[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Bà con nhà cụ không có họ, nhà em thì bà cháu họ xa cơ :))

Trời hôm nay ôm ốm làm người cũng cảm giác ốm theo. Em mang bình hoa vàng vào góp với mợ RedMer xem có rực rỡ thêm tí nào hem

Mợ Mưa chụp được nhiều ảnh hoa đẹp quá. Bình hoa này match với không gian nhỉ? Nhìn hài hoà và nhẹ nhàng.
Tấm rèm kia, nếu có gió lùa vào, sẽ lay động nhẹ, tạo cảm giác rất mềm mại. Những ngày nắng, kéo rèm ra, ánh nắng sẽ thi nhau ùa vào. Khi đó, khúc xạ của ánh sáng, sẽ chiếu vào mặt kính, làm cả không gian sáng bừng lên - nhất là tháng 6. Nhưng sang tháng 7 rồi, mưa sẽ tí tách vào ban đêm, cảm giác hơi lành lạnh, rèm màu trắng tinh khôi lại làm cho con người cảm thấy hơi lẻ loi.
Gì đi nữa, có chiếc rèm, cũng làm cho mọi sự vật trong phòng trở nên nhẹ nhõm...

Lần trước, nghe mợ Mưa nói có vết thương, chưa kịp hỏi, đã ào ào cùng với dòng chảy của những bình luận; những vội vã của những ngày nắng, và em quên béng đi. Và hôm nay, lại thấy có người ốm, chắc là chỉ ốm xoàng thôi phải không ạ?
Em mang màu tím thương nhớ về, cho bớt xanh xao nè, :D

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
Mợ Mưa chụp được nhiều ảnh hoa đẹp quá. Bình hoa này match với không gian nhỉ? Nhìn hài hoà và nhẹ nhàng.
Tấm rèm kia, nếu có gió lùa vào, sẽ lay động nhẹ, tạo cảm giác rất mềm mại. Những ngày nắng, kéo rèm ra, ánh nắng sẽ thi nhau ùa vào. Khi đó, khúc xạ của ánh sáng, sẽ chiếu vào mặt kính, làm cả không gian sáng bừng lên - nhất là tháng 6. Nhưng sang tháng 7 rồi, mưa sẽ tí tách vào ban đêm, cảm giác hơi lành lạnh, rèm màu trắng tinh khôi lại làm cho con người cảm thấy hơi lẻ loi.
Gì đi nữa, có chiếc rèm, cũng làm cho mọi sự vật trong phòng trở nên nhẹ nhõm...

Lần trước, nghe mợ Mưa nói có vết thương, chưa kịp hỏi, đã ào ào cùng với dòng chảy của những bình luận; những vội vã của những ngày nắng, và em quên béng đi. Và hôm nay, lại thấy có người ốm, chắc là chỉ ốm xoàng thôi phải không ạ?
Em mang màu tím thương nhớ về, cho bớt xanh xao nè, :D
Có ng bảo e mợ mới là sinh viên năm 1 năm 2, có nhẽ nào mợ 18 20 thật á?

Manhpd

Xe cút kít
Trời mưa dừa ế chán đời mình ngồi hút thuốc suy ngẫm sự đời, thuốc này trong phim Bến Thượng Hải có người hút suốt đấy, góc quay nào cũng thấy hút, hại sức khỏe lắm đó nha :-o
Thuốc lá loại này có vị Coconut ah ?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Những ngày này, thấy người ta bàn tán xôn xao "Em và Trịnh", mà vô tình, trong một clip được cắt bởi nhà sản xuất, em cũng có xem một trích đoạn. Rồi tìm "Ngẫu nhiên" để lí lắc với những ca từ dù nhuốm màu bi ai, nhưng lại mang âm điệu vui vui, không hề uỷ mị.
Cô Khánh Ly hát cũng hay, và mặc định, Khánh Ly với Trịnh Công Sơn là cặp bài trùng trong việc truyền tải âm nhạc và ý niệm...nhưng, với "Ngẫu nhiên" trong giọng ca của Hồng Nhung và Quang Dũng, em lại thấy những nốt trầm, bổng rõ rệt hơn. Thế nên, cuối tuần này, cho em được mang "Ngẫu nhiên" về đây nhé:
"Không có đâu em này
Không có cái chết đầu tiên
Và có đâu bao giờ
Đâu có cái chết sau cùng
...
Hòn đá lăn bên đồi
Hòn đá rớt xuống cành mai
Rụng cánh hoa mai gầy
Chim chóc hót tiếng qua đời"...

DaDieuchienxu

Xe container
Những ngày này, thấy người ta bàn tán xôn xao "Em và Trịnh", mà vô tình, trong một clip được cắt bởi nhà sản xuất, em cũng có xem một trích đoạn. Rồi tìm "Ngẫu nhiên" để lí lắc với những ca từ dù nhuốm màu bi ai, nhưng lại mang âm điệu vui vui, không hề uỷ mị.
Cô Khánh Ly hát cũng hay, và mặc định, Khánh Ly với Trịnh Công Sơn là cặp bài trùng trong việc truyền tải âm nhạc và ý niệm...nhưng, với "Ngẫu nhiên" trong giọng ca của Hồng Nhung và Quang Dũng, em lại thấy những nốt trầm, bổng rõ rệt hơn. Thế nên, cuối tuần này, cho em được mang "Ngẫu nhiên" về đây nhé:
"Không có đâu em này
Không có cái chết đầu tiên
Và có đâu bao giờ
Đâu có cái chết sau cùng
...
Hòn đá lăn bên đồi
Hòn đá rớt xuống cành mai
Rụng cánh hoa mai gầy
Chim chóc hót tiếng qua đời"...

Không còn quyền để mời mợ ly Vodka, nên đành nhờ 1 bài thơ sưu tầm thay cho lời cảm ơn khi đọc những dòng tự sự của mợ:
ĐẮM THEO CA KHÚC CỦA ANH
Nhân kỷ niệm 13 năm ngày mất của Trịnh Công Sơn, TS Lê Thống Nhất đã sáng tác một bài thơ tưởng nhớ đến vị nhạc sĩ tài hoa từ tên 63 ca khúc của ông.
"Bạc phơ Hạ trắng tái tê
Để cho Biển nhớ gọi về tên Anh
Tình sầu nào có trôi nhanh
Tình xa xin vẫn để dành cho nhau
Tôi ru em ngủ cho mau
Tự dưng thấy - Trong nỗi đau tình cờ
Nắng thuỷ tinh
cũng ngẩn ngơ
Rừng xưa đã khép tiếng tơ vẫn còn
Vết lăn trầm mãi chẳng tròn
Ướt mi chi để héo hon cho người
Biệt ly Vẫn nhớ cuộc đời
Dù rằng Xa dấu mặt trời bao năm
Khi nào Tôi sẽ đi thăm
Để người xin chớ Tưởng rằng đã quên
Ru tình
mong chút nhân duyên
Một ngày như mọi ngày nên lại buồn
Này em có nhớ mưa tuôn
Cơn Mưa mùa hạ ngọn nguồn từ đâu
Người về bỗng nhớ nhịp cầu
Nối vòng tay lớn nguyện cầu cho ai
Nguyệt ca - Như tiếng thở dài
Tuổi đá buồn gửi u hoài đi theo
Quỳnh hương đưa giữa xóm nghèo
Hai mươi mùa nắng lạ vèo trôi qua
Kìa Đôi mắt nào mở ra
Cho ai được thấy Đoá hoa vô thường
Giọt nước mắt cho quê hương

Trong tim Có những con đường lá rơi
Chỉ có ta trong cuộc đời
Biển nghìn thu ở lại
nơi bến nào
Bống không là Bống dưới ao
Này em có nhớ gọi chào Bống không ?
Ru em từng ngón xuân nồng
Nghẹn như Lời của dòng sông thu tàn
Huyền thoại Mẹ mãi chứa chan
Sóng về đâu để non ngàn đắng cay ?
Còn Ta thấy gì đêm nay ?
Ai đi Như cánh vạc bay cuối chiều…
Lời thiên thu gọi phiêu diêu
Phúc Âm buồn gợi những điều trong tim
Thương một người mải đi tìm
Hoa vàng mấy độ lặng im khóc thầm
Tạ ơn thắp nén hương trầm
Đã thôi Ở trọ cõi trần rồi ư ?
Cát bụi là thực hay hư
Ra đồng giữa ngọ mà như về nhà
Một lần thoáng có rồi xa
Để ai đếm - Từng ngày qua não nề
Hẹn chi Một cõi đi về
Diễm xưa
nay đã yên bề sau mưa
Mang Em đến từ nghìn xưa
Mà như Cỏ xót xa đưa tháng ngày
Mình ai Lặng lẽ nơi này
Chẳng buồn theo để Níu tay nghìn trùng
Rừng xanh xanh mãi
không cùng
Vườn xưa xơ xác giữa vùng xác xơ
Thương ai đã Hãy cố chờ
Vàng phai trước ngõ
thẫn thờ cuối xuân
Ai ngoài cánh cửa tần ngần
Bên đời hiu quạnh những lần lệ rơi
Để gió cuốn đi cuối trời
Ru đời đi nhé! Mong đời ngủ say..."

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Không còn quyền để mời mợ ly Vodka, nên đành nhờ 1 bài thơ sưu tầm thay cho lời cảm ơn khi đọc những dòng tự sự của mợ:
ĐẮM THEO CA KHÚC CỦA ANH
Nhân kỷ niệm 13 năm ngày mất của Trịnh Công Sơn, TS Lê Thống Nhất đã sáng tác một bài thơ tưởng nhớ đến vị nhạc sĩ tài hoa từ tên 63 ca khúc của ông.
"Bạc phơ Hạ trắng tái tê
Để cho Biển nhớ gọi về tên Anh
Tình sầu nào có trôi nhanh
Tình xa xin vẫn để dành cho nhau
Tôi ru em ngủ cho mau
Tự dưng thấy - Trong nỗi đau tình cờ
Nắng thuỷ tinh
cũng ngẩn ngơ
Rừng xưa đã khép tiếng tơ vẫn còn
Vết lăn trầm mãi chẳng tròn
Ướt mi chi để héo hon cho người
Biệt ly Vẫn nhớ cuộc đời
Dù rằng Xa dấu mặt trời bao năm
Khi nào Tôi sẽ đi thăm
Để người xin chớ Tưởng rằng đã quên
Ru tình
mong chút nhân duyên
Một ngày như mọi ngày nên lại buồn
Này em có nhớ mưa tuôn
Cơn Mưa mùa hạ ngọn nguồn từ đâu
Người về bỗng nhớ nhịp cầu
Nối vòng tay lớn nguyện cầu cho ai
Nguyệt ca - Như tiếng thở dài
Tuổi đá buồn gửi u hoài đi theo
Quỳnh hương đưa giữa xóm nghèo
Hai mươi mùa nắng lạ vèo trôi qua
Kìa Đôi mắt nào mở ra
Cho ai được thấy Đoá hoa vô thường
Giọt nước mắt cho quê hương

Trong tim Có những con đường lá rơi
Chỉ có ta trong cuộc đời
Biển nghìn thu ở lại
nơi bến nào
Bống không là Bống dưới ao
Này em có nhớ gọi chào Bống không ?
Ru em từng ngón xuân nồng
Nghẹn như Lời của dòng sông thu tàn
Huyền thoại Mẹ mãi chứa chan
Sóng về đâu để non ngàn đắng cay ?
Còn Ta thấy gì đêm nay ?
Ai đi Như cánh vạc bay cuối chiều…
Lời thiên thu gọi phiêu diêu
Phúc Âm buồn gợi những điều trong tim
Thương một người mải đi tìm
Hoa vàng mấy độ lặng im khóc thầm
Tạ ơn thắp nén hương trầm
Đã thôi Ở trọ cõi trần rồi ư ?
Cát bụi là thực hay hư
Ra đồng giữa ngọ mà như về nhà
Một lần thoáng có rồi xa
Để ai đếm - Từng ngày qua não nề
Hẹn chi Một cõi đi về
Diễm xưa
nay đã yên bề sau mưa
Mang Em đến từ nghìn xưa
Mà như Cỏ xót xa đưa tháng ngày
Mình ai Lặng lẽ nơi này
Chẳng buồn theo để Níu tay nghìn trùng
Rừng xanh xanh mãi
không cùng
Vườn xưa xơ xác giữa vùng xác xơ
Thương ai đã Hãy cố chờ
Vàng phai trước ngõ
thẫn thờ cuối xuân
Ai ngoài cánh cửa tần ngần
Bên đời hiu quạnh những lần lệ rơi
Để gió cuốn đi cuối trời
Ru đời đi nhé! Mong đời ngủ say..."
Cảm ơn cụ Xù đã mang bài thơ, liệt rất nhiều các ca khúc của cố NS Trịnh Công Sơn về đây. Có những bài, em còn chưa nghe tên bao giờ, huống chi bình luận về các ca khúc của ông...?!
Vì, chưa đủ tầm, càng chưa đủ trải nghiệm về cuộc đời, để mà ngẫm ra đủ những ý niệm mà cố NS muốn nhắn gửi trong các khúc hát ạ.

Chỉ có vài bài, là nghe lỏm từ hồi xưa như "Một cõi đi về", "Ru đời đi nhé" là còn nhớ. Kiểu như, mâm cỗ thịnh soạn, được bày biện ngon mắt, nên nếm thử một lần, là nhớ, nhớ đến mãi sau này. Khi trời lạnh, sẽ vu vơ "ngoài phố mùa Đông, đôi môi em là đốm lửa hồng". Rồi quên quên nhớ nhớ, lạc ngay sang một khúc hát khác, theo dòng chảy của đời. Nhạc tiền chiến, nhạc vàng, nhạc trẻ, gi gỉ gì gi, cũng nghe và đôi khi, lãng quên "Để gió cuốn đi"...

Chợt nhớ, năm nào đó, khi xem một clip quảng cáo của một Ngân hàng, có sử dụng bài hát "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui" được ca sỹ Hồng Nhung thể hiên. Với hình ảnh những chú chim bồ câu đậu trên một con phố, mới thấy ca từ của Ông thuần khiết và nhân ái đến vậy!
Em không phải là người mộ nhạc Trịnh. Nhưng có những bài hát của Ông, khi nghe, cảm thấy hơi hướng của Phật, của sự bao dung, sự khắc khoải về cái thiện, cái mỹ mà Ông tha thiết muốn dùng âm nhạc để truyền tải, muốn được lan toả.

"Âm nhạc hay nghệ thuật nói chung, cuối cùng chính là tiếng nói sâu thẳm bên trong tâm hồn con người về khát khao yêu và được yêu trong một nơi chốn hoà bình, tự do"...

DaDieuchienxu

Xe container
Cảm ơn cụ Xù đã mang bài thơ, liệt rất nhiều các ca khúc của cố NS Trịnh Công Sơn về đây. Có những bài, em còn chưa nghe tên bao giờ, huống chi bình luận về các ca khúc của ông...?!
Vì, chưa đủ tầm, càng chưa đủ trải nghiệm về cuộc đời, để mà ngẫm ra đủ những ý niệm mà cố NS muốn nhắn gửi trong các khúc hát ạ.

Chỉ có vài bài, là nghe lỏm từ hồi xưa như "Một cõi đi về", "Ru đời đi nhé" là còn nhớ. Kiểu như, mâm cỗ thịnh soạn, được bày biện ngon mắt, nên nếm thử một lần, là nhớ, nhớ đến mãi sau này. Khi trời lạnh, sẽ vu vơ "ngoài phố mùa Đông, đôi môi em là đốm lửa hồng". Rồi quên quên nhớ nhớ, lạc ngay sang một khúc hát khác, theo dòng chảy của đời. Nhạc tiền chiến, nhạc vàng, nhạc trẻ, gi gỉ gì gi, cũng nghe và đôi khi, lãng quên "Để gió cuốn đi"...

Chợt nhớ, năm nào đó, khi xem một clip quảng cáo của một Ngân hàng, có sử dụng bài hát "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui" được ca sỹ Hồng Nhung thể hiên. Với hình ảnh những chú chim bồ câu đậu trên một con phố, mới thấy ca từ của Ông thuần khiết và nhân ái đến vậy!
Em không phải là người mộ nhạc Trịnh. Nhưng có những bài hát của Ông, khi nghe, cảm thấy hơi hướng của Phật, của sự bao dung, sự khắc khoải về cái thiện, cái mỹ mà Ông tha thiết muốn dùng âm nhạc để truyền tải, muốn được lan toả.

"Âm nhạc hay nghệ thuật nói chung, cuối cùng chính là tiếng nói sâu thẳm bên trong tâm hồn con người về khát khao yêu và được yêu trong một nơi chốn hoà bình, tự do"...
Những tác phẩm của cố NS Trịnh Công Sơn hay bất cứ NS nào cũng ko hẳn đc yêu thích cả đâu mợ, lý do là khi người nghe 1 nhạc phẩm nào đó thấy hay thì có lẽ tiết tấu hoặc lời nhạc phù hợp vs tâm trạng hoặc gu của khán thính giả trong ~ thời điểm nào đó thôi.
Như nhạc Trịnh, mình cũng chỉ thích trên dưới 1 chục bài, và cũng chỉ nghe mỗi ca sỹ Khánh Ly hát. Có thể mình là type người bảo thủ, nhưng thật lòng, khi nghe Hồng Nhung, Quang Dũng...thể hiện bài hát của ông, mình cảm thấy như....bản nhạc bị lỗi gì đó, sự cảm thụ ko đc tràn đầy...
Bài hát mà mình vẫn thường nghe đi nghe lại nhiều lần là "Hát cho người nằm xuống"...

Bang lang

Xe điện
Những tác phẩm của cố NS Trịnh Công Sơn hay bất cứ NS nào cũng ko hẳn đc yêu thích cả đâu mợ, lý do là khi người nghe 1 nhạc phẩm nào đó thấy hay thì có lẽ tiết tấu hoặc lời nhạc phù hợp vs tâm trạng hoặc gu của khán thính giả trong ~ thời điểm nào đó thôi.
Như nhạc Trịnh, mình cũng chỉ thích trên dưới 1 chục bài, và cũng chỉ nghe mỗi ca sỹ Khánh Ly hát. Có thể mình là type người bảo thủ, nhưng thật lòng, khi nghe Hồng Nhung, Quang Dũng...thể hiện bài hát của ông, mình cảm thấy như....bản nhạc bị lỗi gì đó, sự cảm thụ ko đc tràn đầy...
Bài hát mà mình vẫn thường nghe đi nghe lại nhiều lần là "Hát cho người nằm xuống"...
Em ko thích nhạc Trịnh lắm vì đa số u tối. Em thích giọng hát Trịnh Vĩnh Trinh với Nhớ mùa thu Hà nội và những bài ko quá triết lý, nghe nặng nề. Như cụ nói, ai cũng có một thời thích cái này cái kia và em cũng vậy. Còn nhớ hồi Chạy lên thư viện Quốc gia mượn quyển sách về Trịnh công Sơn ngồi đọc và chép lai những lời ông ấy nói vì thấy lạ, hay, đúng..nhưng đến giờ, em chả thích nữa và thấy buồn cười về quãng thời gian đó, đọc lại những dòng mình viết lúc đó thật dại khờ:)

juve99

Xe cút kít
Mấy nay trời se se lạnh, đi ngoài đường ở miền Nam phải mặc áo ấm

juve99

Xe cút kít
Em ko thích nhạc Trịnh lắm vì đa số u tối. Em thích giọng hát Trịnh Vĩnh Trinh với Nhớ mùa thu Hà nội và những bài ko quá triết lý, nghe nặng nề. Như cụ nói, ai cũng có một thời thích cái này cái kia và em cũng vậy. Còn nhớ hồi Chạy lên thư viện Quốc gia mượn quyển sách về Trịnh công Sơn ngồi đọc và chép lai những lời ông ấy nói vì thấy lạ, hay, đúng..nhưng đến giờ, em chả thích nữa và thấy buồn cười về quãng thời gian đó, đọc lại những dòng mình viết lúc đó thật dại khờ:)

Sao đợt này ko thấy mợ hỏi han gì vậy :-o

Bang lang

Xe điện
Em lại ngoi lên bắt tay mợ chứ em định lặn luôn rồi. E k thích nhạc Trịnh. U tối sầu não và tiêu cực.
Tuy nhiên em thích giọng cô Trịnh Vĩnh Trinh và bài “như một lời chia tay”. K hiểu sao link youtube bài này k nghe đc :)

Chết rồi! Sao từ ngày vào đây chỉ có mỗi mợ hợp với em vậy, éo le quá!

juve99

Xe cút kít
Hỏi cụ ko thèm trả lời, bảo kể chuyện thì xấu hổ ko kể. Cụ mà xác định trêu em thì mặt phải dày nhá, mặt mỏng ko trêu em được đâu:P:P
Mặt dày kiểu Ba Ngơ hay dày kiểu gì vậy mợ ^#(^