
Rụng cánh hoa mai gầy
Chim chóc hót tiếng qua đời"...

Chị viết hay thật, em đi xem film 'Em và Trịnh" về, ấn tượng mãi câu cụ TCS thốt lên "còn gì đau khổ hơn cho bằng, khi ng ta xem đau khổ là bình thường em nhỉ"

pinsu90

Xe điện
Sáng qua và sáng nay lạnh lạnh mà Pinsu, a dạy sớm đi bộ thể dục thấy lạnh, 9-10h vẫn lạnh, lạnh là so với ngày thường ấy. Nhưng qua nay SG mát thật
Ohm, trời có mát hơn thì đồng ý. Chứ mặc áo ấm thì hok có. Nhiều năm rồi e ko có khái niệm mặc áo ấm ở SG, cụ làm e giật mình :D

juve99

Xe cút kít
Ohm, trời có mát hơn thì đồng ý. Chứ mặc áo ấm thì hok có. Nhiều năm rồi e ko có khái niệm mặc áo ấm ở SG, cụ làm e giật mình :D
E nhìn ảnh chụp lúc chiều tối đó, toàn thấy mặc áo khoác 😶

pinsu90

Xe điện
E nhìn ảnh chụp lúc chiều tối đó, toàn thấy mặc áo khoác 😶
Ha ha. Mặc bạo ấy chứ, càng nóng càng mặc, nhất là lúc 12h trưa ko mặc ko dám ra đường luôn. Mà thôi trêu cụ chút, tuần vừa rồi SG mát mẻ dễ chịu, thoáng đãng hơn nhờ những cơn mưa. Tận hưởng cụ nhé :D

Mưa!

Xe điện

Mưa!

Xe điện
Mợ Mưa chụp được nhiều ảnh hoa đẹp quá. Bình hoa này match với không gian nhỉ? Nhìn hài hoà và nhẹ nhàng.
Tấm rèm kia, nếu có gió lùa vào, sẽ lay động nhẹ, tạo cảm giác rất mềm mại. Những ngày nắng, kéo rèm ra, ánh nắng sẽ thi nhau ùa vào. Khi đó, khúc xạ của ánh sáng, sẽ chiếu vào mặt kính, làm cả không gian sáng bừng lên - nhất là tháng 6. Nhưng sang tháng 7 rồi, mưa sẽ tí tách vào ban đêm, cảm giác hơi lành lạnh, rèm màu trắng tinh khôi lại làm cho con người cảm thấy hơi lẻ loi.
Gì đi nữa, có chiếc rèm, cũng làm cho mọi sự vật trong phòng trở nên nhẹ nhõm...

Lần trước, nghe mợ Mưa nói có vết thương, chưa kịp hỏi, đã ào ào cùng với dòng chảy của những bình luận; những vội vã của những ngày nắng, và em quên béng đi. Và hôm nay, lại thấy có người ốm, chắc là chỉ ốm xoàng thôi phải không ạ?
Em mang màu tím thương nhớ về, cho bớt xanh xao nè, :D
Cảm ơn mợ Red!

Vụ vết thương ở cằm là do em tăng động, đi bộ cũng không yên nên bị ngã, phải khâu mấy mũi ở cằm. Đây là lần thứ em bị bị khâu loanh quanh khu vực đó. Đại khái như kiểu người ta bị đứt tay thôi í :P

Đợt này nhà em nhiều việc, thi thoảng có lướt vào of tẹo nhưng không có tâm trí viết còm nên trả lời mợ muộn :D

Hồng thơm lúc tàn phai cũng ánh lên sắc tím nhè nhẹ, trong đêm, vẫn dịu dàng toả khắp không gian hương thơm đằm thắm

Mưa!

Xe điện
Những ngày này, thấy người ta bàn tán xôn xao "Em và Trịnh", mà vô tình, trong một clip được cắt bởi nhà sản xuất, em cũng có xem một trích đoạn. Rồi tìm "Ngẫu nhiên" để lí lắc với những ca từ dù nhuốm màu bi ai, nhưng lại mang âm điệu vui vui, không hề uỷ mị.
Cô Khánh Ly hát cũng hay, và mặc định, Khánh Ly với Trịnh Công Sơn là cặp bài trùng trong việc truyền tải âm nhạc và ý niệm...nhưng, với "Ngẫu nhiên" trong giọng ca của Hồng Nhung và Quang Dũng, em lại thấy những nốt trầm, bổng rõ rệt hơn. Thế nên, cuối tuần này, cho em được mang "Ngẫu nhiên" về đây nhé:
"Không có đâu em này
Không có cái chết đầu tiên
Và có đâu bao giờ
Đâu có cái chết sau cùng
...
Hòn đá lăn bên đồi
Hòn đá rớt xuống cành mai
Rụng cánh hoa mai gầy
Chim chóc hót tiếng qua đời"...

Em chưa xem phim “Em và Trịnh” nhưng mỗi ngày lướt mạng thấy nhiều ý kiến xoay quanh bộ phim. Thực tế, mỗi người nên nhận định rõ ranh giới giữa thực và ảo, giữa cuộc sống và nghệ thuật thì sẽ có nhìn khách quan hơn về bộ phim.

Em nghe và hát nhạc Trịnh từ năm 15t, đã từng có những khoảng thời gian cảm giác như mình phiêu diêu trong từng ca từ và âm thanh của Trịnh để rồi trải dài những yêu thương với người với đời và nhặt lại mình trong đó trọn vẹn, như thể không phải mình hát nhạc của Trịnh mà là cất lên những tiếng hát từ chính cuộc đời của mình.

Em không quá ngưỡng mộ và sùng bái nhạc Trịnh nhưng em tìm thấy sự đồng điệu ở Trịnh là một tâm hồn cô đơn, lấy chim muông, cây cỏ, lấy nắng mưa của trời làm bạn để quên đi nhân tình thế thái nhưng vẫn nặng lòng với quá khứ, với thân phận những kiếp người. Vì thế, phảng phất đâu đó những ca từ như tự vỗ về chính mình và cả “ta”, như một cách níu kéo cuộc sống, gắng gượng đứng dậy sau những vấp ngã

Đừng tuyệt vọng, tôi ơi đừng tuyệt vọng…
Em hồn nhiên rồi em sẽ bình yên…

Em cũng tìm thấy sự đồng điệu ở Trịnh bới tình yêu cái đẹp, những người con gái đi qua đời ông mong manh như sương sớm, thánh thiện như đức mẹ Maria “Màu nắng hay là màu mắt em, mùa thu mưa bay cho môi mềm…”, “…vai em gầy guộc nhỏ như cánh vạc về chốn xa xăm”

Đi bên đời những nàng thơ như thế, nhưng lòng Trịnh vẫn mãi cô đơn, vẫn khát khao yêu đương, “từng người tình bỏ ta đi như những dòng sông nhỏ… lời hẹn thề là những cơn mưa”, mỗi người tình bỏ đi, trái tim một lần tổn thương, Trịnh lại tìm về với nắng mưa làm bạn, tuyệt nhiên không một lời trách cứ, chỉ đọng lại những dang dở, lỡ làng, những giây phút hạnh phúc không hình hài…

Rồi, em lại tìm thấy sự đồng điệu ở Trịnh trong sự bình thản đối diện với cuộc sống, mỗi người đều như một người khách tạm ở cõi trần, lãng du khắp chốn để cuối cùng lại về với cát bụi hư không. Suy cho cùng, vạn vật đều ở trọ cùng nhau, nương tựa nhau… “Mây kia ở trọ tầng không, mưa nắng ở trọ bên trong nỗi buồn… em nay ở trọ trần gian, trăm năm về chốn xa xăm cũng đành”

Nhiều người nói nhạc Trịnh buồn, u uất, cũng có người nói nhạc Trịnh giàu triết lý nhân sinh. Em không quá đặt nặng hay phán xét, nghe và hát nhạc Trịnh chỉ đơn giản bởi em tìm thấy trọn vẹn mình trong đó, để rồi tự thấy được vỗ về, tự tâm tình, tự an yên. Để mỗi giây phút trong cuộc đời đều muốn tự mình ngân nga vài câu từ dù ở sắc thái nào vẫn toát lên sự thiết tha với cuộc sống này.

Tuy vậy, những ca khúc Da vàng của Trịnh là em không dám nghe, 1 đôi lần em trót nghe, thấy lòng đau như cắt, sự giằng xe tâm can dữ dội từ nỗi đau của đồng loại trải qua chiến tranh, nỗi đau đó thật sự ám ảnh. Những ca khúc này không phổ biến vì nhiều giai đoạn bị cấm lưu hành.

Từ lúc bắt đầu nghe, em đã mặc định, chỉ có giọng Khánh Ly là đủ dày cho cái tình, cái hồn của nhạc Trịnh, nhưng sau này, có nhiều ca khúc tưởng như ông viết ra là để dành cho Hồng Nhung, giống như Hồng Nhung chính là đoá hoa vô thường trong lòng của ông vậy. Giống như cuộc đời Trịnh, mỗi nàng thơ đi qua để lại những dấu ấn riêng, những ca khúc của ông cũng mỗi bài 1 vẻ, một sắc thái, muôn mặt hình hài như tính cách của mỗi nàng thơ. Có lẽ phải thiết tha với đời, với người lắm ông mới viết được những ca từ và những âm thanh như thế.