Dân ta phải thuộc sử ta

Cu Sut

Xe buýt
Hôm nay Cơ quan em còn có Chú nói: Nguyễn Nhạc - Nguyễn Huệ - Nguyễn Ánh là 3 anh em ruột:77:.
Xong em đố Tô Định là ai, hắn trả lời là Chồng của Trưng Trắc:77:
Theo cách ông đồng nghiệp của bác nói thì em đoán ông ấy đang đùa vui đới ạ. Có khi ông ấy ngầu lịch sử lắm đới.:21:

Tôn silic

Xe tăng
nhà em trên phố lớn nhưng sâu trong ngõ nhỏ
Vn có 5 vị tướng tài kiẹt xuất trong tổng số 22 vị tướng giỏi của Thế giới , trong đó có Thiết Mộc Chân - Thành cát Tư hãn, có Napoleong, có Tôn tẫn, Tôn Vũ của TQ. đó là:

1- Ngô Quyền - Trận Bạch đằng chống quân Nam hán
2 - Lý thường Kiệt : kháng chiến chống Tống, giành độc lập cho nước nhà, tuyên ngôn độc lập lần thứ 1 với bài : Nam quốc sơn hà Nam đế cư.

3- Trần Quốc Tuấn : 3 lần lãnh đạo nhân dân chống quân Nguyên Mông
4- Quang Trung Nguyễn Huệ: Trận thần tốc Ngọc Hồi Đống Đa Lịch sử.

5- Đại tướng Võ nguyên Giáp _ Thắng trận Điện Biên, trấn động địa cầu.
Trần Quốc Tuấn và Võ Nguyên Giáp là 1 trong 10 người giỏi nhất :6:

bonbanhloiruong

Xe tăng
:)):)), các cụ bắt bẻ chữ nghĩa :)), em lại chỉ quan tâm đến nội dung. Đời Trần, em lấy Trần Hưng Đạo, tuy ko phải là vua nhưng xứng đáng đại diện cho thời kỳ 3 lần đánh quân Nguyên. Tương tự cụ Lý Thường Kiệt, cụ Nguyễn Huệ đánh cho quân giặc chạy về đến nước mà vẫn còn tim đập chân run. ( cụ Nguyễn Huệ thì có xưng vua đới, nhưng có lẽ ko quan trọng lắm phỏng ợ )
Thế vụ Lý Thường Kiệt đánh Ung Châu bắt về 3 vạn người Tàu sao không thấy cụ nói?
Đánh Nguyên lần đầu là công của Trần Thủ Độ cụ ạ. Cái câu "tim đập chân run" ứng vào thằng cu Thoát Hoan mới đúng, chả liên quan gì đến Nguyễn Huệ cả.
Nguyễn Huệ được cái lấy Ngọc Hân thôi.

Từ nhà Trần đến thời Nguyễn Huệ còn vài đời nữa cơ ạ:
Trần, Hồ, Lê, Nguyễn.
Ngoài ra còn thời hậu Trần (có 2 vị vua), tuy nhiên không mạnh, tự sụp đổ và chưa đánh lui hoàn toàn quân xâm lược phương Bắc (nhà Minh thì phải, em 0 nhớ rõ lắm).
Trần Ngỗi, Trần Quý Khoáng ạ! Hic, còn thời Trịnh-Nguyễn, Lê-Mạc, Lê-Trịnh, đố cụ nào tìm thấy trong sách sử phổ thông đấy.

:)):)):)), http://vi.wikipedia.org/wiki/Nhà _Nguyễn

Có lẽ, khi nói sử mà ko chuẩn thì cũng ko ổn, em đã xem lại. Nhà Nguyễn khởi đầu là Nguyễn Kim - kết thúc là Bảo Đại.

:102::102:, vậy làm thế nào khi em chỉ muốn đưa cụ Quang Trung vào đời này đây ( để làm rõ ý thoai , hehe )
Nguyễn Phúc Anh sáng lập ra triều Nguyễn là con cháu của chúa Hiền, chúa Sãi ngày xưa mà. Nguyễn Nhạc, Nguyễn Huệ, Nguyễn Lữ thực ra không phải họ Nguyễn, chỉ vì lúc đó đất từ sông Gianh đổ vào là của chúa Nguyễn nên khi phát binh đổi họ để khỏi mất nhân tâm. Tuy nhiên cũng có lúc 2 mặt khi vừa theo Trịnh vừa theo Nguyễn. Dù sao cũng làm chủ thiên hạ nhưng chẳng được lâu.

Em thấy cụ chủ thớt nhất quán đấy chứ ạ. Trong ngoặc là cụ ấy nêu 3 danh tướng tiêu biểu của 3 triều đại, chứ cụ ấy có định nêu tên vua đâu (vì tên vua thì biết lấy tên vua lào?):6:. Chỉ có nhầm mỗi tí ti là triều có danh tướng Nguyễn Huệ, hình như trong sử người ta gọi là triều "Tây Sơn".
Triều 2 đời vua.

Vodka cụ, em đã có đính chính rồi, mà các cụ khác vẫn chém :)):))
Nếu nói vể sử thì cũng hay, nhưng em chỉ khoái mấy cụ Lý Thường Kiệt với bài thơ " Nam Quốc Sơn Hà Nam Đế Cư ", cụ Trần Hưng Đạo với bài " Hịch Tướng Sĩ " cụ Quang Trung đánh cho 20 vạn quân Thanh ko còn mảnh giáp thoai.

" Nam Quốc Sơn Hà Nam Đế Cư
Tiệt nhiên định phận tại thiên thư
Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm
Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư "
Cụ quên mất cuốn Binh thư yếu lược rồi.

bonbanhloiruong

Xe tăng
Người ta có cái hơi vần tị cho dễ nhớ dư lày cụ ợ:
Triệu, Trưng, Lý, Khúc, Ngô,
Đinh, Lê, Lý, Trần, Hồ,
Hậu Trần, Lê, Mạc hậu,
Trịnh Nguyễn, Tây Sơn Nguyễn.
Nhà cháu dốt sử nên chả biết thiếu đủ dư lào, cụ tham khảo thêm nhá :101:
Thiếu 1 đời nữa, nhưng cháu chả dám nói đâu!

oto2banh1618

Xe điện
Em cũng đến :77: cụ polarbear gọi 2 vị danh tướng Võ Nguyên Giáp và Trần Quốc Tuấn là anh...Chắc cụ đã thất thập cổ lai hi rồi chắc :mad:

datinh

Xe container
Em cũng đến :77: cụ polarbear gọi 2 vị danh tướng Võ Nguyên Giáp và Trần Quốc Tuấn là anh...Chắc cụ đã thất thập cổ lai hi rồi chắc :mad:
Cụ Giáp là nhân vật đương đại thì em không nói đến , nhưng Trần Hưng Đạo đã được dân gian phong thánh đấy ạ
Em thêm từ wikipedia cho ló mấu , không các cụ bẩu em chém gió phang bão
Bách khoa toàn thư mở Wikipedia

Tượng Trần Hưng Đạo tại bến Bạch Đằng, Thành phố Hồ Chí Minh
Hưng Đạo Đại Vương (興道大王, 1232?[1] - 1300) là danh tướng thời nhà Trần và cũng là danh tướng trong lịch sử Việt Nam, có công lớn trong hai lần kháng chiến chống Nguyên Mông. Ông là tác giả của bộ Binh thư yếu lược (hay Binh gia diệu lý yếu lược) và Vạn Kiếp tông bí truyền thư (đã thất lạc). Ông còn được người dân Việt tôn sùng như bậc thánh, nên còn được gọi là Đức thánh Trần.

Chỉnh sửa cuối:

Shebeen

Xe tải
Em còn nhớ, hồi năm ngoái, trên đường treo đầy băng rôn " Dân ta phải thuộc sử ta " :^):^). Nếu như nhà đài hỏi các đời :
( Lý Thường Kiệt ) - Trần ( Trần Hưng Đạo ) - Nguyễn ( Nguyễn Huệ ) thì em chắc các cụ đều trả lời được 100% & nó có ý nghĩa hơn chứ.
Em không rõ 100% nhưng cũng nghe nói Việt ta còn nhà Võ (Võ Nguyên Giáp thì phải) nhờ bác confirm cái! :21:

NoWD

Xe Cứu Trợ
Thích đọc sử là một điều rất "phiền toái" với dân nước nhỏ, mà lại có lòng yêu nước. Vì đơn giản là nước mình không có nhiều "môi trường" & "điều kiện" để tung hoành như nước khác, vì vậy sử “nghèo” hơn.
Nhiều khi em tự hỏi là chả hiểu mình thuộc sử Tàu hay sử Ta hơn và cũng chả dám nói chính xác "Tàu" là dân gì, mà "Việt" là dân gì nữa!

Có điều này nói để các bác tham khảo cho vui nhé.
"Vô tình em biết 1 tay người Mẽo gốc China, nhưng tay này không hề nhận mình là China, và cũng hỏi lại em là "mày thử xem China là cái gì?". Ngược lại tay này nhận mình là dân Việt, Yue, còn nói thêm là tổ tiên tao gần gũi với tổ tiên nước Việt nam, vì từ hàng nghìn năm trước khi nước Việt của con cháu Câu Tiễn tan vỡ -khu vực lanh quanh Triết giang của Tàu bây giờ-, dân Việt di cứ xuống phía nam, và càng lúc càng đi xa xuống. Vì vậy nếu xét về huyết thống và di truyền tao còn gần Việt nam hơn cái China."

Cá nhân em việc xếp hạng danh tướng, mỹ nhân, thiên tài này nọ là một cái truyện nhảm.
Ngay cả việc chỉ chăm chăm tham khảo các bộ sử cũ rồi coi đó là chân lý như kinh Thánh, kinh Coran,..., cũng là truyện mù quáng. Vì sự thật lịch sử thường bị bóp méo nhiều, kẻ thắng cho viết lại, nhiều quân vương, bạo chúa, quyền thần muốn lưu danh, cũng cho viết lại, sửa đổi.
Lịch sử phải đi kèm theo các nguồn tham chiếu khác nhau, khảo cổ học,... và cả logic nữa.

Ví như truyện lần 2 quân Nguyên sang Việt nam kéo 50 vạn quân sang liệu các bác có thấy gì gì không?!

Gì gì ở chỗ là:
- Lần thứ nhất quân Nguyên sang Đại Việt: tay Ngột lương Hợp thai nó kéo vài vạn quân, đánh xuống Tây nam Tàu, xuyên từ Lưỡng Quảng, hết Vân nam, để truy diệt tàn binh Nam Tống, diệt Đại Lý và dẹp các bộ lạc (gọi chung là Nam man). Xét về hành quân, hậu cần tay này quả là 1 siêu tướng (hình như có xuất hiện trong bài Hịch tướng sĩ), vì chỉ vài năm hắn dẫn quân đi qua mấy nghìn cây số, địa bàn thì toàn rừng xanh núi đỏ, đất khô cằn, chả có đường xá gì hết, mà đến đâu thắng đó. Chỉ 1-2 năm sau khi diệt xong Đại lý, tay này đã thu thập cả quân mình và quân chiêu hàng, chỉ khoảng 3 vạn là cùng, kéo xuống Đại Việt. Thế mà nó đánh cho vua tôi nhà Trần chạy vãi rắm –mà chạy bằng thuyền, vì trong bán kính 30km quanh Thăng long sông nước ao hồ cứ gọi là chằng chịt-, phải dùng kế vườn không nhà trống để tiêu hao rồi mới quật lại được ở Đông bộ đầu.
- Vậy lần thứ 2 nó lại sang tới cả 50 vạn!! Hậu cần nào cho đủ, nửa trịêu người, rồi còn ngựa, binh xa, vũ khí công thành, màn trướng, giường chiếu,….! Các bác nên nhớ là quân Nguyên nó ăn nhau ở cía tinh nhuệ và chiến thụât kỵ mã, cung tên, vừa nhanh, vừa mạnh, ngay cả khi đánh lần 1 không được, nó cũng chạy thóat mà chả bị thiệt hại nhieùe, rồi quay lại nenẹ tiếp. Ngay cả so với quân Tống thì quân Nguyênkhông hề đông hơn, mà còn thua kém về quân số. Ngày đó quân nó được bao nhiêu mà phải huy động số lượng lớn như vậy để chiếm cái rẻo đất bé con con – trong khi mục tiêu chính của nó là tiến về phía Tây-! (các bác chú ý là đó đất Đại Việt thuộc quyền trung ương chỉ có từ Việt trì, Bắc giang hất xuống đến khu vực đồng bằng của Nghệ an, Hà tĩnh, còn lại đều thuộc các tù trưởng địa phương, để nịnh đám này vua còn phải gả con gái cho liene tục ấy chứ.). Đã thế còn cho thằng Thóat Hoan là Thái tử, mẹ, Thái tử nó kế ngôi, thì phải ở Yên kinh mà tranh giành, hay ít nhất cũng phải đóng trọng binh ở khu vực lanh quanh đó, chứ ai đời lại xuống tận vùng Vân nam, Quảng tây!

teapot

Xe buýt
" Dân ta phải thuộc sử ta " :^):^). Nếu như nhà đài hỏi các đời :
( Lý Thường Kiệt ) - Trần ( Trần Hưng Đạo ) - Nguyễn ( Nguyễn Huệ ) ....
Em nghĩ rằng Thời Tây Sơn chưa được tính là triều Nguyễn đâu kụ chủ thớt ợ! Triều Nguyễn tính ở đời Nguyễn Ánh trở đi cơ( người oánh tan quân Tây Sơn cơ ). Mà kụ điền chú thích trong ngoặc kép sai roài, hay kụ FUN nhỉ:69::69::69:

loi

Xe đạp
Cũng tại nhà đài ta suốt ngày phát phim ảnh Tàu cơ, thành thử các bác nhà đài bị văn hóa Tàu ám ảnh cho nên mới có câu hỏi đó, buồn thật đấy. Các bạn trẻ nhà ta bây h biết rõ lịch sử Tàu còn nhìu hơn lịch sử nước nhà

NoWD

Xe Cứu Trợ
Này thì sử Ta.
Nói thật là đọc các nguồn káhc nhau, em thấy nhà Nguyễn là đại công với đất nước nhé. Chỉ bằng đmá dân ly tán, thất cơ ở miền bắc mà họ mở rộng đất nứoc ra gấp ba lần ban đầu.
Vậy mà lại được mặc định như đám bán nước, hèn hạ,...!! :'( :))
Dân ta thích dạng "ngu chiến" như Hồ quý Lý, cứ đánh, cho dù thua vãi c.ứt, mất nước dân lầm than, chứ không chịu được dạng "minh thoái" như Mạc đăng Dung, thân chịu nhục, nhưng tránh cho nước nhà khỏi cơn binh lửa, có thời gian để dưỡng dân , nuôi sức.

XPQ

Xe cút kít
Uh,VTV thối,mang sử Tàu ra hỏi thì tức là nhà đài cũng có chả có mấy kiến thức về sử nội.Hay sắp sửa lại hỏi đến tỳ hưu với trà Long Tỉnh để tiếp thị dần cho hàng tàu cũng nên!

bonbanhloiruong

Xe tăng
Này thì sử Ta.
Nói thật là đọc các nguồn káhc nhau, em thấy nhà Nguyễn là đại công với đất nước nhé. Chỉ bằng đmá dân ly tán, thất cơ ở miền bắc mà họ mở rộng đất nứoc ra gấp ba lần ban đầu.
Dân ta thích dạng "ngu chiến" như Hồ quý Lý, cứ đánh, cho dù thua vãi c.ứt, mất nước dân lầm than, chứ không chịu được dạng "minh thoái" như Mạc đăng Dung, thân chịu nhục, nhưng tránh cho nước nhà khỏi cơn binh lửa, có thời gian để dưỡng dân , nuôi sức.
Cái đậm đậm này mới có đánh giá lại cụ ạ! Giới sử gia cũng có chung nhận định với cái này cụ :21::21:
Em đọc post trước của cụ, xem chừng cụ cũng biết khá nhiều về "sử Ta" nhưng có thể cách nhìn nhận về một vấn đề của mỗi người là khác nhau, đặc biệt là những vấn đề xảy ra từ xưa xửa xừa xưa rồi.
Theo em hiểu thì trong sử có chính sử và ngoại (dã) sử, có thể qua nhiều triều đại [hiểu theo NGHĨA RỘNG nhé], giai cấp thống trị [cũng theo NGHĨA RỘNG] có thể bóp méo sự thật trong chính sử nhưng sự thật vẫn còn tồn tại bên ngoài chính sử để rồi sau này sẽ có sự đánh giá lại.
Trong sử Việt cũng có nhiều chỗ khuất, khúc tối nhưng không phải không đáng tự hào cụ ạ. :101:

Chipsusu

Xe máy
Cái đậm đậm này mới có đánh giá lại cụ ạ! Giới sử gia cũng có chung nhận định với cái này cụ :21::21:
Em đọc post trước của cụ, xem chừng cụ cũng biết khá nhiều về "sử Ta" nhưng có thể cách nhìn nhận về một vấn đề của mỗi người là khác nhau, đặc biệt là những vấn đề xảy ra từ xưa xửa xừa xưa rồi.
Theo em hiểu thì trong sử có chính sử và ngoại (dã) sử, có thể qua nhiều triều đại [hiểu theo NGHĨA RỘNG nhé], giai cấp thống trị [cũng theo NGHĨA RỘNG] có thể bóp méo sự thật trong chính sử nhưng sự thật vẫn còn tồn tại bên ngoài chính sử để rồi sau này sẽ có sự đánh giá lại.
Trong sử Việt cũng có nhiều chỗ khuất, khúc tối nhưng không phải không đáng tự hào
cụ ạ. :101:
Vuốt cụ cái nè.

Ngay như Công thần Nguyễn Trãi mà vẫn bị hàm oan vì mấy trái Vải (Lệ Chi Viên) ..., oan khuất thì thời nào cũng có ...

Lịch sử thuộc về dân tộc, bao gồm cả chính sử và dã sử.

Nấm mỡ

Xe điện
Cái đậm đậmnày mới có đánh giá lại cụ ạ! Giới sử gia cũng có chung nhận định với cái này cụ :21::21:
Trong sử Việt cũng có nhiều chỗ khuất, khúc tối nhưng không phải không đáng tự hào cụ ạ. :101:
Nhà cháu tán thành ý này. Các phim Tung của hay gì gì nữa đều là dạng dã sử, không phải chính sử nên không thể bảo xem phim thì biết sử được :69:

thoatlut

Xe tải
Này thì sử Ta.
Cụ nói chuẩn đấy. chắc cụ cũng am hiểu lịch sử 9 chúa 13 vua của nước mình. nói 1 cách khách quan nếu kn có thời đại này thì làm gì có nước VN cong cong hình chữ S như hiện nay phải kn cụ. chẳng qua thế thời phải thế mà các nhân vật khai quốc bị mang tiếng là bán nước hại dân. thời đó còn kn nhục bằng cái thời này còn phái cắt đất ở biên giới phía bắc cho China đúng kn cụ. mà cái thằng bán đất ở thời này lại kn bị lên án. còn cái thằng thừa hưởng thành quả của cố nhân lại giám lên án cố nhân là bán nước. theo như tôi được biết thì câu "cõng rắn cắn gà nhà" nói về chúa Nguyễn Ánh đang được hiểu lại đấy ợ

VINAOTO

Xe hơi
Uh,VTV thối,mang sử Tàu ra hỏi thì tức là nhà đài cũng có chả có mấy kiến thức về sử nội.Hay sắp sửa lại hỏi đến tỳ hưu với trà Long Tỉnh để tiếp thị dần cho hàng tàu cũng nên!
Cụ nói vậy ko hẳn đã đúng đâu a.
Nhà cháu đã từng xem CT "Ai là triệu phú" tại Anh rồi cụ a. Có câu hỏi về VN đấy. Câu này nhà cháu nhớ lắm, câu hỏi là: "Hiện nay lãnh thổ việt nam được chia làm mấy vùng miền?" năm đấy là năm 2001.
Người ta cũng hỏi về nước mình đấy cụ ạ

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Hôm nay Cơ quan em còn có Chú nói: Nguyễn Nhạc - Nguyễn Huệ - Nguyễn Ánh là 3 anh em ruột:77:.
Xong em đố Tô Định là ai, hắn trả lời là Chồng của Trưng Trắc:77:
Thía này thì em :77::77::77::77::77: