[Funland] Đăng ký thường trú cho trẻ sơ sinh

hoatrinh34

Xe đạp
Mọi người cho em hỏi chút ạ.

Nhà e có hộ khẩu ở Thanh Xuân, Hà Nội nhưng hiện tại đang ở nơi khác và đã đăng ký tạm trú tạm vắng tại nơi mới.

Bé nhà em mới sinh,e quay lại phường nơi e có hộ khẩu để đăng ký thường trú cho bé thì nhận được thông báo : Do nhà e đang tạm trú tại nơi mới nên bé nhà em không được đăng ký thường trú tại nơi em có hộ khẩu nữa ( Tức là bé không được nhập khẩu vào với bố mẹ )

Mọi người cho em hỏi như thế là công an phường đang làm đúng luật hay sai ạ do em đăng ký giấy khai sinh thì không vấn đề gì.

Nếu đúng luật thì em đăng ký cho bé tại nơi tạm trú được ko ?

Em cảm ơn .

hưvô

Xe lăn
Sao e tưởng bỏ hộ khẩu rồi mà nhỉ :P

nguyentoan.uct

Xe điện
Sao e tưởng bỏ hộ khẩu rồi mà nhỉ :P
Cụ bây giờ vẫn còn như trên mây nhỉ, đúng là dân mình cứ bị bọn lều báo nó truyền bá thông tin kiểu giật tít thế thì nguy. Em giải thích qua với cụ để cụ hiểu rõ hơn là hiện nay chỉ bỏ sổ hộ khẩu giấy, còn việc đăng ký thường trú các thông tin như sổ hộ khẩu ngày xưa chỉ khác là thông tin được thực hiện trên hệ thống. Thường trú vẫn theo hộ, bao gồm các thành viên trong hộ, có chủ hộ mà các thành viên họi là hộ khẩu (khẩu trong hộ).

nguyentoan.uct

Xe điện

Nhà e có hộ khẩu ở Thanh Xuân, Hà Nội nhưng hiện tại đang ở nơi khác và đã đăng ký tạm trú tạm vắng tại nơi mới.

Bé nhà em mới sinh,e quay lại phường nơi e có hộ khẩu để đăng ký thường trú cho bé thì nhận được thông báo : Do nhà e đang tạm trú tại nơi mới nên bé nhà em không được đăng ký thường trú tại nơi em có hộ khẩu nữa ( Tức là bé không được nhập khẩu vào với bố mẹ )

Mọi người cho em hỏi như thế là công an phường đang làm đúng luật hay sai ạ do em đăng ký giấy khai sinh thì không vấn đề gì.

Em cảm ơn .
Cụ cứ đăng ký qua dịch vụ công, em không biết là cụ đăng ký tạm trú thì có lên hệ thống dịch vụ công và app VNeID không, nếu có thì chắc là phường sẽ kiểm tra được thông tin này. Cụ xem lại các trường hợp đăng ký thường trú thế nào. Em có 2 bạn, 1 bạn sn2017 thời còn ra xã làm thì rất nhanh gọn, đơn giản, còn bạn sau sn2022 làm qua dịch vụ công cũng phải mất khá nhiều lần do thời điểm hệ thống chưa ngon lành. Hi vọng khi hệ thống ổn định dịch vụ công nâng lên cấp 4 hết thì dân mình sẽ nhàn. Trước đó em làm thường trú về quận chỉ mất có 20k tiền lệ phí thôi, ko mất mấy củ như nhiều người.

vkthang

Xe container

Em cảm ơn .
Cụ đăng ký ở nơi tạm trú nhé.

Làm giấy khai sinh tại nơi tạm trú được không?
Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 quy định rằng

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh. Như vậy, cha mẹ có thể thực hiện đăng ký khai sinh cho con tại UBND cấp xã nơi cư trú của người ha hoặc người mẹ

Tại Điều 11 Luật Cư trú 2020 quy định về nơi cư trú của công dân cụ thể như sau:

Nơi cư trú của công dân
1. Nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.
2. Trường hợp không xác định được nơi thường trú, nơi tạm trú thì nơi cư trú của công dân là nơi ở hiện tại được xác định theo quy định tại khoản 1 Điều 19 của Luật này.
- Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống ổn định, lâu dài và đã được đăng ký thường trú (khoản 8 Điều 2 Luật Cư trú 2020);

- Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống trong một khoảng thời gian nhất định ngoài nơi thường trú và đã được đăng ký tạm trú (khoản 9 Điều 2 Luật Cư trú 2020).

Theo đó, nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.

Xe bọ xít

Xe container
Cụ đăng ký ở nơi tạm trú nhé.

Làm giấy khai sinh tại nơi tạm trú được không?
Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 quy định rằng

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh. Như vậy, cha mẹ có thể thực hiện đăng ký khai sinh cho con tại UBND cấp xã nơi cư trú của người ha hoặc người mẹ

Tại Điều 11 Luật Cư trú 2020 quy định về nơi cư trú của công dân cụ thể như sau:

- Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống ổn định, lâu dài và đã được đăng ký thường trú (khoản 8 Điều 2 Luật Cư trú 2020);

- Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống trong một khoảng thời gian nhất định ngoài nơi thường trú và đã được đăng ký tạm trú (khoản 9 Điều 2 Luật Cư trú 2020).

Theo đó, nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.
thế mà mấy A xxx trả lời là giờ ko ở đây thì ko đc nhập hộ khẩu thì có đúng ko cụ

vkthang

Xe container
thế mà mấy A xxx trả lời là giờ ko ở đây thì ko đc nhập hộ khẩu thì có đúng ko cụ
Đúng quá còn gì nữa cụ, ngay HN em họ em sang nhà ông bà nội ở phường bên cạnh không khai tạm trú, TT vẫn ở cùng khẩu với bố mẹ. Thế mà lúc sinh con CSKV họ bảo có ở nơi TT đâu mà khai sinh, muốn làm thì dọn về địa chỉ TT mà ở đi rồi làm gì thì làm.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
2017 em sinh đứa thứ 2 đã làm online toàn bộ khai sinh+nhập khẩu+ bhyt cùng 1 lần luôn rồi . 2023 còn lên đây hỏi . Lúc ý em tạm trú cầu giấy nhưng hk đống đa cơ

Chỉnh sửa cuối:

Suzcok

Xe hơi

Em cảm ơn .
Nhà em đúng trường hợp của Cụ luôn. Có giấy khai sinh rồi mà CA phường bảo chưa nhập được HK về ,xuống gặp các anh ấy mãi vẫn chưa được.

Roseday

Xe tải
Nhiều nhà bị ntn lắm. Em cũng chẳng hiểu kiểu gì. Hộ khẩu bố mẹ ở cùng với ông bà nhưng mua nhà ở riêng. Con đẻ ra phải ăn theo nhà mua (nơi tạm trú) chứ ko dc ăn theo HKTT. Dẫu biết NN muốn bỏ hộ khẩu đi nhưng vẫn chưa đồng bộ, lằng ngoằng quá 😓

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Em cảm ơn .
Đúng luật là đc nhé!
Còn cán bộ nói không được bác nói (thằng ) cán bộ đó trả lời bằng văn bản,đóng dấu,ký tên vào. Lôm côm ba lăng nhăng.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Dân trí thế này thì chết
2017 em sinh đứa thứ 2 đã làm online toàn bộ khai sinh+nhập khẩu+ bhyt cùng 1 lần luôn rồi . 2023 còn lên đây hỏi . Lúc ý em tạm trú cầu giấy nhưng hk đống đa cơ
Cái này tôi nghĩ nói dân trí thì nó nặng nề quá. Tôi chỉ nói đơn giản là : không biết thì hỏi,không được thì tại sao, cán bộ biên tờ A4 cho dân hiểu. Vì luật không dạy,phổ biến đại trà...và luật chưa hơn( lệ) trong 1 phạm vi nào,vị trí nào đó.

zaiwaz123

Xe điện
Đừng trách nhà nước, khi mình không ở địa chỉ đúng nơi đk hộ khẩu thường trú thì phải khai báo tạm trú / tạm vắng, trong thời gian bao lâu mà vẫn không quay về thì phải cắt hộ khẩu chuyển đến nơi ở mới trừ trường hợp tiếp tục gia hạn tạm trú.
Nơi tạm trú bây giờ cũng được quy định chặt chẽ rồi không phải cứ là cái nhà, cứ là chỗ ở là được đâu nhé, nó phải đáp ứng được một số tiêu chí nhất định.

hoatrinh34

Xe đạp
Dân trí thế này thì chết
Em làm online rồi.Bên công an phường tiếp nhận hồ sơ online rồi mời lên đấy.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cái này tôi nghĩ nói dân trí thì nó nặng nề quá. Tôi chỉ nói đơn giản là : không biết thì hỏi,không được thì tại sao, cán bộ biên tờ A4 cho dân hiểu. Vì luật không dạy,phổ biến đại trà...và luật chưa hơn( lệ) trong 1 phạm vi nào,vị trí nào đó.
Bây giờ làm online cả rồi chứ ra phường làm gì ạ ! làm online thì được hay không được cũng sẽ có thông báo bằng tin nhắn hoặc mail thì sẽ đảm bảo đúng luật .sau đấy mới ra P chứ tự ra gặp cán bộ nhiều khi bị quay thôi .

hungeverest

Xe điện
Như e trước mua nhà ở ngoài đó, cũng đăng ký hộ khẩu xong, sau chuyển vào sg, mua nhà trong nayf, vừa rồi làm cái gì 4.0 đó nó auto chuyển hết khẩu cả nhà e vào đây luôn. E cũng ko hiểu nữa, mặc dù trước e đó đăng ký tạm trú ở sg để 2 f1 được đi học.

hoatrinh34

Xe đạp
Đừng trách nhà nước, khi mình không ở địa chỉ đúng nơi đk hộ khẩu thường trú thì phải khai báo tạm trú / tạm vắng, trong thời gian bao lâu mà vẫn không quay về thì phải cắt hộ khẩu chuyển đến nơi ở mới trừ trường hợp tiếp tục gia hạn tạm trú.
Nơi tạm trú bây giờ cũng được quy định chặt chẽ rồi không phải cứ là cái nhà, cứ là chỗ ở là được đâu nhé, nó phải đáp ứng được một số tiêu chí nhất định.
E đăng ký tạm trú ở nơi mới rồi.Giờ phải có đăng kí thường trú mới làm tạm trú cho bạn bé ở nơi mới đc.Chỗ cũ không cho đăng ký thường trú,chỗ mới không có thường trú thì ko làm đc tạm trú.Thế e mới bức xúc

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em làm online rồi.Bên công an phường tiếp nhận hồ sơ online rồi mời lên đấy.
Vậy là cụ làm khai sinh xong rồi mới đi nhập khẩu chứ ko phải làm 1 lần . Thế thì lại nhờ đồng chí kia thôi. Hoặc xin mấy chữ lý do

hoatrinh34

Xe đạp
Bây giờ làm online cả rồi chứ ra phường làm gì ạ ! làm online thì được hay không được cũng sẽ có thông báo bằng tin nhắn hoặc mail thì sẽ đảm bảo đúng luật .sau đấy mới ra P chứ tự ra gặp cán bộ nhiều khi bị quay thôi .
Cán bộ nhắn tin ra nộp giấy tờ bản cứng b ạ