Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, có người xin vượt. Cho hay không?

Đang chạy tốc độ tối đa cho phép, phía trước vắng, có người xin vượt. Cho h

• Tổng bình chọn
    1,007

silverhair117

Xe tăng
Với em thì khi đã chạy đúng tốc độ tối đa thì không nhường gì cả, xe nào muốn vượt cứ vượt phải, vi phạm cả 2 lỗi, xui gặp xxx thì ráng chịu :)[/QUOTE

Họ xin, thấy an toàn, là em nhường, thế nào chả có lúc mình cũng vội như thế. Nhưng mà nhiều hôm đi đường HN tắc lòi mà nhiều chú đi sau cứ còi đèn xin vượt loạn xạ cũng thấy bực mình. Cánh tài hay nhắc nhau để tránh vi phạm luật, tránh XXX, vậy mà kụ này .......^#(^

Cáycon

Xe đạp
Sau khi đọc hết 2 chục trang cái thớt này, em rút ra bài học là em cứ xin vượt từ xa, đến gần mà vẫn không được nhường thì nếu vượt phải được là em vọt luôn, chẳng hơi đâu mất thì giờ chạy sau xin đường mấy thằng cùn...

@ cụ Thích là Bụp: Cụ cho em hỏi, mua cái camera như của cụ ở đâu ợ? Em kết quá :x

thule6

Xe điện
Với em thì khi đã chạy đúng tốc độ tối đa thì không nhường gì cả, xe nào muốn vượt cứ vượt phải, vi phạm cả 2 lỗi, xui gặp xxx thì ráng chịu :)
Em cũng nhất trí với cụ các cụ khác nên nhìn kỹ cái tiêu đề của bác chủ thớt "Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, ...." vậy thì nhường thì bác phải giảm ga lán phải sang làn tốc độ thấp (nếu ko xxx vịn) mà đang chạy đúng ôốc độ tối đa thì xe sau phải chạy nhanh hơn mới xin vượt (sai luật)
Như vậy thì các cụ tốt hay xấu, các cụ cổ vũ cho những hành động như vậy à? em thấy khẩu hiệu trên diễn đàn khác cơ mà.
Vài lời đóng góp mong các cụ lượng thứ!

gocart

Xe cút kít
Em cũng nhất trí với cụ các cụ khác nên nhìn kỹ cái tiêu đề của bác chủ thớt "Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, ...." vậy thì nhường thì bác phải giảm ga lán phải sang làn tốc độ thấp (nếu ko xxx vịn) mà đang chạy đúng ôốc độ tối đa thì xe sau phải chạy nhanh hơn mới xin vượt (sai luật)
Như vậy thì các cụ tốt hay xấu, các cụ cổ vũ cho những hành động như vậy à? em thấy khẩu hiệu trên diễn đàn khác cơ mà.
Có lúc mình cho người khác vượt, cũng có lúc mình xin vượt người khác. Cái thèng xin vượt mình có họ hàng ghề với mình đâu mà lo nó phạm luật. Cho vượt đi cụ.;;)

Chỉnh sửa cuối:

kimi1901

Xe đạp
Em thấy các bác bình chọn nhiều nhất cho câu trả lời “Ôi giời, đằng trước chả vướng víu gì, nhường thôi. Luật quy định rồi. Biết đâu người ta có việc.”. Nhưng có bao nhiêu người làm đúng như câu trả lời này? Em nói thật chỉ thấy mọi người hô hào là nhanh nhưng thực hiện thì chẳng thấy đâu. Có bác đang chạy chậm, thấy người ta xin vượt tức máu lên đè ga chẳng cho người ta vượt nữa. Tại sao bị XXX bắt vì tội vượt phải, em thấy cũng nhiều trường hợp do chúng ta tự gây ra cho mà thôi! 8->

tieulinhtinh

Xe hơi
Em nghĩ cụ không theo dõi thớt này từ đầu đến cuối.
Tất cả những cụ có cùng ý kiến nhường đều theo một quan điểm là phải an toàn và nhường đúng luật. Cụ để ý chữ màu đỏ của em nha. Nếu nhường mà em sai luật thì em éo nhường được. Thằng vượt nó sai luật là chuyện của nó, chuyện đó có xxx tính sổ, em chả lên quan.
Còn theo kiểu ní nuận của cụ thì cho nó vượt là cổ vũ cho hành động sai luật nhưng không cho nó vượt thì nó vượt phải -> cũng là cỗ vũ hành động sai luật. Mà cái kiểu ép người ta vượt phải thì dễ phát sinh chuyện hơn đó.
Em thấy có một điểm trong luật khi nói đến vấn đề nhường cho vượt là phải giảm tốc độ, nhường đường cho xe xin vượt đó cụ.

Cuongga

Xe tải
Em không nhường đâu ạ, vì em là một người cực tuân thủ luật khi lái ô tô. Chỉ khi nào thử xe, em mới chạy quá tốc độ tối đa cho phép thôi ạ.

mr.ken_no1

Xe container
Xin là nhà cháu cho vượt ngay nếu đằng trước không vướng gì. Tuần trước nhà cháu về BN đi QL1B, về gần tới BN thì thấy đằng trước có 1 kụ ofer nhà mềnh, cháu nháy đèn để chào mà kụ ý tưởng cháu xin vượt, nhường ngay lập tức, hì.

gocart

Xe cút kít
Em không nhường đâu ạ, vì em là một người cực tuân thủ luật khi lái ô tô. Chỉ khi nào thử xe, em mới chạy quá tốc độ tối đa cho phép thôi ạ.
Em thấy cụ là người chưa tuân thủ luật ợ.
Khi người ta xin vượt, nếu phía trước không cấm vượt, không có chướng ngại vật thì cụ phải giảm tốc độ,xi nhan phải, đi về phía bên phải để nhường đường cho người ta theo đúng luật. Cụ cũng có thể xi nhan trái để người ta vượt phải.
Nếu cụ không cho phép xe sau vượt thì cụ cũng phải gửi tín hiệu đến xe sau bằng cách: Đệm phanh hoặc nháy đèn tam giác để báo phía trước có chướng ngại vật không được phép vượt.
Nhà nước không trả lương cho cụ làm CSGT, cũng không ủy nhiệm cho cụ làm việc đó. Nếu mỗi người lái xe tự cho mình làm CSGT thì xã hội sẽ loạn. Cụ có trách nhiệm nhường đường đúng luật mà không phải có nghĩa vụ bắt buộc xe sau phải vượt đúng luật.
Còn với ai đó tự cho mình là chạy đúng tốc độ rồi, không cho ai vượt lên cả thì khi gặp thằng nào mất dạy nó tạt cho ngửa bụng tênh hênh ra thì ráng chịu.

Chỉnh sửa cuối:

Nấm mỡ

Xe điện
Chỉ tại cái ông làm luật thỏ thẻ không phải lối, chả viết thẳng là 'phải tránh' cho dễ hiểu lại đi dùng 'phải nhường' làm ối cụ cứ ngỡ được dịp đóng vai ông chủ trong cơ chế xin cho :D

Tribute

Xe container
Em chạy trên đường mà xin ko cho vượt em nhủ trong đầu: Loại này chỉ 2% thôi (theo thống kê OF) bỏ qua đi.

Khi người ta xin vượt, nếu phía trước không cấm vượt, không có chướng ngại vật thì cụ phải giảm tốc độ,xi nhan phải, đi về phía bên phải để nhường đường cho người ta theo đúng luật. Cụ cũng có thể xi nhan trái để người ta vượt phải.
Xi nhan trái không có nghĩa là cho vượt phải đâu cụ, khi em xi nhan trái có nghĩa là "tôi đang vướng chướng ngại vật bên phải, cứ từ từ."

Nếu cụ không cho phép xe sau vượt thì cụ cũng phải gửi tín hiệu đến xe sau bằng cách: Đệm phanh hoặc nháy đèn tam giác để báo phía trước có chướng ngại vật không được phép vượt.
Cách này em thấy được.

Nhà nước không trả lương cho cụ làm CSGT, cũng không ủy nhiệm cho cụ làm việc đó. Nếu mỗi người lái xe tự cho mình làm CSGT thì xã hội sẽ loạn. Cụ có trách nhiệm nhường đường đúng luật mà không phải có nghĩa vụ bắt buộc xe sau phải vượt đúng luật.
Còn với ai đó tự cho mình là chạy đúng tốc độ rồi, không cho ai vượt lên cả thì khi gặp thằng nào mất dạy nó tạt cho ngửa bụng tênh hênh ra thì ráng chịu.

Cũng không hẳn như cụ nói đâu, dân có quyền giám sát thực thi pháp luật mà cụ!
Có điều là nên làm thế nào cho hợp pháp thôi.
Chỉ tại cái ông làm luật thỏ thẻ không phải lối, chả viết thẳng là 'phải tránh' cho dễ hiểu lại đi dùng 'phải nhường' làm ối cụ cứ ngỡ được dịp đóng vai ông chủ trong cơ chế xin cho :D
Tương tự cái từ "CHO", sao em ghét thế ko biết. Chả phải của mình, cứ bảo là "CHO" người khác.^:)^

Cuongga

Xe tải
Em chạy trên đường mà xin ko cho vượt em nhủ trong đầu: Loại này chỉ 2% thôi (theo thống kê OF) bỏ qua đi.
Em xin phép học cách ăn nói của cụ.
Em là loại 10% ạ, còn cụ thuộc loại nào? Em không nhường đường, có nghĩa là họ thích thì cứ vượt phải, chứ em không tạt vào làn phải để họ vượt trái.
Có thể em hiểu sai luật ở vấn đề vượt này, em sẽ khảo cứu lại. Nhưng còn loại ăn nói như cụ thì ở ngoài đời nhiều lắm, có lẽ phải quá bán.

heroesdaubu

Xe điện
Em nhường ngay, biết đâu xe nó đang chở vợ đi đẻ:))

Theo em phải thì tùy từng tình huống. Nếu mình đã đi tốc độ max rồi thì việc đêk gì phải nhường!
Đi tốc độ max và nhường xe xin vượt là 2 chuyện khác nhau hoàn toàn,chẳng có liên quan giề. Kiểu dư lày là đi trước nó ta cũng đêk biết để làm giề nhưng dứt khoát ta k để nó vượt,k chịu đi sau nó đây mà. Lạy kụ. Cho em mạn phép hỏi cụ đi kiểu ấy bị tạt đầu bao nhiêu lần rồi và đánh nhau bao nhiêu lần rồi ạ?

Tribute

Xe container
Em xin phép học cách ăn nói của cụ.
Em là loại 10% ạ, còn cụ thuộc loại nào? Em không nhường đường, có nghĩa là họ thích thì cứ vượt phải, chứ em không tạt vào làn phải để họ vượt trái.
Có thể em hiểu sai luật ở vấn đề vượt này, em sẽ khảo cứu lại. Nhưng còn loại ăn nói như cụ thì ở ngoài đời nhiều lắm, có lẽ phải quá bán.
Ặc ặc:-o. Cụ nên đọc cả câu, đừng đọc nửa câu rồi tự vận vào mình mà nổi nóng^:)^. Em hỏi cụ nếu cụ gặp 1 tình huống trên đường mà tình huống đó đã được nói đến trên OF này cụ có liên tưởng đến mình là ai, người kia là ai trong tình huống đó không? Đừng tự dối mình cụ ợ.

anchibui

Xe điện
- Em nhường cho người đang vội...
- Em xin hỏi các bác: Em mở 1 thớt và muốn làm 1 mục "Bình chọn" như của bác Bụp, thì làm thía nào để hiện lên mục đó nhể (Chẳng hạn bình chọn về kết quả trận đấu bóng đá). Thanks!