[Funland] Dân ta phải biết sử ta

uzii

Xe máy
m...i....a...cả được ông này, nói đã thấy nghe chối rồi, ông ở thời đấy à mà bảo đem đốt. Còn ô nói thế thì lấy dẫn chứng đi. Đúng thì anh em phục ko thì lượn. đừng chém gió lung tung, nghe điêu lắm
http://vi.wikipedia.org/wiki/Giáo_dục_khoa_cử_thời_Lê_sơ

Thời Lê Thánh Tông nhá:

Tài liệu học tập, giảng dạy và thi cử chính thức gồm có:
Tứ Thư
Ngũ Kinh
Ngọc đường văn phạm
Văn hiến thông khảo
Văn tuyển
Cương mục
Bắc sử (Sử Trung Quốc)

Toàn sách nhập cả :D
Không trả tiền bản quyền thì thôi, người ta đổi cho bản chính để khỏi sai sót lại còn chửi bậy, thế là thế léo lào?

nguyentiep.bn91

Xe buýt
Hehe, xem ra các cụ đều thích ngon ngọt, tiền nhân thì phải long lanh, phải hoành tráng, nghĩa hiệp. Thế tiền nhân các cụ có tội đâu cả, hay bị giết sạch rồi, chả còn mống nào?

Bàn về sử, phải thật công tâm các cụ ạ. Có sao nói vậy, đừng thấy xấu giấu nhẹm đi, thế sao còn gọi là sử nữa, phỏng ạ?
Vâng. Mợ cứ đưa lên quan điểm của mình đi ạ. Có gì thì các cụ/mợ cùng tranh luận, đúng thì ta nhận, sai thì ta sửa. :))

ngựa trắng

Xe tải
Hehe, xem ra các cụ đều thích ngon ngọt, tiền nhân thì phải long lanh, phải hoành tráng, nghĩa hiệp. Thế tiền nhân các cụ có tội đâu cả, hay bị giết sạch rồi, chả còn mống nào?

Bàn về sử, phải thật công tâm các cụ ạ. Có sao nói vậy, đừng thấy xấu giấu nhẹm đi, thế sao còn gọi là sử nữa, phỏng ạ?
uh, thì mợ toẹt đi, nhớ phải cho chuẩn chu, hình thức ổn vào để anh em còn nghía. cữ tuổi mợ cũng như cái gậy tầm vông đầu giường cụ bá kiến ở cái bảo tàng nào thôi, mấy cái kiến thúc quèn + gõ móng tay nữa nghe chối lắm. Chém gió cũng không biết đường chém. Nói câu nào bị thối câu đấy. Em thật mợ nên xem lại tý về nguồn cội đi mợ ợ. Hôm qua đọc thấy bảo mợ là người cham pa , em ko tin lắm...

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Dạ. Nghe để thêm hiểu biết ạ. :))
Kụ k sợ nghe đài nhiều đến mức ngôn ngữ của kụ cũng là của nhà đài ahf. iem thì thôi nghe nhà đài từ lâu, song bất chợt thấy ngôn ngữ hao hao giống nhà đài là iem cũng bịt tai. hehe

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện

Theo mợ, những điều mợ biết là công tâm à??? Cái cách mợ loạn ngôn, xổ toẹt vào lịch sử đã đủ biết mợ là hạng gì rồi. Tại sao không dùng ngôn từ nhẹ nhàng hơn. Nếu còn chút liêm sỉ thì mợ nên im m.ồm là khôn nhất! Đừng làm kẻ đốt đền mợ ạ! Thấy thương hại cho mợ!

ngựa trắng

Xe tải
http://vi.wikipedia.org/wiki/Giáo_dục_khoa_cử_thời_Lê_sơ

Thời Lê Thánh Tông nhá:

Tài liệu học tập, giảng dạy và thi cử chính thức gồm có:
Tứ Thư
Ngũ Kinh
Ngọc đường văn phạm
Văn hiến thông khảo
Văn tuyển
Cương mục
Bắc sử (Sử Trung Quốc)

Toàn sách nhập cả :D
Không trả tiền bản quyền thì thôi, người ta đổi cho bản chính để khỏi sai sót lại còn chửi bậy, thế là thế léo lào?
Riêng cụ này em biết ngay là phím chiến, tài liệu lịch sử mà dùng wiki chỉ có mấy ông eó biết gìm lại thích oai thôi, món đấy em cũng có thể bổ xung ở wiki được. cụ chọn món khác đề, tối thiểu là pho sử nào, hồi nào, trang nào ghi nội dung đấy. Nói thế các cụ mới tin, ko thì chả ai tin đâu

HÀNH KHẤT

Xe tăng

Em thích mợ rồi đấy! Mợ thông cảm, họ nhà em từ trước đến giờ chỉ thích nghe ngon nghe ngọt thôi, nghe ko đúng theo cái gì mình đang nghĩ là nhảy lên như cào cào:-o.

Nhân tiện, ở đây toàn các cụ mợ hanh thông về sử khai sáng giúp em chính sử từ 1929 trở lại đây với:))

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Theo mợ, những điều mợ biết là công tâm à??? Cái cách mợ loạn ngôn, xổ toẹt vào lịch sử đã đủ biết mợ là hạng gì rồi. Tại sao không dùng ngôn từ nhẹ nhàng hơn. Nếu còn chút liêm sỉ thì mợ nên im m.ồm là khôn nhất! Đừng làm kẻ đốt đền mợ ạ! Thấy thương hại cho mợ!
Các Cụ Mợ lại nổi nóng rồi ! Theo nhà cháu , chỉ nên bỉ tư tưởng , học thuật thôi cho vui rồi mỗi người rút ra một cách nhìn về lịch sử của mình . Tự do tư tưởng mà , phỏng ạ !

trau keo

Xe tăng
nhà cháu cũng thít cái mảng này, nói chung khong có năng khiếu thì cũng phải biết không nhiều thì ít, cụ Cúc Ku có cái trang web về lịch sử hay lắm, nhờ trang đấy mà đầu cháu mở ra nhiều :D

Lệ Xuân

Xe tăng
uh, thì mợ toẹt đi, nhớ phải cho chuẩn chu, hình thức ổn vào để anh em còn nghía. cữ tuổi mợ cũng như cái gậy tầm vông đầu giường cụ bá kiến ở cái bảo tàng nào thôi, mấy cái kiến thúc quèn + gõ móng tay nữa nghe chối lắm. Chém gió cũng không biết đường chém. Nói câu nào bị thối câu đấy. Em thật mợ nên xem lại tý về nguồn cội đi mợ ợ. Hôm qua đọc thấy bảo mợ là người cham pa , em ko tin lắm...
Câu không biết viết, dấu câu còn không biết bỏ sao cho đúng, bi ba bi bô các cụ cười cho.

HI_CLASS

Xe điện
Một Thớt hay của Lão Lầm !
Ngoài đời, ngay 1 số OFer cũng nói Cháu là người chín chắn, nhẫn nhịn nhưng hôm nay Cháu đã nổi khùng !
"Bạn Trãi", Bố Mẹ cũng là bạn ? Ông Bà Tổ Tiên cũng là bạn ? Loại mất dạy !
Nhân bất Nghĩa bất giao !
Túm lại là hỗn, láo và mất dạy!

ngựa trắng

Xe tải
Câu không biết viết, dấu câu còn không biết bỏ sao cho đúng, bi ba bi bô các cụ cười cho.
uh, thế mới là chém gió, chứ chém về lịch sử mà như mợ thì đổ thóc giống ra ăn. Không biết mà cũng học đòi, về tiếp khách đê

o0NewDriver0o

Xe buýt
Rất hay, vot cho cụ chủ ạ.

CR-Vic

Xe container
Em đồ rằng một vài vị là hậu thế của Mộc Thạnh, Vương Thông thuở xưa :D nghe khẩu khí cũng khác người! Thật tốt khi số đó vẫn còn là thiểu số ở đây :D

Năm 968, Đinh Bộ Lĩnh lên ngôi Hoàng đế, tự xưng là Đại Thắng Minh Hoàng đế, tức là Đinh Tiên Hoàng, đặt quốc hiệu là Đại Cồ Việt, đóng đô ở Hoa Lư.

Đinh Bộ Lĩnh có ba con trai: Đinh Liễn, Đinh Toàn (Đinh Tuệ) và Đinh Hạng Lang. Đinh Liễn là con cả, đã cùng Đinh Bộ Lĩnh đánh dẹp 12 sứ quân.

Năm 978, Đinh Bộ Lĩnh lập con út là Hạng Lang làm Thái tử. Đinh Liễn quá tức giận nên giết chết Hạng Lang vào mùa xuân năm 979.

Cuối năm 979, Đinh Tiên Hoàng và Đinh Liễn bị sát hại trong cung. Sử ghi thủ phạm là nội nhân Đỗ Thích, nhưng các nhà nghiên cứu gần đây đặt ra giả thiết khác, chủ mưu là Lê Hoàn và Dương hậu.

Bản đồ Châu Á cuối thế kỷ thứ IX, đầu thế kỷ thứ X. Nước Đại Cồ Việt màu vàng

Cúc cù cu

Xe điện

Nói thật em bận quá bây giờ mới xem thớt cụ Lầm. Thôi thì mợ Lệ Xuân muốn chơi nên nhẹ nhàng, xưng hô cho hợp lý. Hôm qua tò mò về mợ, hôm nay hỏi mấy anh em cũng biết mợ là ai. Như thế nào. Nói chung là mợ nên bớt những cái mà không phải của mình nói không hay lắm. Chứ để tiếng thơm mà ai cũng bảo đấy là mợ Lệ Xuân thì em thật cũng khó coi. Hỏi nhà Tucson thì biết mợ ngay. Ai dè mợ có tý biết trước hay sao ý. Nên qua mấy cái cmt của mợ em thấy mợ thích chơi nên hiểu một chút. Đừng nâng cao quá mà mất hòa khí. Chứ diễn đàn là ảo, nhưng ngoài đời là thật. Nói ra thì chả hay ho tý nào. Thôi, mợ nợ em chầu cafe đấy. Hãy nên nhìn lại mình trước khi nói chuyện về lịch sử. Nhà mợ cũng có bàn thờ tổ tiên. Cũng ngày rằm, mùng một thắp hương tưởng nhớ các cụ. Nên chăng hiểu điều đó hơn là cãi nhau ở đây. Mỗi người một cách nghĩ không hợp thì không chơi. Thớt này của cụ Lầm, mợ kệ cụ ấy. Mợ thích thì lập thớt khác chém gió cho vui. Chứ không nên như thế này. Ai chả có tổ tông nguồn cội. Chứ nói sướng mồm, nhưng khác nào chửi ông bà mình không có phúc đâu. Nên em thực sự khuyên mợ như vậy. Coi như em mời mợ chầu cafe đê:D.
Có đôi lời với mợ. :x

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Mà các kụ tranh luận hay copy paste mấy thứ lịch sử áp đặt này làm gì. Đến nhà sử học DTQ, LVH còn bị coi như quả bóng trong nghị trường thì mấy cái tranh luận nảy lửa này chả để làm gì, chỉ tốn time thêm bực mình mà thôi.