[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em mời mợ review luôn nhé. Thread em không chống chỉ định review nhiều loại sách cùng lúc ạ. Welcome mợ!
Loay hoay mãi, em mới post được nội dung bên thread sách của mợ. Em đã hoàn thành ý nguyện thay cho việc "Cảm ơn" tới mợ như đã hứa. Hi vọng tới đây, em sẽ có duyên để qua bên đó viết những cảm nhận của em về những cuốn sách khác ạ.

meotamthe

Xe cút kít
Mấy ngày, uống no Nacl và bị chìm đi vì tác dụng của các loại kháng sinh, em mới cảm nhận rõ rệt có sức khoẻ cực kì quan trọng. Có lúc mồ hôi ướt hết trán vì trong những lúc mê man, nghĩ tới đại dịch. Thật đáng sợ!

Có những buổi chiều, cố chạy bộ mãi mới hết quãng đường 5km mà em thấy vật vã. Mùa này, hơi trái gió chút là mọi người dễ bị cảm, nên các cụ giữ gìn sức khoẻ nhé ạ, 🌿!

Có sức khoẻ rồi, thì giữ cho lòng mình bình thản, có lẽ cũng không quá khó. Chỉ sợ, khi rối bời, thì ngay cả việc xếp một viên đá cũng thành nặng nề. Bởi, khi trong lòng bấn loạn, thì mọi việc đều trở nên khó khăn...☘.
Mợ đã khoẻ chưa, càng dịch bệnh càng phải rèn luyện sức khoẻ mợ ạ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đã khoẻ chưa, càng dịch bệnh càng phải rèn luyện sức khoẻ mợ ạ
Dạ em cảm ơn cụ. Em đỡ hơn nhiều rồi ạ. Em rất chủ quan khi nghĩ rằng mình đã có các TPCN hỗ trợ và lơ là việc tập thể dục. Trước lúc dịch, em cũng có đi tập, sau đó giãn cách nên phòng tập đóng cửa. Qua đợt lay lắt này, em nghĩ mình nên kỷ luật lại. Em cảm ơn cụ nhiều ạ, @};-!

Bên đó, cụ cũng giữ gìn sức khoẻ để đi qua mùa dịch nhé!

meotamthe

Xe cút kít
Dạ em cảm ơn cụ. Em đỡ hơn nhiều rồi ạ. Em rất chủ quan khi nghĩ rằng mình đã có các TPCN hỗ trợ và lơ là việc tập thể dục. Trước lúc dịch, em cũng có đi tập, sau đó giãn cách nên phòng tập đóng cửa. Qua đợt lay lắt này, em nghĩ mình nên kỷ luật lại. Em cảm ơn cụ nhiều ạ, @};-!

Bên đó, cụ cũng giữ gìn sức khoẻ để đi qua mùa dịch nhé!
Ồ, thực phẩm chức năng chỉ là trên thực phẩm tý ty thôi, chứ chưa đạt ngưỡng của thuốc mợ ạ, nên mợ không nên ỷ lại vào nó, em dùng TPCN trong thời gian em ăn uống lung tung thiếu chất dẫn thôi, chứ yếu là phải thuốc và tập luyện hàng ngày cũng là thuốc mợ ạ.

Hôm rồi em leo trèo thế này, bình thường em vẫn đi bộ 1 ngày cỡ 10k

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, thực phẩm chức năng chỉ là trên thực phẩm tý ty thôi, chứ chưa đạt ngưỡng của thuốc mợ ạ, nên mợ không nên ỷ lại vào nó, em dùng TPCN trong thời gian em ăn uống lung tung thiếu chất dẫn thôi, chứ yếu là phải thuốc và tập luyện hàng ngày cũng là thuốc mợ ạ.

Hôm rồi em leo trèo thế này, bình thường em vẫn đi bộ 1 ngày cỡ 10k

:DEm đã rút kinh nghiệm sâu sắc cho bản thân rồi í cụ. Rằng không nên ỷ lại vào TPCN và cần phải tập thể dục. Em cũng đã đi chạy lại, dù cũng đau cơ chân và rất mệt do chưa quen vận động. Nhưng cứ đeo tai nghe vào và cắm đầu chạy, đến lúc mệt bở hơi tai thì nghỉ đi bộ. Vật vã mãi cả đi cả về cũng được mấy km.

Đường em chạy bằng phẳng, không gồ ghề như của cụ. Nhìn nguy hiểm quá!
Đích đến của em là một con sông, có cả một triền đê nữa, cũng thi vị. Hoa lá, cỏ cây bên đường, ngắm được cả hoàng hôn, :D.

DaDieuchienxu

Xe container
[Hoàng hôn thôi lại hôn hoàng...]

Ngắm cảnh hoàng hôn mợ post lên đẹp đến nao lòng.
Rượu đã rót hết, biết lấy gì để cảm ơn, thôi NC xin post bài thơ của 1 chiến hữu trong nhóm sinh hoạt ngày xưa thay cho ly Vodka vậy:
Dang dở…
Chiều lặng lẽ, nắng thu vàng yếu ớt
Gió heo may, man mác cõi lòng ai
Đường mây rạn chia chân trời đôi nửa
Cánh chim chiều lạc lối gọi tìm nhau.

Anh bước đi, con đường như héo hắt
Ánh thu tàn chẳng tím nổi hoàng hôn
Chiếc lá nào ngậm ngùi rơi trước gió
Nghiêng trong chiều, như thấm nỗi chia li

Vẫn lặng thinh! Nhưng mắt em đã nói,
Anh mơ hồ, nên chẳng dám tin đâu
Cố mỉm cười, để môi đừng mím chặt
Mà đôi chân gục ngã tự bao giờ.

Khi yêu em, anh luôn là mạnh mẽ
Để chia tay, anh yếu đuối thế này?
Chút im lặng đôi khi là quý giá
Nhưng giờ đây, sao tàn nhẫn vô cùng!

Anh trở về... con đường thêm héo hắt
Cả tâm hồn, đã tắt lửa yêu thương
Lá chẳng còn để cùng anh giận dỗi –
Nỗi đau này, anh biết gửi vào ai?

Tại vì anh? Hay tại vì tất cả?
Tại vì em? Hay tại gió vô tình?
Để mùa thu vội vàng thay trút lá
Để tâm hồn gần gũi hóa xa xôi…

Em đã đến cho hồn anh khao khát
Rồi vội đi khi hạnh phúc mới về
Để tình yêu - chia đôi miền dang dở,
Để tim anh - hóa đá giữa xuân thì…

“Chôn giấu nơi đây một mối tình câm lặng, anh mới biết mình thật tàn nhẫn với trái tim…”.

juve99

Xe cút kít

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ngắm cảnh hoàng hôn mợ post lên đẹp đến nao lòng.
Rượu đã rót hết, biết lấy gì để cảm ơn, thôi NC xin post bài thơ của 1 chiến hữu trong nhóm sinh hoạt ngày xưa thay cho ly Vodka vậy:
Dang dở…
Chiều lặng lẽ, nắng thu vàng yếu ớt
Gió heo may, man mác cõi lòng ai
Đường mây rạn chia chân trời đôi nửa
Cánh chim chiều lạc lối gọi tìm nhau.

Anh bước đi, con đường như héo hắt
Ánh thu tàn chẳng tím nổi hoàng hôn
Chiếc lá nào ngậm ngùi rơi trước gió
Nghiêng trong chiều, như thấm nỗi chia li

Vẫn lặng thinh! Nhưng mắt em đã nói,
Anh mơ hồ, nên chẳng dám tin đâu
Cố mỉm cười, để môi đừng mím chặt
Mà đôi chân gục ngã tự bao giờ.

Khi yêu em, anh luôn là mạnh mẽ
Để chia tay, anh yếu đuối thế này?
Chút im lặng đôi khi là quý giá
Nhưng giờ đây, sao tàn nhẫn vô cùng!

Anh trở về... con đường thêm héo hắt
Cả tâm hồn, đã tắt lửa yêu thương
Lá chẳng còn để cùng anh giận dỗi –
Nỗi đau này, anh biết gửi vào ai?

Tại vì anh? Hay tại vì tất cả?
Tại vì em? Hay tại gió vô tình?
Để mùa thu vội vàng thay trút lá
Để tâm hồn gần gũi hóa xa xôi…

Em đã đến cho hồn anh khao khát
Rồi vội đi khi hạnh phúc mới về
Để tình yêu - chia đôi miền dang dở,
Để tim anh - hóa đá giữa xuân thì…

“Chôn giấu nơi đây một mối tình câm lặng, anh mới biết mình thật tàn nhẫn với trái tim…”.
:DEm cảm ơn cụ Xù đã khen ạ. Cũng lâu lắm rồi, em không viết được văn xuôi xuống dòng. Vì sợ người đọc uỷ mị trong những lúc dịch giã như này. Câu thơ trên, là trong những ý thơ của Lê Phong Trần:
"Hoàng hôn thôi lại hôn hoàng
Nhớ người thục nữ bên hàng dậu phơi
Áo nàng bay tựa mây trời
Tóc nàng gió thổi cho đời vấn vương"
[...]

Dù gì đi nữa, cảnh hoàng hôn luôn làm cho con người nao lòng, nhất là những người xa quê hương. Cụ Xù ngắm ảnh em đặt bên dưới này cho lòng An nhé, :D.
Ảnh: St

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
:DEm cảm ơn cụ Xù đã khen ạ. Cũng lâu lắm rồi, em không viết được văn xuôi xuống dòng. Vì sợ người đọc uỷ mị trong những lúc dịch giã như này. Câu thơ trên, là trong những ý thơ của Lê Phong Trần:
"Hoàng hôn thôi lại hôn hoàng
Nhớ người thục nữ bên hàng dậu phơi
Áo nàng bay tựa mây trời
Tóc nàng gió thổi cho đời vấn vương"
[...]

Dù gì đi nữa, cảnh hoàng hôn luôn làm cho con người nao lòng, nhất là những người xa quê hương. Nhất là, ngắm ảnh em đặt bên dưới này ạ,:D.
Ảnh: St

NC từng công tác ở Trà Vinh 1 thời gian khá dài vào đầu thập niên 80. Lúc ấy dân cư còn ít, làng mạc chưa đô thị hóa như bây giờ.
Tối tối, đám học trò nó sợ thầy chúng buồn vì có 1 thân 1 mình trong cái nhà tập thể ọp ẹp tranh lá rồi bùng về SG mất :D nên chiều là ko đứa này thì đứa kia, hoặc cả 1 đám đến mời NC về nhà chúng chơi.
Có đứa nhà ở Vàm sát biển (vụ này có lẽ cụ juve99 rành), buổi chiều ngồi ngay bãi biển ngắm mặt trời từ từ lặn xuống...đẹp mê hồn tương tự như các postal của mợ vậy.
Tiếc là năm trước về lại nơi đó, 1 loạt nhà cửa san sát nhau đã phá vỡ đi cảnh nguyên sơ của ngày xưa...
Ôi, thành thật xin lỗi mợ, NC đã lan man ko đâu.@};-

juve99

Xe cút kít
NC từng công tác ở Trà Vinh 1 thời gian khá dài vào đầu thập niên 80. Lúc ấy dân cư còn ít, làng mạc chưa đô thị hóa như bây giờ.
Tối tối, đám học trò nó sợ thầy chúng buồn vì có 1 thân 1 mình trong cái nhà tập thể ọp ẹp tranh lá rồi bùng về SG mất :D nên chiều là ko đứa này thì đứa kia, hoặc cả 1 đám đến mời NC về nhà chúng chơi.
Có đứa nhà ở Vàm sát biển (vụ này có lẽ cụ juve99 rành), buổi chiều ngồi ngay bãi biển ngắm mặt trời từ từ lặn xuống...đẹp mê hồn tương tự như các postal của mợ vậy.
Tiếc là năm trước về lại nơi đó, 1 loạt nhà cửa san sát nhau đã phá vỡ đi cảnh nguyên sơ của ngày xưa...
Ôi, thành thật xin lỗi mợ, NC đã lan man ko đâu.@};-
80 thì e chưa biết gì, giờ ít nhà lá hơn nhưng vẫn nhiều nơi hoang sơ vắng vẻ. Trà Vinh có nhiều chùa to đẹp tỉ mỉ kỳ công cụ nhỉ, ngay trong TP bé nhỏ mà e thấy mấy ngôi chùa to lớn được xd rất tỉ mỉ, hàng rào làm
rất công phu rất khác các chùa Bắc bộ

DaDieuchienxu

Xe container
80 thì e chưa biết gì, giờ ít nhà lá hơn nhưng vẫn nhiều nơi hoang sơ vắng vẻ. Trà Vinh có nhiều chùa to đẹp tỉ mỉ kỳ công cụ nhỉ, ngay trong TP bé nhỏ mà e thấy mấy ngôi chùa to lớn được xd rất tỉ mỉ, hàng rào làm
rất công phu rất khác các chùa Bắc bộ
À, nhà cháu chỉ muốn nhờ cụ review về các Vàm sông/ biển thôi, vì từ "Vàm" ko nhiều người biết.
Tuy ở Trà Vinh gần 9 năm nhưng nhà cháu ở tít dưới Trà Cú- huyện vùng sâu vùng xa nhất của tỉnh, chỉ có 1 lần lên Thị xã (giờ là TP) chơi, đi qua cổng chào 1 đoạn là đến Ao Bà om.
Lúc xưa, nơi đây chỉ có cái Ao Vuông & những hàng cổ thụ. Ấn tượng nhất là 2 cây mọc song song tự dưng có đoạn nối vào nhau như chữ H, giờ chẳng biết còn ko?
Năm 80, toàn tỉnh có 44 ngôi chùa, nổi tiếng nhất là chùa Cò ở xã Đại An, H.Trà Cú.

juve99

Xe cút kít
À, nhà cháu chỉ muốn nhờ cụ review về các Vàm sông/ biển thôi, vì từ "Vàm" ko nhiều người biết.
Tuy ở Trà Vinh gần 9 năm nhưng nhà cháu ở tít dưới Trà Cú- huyện vùng sâu vùng xa nhất của tỉnh, chỉ có 1 lần lên Thị xã (giờ là TP) chơi, đi qua cổng chào 1 đoạn là đến Ao Bà om.
Lúc xưa, nơi đây chỉ có cái Ao Vuông & những hàng cổ thụ. Ấn tượng nhất là 2 cây mọc song song tự dưng có đoạn nối vào nhau như chữ H, giờ chẳng biết còn ko?
Năm 80, toàn tỉnh có 44 ngôi chùa, nổi tiếng nhất là chùa Cò ở xã Đại An, H.Trà Cú.
E mới từ SG xuống TV 3 tháng nên cũng ít đi chơi. Cụ ở đây 9 năm vậy là gần như tuổi trẻ sôi nổi gắn bó vs vùng đất này ;;)

DaDieuchienxu

Xe container
E mới từ SG xuống TV 3 tháng nên cũng ít đi chơi. Cụ ở đây 9 năm vậy là gần như tuổi trẻ sôi nổi gắn bó vs vùng đất này ;;)
:D Nhà cháu TNĐH năm 86, nhận quyết định phân công là về thẳng dưới ấy luôn.
Lúc đó là tỉnh Cửu Long, bao gồm 2 tỉnh Vĩnh Long & Trà Vinh, sau này mới tách ra.
Năm 95, bà già gào quá đành dứt áo đi về.
Dân vùng ấy tốt lắm cụ ạ, tình cảm gắn bó. Lúc nhà cháu về, họ cố giữ lại đấy.

Sammy2017

Xe tải
Em work from home 3 tuần nay rồi ạ, suốt ngày đi ra đi vào, nhà em có nhõn cái ban công bé xíu cũng gọi là xanh mát thôi, cây cũng chỉ có tầm chục chậu chăm mãi cũng chán. Hôm rồi trên chợ chung cư em mua được mẻ khoai lang Nhật rồi bỏ góc bếp xong quên béng mất, lôi ra thì đã 1 ẻm lên mầm, thế là chế cháo thành cây bonsai khoai lang ngắm tạm :-? bé bonsai mới đang ở lớp mầm thôi cccm ạ