[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Natalie.P

Xe buýt
Cuốn em review, đọc trong một ngày, hoặc lười như em thì nấn ná sang ngày thứ hai là hết đó Nata. Độ dày vừa đủ, chất lượng giấy in của NXB Hội Nhà văn cũng khá tốt, bìa sách cũng trang nhã, nên chiếm được cảm tình của em khá nhiều. Hay do em quá yêu quý chú Bình Ca, nên mới tụng ca nhiều nhỉ? :-o

Thêm một thông tin nữa, là cuốn tiểu thuyết ngắn đó, được Giải thưởng Khát vọng Dế Mèn lần 2 năm 2021, bên cạnh một số tác phẩm khác thuộc về lĩnh vực Văn học, Mỹ thuật và Phim.

Một cuốn sách hay truyện hay - với cá nhân em, thì ngoài bố cục, trình bày đẹp, còn ở dư vị đọng lại sau khi gấp lại trang cuối cùng. Nó như một chén trà ngon; một mùi hương quyến luyến; thỉnh thoảng "nhớ" quá, lật giở lại để đọc những dòng chữ "đẹp" và ngẩn ngơ vì những "nốt nhạc" ngân lên réo rắt ở bên trong trang sách đó.

Nếu Nata có lòng, thì cứ thử một lần bị dụ dỗ coi sao. Dụ dỗ này là để "Đi trốn" những ngày Hà Nội-chưa-có-mùi-hoa-sữa. Để đợi tháng chín Thu về, Hà Nội sẽ lại rất hiền.

Ảnh: Một trong những trang sách mà tác giả đã "mượn" nhân vật để phơi sự hóm hỉnh, dí dỏm của mình.
Hehe, em cám ơn những review và thông tin liên quan đến tác giả/tác phẩm này nhé. Vậy hôm nào có dịp em sẽ tìm hiểu thêm ngoài tiệm sách.

Lâu thật lâu rồi chưa gặp lại tình cảnh khi mà đọc một cuốn truyện phải dè sẻn, thấy tiếc lắm khi số trang còn lại chưa đọc cứ vơi dần đi, hichic.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, em cám ơn những review và thông tin liên quan đến tác giả/tác phẩm này nhé. Vậy hôm nào có dịp em sẽ tìm hiểu thêm ngoài tiệm sách.

Lâu thật lâu rồi chưa gặp lại tình cảnh khi mà đọc một cuốn truyện phải dè sẻn, thấy tiếc lắm khi số trang còn lại chưa đọc cứ vơi dần đi, hichic.
Hihi, em cũng có cảm giác lưu luyến "đặc biệt" với tác phẩm này, nên đọc xong rồi, có lúc muốm tìm lại những con chữ "biết nói", em lại lật lại trang đó để đọc. Dù thói quen gấp mép sách bị phê bình mấy lần, làm giấy bị xấu đi, nhưng những trang nào có ấn tượng sâu sắc, em vẫn dùng cách đó để đánh dấu.

Cuốn trước, chú í còn trang trọng bọc bằng giấy bóng bên ngoài. Nhưng cuốn này, thì bìa sách phảng phất "màu thời gian", nên khá là nhã nhặn. Cũng có thể, thiên về cảnh sắc thiên nhiên, nên màu xanh trứng sáo được chú lấy làm chủ đạo, để ngầm truyền tải đến người đọc ý nghĩa của toàn bộ tác phẩm (là em đoán vậy). Một phần, khi theo dõi những mẩu đối thoại của chú trên trang cá nhân, cùng các Nhà văn lớn khác, cảm phục sự chân thành, giản dị, nên em thật sự rất tiếc, khi không biết sự kiện ra mắt độc giả tác phẩm này. Mãi tới khi, vào một ngày sực nhớ ra, thời gian để đọc những thứ thuộc về "miền ký ức" của em đang dần rơi vào lãng quên, em mới lọ mọ đi tìm lại các đầu sách. Một phần để vớt lấy tâm hồn già nua này; một phần muốn lấy "nguồn" để chém gió với các anh hùng tí hon của em cho oách, 😝.

Nhưng thực sự, những ngày không đầu không cuối; tù túng vì giãn cách; chơi vơi vì công việc chẳng đâu vào đâu; hay chỉ đơn giản, là muốn nằm ườn ra "nghe chim ca, nắng cấu gió đầu ngày" - thì lựa chọn sách là tri kỷ, quả thực không tồi...
Mà tri kỷ này, làm chúng ta không muốn quên, ☘!

Gửi Nata, 🌸

Natalie.P

Xe buýt
Có thời gian như này em thường đọc Sống mãi với Thủ đô của Nguyễn Huy Tưởng, đọc 1 vài tập kịch cũng của nhà văn/ nhà viết kịch này nữa. Sau đó đọc Bố già, rồi Ba chàng lính ngự lâm cùng những series sau đó của Dumas Cha, chắc chắn sẽ có Bá tước Monte Cristo.
Rảnh rỗi em sẽ đọc 1 vài bức tranh nhẹ nhàng, bạc bạc buồn của Thạch Lam.
Lúc hỏi cụ là em đã đoán chơi chơi rùi, vậy mà có phần đúng phết:)

Hồi nhỏ mẹ thỉnh thoảng sai em chạy lên hiệu sách Ba đình hỏi cho mẹ xem có truyện gì mới về không. Có một hôm đi học về rẽ vào thì được cô bán hàng bảo có quyển Hoàng hậu Mác-gô nhé. Thế là lót tót về nhà bẩm báo. Xưa nhỏ mà em toàn đọc ké truyện của mẹ mua thôi.

juve99

Xe cút kít
Có thời gian như này em thường đọc Sống mãi với Thủ đô của Nguyễn Huy Tưởng, đọc 1 vài tập kịch cũng của nhà văn/ nhà viết kịch này nữa. Sau đó đọc Bố già, rồi Ba chàng lính ngự lâm cùng những series sau đó của Dumas Cha, chắc chắn sẽ có Bá tước Monte Cristo.
Rảnh rỗi em sẽ đọc 1 vài bức tranh nhẹ nhàng, bạc bạc buồn của Thạch Lam.
Đọc gì lắm chữ thế, kiếm truyện tranh mà đọc. Bác sỹ aboolit, Buratino, teppi

juve99

Xe cút kít

Na chắc đọc truyện ngôn tình ngày xưa đúng k, chỉ sợ hết nên đọc từ từ từng chữ :-o

juve99

Xe cút kít
K thấy nói gì, từ mai k rep nữa :T

Chĩm111

Xe điện
Cụ thường thích đọc dạng tiểu thuyết nào. Em nếu có thời gian rảnh dài dài sẽ bắt đầu đọc lại Phía đông biên giới phía tây mặt trời, và lần lượt vài cuốn khác.
Đọc còm của mợ lại nhớ gái nhà em vừa tối qua hỏi: "Bố ơi, phía đông mặt trời, phía Tây mặt trăng là ở đâu ạ?" :((
Chắc nàng ấy vừa đọc trong truyện cổ tích nào đấy rồi mới hỏi, em bí quá đành thú nhận là: Bố không biết! ~X(

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đọc còm của mợ lại nhớ gái nhà em vừa tối qua hỏi: "Bố ơi, phía đông mặt trời, phía Tây mặt trăng là ở đâu ạ?" :((
Chắc nàng ấy vừa đọc trong truyện cổ tích nào đấy rồi mới hỏi, em bí quá đành thú nhận là: Bố không biết! ~X(
Cháu nhà cụ thích đọc sách như vậy là tốt lắm ạ. Nhớ ngày bé, em không có điều kiện tiếp cận nhiều cuốn kinh điển như "Bố già", "Sông Đông êm đềm", hay một vài cuốn khác nữa, nên giờ rất tiếc. Chỉ có những mẩu báo vụn, tạp chí được họ hàng mang về, mà cũng đọc ngấu nghiến. Những ngày trốn ngủ trưa, đi mượn sách văn học của các anh chị lớp trên mà bị mắng te tua (vì chưa học thì đọc trước làm gì?!). Cũng may, nhà em ở gần một đơn vị bộ đội, thỉnh thoảng các chú qua nhà chơi, lại cho một tập những cuốn tạp chí mỏng mỏng (lưu hành nội bộ, nên khi mang ra ngoài là các chú ấy phải giấu).

Sau này, khi đi làm, thói quen đọc cũng vì thế mà mai một đi. Phần vì lười, phần vì có nhiều thứ "cám dỗ" hơn. Gặp gỡ và tiếp xúc với rất nhiều người, thì em cảm nhận, con gái đọc nhiều, cảm nhận mọi thứ đều rõ nét, nắm bắt tâm lý tốt, làm việc cũng khá dễ đạt hiệu quả cao. Trừ mặt cảm xúc là quá nhạy cảm, còn lại thì khá thú vị (đây là cảm nhận chủ quan của em, những dòng chữ trên, không có ý "khoe khéo" là em cũng đọc này nọ. Vì những thứ em đọc ngày nhỏ không xếp vào loại nào, chủ đề linh tinh và dàn trải theo thời cuộc, 😁).

Nhân đây, em cũng gửi cụ những cuốn phù hợp với các bạn nhỏ, được dịch bởi một dịch giả khá thân quen, uy tín không chỉ với trẻ em, mà cả các phụ huynh cũng say sưa đọc. Tuy được viết về các loài vật, nhưng tính cách thì gần như giống con người. Có thể nói, thông qua các con vật, để gián tiếp truyền tải tới con người thông điệp khác về cách cư xử, tình bạn bè, tình yêu,...hay đơn giản chỉ là lòng nhân ái.

Suy nghĩ, đắn đo rất nhiều, em đặt hai bộ, cùng một vài cuốn lẻ khác (ảnh dưới là em tìm chưa hết vì cho mượn, vì bị lưu lạc đâu đó, 😝).
Vì giá sách cũng không rẻ lắm, nhưng đổi lại, những trải nghiệm của dịch giả, khi đã từng đến những địa danh trong một vài cuốn; cùng vốn liếng về ngữ pháp, tiếng nước ngoài tốt nên khi chuyển thể sang tiếng Việt - được đánh giá là sát với bản gốc.

P/s: Comt này của em không nhằm quảng cáo cho dịch giả, vì em cũng chỉ là một độc giả trong số rất nhiều độc giả viết lên cảm nhận sau khi đọc sách ạ.
Chúc tháng bảy an lành tới cụ, 🌿🌿!

Dung Julie

Đi bộ
Em xin phép được tham gia và hóng ở thớt này của mợ RedMer. Để học hỏi những kinh nghiệm và chia sẻ của các mợ về bí kíp làm sao để đẹp ạ.

Chĩm111

Xe điện
Cháu nhà cụ thích đọc sách như vậy là tốt lắm ạ. Nhớ ngày bé, em không có điều kiện tiếp cận nhiều cuốn kinh điển như "Bố già", "Sông Đông êm đềm", hay một vài cuốn khác nữa, nên giờ rất tiếc. Chỉ có những mẩu báo vụn, tạp chí được họ hàng mang về, mà cũng đọc ngấu nghiến. Những ngày trốn ngủ trưa, đi mượn sách văn học của các anh chị lớp trên mà bị mắng te tua (vì chưa học thì đọc trước làm gì?!). Cũng may, nhà em ở gần một đơn vị bộ đội, thỉnh thoảng các chú qua nhà chơi, lại cho một tập những cuốn tạp chí mỏng mỏng (lưu hành nội bộ, nên khi mang ra ngoài là các chú ấy phải giấu).

Sau này, khi đi làm, thói quen đọc cũng vì thế mà mai một đi. Phần vì lười, phần vì có nhiều thứ "cám dỗ" hơn. Gặp gỡ và tiếp xúc với rất nhiều người, thì em cảm nhận, con gái đọc nhiều, cảm nhận mọi thứ đều rõ nét, nắm bắt tâm lý tốt, làm việc cũng khá dễ đạt hiệu quả cao. Trừ mặt cảm xúc là quá nhạy cảm, còn lại thì khá thú vị (đây là cảm nhận chủ quan của em, những dòng chữ trên, không có ý "khoe khéo" là em cũng đọc này nọ. Vì những thứ em đọc ngày nhỏ không xếp vào loại nào, chủ đề linh tinh và dàn trải theo thời cuộc, 😁).

Nhân đây, em cũng gửi cụ những cuốn phù hợp với các bạn nhỏ, được dịch bởi một dịch giả khá thân quen, uy tín không chỉ với trẻ em, mà cả các phụ huynh cũng say sưa đọc. Tuy được viết về các loài vật, nhưng tính cách thì gần như giống con người. Có thể nói, thông qua các con vật, để gián tiếp truyền tải tới con người thông điệp khác về cách cư xử, tình bạn bè, tình yêu,...hay đơn giản chỉ là lòng nhân ái.

Suy nghĩ, đắn đo rất nhiều, em đặt hai bộ, cùng một vài cuốn lẻ khác (ảnh dưới là em tìm chưa hết vì cho mượn, vì bị lưu lạc đâu đó, 😝).
Vì giá sách cũng không rẻ lắm, nhưng đổi lại, những trải nghiệm của dịch giả, khi đã từng đến những địa danh trong một vài cuốn; cùng vốn liếng về ngữ pháp, tiếng nước ngoài tốt nên khi chuyển thể sang tiếng Việt - được đánh giá là sát với bản gốc.

P/s: Comt này của em không nhằm quảng cáo cho dịch giả, vì em cũng chỉ là một độc giả trong số rất nhiều độc giả viết lên cảm nhận sau khi đọc sách ạ.
Chúc tháng bảy an lành tới cụ, 🌿🌿!
Tuyệt lắm, cảm ơn mợ nhiều, em sẽ tìm mua các cuốn mà mợ giới thiệu trên ạ!
Thực ra, em luôn tin rằng văn là người, nên ngay từ nhỏ (gái nhà em vừa tốt nghiệp... lớp 1) em đã cho đọc toàn truyện cổ tích để phù hợp với lứa tuổi với mục đích làm cho con tích lũy được nhiều vốn từ và trên hết là tạo được thói quen ham đọc sách.
Em cũng rất cẩn thận, khi đi mua sách là phải giở ra đọc ngẫu nhiên ở một vài trang để xem khâu biên tập và thể hiện có chuẩn, viết có tốt không... mới mua về cho con đọc.
Lợi ích thì rõ ràng rồi, vốn từ rộng, khả năng biểu đạt phong phú, tâm hồn rộng mở... như những còm của mợ chẳng hạn, đọc biết ngay là của... mọt sách ạ! 😍

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép được tham gia và hóng ở thớt này của mợ RedMer. Để học hỏi những kinh nghiệm và chia sẻ của các mợ về bí kíp làm sao để đẹp ạ.
Ui, đây có phài nick phụ của ai đó không nhỉ? Nếu không, thì mợ cứ tự nhiên ạ. Từ trang 1 đến trang 30, là chia sẻ của em và mọi người về chăm sóc da. Các trang sau, là xen kẽ về ẩm thực, âm nhạc, bóng đá, phim ảnh, tản văn về các khía cạnh khác của cuộc sống. Nhiều nhất là các link nhạc, nên mợ có thể vừa đắp mask vừa nghe. Hiện tại, chúng em đang chia sẻ về các cuốn sách ạ, :D.

Chĩm111

Xe điện
Đúng, bản lĩnh thế này không làm cách mạng như cán bộ ta khi xưa được, cụ nhỉ? :D
"Là chim, tôi sẽ cất cao đôi cánh mềm", cụ Juv hít căng lồng ngực, ngẩng cao đầu nhìn trời xanh và hét to lên cho đúng chuẩn đàn ông đê! =))

DaDieuchienxu

Xe container
Tuyệt lắm, cảm ơn mợ nhiều, em sẽ tìm mua các cuốn mà mợ giới thiệu trên ạ!
Thực ra, em luôn tin rằng văn là người, nên ngay từ nhỏ (gái nhà em vừa tốt nghiệp... lớp 1) em đã cho đọc toàn truyện cổ tích để phù hợp với lứa tuổi với mục đích làm cho con tích lũy được nhiều vốn từ và trên hết là tạo được thói quen ham đọc sách.
Em cũng rất cẩn thận, khi đi mua sách là phải giở ra đọc ngẫu nhiên ở một vài trang để xem khâu biên tập và thể hiện có chuẩn, viết có tốt không... mới mua về cho con đọc.
Lợi ích thì rõ ràng rồi, vốn từ rộng, khả năng biểu đạt phong phú, tâm hồn rộng mở... như những còm của mợ chẳng hạn, đọc biết ngay là của... mọt sách ạ! 😍
Nếu có thể, cụ nên tìm đọc cuốn "Thầy lang". Đây là tác phẩm của 1 nhà văn Ba Lan, rất đậm tính nhân văn, đem lại nhiều cảm xúc cho người đọc.
Cuốn này nhà cháu mua từ thập niên 80, giấy đen thùi, đọc rất tội nghiệp con mắt nhưng ko dám bỏ, khi nào sách đc tái bản sẽ "hiện đại hóa".

juve99

Xe cút kít
Đúng, bản lĩnh thế này không làm cách mạng như cán bộ ta khi xưa được, cụ nhỉ? :D
"Là chim, tôi sẽ cất cao đôi cánh mềm", cụ Juv hít căng lồng ngực, ngẩng cao đầu nhìn trời xanh và hét to lên cho đúng chuẩn đàn ông đê! =))
Để e thử xem có hiệu quả ko, bị chửi là cụ chịu nhé :-o

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có thể, cụ nên tìm đọc cuốn "Thầy lang". Đây là tác phẩm của 1 nhà văn Ba Lan, rất đậm tính nhân văn, đem lại nhiều cảm xúc cho người đọc.
Cuốn này nhà cháu mua từ thập niên 80, giấy đen thùi, đọc rất tội nghiệp con mắt nhưng ko dám bỏ, khi nào sách đc tái bản sẽ "hiện đại hóa".
Cụ Xù về đây là em thấy yên tâm, dù Sài Gòn vẫn là nơi mà chúng em quan tâm về dịch bệnh. Nhưng ngày nào còn thấy nhau trên này, cũng đã là may mắn rồi ạ.

Nhân cụ Xù nói về cuốn "Thầy lang", em chưa đọc và cũng lần đầu được biết. Cụ Xù có thể viết tóm lược vài chữ về cuốn này không ạ?
Vì em mua nhiều cuốn về đọc thấy không hợp nên bỏ dở cũng khá nhiều. Đến giờ, chỉ muốn mua những cuốn thật sự được đánh giá cao từ những người có nhiều trải nghiệm. Nên hi vọng, cuốn sách kia có tái bản, thì em đặt mua để đọc ạ.

Thứ 5 an lành tới các cụ/mợ, 🌿!

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ Xù về đây là em thấy yên tâm, dù Sài Gòn vẫn là nơi mà chúng em quan tâm về dịch bệnh. Nhưng ngày nào còn thấy nhau trên này, cũng đã là may mắn rồi ạ.

Nhân cụ Xù nói về cuốn "Thầy lang", em chưa đọc và cũng lần đầu được biết. Cụ Xù có thể viết tóm lược vài chữ về cuốn này không ạ?
Vì em mua nhiều cuốn về đọc thấy không hợp nên bỏ dở cũng khá nhiều. Đến giờ, chỉ muốn mua những cuốn thật sự được đánh giá cao từ những người có nhiều trải nghiệm. Nên hi vọng, cuốn sách kia có tái bản, thì em đặt mua để đọc ạ.

Thứ 5 an lành tới các cụ/mợ, 🌿!
Cảm ơn mợ đã quan tâm đến GĐ nhà cháu ạ.
Từ lúc dịch bệnh bùng lên, NC đã cố gắng hạn chế tiếp xúc & ra ngoài. Có từng vào BV chăm người thân mới biết vào BV khổ sở ntn nên 2 vc NC cứ thu mình vào vỏ ốc, đợi sóng yên biển lặng mới dám ra.
NC đọc cuốn "Thầy lang" có đến mấy chục lần vì...nó đem lại quá nhiều cảm xúc. Tiểu thuyết này đã đc chuyển thể thành phim (thời điểm ~ năm 80 mua vé ở rạp cũng xếp hàng đông ken như mua thực phẩm bi giờ vậy, nhưng NC xem 3 lần), tiếc là phim ko chuyển tải đc hết cái chất trong truyện. Và phim này cũng đc đưa lên Youtube nhưng bị cắt bớt ~ scence khá hay nên tốt nhất, muốn theo dõi mợ nên tìm bản full.
Nội dung: Vị GS BS A (xin tạm gọi như vậy vì tên Ba Lan khó nhớ quá) là 1 nhà giải phẫu học hàng đầu ở Ba Lan. Trình độ chuyên môn của ông đc giới Y khoa châu Âu tôn là bậc thầy, lưỡi dao mổ trong tay ông tài hoa như 1 nghệ sỹ.
Ông rất say mê công việc, điều này đã đem lại bất hạnh cho ông suốt cả 1 thời gian dài: Mất người vợ & đứa con gái yêu quý!!
Vợ ông đã rất buồn phiền vì BV đã lấy toàn bộ thời gian của chồng, dù ông đã lo lắng ko để vợ con thiếu thốn thứ gì. Đỉnh điểm là ngày kỷ niệm cưới, bà đã dặn ông về sớm, đồng thời tổ chức 1 bữa tiệc trang trọng, có rượu ngon, có nến, có hoa...và đến khuya vẫn ko thấy ông về.
Bà quyết định ôm con gái ra đi, bỏ lại căn nhà sang trọng nhưng lạnh lẽo...
Khuya...thật khuya ông GSBS đã hoàn thành nhiều case mổ trong ngày. Ông nhớ đến lời vợ, mua đc bó hoa....nhưng cảnh còn đó mà người đã ra đi. Ông uống rượu say khướt rồi loạng choạng ra đi tìm vợ con....
Xui gặp bọn cướp, chúng đập ông ngất rồi cướp sạch tiền bạc, quần áo...
Ông tỉnh dậy giữa đồng không mông quạnh, ko biết mình là ai...Ông thất thểu, đi mãi về nơi vô định.
Một ngày nọ, ông bị cảnh sát bắt vì ko 1 giấy tờ tùy thân & chẳng nói đc nhân thân. Trong lúc thẩm vấn, ông chôm đc 1 mảnh giấy tên B (tương tự như căn cước). Sau khi bị giam vài ngày, ông đc thả và tiếp tục dặm trường bất định...
NC xin phép tạm nghỉ chút vì...mỏi tay quá. Hết mỏi, NC xin review tiếp ạ. :D

DaDieuchienxu

Xe container
(Tiếp theo)
Đến 1 vùng quê, ông cảm thây khát nước. Nhìn thấy 1 nhà máy xay bột, ông xin phép nghỉ chân & xin ca nước uống.
Người tiếp ông chính là chủ nhà máy. Đang n/c thì 1 người làm công chạy ra báo 1 N nghỉ mà người mới ko thấy đến, khiến năng suất bị ảnh hưởng. Nghe vậy, ông A (GS.BS) rụt rè xin làm.
Ông chủ nhà máy nhìn ngán ngẩm vì cái ông NV tiềm năng này...già quá, nhưng ông A cam kết sẽ làm đc bất cứ việc gì, chỉ cần bánh mì & chỗ ngả lưng. OK!
Đc 1 thời gian, chủ nhà máy rất hài lòng vì ông A khéo tay & siêng năng nên xem như người nhà, ăn nghỉ chung vs cả GĐ họ.
Một lần, ông A biết con trai của chủ nhà máy bị gãy chân vĩnh viễn, cuộc đời gắn liền vào cái giường. Ông vào thăm, nghe cậu ta thổ lộ muốn tự sát vì quá chán ngán cuộc sống thừa.
Hỏi nguyên nhân, ông A mới biết cậu này bị ngã ngựa gãy chân, đã đc BS vùng này mổ mấy lần, sau cùng ông BS bao hết cách, giờ phải chịu vậy vĩnh viễn. Ông A lấy tay nắn 2 chân & bảo do xương đã bị xếp sai, giờ phải mổ ra để xếp lại & cậu ta sẽ đc bình phục.
Lại mỏi tay, NC xin tạm nghỉ. Các cụ mợ chừa cho NC phần dưới để review tiếp nhé. :D