[Funland] Đăng ký thường trú cho trẻ sơ sinh

zolahn

Xe điện
Thế cụ có biết luật cư trú mới nếu không ở nơi thuòng trú 1 tháng là xxxkv được tự cắt khẩu không?
Theo luật thì quá 12 tháng ko có mặt tại địa phg, cũng ko đăng ký tạm trú hay thg trú ở chỗ khác thì cax, cap có quyền xóa đk thg trú

Cuazizom

Xe đạp
Theo luật thì quá 12 tháng ko có mặt tại địa phg, cũng ko đăng ký tạm trú hay thg trú ở chỗ khác thì cax, cap có quyền xóa đk thg trú
Theo điểm d khoản 1 đây ạ. Chứ chả có luật nào nói ko ở 1 tháng là xoá đâu ạ. Nhà bác thớt bác ấy tuân thủ đúng luật là đã đk tạm trú rồi nhé.
d) Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Mọi người cho em hỏi chút ạ.

Nhà e có hộ khẩu ở Thanh Xuân, Hà Nội nhưng hiện tại đang ở nơi khác và đã đăng ký tạm trú tạm vắng tại nơi mới.

Bé nhà em mới sinh,e quay lại phường nơi e có hộ khẩu để đăng ký thường trú cho bé thì nhận được thông báo : Do nhà e đang tạm trú tại nơi mới nên bé nhà em không được đăng ký thường trú tại nơi em có hộ khẩu nữa ( Tức là bé không được nhập khẩu vào với bố mẹ )

Mọi người cho em hỏi như thế là công an phường đang làm đúng luật hay sai ạ do em đăng ký giấy khai sinh thì không vấn đề gì.

Nếu đúng luật thì em đăng ký cho bé tại nơi tạm trú được ko ?

Em cảm ơn .
Ở đâu chả được ?

Cuazizom

Xe đạp
12 tháng em gõ thiếu nhé, còn điều 24 trong Luật cư trú 2020 đấy.
Nhà thớt chuyển sang chỗ mới ở đã đăng kí tạm trú rồi là đúng quy định và theo mình hiểu thì thớt kia đang muốn nói ko bị xoá hộ khẩu, đi chỗ mới đk tạm trú theo quy định. Nhưng xxx vin vào việc đang ko ở tại nơi thường trú nên ko cho đk hộ khẩu cho cháu bé bác ạ. Nếu ko hiểu luật thì im ko dám nói. Còn hiểu luật, biết mình ko sai thì cứ đối chất xem bên xxx biện minh ra sao về việc làm trái quy định của luật cư trú

vkthang

Xe container
Nhà thớt chuyển sang chỗ mới ở đã đăng kí tạm trú rồi là đúng quy định và theo mình hiểu thì thớt kia đang muốn nói ko bị xoá hộ khẩu, đi chỗ mới đk tạm trú theo quy định. Nhưng xxx vin vào việc đang ko ở tại nơi thường trú nên ko cho đk hộ khẩu cho cháu bé bác ạ. Nếu ko hiểu luật thì im ko dám nói. Còn hiểu luật, biết mình ko sai thì cứ đối chất xem bên xxx biện minh ra sao về việc làm trái quy định của luật cư trú
Cụ dở luật ra vặn XXX thì cụ bảo chủ thớt đăng ký tại đâu? Nơi tạm trú đang ở thực tế hay nơi thường trú?
Bên XXX họ chỉ bảo không làm được, bài của họ rồi. Cụ bắt họ ghi giấy không ghi, trong cơ quan họ cụ định giở máy ra quay với ghi âm chắc?

kenny.cfyc

Xe tải
luật nó là 20tr cụ ạ, đã thế lại còn ỡm ờ
Thằng nhà em 2021 vẫn đang vô gia cư như thế đây, dù khai sinh hay bhyt đầy đủ nhưng hộ khẩu thì không, không hiểu cái cái tạm trú nó có cái tác dụng gì nữa

Bác chỉ nói mồm như anh CAKV thôi :D
Nhà em ở 2 nơi, hộ khẩu thường trú nhà bà nội, tạm trú ở nhà em nhưng quận khác. Về hỏi anh CAKV với nộp hồ sơ online thì đều bị trả về, hỏi cô bạn ở phường thì mới hiểu là nó có luật rồi, phải có 1 tí thì mới trôi. Tí là bao nhiêu thì em nói bên trên rồi. Em có kế hoạch sang năm về cái nhà gần bà nội ở nên cũng kệ, sang năm về rồi làm hộ khẩu cho nó cũng đc, chứ em nghèo đợi moi đc tiền em hơi khó

Cụ ấy gặp rồi nên mới có câu trả lời như mọi người khác trong hoàn cảnh đó là không ở đó ko đc đăng ký thường trú đó cụ. Rất nhiều người gặp hoàn cảnh này, anh em trong ngành cũng phải có tí ( cái này thì lúc ngồi ở CAP em nghe hơi nồi chõ từ các anh chị ấy )
TH của cụ thế là CAP cố tình thôi. Còn ko vi phạm gì. Giống nhà e.
Nhà e cũng vừa đky khai sinh đứa t2 tháng 6 vừa rồi. E và vợ cùng HK Nam TL, 2 phường khác nhau. Vợ e vẫn HK theo nhà ngoại. Nhà e thì sống tại địa chỉ HK của e, ko ở nhà ngoại ngày nào.
E đăng ký khai sinh và HK tại qua DVC tại UB phường theo HK vợ bình thường, ko mất đồng nào.
Khi nộp nhập HK online cho bé thì CAP gọi điện báo mang sổ đỏ nhà đến để xác minh (chắc để xác minh chủ hộ và dt nhà ở) là đc. E báo mẹ vợ e sáng cầm qua CAP mất 5p xong về buổi chiều đã thấy thông tin bé nhà e trên VNeID của vợ e rồi.

Cuazizom

Xe đạp
Cụ dở luật ra vặn XXX thì cụ bảo chủ thớt đăng ký tại đâu? Nơi tạm trú đang ở thực tế hay nơi thường trú?
Bên XXX họ chỉ bảo không làm được, bài của họ rồi. Cụ bắt họ ghi giấy không ghi, trong cơ quan họ cụ định giở máy ra quay với ghi âm chắc?
À vậy bác đọc kỹ luật đi rồi hãy tranh luận. Em đang chia sẻ trong trường hợp nhà bác thớt ko thuộc diện xoá khẩu tức là xoá nơi thường trú nhé. Thì việc bác ý đăng kí thường trú cho con là hợp lệ hợp pháp, đúng quy định của luật cư trú 2020 theo điểm a khoản 2 điều 20. Theo khoản 4 điều 3 quy định tại 1 thời điểm mỗi công dân có 1 nơi thường trú và có thể thêm 1 nơi tạm trú. Mà nơi cư trú bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú. Nên bác ý ở đâu trong 2 nơi này đều là quyền tự do cư trú của bác ý. Bác ý đk thường trú cho con xong, sau đó đến nơi tạm trú để đk tạm trú cho bé. Còn nếu cơ quan giải quyết cư trú không cấp thường trú cho con bác ý theo điểm a khoản 2 điều 20 là con về ở vs cha mẹ thì cần phải có văn bản trả lời và nêu rõ lý do. Đó là theo quy định tại khoản 3 điều 22 bác nhé. Họ ko trả lời bằng văn bản là họ sai luật. Thì bác thớt khiếu nại lên quận thôi.

Cuazizom

Xe đạp
TH của cụ thế là CAP cố tình thôi. Còn ko vi phạm gì. Giống nhà e.
Nhà e cũng vừa đky khai sinh đứa t2 tháng 6 vừa rồi. E và vợ cùng HK Nam TL, 2 phường khác nhau. Vợ e vẫn HK theo nhà ngoại. Nhà e thì sống tại địa chỉ HK của e, ko ở nhà ngoại ngày nào.
E đăng ký khai sinh và HK tại qua DVC tại UB phường theo HK vợ bình thường, ko mất đồng nào.
Khi nộp nhập HK online cho bé thì CAP gọi điện báo mang sổ đỏ nhà đến để xác minh (chắc để xác minh chủ hộ và dt nhà ở) là đc. E báo mẹ vợ e sáng cầm qua CAP mất 5p xong về buổi chiều đã thấy thông tin bé nhà e trên VNeID của vợ e rồi.
Bác này nói chuẩn rồi. Xxx cố tình thôi. Nếu ko biết luật thì chịu, biết luật thì cứ đem luật ra mà nói. Em nói thật xxx còn ko hiểu đúng luật đâu ạ, thậm chí hiểu sai hoàn toàn cơ

Cuazizom

Xe đạp
À vậy bác đọc kỹ luật đi rồi hãy tranh luận. Em đang chia sẻ trong trường hợp nhà bác thớt ko thuộc diện xoá khẩu tức là xoá nơi thường trú nhé. Thì việc bác ý đăng kí thường trú cho con là hợp lệ hợp pháp, đúng quy định của luật cư trú 2020 theo điểm a khoản 2 điều 20. Theo khoản 4 điều 3 quy định tại 1 thời điểm mỗi công dân có 1 nơi thường trú và có thể thêm 1 nơi tạm trú. Mà nơi cư trú bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú. Nên bác ý ở đâu trong 2 nơi này đều là quyền tự do cư trú của bác ý. Bác ý đk thường trú cho con xong, sau đó đến nơi tạm trú để đk tạm trú cho bé. Còn nếu cơ quan giải quyết cư trú không cấp thường trú cho con bác ý theo điểm a khoản 2 điều 20 là con về ở vs cha mẹ thì cần phải có văn bản trả lời và nêu rõ lý do. Đó là theo quy định tại khoản 3 điều 22 bác nhé. Họ ko trả lời bằng văn bản là họ sai luật. Thì bác thớt khiếu nại lên quận thôi.
À mà nếu họ ko trả lời bằng văn bản việc từ chối cấp thường trú thì bác thớt ghi âm lại điều đó rất tốt đấy ạ. Ko cấm ghi âm trong trường hợp này chỉ cấm ghi âm lén cuộc gọi thoại viễn thông thôi bác ạ

vkthang

Xe container
Ai cũng có quyền đăng ký cư trú cho mình hay con mình cụ ạ, quan trọng là đăng ký thế nào, ở đâu cho đúng trình tự theo luật. Còn cụ cứ đọc và hiểu luật theo cách của cụ, nhưng các anh XXX hiểu khác (cố tình) và vận dụng khác cụ thì sao?

vkthang

Xe container
À mà nếu họ ko trả lời bằng văn bản việc từ chối cấp thường trú thì bác thớt ghi âm lại điều đó rất tốt đấy ạ. Ko cấm ghi âm trong trường hợp này chỉ cấm ghi âm lén cuộc gọi thoại viễn thông thôi bác ạ
Cụ ra ngay CA phường nhà cụ xem có biển cấm ghi âm chụp ảnh không nhé.

Cuazizom

Xe đạp
Xxx giờ cũng ko dám linh tinh lắm đâu bác ơi, đã có dịch vụ công online nên họ chỉ bắt nạt khi ko biết luật, còn họ cũng sợ khiển trách cảnh cáo đấy. Quê em xxx đi bắt đốt pháo mà đánh nhầm người ko đốt kìa, xong trưởng xxx và đồng chí xxx phải xuống tận nhà xin lỗi đấy. Vi phạm về thái độ làm việc với công dân, hành vi không đúng mực

Cuazizom

Xe đạp
Ai cũng có quyền đăng ký cư trú cho mình hay con mình cụ ạ, quan trọng là đăng ký thế nào, ở đâu cho đúng trình tự theo luật. Còn cụ cứ đọc và hiểu luật theo cách của cụ, nhưng các anh XXX hiểu khác (cố tình) và vận dụng khác cụ thì sao?
Luật chỉ có 1 cách hiểu, chỉ có hiểu đúng và hiểu sai, thế mới có luật khiếu nại, tố cáo, khởi kiện. Trong trường hợp bác thớt bị cố tình làm sai thì theo khoản 7 điều 8 luật cư trú mà làm. Lúc ấy sẽ có cấp trên hoặc toà án ra quyết định. Đây là đang tranh luận trên cơ sở cứ dungd luật mà làm nhé bác

vkthang

Xe container
Luật chỉ có 1 cách hiểu, chỉ có hiểu đúng và hiểu sai, thế mới có luật khiếu nại, tố cáo, khởi kiện. Trong trường hợp bác thớt bị cố tình làm sai thì theo khoản 7 điều 8 luật cư trú mà làm. Lúc ấy sẽ có cấp trên hoặc toà án ra quyết định. Đây là đang tranh luận trên cơ sở cứ dungd luật mà làm nhé bác
Biết ngay cụ lại xui đi khiếu nại với tố cáo, cụ đã va chạm thực tế chưa? Đã bắt được xxx làm biên bản xự việc hay giải trình chưa? Đã đem đơn đi tố cáo bao giờ chưa?
Còn chủ thớt muốn biết kết quả cứ Dịch vụ công mà làm, sao phải nhờ vả ai.

Cuazizom

Xe đạp
Xxx ko cho đk mà ảnh hưởng đến quyền trẻ em của đứa bé thì còn to chuyện đấy ạ. Ngta ko đủ điều kiện thì ko nói. Ngta mà chứng mình họ đủ đk mà ko cấp để sau này con họ bị thiệt hại quyền trẻ em thì chuyện sẽ ko đơn giản đâu ạ. Trẻ e luôn đc bảo vệ cao nhất về quyền và lợi ích

Cuazizom

Xe đạp
Biết ngay cụ lại xui đi khiếu nại với tố cáo, cụ đã va chạm thực tế chưa? Đã bắt được xxx làm biên bản xự việc hay giải trình chưa? Đã đem đơn đi tố cáo bao giờ chưa?
Còn chủ thớt muốn biết kết quả cứ Dịch vụ công mà làm, sao phải nhờ vả ai.
Haiza em đang tranh luận đúng luật bác lại cứ nói đi hướng khác. Bác ấy chả nói đã đăng kí liên thông 3 thủ tục đấy mà vẫn bị làm khó dễ còn gì. Bác lội còm đi mà xem

Cuazizom

Xe đạp
Haiza em đang tranh luận đúng luật bác lại cứ nói đi hướng khác. Bác ấy chả nói đã đăng kí liên thông 3 thủ tục đấy mà vẫn bị làm khó dễ còn gì. Bác lội còm đi mà xem
Em đọc thớt này mà ức thay cho bác thớt nên cũng đã tham khảo bạn bè trong ngành này để hiểu đúng về luật rồi ạ. Bác yên tâm là e nói ko sai đâu

Cuazizom

Xe đạp
Cụ ra ngay CA phường nhà cụ xem có biển cấm ghi âm chụp ảnh không nhé.
À việc này bị cấm ở cơ quan họ thì có cách khác để có được lời khẳng định của họ là họ nhất quyết ko đưa giấy trả lờ vì sao ko cấp đấy ạ. Mà vẫn đúg luật ko quay phim ghi âm. Em chỉ nói thế thôi chứ nói rõ ra mất hay

vkthang

Xe container
À việc này bị cấm ở cơ quan họ thì có cách khác để có được lời khẳng định của họ là họ nhất quyết ko đưa giấy trả lờ vì sao ko cấp đấy ạ. Mà vẫn đúg luật ko quay phim ghi âm. Em chỉ nói thế thôi chứ nói rõ ra mất hay
Tức là cụ bảo mọi người làm theo luật để bắt bẻ lại xxx, còn không được thì không làm theo luật? =))