[Thảo luận] Đang đi nhanh hoặc xuống dốc mà ĐỨT PHANH thì xử lí thế nào ạ?

747

Xe tăng
Tốt nhất là ko dám nghĩ đến. Em đi xe AT. khi nào bổ dốc chắc là kéo về số 1 thôi. Em chả biết cái phanh tay có tác dụng nhiều ko? có vài lần em quên nhả phanh tay xe vẫn gừ gừ đi mấy mét em mới phát hiện ra.
Lúc xảy ra sự cố chắc phải vừa lái vừa thò đầu ra ngoài hò hét, bóp còi, nháy đèn. Có khi in sẵn mấy tờ A4 với dòng chữ " XE MẤT PHANH, XIN TRÁNH ĐƯỜNG" để sẵn trên xe, biết đâu có ngày dùng tới. eo ơi, ko dám nghĩ tới...

blackcivic 2.0

Xe tăng
Em băn khoăn giữa 2 phương án -1:tắt khóa để xe chết máy ko lao đi đc nữa
-2:đạp côn cài số lùi
Các cụ có biện pháp nào hay chia sẻ cho e với. em mới chỉ bị tuột chân ga 1 lần nhưng ko sao chứ đứt phanh thì nguy hiểm lắm lên e cẩn thận trang bị kiến thức cho trắc ăn~o)
Gọi ngay về cho gấu bẩu mua bảo hiểm mức cao nhất .

nguyenquocthanh

Xe tăng
Em băn khoăn giữa 2 phương án -1:tắt khóa để xe chết máy ko lao đi đc nữa
-2:đạp côn cài số lùi
Các cụ có biện pháp nào hay chia sẻ cho e với. em mới chỉ bị tuột chân ga 1 lần nhưng ko sao chứ đứt phanh thì nguy hiểm lắm lên e cẩn thận trang bị kiến thức cho trắc ăn~o)
làm cách 1 thì chắc chắn xe cụ sẽ hỏng nặng.
làm cách 2 thì không thực hiện được.

gặp trường hợp này nếu đi xe số sàn thì cháu về số 1 rồi nhả côn kéo phanh tay cho xe chết máy dừng lại luôn rồi gọi cứu hộ thôi.

kriss

Xe buýt
E đọc qua thấy có mấy cụ khuyên tắt máy, hjx. xe bây giờ 100% trợ lực. tắt máy là xác định mất rồi còn đâu.

Vụ này xe MT e thấy an toàn hơn AT nhiều.
Nhưng leo dốc qua đường tàu AT đỡ chết máy hơn MT nhiều

vietran

Xe ba gác
Tuyệt đối không được tắt máy, vì sẽ mất trợ lực và không điều khiển đươc. Cứ kéo nhẹ phanh tay, rồi rời chân ga ra là nó dừng lại thôi. Nếu đang xuống dốc thì phải chơi trò vù ga về số thấp và nhả côn ra, rồi lại vù ga về tiếp số thấp hơn nữa, làm đến khi nào xe chạy đủ chậm để dừng thì kéo tiếp phanh tay nữa.
Cụ này chuẩn này.
Khi xe đang phi ầm ầm xuống dốc, việc về dc số thấp để gằn xe lại là kỹ năng cần luyện mới làm tốt dc.
Khi đi ở đường vắng, tốc độ cao, đạp thốc vù ga một cái rồi nhả ngay ga, đồng thời về số, cáo mày chỉ trong tích tắc nên phải nhanh. Luyện ít thôi vì em nghĩ nó hại cho bộ chuyển động.

cucho

Xe tăng
1 cách duy nhất là mài sườn xe vào taluy hoặc các vật cản bên đường nhằm cứu lấy tính mạng của mình và những người trên xe
Nên nhớ cứu được được mạng người là vẫn có thể kiếm đc tiền để bù đắp chi phí. Mất mạng là mất hết

tienpham1102

Xe tăng
Tắt máy xe, tìm giấy tờ tùy thân nhét vào túi.......Nhấc điện thoại.....alo về nhà cắt cơm......

Về lý thuyết thì giảm ga, chuyển về số thấp. Nhưng lúc ấy quả là khó, em kinh nghiệm cứ chọn mô đất mềm (nếu có) hoặc bờ tường mà tiệm cận thôi, hỏng xe đôi chút nhưng còn sống!

Dương Tử Anh

Xe tải
Về lý thuyết thì giảm ga, chuyển về số thấp. Nhưng lúc ấy quả là khó, em kinh nghiệm cứ chọn mô đất mềm (nếu có) hoặc bờ tường mà tiệm cận thôi, hỏng xe đôi chút nhưng còn sống!
Cụ có hiểu chính xác cái nghĩa của từ " tiệm cận" mà cụ xài không?

gameover1107

Xe tăng
xe đang chuyển động tiến ko bh có thể cài số lùi dc
xem discovery làm thí nghiệm thực tế ở các tốc độ rồi

tuantu68

Xe buýt
xin chia xẻ với các cụ một trải nghiệm của em . Lần đó em đi công tác miền trung trên xe corolla đời tống của cơ quan em với một bác tài già ( 35 năm cầm lái ) xe đang đi trên quốc lộ 1a đoạn Ninh bình ,em thì ngồi băng sau đang mơ màng ngủ bỗng giật mình choàng tỉnh khi thấy bác tài hô to CHẾT RỒI...
lúc đó em chỉ kịp thấy xe mình đang phóng vun vút còn bác tài thì một tay lái một tay kéo nhả phanh tay liên tục. bỗng phía trước xuất hiện một em xe tải ,bác tài già xe em nhanh chóng bẻ lái cạ vào mít em xe tải ,em xe tải đang chạy trước tự nhiên cứ thấy 1 thằng 4 chỗ cứ cố tình rúc vào mít mình liền phanh lại vác cờ lê xuống nói chuyện. sau khi hiểu ra và sau một chầu bia lại nhận anh em .xe em và xe tải đều chỉ bẹp xước qua loa không đáng kể. Theo em đây là một kinh nghiệm hay, đòi hỏi cố gắng bìng tĩnh, nếu như em gặp phải trường hợp này em cũng cố gắng xử lý như vậy

Chỉnh sửa cuối:

Ericsson337

Xe buýt
Đạp côn về số thấp, kéo phanh tay xi nhan vào lề đường, hạ kính hô to và còi liên tục "không bao giờ được tắt máy" vì hầu hết các xe bây giờ trợ lực lái đều là trợ lực điện

Ob3xuT

Xe điện
Em nghĩ là các cụ xe đạp nên tìm hiểu kĩ 1 chút về xe rồi hãy đưa lên những câu hỏi như này, cả 2 cách của cụ nói em nhận thấy là cụ ko hiểu j về xe cả (em ko có ý j đâu nhé, chỉ là muốn cụ tìm hiểu 1 chút rồi hãy đưa ra những câu hỏi ;))

tuanzs

Xe container
Phải hét lên 3 tiếng thật to Ô MAI GÓT, nếu k hiệu nghiệm thì NAM MÔ A DI ĐÀ, nếu vẫn chưa hiệu nghiệm thì LẠY THÁNH A LA, còn vẫn chưa hiệu nghiệm nữa thì.... cụ nào bổ xung thêm cho e.
OM MANI PADME HUNG (ÁN MA-NI BÁT DI HỒNG)
Hô quả này mà không xong thì tông cửa lao ra thôi ợ. =))

dtumi

Xe tải
chắc bỏ của chạy lấy người thôi