Dân ta phải thuộc sử ta

Nấm mỡ

Xe điện
Cũng là nhưng mà Lý Nam Đế chính xác không cac cụ nhỉ ? Vì em còn nhớ có bài Nam Quốc Sơn Hà Nam Đế Cư gì gì đó.
Người ta có cái hơi vần tị cho dễ nhớ dư lày cụ ợ:
Triệu, Trưng, Lý, Khúc, Ngô,
Đinh, Lê, Lý, Trần, Hồ,
Hậu Trần, Lê, Mạc hậu,
Trịnh Nguyễn, Tây Sơn Nguyễn.
Nhà cháu dốt sử nên chả biết thiếu đủ dư lào, cụ tham khảo thêm nhá :101:

xegicunglai

Xe buýt
Em thì chả nói làm gì nữa, chỉ mong con cháu sau này đứa nào nó cũng nằm lòng những bài " Nam Quốc Sơn Hà.. ", " Bình Ngô Đại Cáo ". " Hịch Tướng Sĩ ".... các cụ cứ chém em thoải mái, âu cũng hy vọng cho con em dân Việt sáng ra thêm là mừng lắm rồi.

datinh

Xe container
Em thì chả nói làm gì nữa, chỉ mong con cháu sau này đứa nào nó cũng nằm lòng những bài " Nam Quốc Sơn Hà.. ", " Bình Ngô Đại Cáo ". " Hịch Tướng Sĩ ".... các cụ cứ chém em thoải mái, âu cũng hy vọng cho con em dân Việt sáng ra thêm là mừng lắm rồi.
Cụ yên tâm công tác đi , giới trẻ càng ngày càng hay đấy ! Học sử hơi siêu
Cụ thử gõ cụm từ
" Lịch sử VN bằng thơ " thì sẽ rõ (bài ấy bậy quá nên em không dám quăng lên O F )

Chi Chi

Xe điện
Hồi xưa em học thuộc Sử làu làu (kiểu vẹt ý mà)
thi tốt nghiệp đc 10 :))
giờ quên sạch :redface:

Cu Sut

Xe buýt
Cũng là nhưng mà Lý Nam Đế chính xác không cac cụ nhỉ ? Vì em còn nhớ có bài Nam Quốc Sơn Hà Nam Đế Cư gì gì đó.
Chính xác là Lý Nam Đế, nhưng xưng làm vua trong một thời gian rất ngắn, rồi lại mất nước luôn. Còn bài thơ thần (Nam Quốc sơn hà Nam Đế cư....) là của Lý Thường Kiệt, danh tướng của đời Lý sau. Cụ xem danh sách các triều đại của Việt Nam trong post của cụ Nấm Mỡ ấy.
Thực ra trong danh sách này có họ Khúc hình như không xưng vương mà chỉ dám xưng là một chức gì đó trong hệ thống quan lại của triều đại phong kiến phương Bắc (chỗ này em phải kiểm tra lại mới được); cho là một triều đại của Việt Nam thì hơi khiên cưỡng một tí.

Bác biết sử ta, bác có biết những vị tướng nào của VN ta đuợc ghi tên trong danh sách 100 vị tướng mọi thời đại của Thế giới không ạ?? ( cái này tra Internet chắc cũng có)
Em nói liều: 2 cụ: cụ TUẤN và cụ GIÁP ?! (c)

Truongvk

Xe tải
Em nói liều: 2 cụ: cụ TUẤN và cụ GIÁP ?! (c)
Em vote + cụ chủ thớt về tinh thần dân tộc của cụ, nhưng lại phải vote - cụ vì cái sự lơ mơ về lịch sử (hoặc giả là sự trình bày lơ mơ về lịch sử). Tóm lại là ủng hộ quan điểm của cụ, nhưng lại ko vote cụ được:21::21::21:

camaro2s

Xe đạp
khổ nỗi nhà đài ta toàn chiếu chưởng Tàu, và mới đây là chưởng Hàn. có chiếu chưởng việt đâu mà biết:21:

Minh Tu

Xe buýt
ơ thế em hỏi cụ ng` ta làm cái games show ấy để làm gì? Trả lời đc câu ấy là ng` làm đã mất 6 củ rồi, vs lại cả cái này là để thử sức trí tuệ của ng` chơi thôi, ko có gì nên thắc mắc. Ngu ý của em là thế, các cụ thấy sai thì đừng vote - em(k)

nhansamngamnuoc

Xe máy
nếu có thể chuyển thể lịch sử VN thành nhưng bộ phim dã sử hấp dẫn như TQ thì có lẽ dân Việt sẽ nhớ đến sử Việt 1 cách dễ dàng và k bị gò bó như bây giờ (ra rả học thuộc lòng và k mấy tí cảm xúc hay í niệm nào cả)

Em vote + cụ chủ thớt về tinh thần dân tộc của cụ, nhưng lại phải vote - cụ vì cái sự lơ mơ về lịch sử (hoặc giả là sự trình bày lơ mơ về lịch sử). Tóm lại là ủng hộ quan điểm của cụ, nhưng lại ko vote cụ được:21::21::21:
Cụ chỉ cho em cái sự lơ mơ với.

Anh Giáp thì ai cũng biết rồi. Người còn lại kg phải là anh Tuấn à? :21:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Hôm nay Cơ quan em còn có Chú nói: Nguyễn Nhạc - Nguyễn Huệ - Nguyễn Ánh là 3 anh em ruột:77:.
Xong em đố Tô Định là ai, hắn trả lời là Chồng của Trưng Trắc:77:

VW Golf GTI

Xe buýt
Hôm nay Cơ quan em còn có Chú nói: Nguyễn Nhạc - Nguyễn Huệ - Nguyễn Ánh là 3 anh em ruột:77:.
Xong em đố Tô Định là ai, hắn trả lời là Chồng của Trưng Trắc:77:
Chắc là cụ ấy vui tính :21::21::21:

SolarGard

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi của "ai là triệu phú" tôi thấy ko hay và từ câu thứ 10 đi toàn câu hỏi linh tinh, đánh đố, không đề cao về kiến thức tổng hợp.

Equus

Xe buýt
Cụ chủ thớt yêu sử ta là em quý rồi. Còn kiến thức thì cần trau dồi thêm tí nữa (l)

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Cụ chỉ cho em cái sự lơ mơ với.

Anh Giáp thì ai cũng biết rồi. Người còn lại kg phải là anh Tuấn à? :21:
Vn có 5 vị tướng tài kiẹt xuất trong tổng số 22 vị tướng giỏi của Thế giới , trong đó có Thiết Mộc Chân - Thành cát Tư hãn, có Napoleong, có Tôn tẫn, Tôn Vũ của TQ. đó là:

1- Ngô Quyền - Trận Bạch đằng chống quân Nam hán
2 - Lý thường Kiệt : kháng chiến chống Tống, giành độc lập cho nước nhà, tuyên ngôn độc lập lần thứ 1 với bài : Nam quốc sơn hà Nam đế cư.

3- Trần Quốc Tuấn : 3 lần lãnh đạo nhân dân chống quân Nguyên Mông
4- Quang Trung Nguyễn Huệ: Trận thần tốc Ngọc Hồi Đống Đa Lịch sử.

5- Đại tướng Võ nguyên Giáp _ Thắng trận Điện Biên, trấn động địa cầu.