[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Trista

Xe hơi
Em đang lượn xe thì thấy cái topic nài chình ình ra mặt phố, :D.

Em ép nước dứa, còn bã em sên lên đó mợ, 😁. Người ta xay dứa thì bã mịn hơn, nhưng em ép nên bã còn xơ nên nhìn vậy đó. Mà hôm qua mợ thức xem bóng đá, hôm nay chắc mệt lắm, 😔.
Hoá ra là dứa, em thì thích cắt lát dứa, xóc với đường kính, xong để tủ lạnh cho mát, lúc ăn đập thêm ít đá lạnh vào, ngày xưa em được bố mẹ làm cho như thế, khéo hôm nào làm lại em thêm thắt một số thứ xem nó có gì đột biến không 🤗

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hoá ra là dứa, em thì thích cắt lát dứa, xóc với đường kính, xong để tủ lạnh cho mát, lúc ăn đập thêm ít đá lạnh vào, ngày xưa em được bố mẹ làm cho như thế, khéo hôm nào làm lại em thêm thắt một số thứ xem nó có gì đột biến không 🤗
Giờ em mới rảnh, chạy vô để comt cùng mợ, :D.
Em rất thích uống nước ép hoa quả, nên ngày nào em cũng ép. Phổ biến nhất là dứa, vừa thơm vừa dễ uống (quan trọng nhất là mùi cơ thể thơm và nhẹ hơn, 😁). Còn cam em hay vắt nước. Đi chơi cùng bạn bè, em nhìn người ta uống cafe, em gọi sinh tố hay nước ép cho đỡ lạc lõng, 😁.
Nghe mợ nói, mai mốt em sẽ thử xem sao. Em cám ơn mợ ạ, @};-!

Em mới xin ảnh nước ép về, màu sắc sặc sỡ quá nên treo về đây cho ngon mắt,:P.

juve99

Xe cút kít
Na giờ ko vào đây nữa rồi ☹

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn lá bưởi em lại nghĩ đến món ốc mít luộc 🤪
Nhưng tay đẹp mợ ạ 😁
Dạ không đâu cụ Xe ơi, tay con nhà nông nên không đẹp ạ. Vì chụp chế độ "Chân dung + rực rỡ" của Ip, ánh sáng tự nhiên nhiều nên nhìn có vẻ "mướt" vậy đấy, :D.

Em cũng nhớ món ốc luộc, nhưng là ốc nứa ấy, hay kèm cùng lá bưởi và sả. Món này nếu không có nước chấm ngon của sả, chanh, tỏi, ớt,...thì thật "nhạt". Em mời cụ hxduong trổ tài pha nước chấm ạ. Cụ có thấy phiền hem?:D

Em muối xong ít cà pháo hôm trước. Ngấu muối, đường, tỏi, ớt, nên cà giòn, màu hơi nhàn nhạt. Đến lúc ngấu chua thì hết, 😁. Nhưng em cắt cuống có vẻ hơi sát, chưa đạt chuẩn, hihi.

meotamthe

Xe cút kít
Haha.. thấy huynh than câu này là em cười bò ra =))
Đùa chứ lão juve99 chả chịu lội còm gì cả, nàng ấy vừa dỗi ở trang trước đó thôi, haiz, các cụ bảo đen bạc đỏ tình nhưng rõ ràng là đen tình thì đỏ bạc :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Sài Gòn đợt này tăng nhiều ca mắc Covid, khiến cả nước thương. Dù ở tỉnh/thành nào, khi tình hình dịch chưa kiểm soát được, thì đều khiến mọi người lo lắng. Chỗ em, mới đây lại có thêm một khu bị phong toả. Mấy tháng nay, em chưa về nhà thăm bố, mẹ. Một cảm giác rất khó diễn tả. Nên em hiểu, đến hiện tại, dù có sân si bao nhiêu đi chăng nữa, dù có ghen ghét, hơn thua với đời, cũng chẳng để làm gì. Chỉ mong, bản thân, gia đình, những người bạn, người em biết được Bình An...@};-.

Mợ Vân Phương. có về topic chơi, hãy nghe những giai điệu da diết này cùng em nhé. Để biết Hà Nội và Sài Gòn, nơi nào cũng là nhà. Bình yên, là những-ngày-bên-anh...☘.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
😁 Bỏ qua một vài chi tiết mà khán thính giả cho rằng NS Giáng Son đã khiên cưỡng khi viết lời, thì chị Thu Phương thể hiện "Hà Nội 12 mùa hoa" quá là hay. Mắt chị ấy còn rưng rưng khi kết thúc bài hát. Cũng có thể, không khí những ngày đầu năm mới khiến chị ấy bồi hồi. Cộng thêm những tháng ngày xa quê hương, nên khi thể hiện bài hát, chị Phương đã xúc động...@};-.

Thu Phương còn thể hiện bài hát "Trở về dòng sông tuổi thơ" nữa mà em cũng rất thích. PBN thì thiết kế sân khấu vừa đẹp, vừa match với bài hát. Còn chị ấy, thì hát cực kỳ cảm xúc:

[...]
"Sông vẫn in màu mây
Vẫn khi vơi đầy vẫn mang phù sa làm đẹp thêm làng quê yêu dấu
Sông vẫn như thuở ấy
Vẫn con đò ngang đón đưa người sang và từng đêm hát ru đôi bờ

Trong tim ai cũng có một dòng sông riêng mình
Tim tôi luôn gắn bó với dòng sông tuổi thơ
Con sông tôi tắm mát
Con sông tôi đã hát
Con sông cho tôi đậm một tình yêu nước non quê nhà

Sông cũng như người ấy
Có khi vui buồn có khi hờn ghen chỉ tình yêu tuổi thơ mới thấy
Ôi những con thuyền giấy những năm tuổi thơ đã đi về đâu?
Ðể mình tôi nhớ nhung bây giờ"

6997

Xe container
😁 Bỏ qua một vài chi tiết mà khán thính giả cho rằng NS Giáng Son đã khiên cưỡng khi viết lời, thì chị Thu Phương thể hiện "Hà Nội 12 mùa hoa" quá là hay. Mắt chị ấy còn rưng rưng khi kết thúc bài hát. Cũng có thể, không khí những ngày đầu năm mới khiến chị ấy bồi hồi. Cộng thêm những tháng ngày xa quê hương, nên khi thể hiện bài hát, chị Phương đã xúc động...@};-.

Thu Phương còn thể hiện bài hát "Trở về dòng sông tuổi thơ" nữa mà em cũng rất thích. PBN thì thiết kế sân khấu vừa đẹp, vừa match với bài hát. Còn chị ấy, thì hát cực kỳ cảm xúc:

[...]
"Sông vẫn in màu mây
Vẫn khi vơi đầy vẫn mang phù sa làm đẹp thêm làng quê yêu dấu
Sông vẫn như thuở ấy
Vẫn con đò ngang đón đưa người sang và từng đêm hát ru đôi bờ

Trong tim ai cũng có một dòng sông riêng mình
Tim tôi luôn gắn bó với dòng sông tuổi thơ
Con sông tôi tắm mát
Con sông tôi đã hát
Con sông cho tôi đậm một tình yêu nước non quê nhà

Sông cũng như người ấy
Có khi vui buồn có khi hờn ghen chỉ tình yêu tuổi thơ mới thấy
Ôi những con thuyền giấy những năm tuổi thơ đã đi về đâu?
Ðể mình tôi nhớ nhung bây giờ"
Mấy hôm nay mưa, sông quê em đục ngầu :(

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Với Thu Phương em thích & biết đến qua bài Đóa hoa đôi. Đến giờ vẫn thích :D
"Ngày ấy bên dậu vắng,
hái đóa hoa đôi bên đường xa xôi
Từng cánh thắm, hoa thầm lắng,
giống như là em gái tôi"

Bài hát này hay quá, giờ em mới biết. Em xin, @};-!
Chị ấy còn bài hát "Giữ lại hạnh phúc" cũng rất cảm xúc. Em nghĩ, ở độ tuổi của chúng ta, nghe bài hát này là hợp.

Không tránh khỏi những mâu thuẫn thường nhật, bài hát được dựng thành một câu chuyện rất "đời". Từ những hờn ghen nhỏ nhoi, cho đến sự bao dung của cả hai nhân vật. Đâu đó, ngoài kia vẫn rất nhiều sóng gió, nhưng trở về nhà, dành một góc cho người mình yêu, có lẽ, đó là hạnh phúc...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em ngó cái rồi đi sắp cơm, hôm nay trưa ngủ cả ngày :P
Em cũng như mợ, có những ngày, em ngủ vùi vì quá mệt. Nhất là mấy hôm nay, thời tiết chỗ em thoắt nắng thoắt mưa ấy. Hồi chiều, mây ùn ùn kéo ở đâu về. Sau đó mưa xối xả, rồi lại hửng nắng được ngay.
Thời tiết không được như ý, nên người dễ bị ốm ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Rảnh rỗi ngồi đọc văn bản, em pha ấm trà uống chơi, trà Ô Long đen, thoảng mùi hương mật ong.

Hẹn bao lâu, hôm nay mới thấy ấm trà màu ngọc của cụ. Vì dịch nên em lỡ hẹn đi ngắm sứ. Nhìn màu ngọc bích này lại muốn đi để mua mấy thứ nhỏ nhỏ xinh xinh về.

Có những hoạ tiết khiến lòng người mê mẩn í, cụ nhỉ?
Ảnh: St