[Funland] Đăng ký thường trú cho trẻ sơ sinh

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Làm 1 lúc 3 thủ tục rồi nhé b
Vậy nhờ cán bộ trích dẫn quy định ra để biết đường thực hiện thôi . Nhân tiện nhờ cán bộ hướng dẫn nhập khẩu luôn , cán bộ là đầy tớ của mình mà.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ làm online cả rồi chứ ra phường làm gì ạ ! làm online thì được hay không được cũng sẽ có thông báo bằng tin nhắn hoặc mail thì sẽ đảm bảo đúng luật .sau đấy mới ra P chứ tự ra gặp cán bộ nhiều khi bị quay thôi .
Tuy nhiên cái gọi là 4.0 của ta nó...vui lắm,lúc là 4.0 và lúc là 0.4. Thế nên tôi mới nói là cần tờ A4. Ở 1 cái xã hội mà trắng ,đen lẫn lộn, 0.4 với 4.0 trưa phân định thì cứ tờ A4 cho được việc bác ạ.
Tôi k muốn nói,dẫn chứng thêm. Nhưng thực tế thì nhiều bác hiểu cả. Chỉ là có dám,có đủ bản lĩnh để làm đúng luật hay không thôi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em làm online rồi.Bên công an phường tiếp nhận hồ sơ online rồi mời lên đấy.
Mời lên nói sao? Có biên bản,văn bản trả lời, online có mail trả lời không? Bác phọt lên đây.

zolahn

Xe điện
thế mà mấy A xxx trả lời là giờ ko ở đây thì ko đc nhập hộ khẩu thì có đúng ko cụ
Đúng quá còn gì nữa cụ, ngay HN em họ em sang nhà ông bà nội ở phường bên cạnh không khai tạm trú, TT vẫn ở cùng khẩu với bố mẹ. Thế mà lúc sinh con CSKV họ bảo có ở nơi TT đâu mà khai sinh, muốn làm thì dọn về địa chỉ TT mà ở đi rồi làm gì thì làm.
Về luật thì ko ăn ở, sinh sống thg xuyên tại địa phg thì công an ng ta có quyền ko cho đăng ký thg trú tại đó. Còn về tình thì vẫn có thể lách đc. Lách như nào lại là do mình.

zaiwaz123

Xe điện
cán bộ là đầy tớ của mình mà.
Vâng, tôi đã hướng dẫn boss các thủ tục và giấy tờ cần phải có rồi ạ. Các boss đọc và nghiên cứu Luật cư trú rồi tiếp tục được phục vụ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đừng trách nhà nước, khi mình không ở địa chỉ đúng nơi đk hộ khẩu thường trú thì phải khai báo tạm trú / tạm vắng, trong thời gian bao lâu mà vẫn không quay về thì phải cắt hộ khẩu chuyển đến nơi ở mới trừ trường hợp tiếp tục gia hạn tạm trú.
Nơi tạm trú bây giờ cũng được quy định chặt chẽ rồi không phải cứ là cái nhà, cứ là chỗ ở là được đâu nhé, nó phải đáp ứng được một số tiêu chí nhất định.
Bác làm ơn trích giúp tôi ý bác nói xem nó ở mục nào,điều nào,khoản mấy trong LUẬT CU TRÚ!

zolahn

Xe điện
E đăng ký tạm trú ở nơi mới rồi.Giờ phải có đăng kí thường trú mới làm tạm trú cho bạn bé ở nơi mới đc.Chỗ cũ không cho đăng ký thường trú,chỗ mới không có thường trú thì ko làm đc tạm trú.Thế e mới bức xúc
Cụ cứ gặp riêng cskv phụ trách nơi cụ đăng ký thg trú là đc

khanhtx8

Xe tăng
Mọi người cho em hỏi chút ạ.

Nhà e có hộ khẩu ở Thanh Xuân, Hà Nội nhưng hiện tại đang ở nơi khác và đã đăng ký tạm trú tạm vắng tại nơi mới.

Bé nhà em mới sinh,e quay lại phường nơi e có hộ khẩu để đăng ký thường trú cho bé thì nhận được thông báo : Do nhà e đang tạm trú tại nơi mới nên bé nhà em không được đăng ký thường trú tại nơi em có hộ khẩu nữa ( Tức là bé không được nhập khẩu vào với bố mẹ )

Mọi người cho em hỏi như thế là công an phường đang làm đúng luật hay sai ạ do em đăng ký giấy khai sinh thì không vấn đề gì.

Nếu đúng luật thì em đăng ký cho bé tại nơi tạm trú được ko ?

Em cảm ơn .
luật nó là 20tr cụ ạ, đã thế lại còn ỡm ờ
Thằng nhà em 2021 vẫn đang vô gia cư như thế đây, dù khai sinh hay bhyt đầy đủ nhưng hộ khẩu thì không, không hiểu cái cái tạm trú nó có cái tác dụng gì nữa
Đừng trách nhà nước, khi mình không ở địa chỉ đúng nơi đk hộ khẩu thường trú thì phải khai báo tạm trú / tạm vắng, trong thời gian bao lâu mà vẫn không quay về thì phải cắt hộ khẩu chuyển đến nơi ở mới trừ trường hợp tiếp tục gia hạn tạm trú.
Nơi tạm trú bây giờ cũng được quy định chặt chẽ rồi không phải cứ là cái nhà, cứ là chỗ ở là được đâu nhé, nó phải đáp ứng được một số tiêu chí nhất định.
Bác chỉ nói mồm như anh CAKV thôi :D
Nhà em ở 2 nơi, hộ khẩu thường trú nhà bà nội, tạm trú ở nhà em nhưng quận khác. Về hỏi anh CAKV với nộp hồ sơ online thì đều bị trả về, hỏi cô bạn ở phường thì mới hiểu là nó có luật rồi, phải có 1 tí thì mới trôi. Tí là bao nhiêu thì em nói bên trên rồi. Em có kế hoạch sang năm về cái nhà gần bà nội ở nên cũng kệ, sang năm về rồi làm hộ khẩu cho nó cũng đc, chứ em nghèo đợi moi đc tiền em hơi khó

Cụ cứ gặp riêng cskv phụ trách nơi cụ đăng ký thg trú là đc
Cụ ấy gặp rồi nên mới có câu trả lời như mọi người khác trong hoàn cảnh đó là không ở đó ko đc đăng ký thường trú đó cụ. Rất nhiều người gặp hoàn cảnh này, anh em trong ngành cũng phải có tí ( cái này thì lúc ngồi ở CAP em nghe hơi nồi chõ từ các anh chị ấy )

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Lên dịch vụ công mần đi cụ

Rong Ruổi

Xe container
Cụ nào đăng ký thường trú cho con ol thành công chưa? Có phải lên gặp ca khu vực nữa ko? Hay đăng ký ol thành công là đc

hoatrinh34

Xe đạp
Thằng nhà em 2021 vẫn đang vô gia cư như thế đây, dù khai sinh hay bhyt đầy đủ nhưng hộ khẩu thì không, không hiểu cái cái tạm trú nó có cái tác dụng gì nữa

Nhà em ở 2 nơi, hộ khẩu thường trú nhà bà nội, tạm trú ở nhà em nhưng quận khác. Về hỏi anh CAKV với nộp hồ sơ online thì đều bị trả về, hỏi cô bạn ở phường thì mới hiểu là nó có luật rồi, phải có 1 tí thì mới trôi. Tí là bao nhiêu thì em nói bên trên rồi. Em có kế hoạch sang năm về cái nhà gần bà nội ở nên cũng kệ, sang năm về rồi làm hộ khẩu cho nó cũng đc, chứ em nghèo đợi moi đc tiền em hơi khó

Cụ ấy gặp rồi nên mới có câu trả lời như mọi người khác trong hoàn cảnh đó là không ở đó ko đc đăng ký thường trú đó cụ. Rất nhiều người gặp hoàn cảnh này, anh em trong ngành cũng phải có tí ( cái này thì lúc ngồi ở CAP em nghe hơi nồi chõ từ các anh chị ấy )
Con cụ có bị ảnh hưởng gì ko ạ.Nhà e học và đi viện tư hết nên ko quan trọng đúng tuyến hay ko,chỉ sợ thủ tục sau này thôi.
Lên dịch vụ công mần đi cụ
Em làm trên dịch vụ công đấy cụ.Khai sinh,đăng ký thường trú và bảo hiểm y tế làm 1 lần online trên dịch vụ công luôn.

Rong Ruổi

Xe container

E cũng hơi giống trường hợp của cụ. Con sn 2021 nhưng chưa nhập vào hộ khẩu mình. Vì lý do trước đó ngại thu shk giấy vì còn nhiều việc cần dùng tới. Nay đã bỏ rồi thì E mới làm thủ tục.
Hơi khác 1 chút là E nơi ở và tt của E chỉ 1 nơi
E tưởng chỉ làm luật tí là 500, 1 củ thôi. Đòi tận 20 củ thì tởm lợm quá

Opel Astra

Xe điện
Cụ đăng ký ở nơi tạm trú nhé.

Làm giấy khai sinh tại nơi tạm trú được không?
Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 quy định rằng

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh. Như vậy, cha mẹ có thể thực hiện đăng ký khai sinh cho con tại UBND cấp xã nơi cư trú của người ha hoặc người mẹ

Tại Điều 11 Luật Cư trú 2020 quy định về nơi cư trú của công dân cụ thể như sau:

- Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống ổn định, lâu dài và đã được đăng ký thường trú (khoản 8 Điều 2 Luật Cư trú 2020);

- Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống trong một khoảng thời gian nhất định ngoài nơi thường trú và đã được đăng ký tạm trú (khoản 9 Điều 2 Luật Cư trú 2020).

Theo đó, nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.
Dất dõ dàng minh bạch bác ạ.
Giá mà mọi điều của cái sự Hộ tịch ni, nó cũng rõ ràng như rứa.

matizac

Xe tăng
Cụ nào đăng ký thường trú cho con ol thành công chưa? Có phải lên gặp ca khu vực nữa ko? Hay đăng ký ol thành công là đc
Đăng ký online là được, nhưng đến Hộ khẩu vẫn phải thêm bước cầm bản cứng đến nộp trực tiếp.

GTuan

Xe đạp
đăng ký ol là họ vẫn bắt lỗi thôi, vẫn phải có bước ra gặp thì họ mới biết mình là ai, vì mình cũng không ở đó 1 thời gian rồi. năm ngoái em làm cũng mất 2 củ (giống trường hợp cụ chủ)

PCI for car

Xe tăng
Em xin phép oánh dấu để gởi cho ku em noá đọc, vừa ngồi cafe kêu mí em là 4 tháng này chưa nhập khẩu vào được.

Xe bọ xít

Xe container
Cả nhà người ta cùng 1HK rồi, giờ tạm trú nơi khác chứ ko chuyển HK, mà 1 đứa trẻ ra đời bị “treo” vì nơi HK thì ko ở, nơi mới thì chỉ là tạm trú. Và xxx chén mặn quá 2 -20 củ, lại mảnh đất màu mỡ thế này.

Tình hình ntn thì nhiều trẻ sơ sinh bị “treo” lơ lửng có khi tới lúc đi học

Thích Nói Phét

Xe điện
Cụ bây giờ vẫn còn như trên mây nhỉ, đúng là dân mình cứ bị bọn lều báo nó truyền bá thông tin kiểu giật tít thế thì nguy. Em giải thích qua với cụ để cụ hiểu rõ hơn là hiện nay chỉ bỏ sổ hộ khẩu giấy, còn việc đăng ký thường trú các thông tin như sổ hộ khẩu ngày xưa chỉ khác là thông tin được thực hiện trên hệ thống. Thường trú vẫn theo hộ, bao gồm các thành viên trong hộ, có chủ hộ mà các thành viên họi là hộ khẩu (khẩu trong hộ).
Người ta hỏi kiểu hỏi xỏ hỏi xiêng chứ không phải người ta không hiểu đâu :))

zaiwaz123

Xe điện
Bác làm ơn trích giúp tôi ý bác nói xem nó ở mục nào,điều nào,khoản mấy trong LUẬT CU TRÚ!
Cụ đối chiếu với Luật cư trú nhé, cùng là điều luật, khoản bao nhiêu gì đó nhưng mỗi người đọc hoặc vận dụng theo cách nghĩ khác nhau dẫn đến kết quả sẽ khác nhau và cuối cùng cơ quan chức năng không chấp nhận thụ lý hồ sơ theo cách nghĩ của cá nhân đó.

hoatrinh34

Xe đạp
Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú

2. Công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau đây:

c) Người chưa thành niên được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý hoặc không còn cha, mẹ về ở với cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; người chưa thành niên về ở với người giám hộ,

Em tìm hiểu thì theo mục c khoản 2 điều 20 của Luật Cư Trú năm 2020,con em thỏa mãn các điều kiện :

- Bố mẹ có thường trú tại Thanh Xuân.
- Là người chưa thành niên và đã được bố là chủ hộ đồng ý.

Để em lên đối chất với bên công an phường.