[Funland] Đăng ký thường trú cho trẻ sơ sinh

Xe bọ xít

Xe container
Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú

2. Công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau đây:

c) Người chưa thành niên được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý hoặc không còn cha, mẹ về ở với cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; người chưa thành niên về ở với người giám hộ,

Em tìm hiểu thì theo mục c khoản 2 điều 20 của Luật Cư Trú năm 2020,con em thỏa mãn các điều kiện :

- Bố mẹ có thường trú tại Thanh Xuân.
- Là người chưa thành niên và đã được bố là chủ hộ đồng ý.

Để em lên đối chất với bên công an phường.
Vận dụng Luật mà ra xẻng thì ko A nào nghe Cụ đâu, nên các A xxx chỉ nói 1 câu là cụ ko ở tại nơi đk HKTT nên ko nhập đc, nếu gđ cụ về ở nơi đk HKTT một tg là nhập đc.

vì thế có bài hát Bác đang cùng chúng cháu hành quân, Cụ thử vận dụng xem

Chỉnh sửa cuối:

hoatrinh34

Xe đạp
Vấn đề các A xxx chỉ nói 1 câu là cụ ko ở tại nơi đk HKTT nên ko nhập đc, nếu gđ cụ về ở nơi đk HKTT một tg là nhập đc.
Điều đấy chỉ áp dụng khi em muốn đăng ký mới thường trú thôi.Mấy a xxx đánh tráo khái niệm để làm khó.Còn con e mặc định theo thường trú của bố hoặc mẹ.

Xe bọ xít

Xe container
Điều đấy chỉ áp dụng khi em muốn đăng ký mới thường trú thôi.Mấy a xxx đánh tráo khái niệm để làm khó.Còn con e mặc định theo thường trú của bố hoặc mẹ.
Thế có kết quả ntn cụ thông tin lại để mọi người cùng chúc mừng nhé

zolahn

Xe điện
Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú

2. Công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau đây:

c) Người chưa thành niên được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý hoặc không còn cha, mẹ về ở với cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; người chưa thành niên về ở với người giám hộ,

Em tìm hiểu thì theo mục c khoản 2 điều 20 của Luật Cư Trú năm 2020,con em thỏa mãn các điều kiện :

- Bố mẹ có thường trú tại Thanh Xuân.
- Là người chưa thành niên và đã được bố là chủ hộ đồng ý.

Để em lên đối chất với bên công an phường.
Cụ xem lại cả khoản 11, điều 7 rồi hãy ra cap nhé

Cuazizom

Xe đạp
Cụ xem lại cả khoản 11, điều 7 rồi hãy ra cap nhé
Cụ ơi, trường hợp trẻ sơ sinh sẽ luôn giải quyết theo điểm a khoản 2 điều 20 của luật cư trú bác ạ. Tức là con cái về ở với bố mẹ thì hợp pháp hợp lệ ngay. Cái khoản 11 điều 7 đó chỉ để đối chiếu trong trường hợp ông nào đó đi dk hộ khẩu thì bên CAP sẽ đi xác minh xem ng đó đã sở hữu nhà chưa, có ở đó thường xuyên bao nhiêu năm theo quy định ko? Nếu ko đủ đk đó mà vẫn làm đk thường trú, tạm trú cho là sai. Còn như trường hợp của bác thớt là bác ý có nhà ở đó rồi và đã có hộ khẩu thường trú rồi thì xác minh gì nữa. bác ấy nhập khẩu cho con bác ấy là chuyện đương nhiên, được luật cư trú xác nhận theo điểm a khoản 2 điều 20 em nói trên nhé. Vậy nên khi đk nhập khẩu cho con mới cần nộp giấy khai sinh và thay đổi thông tin cư trú đấy ạ. Giấy khai sinh là chứng minh đó là con của tôi, tờ thay đổi thông tin cư trú để bên hộ tịch lấy thông tin điền vào cơ sở dữ liệu cho chuẩn. Còn việc bác ấy đi tạm trú nơi khác là quyền tự do cư trú của công dân. Công dân có quyền thường trú và khi ko sinh sống ở nơi đk thường trú thì đến nơi khác ở dk tạm trú. Ko liên quan đến việc làm hộ khẩu cho con bác ý đâu ạ. Các bác cứ đọc luật cư trú sẽ rõ

Xe bọ xít

Xe container
Cụ ơi, trường hợp trẻ sơ sinh sẽ luôn giải quyết theo điểm a khoản 2 điều 20 của luật cư trú bác ạ. Tức là con cái về ở với bố mẹ thì hợp pháp hợp lệ ngay. Cái khoản 11 điều 7 đó chỉ để đối chiếu trong trường hợp ông nào đó đi dk hộ khẩu thì bên CAP sẽ đi xác minh xem ng đó đã sở hữu nhà chưa, có ở đó thường xuyên bao nhiêu năm theo quy định ko? Nếu ko đủ đk đó mà vẫn làm đk thường trú, tạm trú cho là sai. Còn như trường hợp của bác thớt là bác ý có nhà ở đó rồi và đã có hộ khẩu thường trú rồi thì xác minh gì nữa. bác ấy nhập khẩu cho con bác ấy là chuyện đương nhiên, được luật cư trú xác nhận theo điểm a khoản 2 điều 20 em nói trên nhé. Vậy nên khi đk nhập khẩu cho con mới cần nộp giấy khai sinh và thay đổi thông tin cư trú đấy ạ. Giấy khai sinh là chứng minh đó là con của tôi, tờ thay đổi thông tin cư trú để bên hộ tịch lấy thông tin điền vào cơ sở dữ liệu cho chuẩn. Còn việc bác ấy đi tạm trú nơi khác là quyền tự do cư trú của công dân. Công dân có quyền thường trú và khi ko sinh sống ở nơi đk thường trú thì đến nơi khác ở dk tạm trú. Ko liên quan đến việc làm hộ khẩu cho con bác ý đâu ạ. Các bác cứ đọc luật cư trú sẽ rõ
Tóm lại cụ qua gặp xxx phường chưa, gặp rồi mà xong việc thì review các cụ làm theo

202

Xe container
Mọi người cho em hỏi chút ạ.

Nhà e có hộ khẩu ở Thanh Xuân, Hà Nội nhưng hiện tại đang ở nơi khác và đã đăng ký tạm trú tạm vắng tại nơi mới.

Bé nhà em mới sinh,e quay lại phường nơi e có hộ khẩu để đăng ký thường trú cho bé thì nhận được thông báo : Do nhà e đang tạm trú tại nơi mới nên bé nhà em không được đăng ký thường trú tại nơi em có hộ khẩu nữa ( Tức là bé không được nhập khẩu vào với bố mẹ )

Mọi người cho em hỏi như thế là công an phường đang làm đúng luật hay sai ạ do em đăng ký giấy khai sinh thì không vấn đề gì.

Nếu đúng luật thì em đăng ký cho bé tại nơi tạm trú được ko ?

Em cảm ơn .
Cụ sao ko hỏi họ hướng dẫn giờ phải đk thường trú ở đâu như nào.

202

Xe container
1 là gia đình chuyển về ở chỗ cũ
2 là chuyển khẩu về chỗ mới
3 chắc là gì cụ hiểu rồi
Nếu thế đk tạm trú để làm gì? Khi đều phải chuyển khẩu. Còn việc mất xèng là chuyện khác. Quy định hướng dẫn phải phù hợp. Chính vì chưa cố định mới phải tạm trú, chứ ko đã chuyển khẩu luôn.

Grandtouring

Xe điện
luật nó là 20tr cụ ạ, đã thế lại còn ỡm ờ
Thằng nhà em 2021 vẫn đang vô gia cư như thế đây, dù khai sinh hay bhyt đầy đủ nhưng hộ khẩu thì không, không hiểu cái cái tạm trú nó có cái tác dụng gì nữa

Bác chỉ nói mồm như anh CAKV thôi :D
Nhà em ở 2 nơi, hộ khẩu thường trú nhà bà nội, tạm trú ở nhà em nhưng quận khác. Về hỏi anh CAKV với nộp hồ sơ online thì đều bị trả về, hỏi cô bạn ở phường thì mới hiểu là nó có luật rồi, phải có 1 tí thì mới trôi. Tí là bao nhiêu thì em nói bên trên rồi. Em có kế hoạch sang năm về cái nhà gần bà nội ở nên cũng kệ, sang năm về rồi làm hộ khẩu cho nó cũng đc, chứ em nghèo đợi moi đc tiền em hơi khó

Cụ ấy gặp rồi nên mới có câu trả lời như mọi người khác trong hoàn cảnh đó là không ở đó ko đc đăng ký thường trú đó cụ. Rất nhiều người gặp hoàn cảnh này, anh em trong ngành cũng phải có tí ( cái này thì lúc ngồi ở CAP em nghe hơi nồi chõ từ các anh chị ấy )
Đúng là phải có chút chè thuốc mới trôi nhanh.
Cách đây mấy tháng, em chuyển hk cả nhà về nơi mới (trước đó em có hk ở Hai Bà Trưng, vk và F1 có hk ở một phường ở Hà Đông). Cũng làm hồ sơ online, CA phường (nơi em muốn đăng ký thường trú mới) alo cho em, báo là đã tiếp nhận hồ sơ, nhưng phải bổ sung giấy tờ. Em bổ sung online 2 lần vẫn không đạt. Em lên CA phường, gặp đc CAKV (cũng gọi là có tí cafe). Đc ấy chỉ dẫn chi tiết thêm, rồi sau đc ấy nhập dữ liệu lên hệ thống. Tầm tháng sau thì cả nhà em đã xuất hiện trên VNeID ở nơi mới.

Chỉnh sửa cuối:

Tuoitan

Xe buýt
Nói chung là phải nhờ ơn Bác Hồ. Trc nhà em lấy định danh điện tử cũng thế, năm lần bảy lượt k xong. CB nhiều lí do quay mình lắm. Lần cuối xxx bảo tận nơi, "để em trình bày với sếp". Trình cần gì chắc các cụ hiểu, mấy hôm sau mới trôi.

khanhtx8

Xe tăng
Con cụ có bị ảnh hưởng gì ko ạ.Nhà e học và đi viện tư hết nên ko quan trọng đúng tuyến hay ko,chỉ sợ thủ tục sau này thôi.
Em làm trên dịch vụ công đấy cụ.Khai sinh,đăng ký thường trú và bảo hiểm y tế làm 1 lần online trên dịch vụ công luôn.
Con em 2 đứa đều học tư và viện tư hết nên cũng không quan tâm lắm đến cái hộ khẩu, quốc tịch thì còn quan tâm chứ hộ khẩu thì giỏi sắp tới em về, CAKV thử để nó ở không hộ khẩu xem ai nhiều lỗi hơn ai :D

khanhtx8

Xe tăng
E cũng hơi giống trường hợp của cụ. Con sn 2021 nhưng chưa nhập vào hộ khẩu mình. Vì lý do trước đó ngại thu shk giấy vì còn nhiều việc cần dùng tới. Nay đã bỏ rồi thì E mới làm thủ tục.
Hơi khác 1 chút là E nơi ở và tt của E chỉ 1 nơi
E tưởng chỉ làm luật tí là 500, 1 củ thôi. Đòi tận 20 củ thì tởm lợm quá
Tí cafe trà nước thì không ai nói, ai làm mà chả phải mất tí công, nhưng nguyên thếp thế kia thì nhà em nghèo lắm, không lo đc nên đành kệ cụ ạ :D

Cuazizom

Xe đạp
Cụ đăng ký ở nơi tạm trú nhé.

Làm giấy khai sinh tại nơi tạm trú được không?
Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 quy định rằng

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh. Như vậy, cha mẹ có thể thực hiện đăng ký khai sinh cho con tại UBND cấp xã nơi cư trú của người ha hoặc người mẹ

Tại Điều 11 Luật Cư trú 2020 quy định về nơi cư trú của công dân cụ thể như sau:

- Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống ổn định, lâu dài và đã được đăng ký thường trú (khoản 8 Điều 2 Luật Cư trú 2020);

- Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống trong một khoảng thời gian nhất định ngoài nơi thường trú và đã được đăng ký tạm trú (khoản 9 Điều 2 Luật Cư trú 2020).

Theo đó, nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.
Em nghiên cứu rất kỹ luật cư trú 2020 rồi. Em đưa ra ý kiến của mình để các bác tham khảo nhé. Em khẳng định 100% con bác thớt được đăng kí thường trú với bố mẹ là đúng luật. Xxx ko cho đăng kí voi lí do không ở đó là sai luật cư trú nhé. Em chỉ ra để các bác rõ như sau: thứ nhất để đăng kí nhập khẩu cho bé mới sinh, gọi tắt là nhập sinh 100% đối chiếu vào điểm a khoản 2 điều 20. Các bác Gg điểm a khoản 2 điều 20 như nào giúp em nhé. Nội dung của đoạn này được hiểu là bố mẹ có đăng kí thường trú rồi, có sở hữu nhà rồi - đây gọi là nơi ở hợp pháp đấy ạ( đứng tên sổ đỏ đấy ạ) thì con sinh ra được nhập khẩu về với bố mẹ. Chỉ cần thoả mãn các điều kiện đó thì chắc chắn sẽ phải được nhập khẩu khi bác thớt nộp hồ sơ. Còn việc bác thớt đang ở nơi tạm trú mà xxx lại nói là vì đang ở nơi tạm trú nên ko đăng kí thường trú cho con được là sai luật hoàn toàn nhé. Theo khoản 4 điều 3 thì tại 1 thời điểm mỗi công dân có quyền có 1 nơi thường trú và có thể thêm 1 nơi tạm trú nhé. Nơi ở hiện tại có thể là nơi tạm trú hoặc nơi thường trú, vậy nên bác thớt ở nơi thường trú hay tạm trú là quyền tự do cư trú của bác ấy ạ. Ko ảnh hưởng gì đến đk thường chú của cháu bé. Ko cần quan tâm đến các điều khoản khác của luật đâu ạ, chỉ liên quan bấy nhiêu điều thôi. Những điều khoản khác ko liên quan đến trường hợp nhà bác thớt. Chúc bác thớt dành đc công lí nhé.

thinhtd

Xe container
May quá có thớt, em cũng loay hoay mãi chưa xong. Phi lên dichvucong.hanoi làm 2 lần bị từ chối, nay mới được nv xã gọi yêu cầu làm trên dichvucong.gov. Loay hoay thêm lúc chọn đăng ký khai sinh mà toàn lỗi, hỏi mới biết phải chọn cái liên thông… Thấy vào đăng ký khai sinh, hộ khẩu, y tế tưởng ngon thì đến bước chọn hộ khẩu không biết chọn con về với cha mẹ hay chọn trẻ sơ sinh về với người giám hộ. Chọn trẻ sơ sinh về với bố mẹ có địa chỉ hợp pháp gì đó thì lại bắt in hồ sơ ra ký.
Các cụ có phải thế không ạ?
4.0 mà không biết hướng dẫn ở đâu. 🤣

vkthang

Xe container
Em nghiên cứu rất kỹ luật cư trú 2020 rồi. Em đưa ra ý kiến của mình để các bác tham khảo nhé. Em khẳng định 100% con bác thớt được đăng kí thường trú với bố mẹ là đúng luật. Xxx ko cho đăng kí voi lí do không ở đó là sai luật cư trú nhé. Em chỉ ra để các bác rõ như sau: thứ nhất để đăng kí nhập khẩu cho bé mới sinh, gọi tắt là nhập sinh 100% đối chiếu vào điểm a khoản 2 điều 20. Các bác Gg điểm a khoản 2 điều 20 như nào giúp em nhé. Nội dung của đoạn này được hiểu là bố mẹ có đăng kí thường trú rồi, có sở hữu nhà rồi - đây gọi là nơi ở hợp pháp đấy ạ( đứng tên sổ đỏ đấy ạ) thì con sinh ra được nhập khẩu về với bố mẹ. Chỉ cần thoả mãn các điều kiện đó thì chắc chắn sẽ phải được nhập khẩu khi bác thớt nộp hồ sơ. Còn việc bác thớt đang ở nơi tạm trú mà xxx lại nói là vì đang ở nơi tạm trú nên ko đăng kí thường trú cho con được là sai luật hoàn toàn nhé. Theo khoản 4 điều 3 thì tại 1 thời điểm mỗi công dân có quyền có 1 nơi thường trú và có thể thêm 1 nơi tạm trú nhé. Nơi ở hiện tại có thể là nơi tạm trú hoặc nơi thường trú, vậy nên bác thớt ở nơi thường trú hay tạm trú là quyền tự do cư trú của bác ấy ạ. Ko ảnh hưởng gì đến đk thường chú của cháu bé. Ko cần quan tâm đến các điều khoản khác của luật đâu ạ, chỉ liên quan bấy nhiêu điều thôi. Những điều khoản khác ko liên quan đến trường hợp nhà bác thớt. Chúc bác thớt dành đc công lí nhé.
Thế cụ có biết luật cư trú mới nếu không ở nơi thuòng trú 1 tháng là xxxkv được tự cắt khẩu không?

202

Xe container
Lỗi của chính chúng ta. Nếu ko hiểu về luật cứ làm cái đơn viết tay rồi xin viết hướng dẫn vào đó để thực hiện. Nếu ko viết thì làm tí ảnh. Tất nhiên có lời cảm ơn trước vì XH vậy.

Vietex

Xe điện
May quá có thớt, em cũng loay hoay mãi chưa xong. Phi lên dichvucong.hanoi làm 2 lần bị từ chối, nay mới được nv xã gọi yêu cầu làm trên dichvucong.gov. Loay hoay thêm lúc chọn đăng ký khai sinh mà toàn lỗi, hỏi mới biết phải chọn cái liên thông… Thấy vào đăng ký khai sinh, hộ khẩu, y tế tưởng ngon thì đến bước chọn hộ khẩu không biết chọn con về với cha mẹ hay chọn trẻ sơ sinh về với người giám hộ. Chọn trẻ sơ sinh về với bố mẹ có địa chỉ hợp pháp gì đó thì lại bắt in hồ sơ ra ký.
Các cụ có phải thế không ạ?
4.0 mà không biết hướng dẫn ở đâu. 🤣
Thế cụ là bố mẹ cháu hay là người giám hộ của cháu?
Nhà cụ đang ở là cụ sở hữu bằng sổ đỏ hay là đi thuê?
Có biến động nhân khẩu thì phải làm cái tờ khai CT01. Không tải về tự in được thì ra quán photo hoặc ra công an xã xin. Làm xong phải kí, rồi nộp để họ lưu hồ sơ làm chứng. Nếu không thế thì công an tự điền con hàng xóm hay cháu ở quê hay điền bất cứ ai vào hộ khẩu nhà cụ cũng được à?
Câu chuyện nó chỉ đơn giản thế thôi.

Cuazizom

Xe đạp
Cụ chỉ ra điều nào khoản nào của luật đi nào
Hiện nay vẫn đang áp dụng luật 2020 thì ko có điều khoản nào như cụ nói nhé. Trừ phi có thông tư điều chỉnh riêng cụ nhé. Cụ cứ show cái luật hay cái thông tư đó ra đây cho cả nhà cùng rõ