[Funland] Dân quê làm dâu thành phố.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thế nên mới có câu : hầu hết các cô gái đều làm dâu, và rất nhiều người trong số đó sẽ thành mẹ chồng. Nhưng khi đã thành mẹ chồng thì không nhớ những ngày đi làm dâu😀
Đẻ thằng con zai, lo cho nó mười mấy năm, bị cô gái đẹp nẫng mất bà nào chả cay :))

skype0211

Xe tăng
Gia đình chồng mợ cổ hủ lạc hậu quá, may mà vớt vát được chồng mợ hiểu. Hộ khẩu TP là cái đinh gì mà khiếp vậy, mới lên phố 1-2 đời mà oách thế cơ à.🤔

comiki

Xe ba gác
Người OF
Lội còm đọc xong hai thớt làm dâu làm rể thấy vãi lúa với các mợ luôn :((
Các mợ chém gió xả stress thôi, như cty em giờ ăn trưa là để các mẹ kể khổ, xả bức xúc. Cuối ngày lại tất tả chợ búa, cơm nước, con cái, làm dâu hiền, vợ đảm, mẹ siêu nhân í mà.

Yeuaibaygio

Xe container
Các ông chồng mà ko bỏ đc cái dòng bôi đậm đó của mợ thì vợ không muốn cho về quê cũng phải thôi. :D
Ngày thường về quê chơi - nghỉ ngơi. Cho con cháu gần gũi ông bà. Dọn dẹp, sửa sang nhà cửa, vườn tược. Thăm nom mồ mả các cụ là những việc chính.
Ăn uống, sinh hoạt thì bình thường ở phố thế nào về quê cũng vẫn cứ thế mà sống.
Thăm hỏi, giao lưu họ hàng, làng xóm thì tuỳ ý, tiện thì gặp không thì thôi chứ không phải việc cần thiết, bắt buộc. Khi có công việc, Ngày lễ, tết mình tham gia, thực hiện đầy đủ là đc.
Em có nói chỗ nào là không muốn cho chồng về quê đâu cụ.
Chồng em sinh ra và lớn lên ở quê, giờ hàng tháng và lễ Tết vẫn về quê. Ở quê có bố mẹ, anh em ruột và họ hàng, người quen... Thế thì một năm chồng em về quê mấy ngày được thỏa thích chém gió, ăn uống, lượn lờ cũng tốt mà cụ, kiểu cân bằng lại ấy. :D
Em ý thức rất rõ việc nên làm. Thậm chí định kỳ nhắc chồng thu xếp về quê và cũng sắm sửa các thứ như vợ cụ.
Em thì không thể làm như cụ nói, là "ăn uống, sinh hoạt thì bình thường ở phố thế nào về quê cũng vẫn cứ thế mà sống". Ăn uống, sinh hoạt ở quê chồng em khác nhà em hoàn toàn, nhưng em không bao giờ có ý định can thiệp hoặc tỏ thái độ, vì đó không phải chuyện gì to tát, nhập gia tùy tục. Ví dụ ở đó ăn rất mặn, em không ăn được thì thôi, sao bắt các cụ ăn nhạt đi.
Bố mẹ chồng em dạy gì em cũng vâng. Ví dụ: buổi sáng ngủ dậy nuốt sống 49 hạt đỗ đen chữa bách bệnh, tự uống nước tiểu của mình chữa ung thư, cho chồng con ăn ít thịt thà thôi, bắt cháu học ít thôi (có lúc thì cụ lại bảo cho nó tập thể thao với học nhảy, học đàn ít thôi, tập trung mà học văn hóa)... em vâng hết. Họ hàng làng xóm sang chơi cũng dạy đủ thứ: nào là đẻ nữa đi, nào là abc xyz... em cũng vâng tất. Có mất gì đâu.
Về quê đối với con dâu, nói chung là cũng vui theo một góc độ nào đấy ạ.
Riêng em suy nghĩ rất thực tế: bố mẹ chồng là người sinh ra chồng mình, là ông bà của con mình. Ông bà cũng có tuổi rồi, chồng mình lại không ở gần bố mẹ. Vì vậy nên tạo mọi điều kiện để chồng, con được gặp ông bà khi còn có thể (chồng con là chính, mình là phụ thôi). Đấy là chuyện nên làm, không phải thích hay không. Sau này mình không có gì phải suy nghĩ. Cũng không nên liên tưởng đến đời mình, đời con mình sau này. Đến đâu hay đến đó, chả nói trước được.

barca6996

Xe container
Các mợ chém gió xả stress thôi, như cty em giờ ăn trưa là để các mẹ kể khổ, xả bức xúc. Cuối ngày lại tất tả chợ búa, cơm nước, con cái, làm dâu hiền, vợ đảm, mẹ siêu nhân í mà.
Đúng roài, nó gọi là 30phút nói tốt về chồng và nhà chồng, cơ quan nào buổi trưa chả có mục này =))

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Ra Hà Nụi em sợ nhất mấy mẹ Nghệ An, giọng vẫn còn trọ trẹ nhưng mắng sa sả mấy chị ngoại thành vào phố bán rau bán hoa: Cại độ nhạ quê, chi mạ bạn thách rựa... =))

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Mẹ đẻ em: 1 trai 1 gái đây. Rồi cuối đời cụ cũng ở với em - là con gái. May mấy ngày cuối cùng trong bv đc con dâu trông nom, đúng 1 đêm (em nó cũng bận).
Vậy nên cụ nào ko có con gái thì rất là gay, đến lúc chết rồi các cụ mới may ra được sung sướng. Còn em đây cứ gọi là sướng cho đến lúc chết nhé! Em có con gái mà.
Mợ đưa ra định lý thật vớ vẩn.Bà ngoại e hay bà nội em từ lúc ốm đau đến lúc mất đều là các con dâu và các con trai chăm.Còn con gái bận bên nhà chồng chăm sóc làm sao nhiều thời gian được.Nhà mợ vô phúc không có nghĩa là nhà khác cũng thế nên đừng đánh đồng tất cả mợ nhé

L.C.D

Xe container
Thế nên mới có câu : hầu hết các cô gái đều làm dâu, và rất nhiều người trong số đó sẽ thành mẹ chồng. Nhưng khi đã thành mẹ chồng thì không nhớ những ngày đi làm dâu😀
Chắc câu chuyện nhà chồng con dâu của em sẽ là nét tươi sáng cho bức tranh đi làm dâu vốn đã luôn bị nhuốm màu u ám :P
Mẹ chồng em hiền lành, giản dị, khiêm nhường, hơi nhút nhát và rất tốt tính, với người ngoài bà cũng đối tốt nên đương nhiên con cháu trong nhà bà phải tốt hơn rồi. Bà chiều con cháu khủng khiếp, bà vất vả bao nhiêu cũng đc, miễn con cháu sung sướng. Hồi em mang bầu thì em ở cùng ông bà, bà chăm em như chăm em bé, nhà có giúp việc nhưng riêng phòng em là bà tự lau dọn vì sợ gv làm bẩn. Bà chị chồng em thấy mẹ vất vả thì hơi bực, mới nói kiểu xót xa và bóng gió trách em. Bà già gọi chị em vào bảo: con này mày ko nhớ lúc mày chửa đẻ mày mệt mỏi như nào à, mà bây giờ còn săm soi em. Sau này em ko chửa đẻ nữa bà vẫn đối xử với em như thể em mong manh dễ vỡ, trong khi em to gấp đôi bà.
Hôm trc em ngồi buôn với hội chị em bạn dì toàn người có nhà chồng giàu. Mọi ng kể là nhà chồng tuyên bố cho nhà cửa nhưng bao năm nay dứt khoát ko sang tên. Em bảo ơ sao lại thế, em cưới xong là ông bà già sang tên cho cái nhà to. Các chị em nhao nhao hỏi em kinh nghiệm. Em cười khành khạch bảo, hỏi kinh nghiệm thì phải nói bố mẹ chồng các chị em sang hỏi ông bà già em chứ :P. Tiền nong ông bà cho tiền to tiền nhỏ đều đưa cho em, ko bao giờ đưa cho chồng em, mọi ng nói ông bà thế là khôn khéo. Nhưng em làm dâu thì em thấy ông bà thực sự rất tốt, sống bao dung và luôn có lòng tin với con mình. Bởi vậy em luôn cố sống cho tốt để ko phụ lòng tin của các cụ. Thỉnh thoảng em kêu ca là em đần ko biết kiếm tiền, 2 bà chị chồng em bảo, mợ đừng nói thế, những gì mợ làm cho gia đình thì tiền ko mua đc. Cơ mà em nghĩ mãi chưa nghĩ ra là em làm đc gì ngoài việc tiêu bớt tiền của gia đình :))
May mắn nữa là nhà em và nhà chồng đều yêu quý nhau. Ông bà nội có cái gì ngon cũng gói ghém đưa sang mời bà ngoại. Bà ngoại đi đâu thấy cái gì đẹp lại mang về biếu ông bà nội. Bà nội nhà em hay cho tiền cho 2 con em dịp lễ tết hay khai giảng, bà luôn gửi 2 phong bì cho 2 đứa con của em gái em. Nhà chồng em hàng năm đều về quê chơi thăm cụ ngoại em. Cụ em tuy lẫn nhưng những lúc mọi ng về thăm, cụ vẫn bảo: ông bà tử tế quá, mày bớt ghê gớm đi nhé :))

dz0r0

Xe điện
Chồng e cực bận rộn nên chỉ quan tâm đến cv, do là đàn ô con trai nên e thấy chồng e ít tâm sự với ace của chồng hay mẹ. Hầu như k bao giờ e thấy chồng cùng ace mình cà phê hay nhậu nhẹt với nhau, 1 năm họ ngồi lại chung với nhau vài lần đếm k hết 1 bàn tay. Em thường động viên chồng thỉnh thoảng nói chuyện với mẹ cho bà k buồn hay nghĩ con dâu cấm đoán ...còn chuyện làm cầu nối cho gia đình lớn và gia đình nhỏ chồng e k làm nổi mà chấp nhận kiểu sống nước sông k phạm nước giếng.
Vậy em nghĩ cũng nên tiên trách kỷ hậu trách nhân thôi mợ ạ. Được cái độc lập tự do hạnh phúc thì cũng đành phải chấp nhận sự thật là họ hàng xa cách. Các cụ thường bảo con bà nó có thương bà đâu, để cho chàng rể nàng dâu nó cưởi là như vậy. Em không có ý chê trách vì bản thân gia đình nhỏ của em hiện cũng đang rơi vào tình huống tương tự khi không có nhiều thời gian cho họ hàng nội ngoại trong khi trong họ hàng cũng nhiều người có lối sống và cách nghĩ truyền thống nên tình cảm có đôi chút phai nhạt. Hết covid này em phải sắp xếp công việc để hâm nóng quan hệ.

meomun346

Xe container
Vậy em nghĩ cũng nên tiên trách kỷ hậu trách nhân thôi mợ ạ. Được cái độc lập tự do hạnh phúc thì cũng đành phải chấp nhận sự thật là họ hàng xa cách. Các cụ thường bảo con bà nó có thương bà đâu, để cho chàng rể nàng dâu nó cưởi là như vậy. Em không có ý chê trách vì bản thân gia đình nhỏ của em hiện cũng đang rơi vào tình huống tương tự khi không có nhiều thời gian cho họ hàng nội ngoại trong khi trong họ hàng cũng nhiều người có lối sống và cách nghĩ truyền thống nên tình cảm có đôi chút phai nhạt. Hết covid này em phải sắp xếp công việc để hâm nóng quan hệ.
Cô bạn em vốn ở tỉnh, mới chuyển công việc và mua nhà ở Hn đc hơn chục năm nay. Nhưng từ đó cô ít khi muốn về thăm bố mẹ chồng và ace nhà chồng ở tỉnh cũ. Riết rồi đến mấy đứa con nó cũng theo nếp mẹ, nghỉ CN cũng ko muốn về, dù ở đó họ vẫn còn 1 ngôi nhà riêng. Anh chồng nó thì chăm về hơn, mà ko nói đc vợ con thôi cũng đành chịu.

Hanoi1919

Xe tăng
Mẹ đẻ em: 1 trai 1 gái đây. Rồi cuối đời cụ cũng ở với em - là con gái. May mấy ngày cuối cùng trong bv đc con dâu trông nom, đúng 1 đêm (em nó cũng bận).
Vậy nên cụ nào ko có con gái thì rất là gay, đến lúc chết rồi các cụ mới may ra được sung sướng. Còn em đây cứ gọi là sướng cho đến lúc chết nhé! Em có con gái mà.
Một người phụ nữ bình thường thì trước là con gái nhà mình rồi sau sẽ đi làm con dâu nhà khác. Con gái hiếu thảo của mình lại là đứa con dâu không ra gì với nhà chồng hay sao? Người phụ nữ hiếu thảo sẽ đảm đương tốt cả 2 vai trò con gái và con dâu. Còn mấy đứa không ra gì thì dù là mẹ đẻ hay mẹ chồng nó cũng chẳng thèm quan tâm.
Cũng có nhiều cô con dâu không ra gì nhưng không thể lấy vài trường hợp cá biệt đó để phủ nhận vai trò rất quan trọng của con dâu trong gia đình người Việt đc. Không phải tự nhiên mà các cụ lại nói: Con gái là con người ta - Nàng dâu mới thực mẹ cha mua về.
Con gái là máu mủ của mình, mình có công sinh, công dưỡng. Nuôi dạy nó thành người thì đương nhiên nó phải biết ơn và thương yêu bố mẹ nó.
Con dâu thì mình không sinh cũng chẳng dưỡng. Chẳng có công ơn hay vất vả gì với nó vậy mà khi trưởng thành nó lại về nhà mình, chăm sóc con mình, sinh cháu cho mình và gánh vác công việc nhà mình… Ơ kìa! Nó có nợ gì mình đâu? Nó ko phải máu mủ để yêu thương bố mẹ chồng hơn con gái nhưng nó lại gánh trách nhiệm mà con gái mình không làm đc khi đã đi lấy chồng.

Chỉnh sửa cuối:

ngasieuchuoi

Xe hơi
Cô bạn em vốn ở tỉnh, mới chuyển công việc và mua nhà ở Hn đc hơn chục năm nay. Nhưng từ đó cô ít khi muốn về thăm bố mẹ chồng và ace nhà chồng ở tỉnh cũ. Riết rồi đến mấy đứa con nó cũng theo nếp mẹ, nghỉ CN cũng ko muốn về, dù ở đó họ vẫn còn 1 ngôi nhà riêng. Anh chồng nó thì chăm về hơn, mà ko nói đc vợ con thôi cũng đành chịu.
Cái này cũng khó nói cụ ạ. VD em thấy nhiều người muốn về ăn tết với mẹ đẻ, em chỉ có cảm giác nhớ nhà mấy năm đầu sau khi lấy chồng thôi. Giờ có gia đình riêng vẫn cứ muốn chu toàn hương khói ít nhất qua giao thừa tại tổ ấm của mình, rồi tết về thăm 2 bên nội ngoại sau. Mỗi ng 1 suy nghĩ, như em thì em không thích để nhà riêng của mình lạnh lẽo đêm giao thừa.

vancy83

Xe tải
Xã hội muôn mặt mà. E chỉ thấy đàn bà làm khổ nhau từ thế hệ này qua thế hệ khác thôi.
Em chỉ thấy trống rỗng thôi mợ, không thương con dâu con rể cũng đành nhưng con ruột cháu ruột không quan tâm, yêu thương mới đau đớn mợ.
Ai ở hoàn cảnh này mới hiểu, không biết tả như thế nào nữa ạ!

Yeuaibaygio

Xe container
Không phải tự nhiên mà các cụ lại nói: Con gái là con người ta - Nàng dâu mới thực mẹ cha mua về.
Thế thì cụ phải nhớ thêm cả câu: Mất tiền mua mâm phải đâm cho thủng. Cả câu trên và câu này đều ghê gớm đấy cụ, không yêu thương gì đâu. Cái từ "mua" đã bao hàm nhiều ý tứ rồi.
Nói chung XH thay đổi rồi, nhiều quan niệm cũng phải thay đổi đi. Em nghĩ là mọi mối quan hệ nên dựa trên sự tôn trọng lẫn nhau ngay từ đầu thì sẽ tốt đẹp thôi. Trai gái dâu rể gì cũng như nhau hết.

bspvietnam

Xe tăng
Quan điểm này của cụ làm em ưng cái bụng.
Người nghèo kiếm được nhiều tiền, bước vào cuộc sống giàu thì khá nhiều người được gọi trọc phú, thành trưởng giả học làm sang.

Người giàu, bị nghèo đi có nhẽ đa số vẫn giữ được cốt cách.

Phong độ và đẳng cấp là ở đấy chứ ở đâu.
Nhớ đâu có câu kiểu là để thành giàu thì có khi chỉ mất mấy năm, còn thành sang thì mất cả thế hêj

Ngay trong cái câu nói, cái quan điểm tui người quê nhưng kiếm được nhiều tiền hơn, chỉ kém anh cái hộ khẩu, nó cũng nói nên nhiều điều của người từ nghèo thành giàu, từ quê thành phố lắm ạ.

bspvietnam

Xe tăng
Từ ngày rong chơi cõi otofun, em chưa thấy comment nào hay như cụ.
Ra Hà Nụi em sợ nhất mấy mẹ Nghệ An, giọng vẫn còn trọ trẹ nhưng mắng sa sả mấy chị ngoại thành vào phố bán rau bán hoa: Cại độ nhạ quê, chi mạ bạn thách rựa... =))

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Thế cho nên em hay bảo 2 đứa nhà em. Chúng mày sau này lấy chồng hay vợ đừng nghĩ sẽ ở chung với chúng tao. Muốn có hạnh phúc, có tự do thì phải ở riêng. Đừng bám vào bố mẹ, k làm dâu cũng k ở rể
Bản thân mình nghĩ đang yên đang lành tự nhiên có thằng con rể, đứa con dâu nào đến ở cùng mất hết thoải mái, chưa kể phải chăm cháu chắt cho chúng nó khi đã già lụ khụ, va chạm từ những câu nói, việc làm nhỏ nhặt thành ra trong mắt dâu/rể mình như mụ yêu tinh. Rồi con dâu/rể đến giờ lại xả trét với đồng nghiệp kể xấu bmc, bmv, sống chung mãi k tìm đc sự đồng cảm, yêu thương thì Tự do mới đúng là hạnh phúc

ocean1

Xe tăng
Theo em thì con trai hay con gái đều như nhau. Người có phúc thì khi về già, sẽ được con cháu chăm nom, lúc bệnh tật. Người vô phúc, thì 1 thân 1 mình, tự bơi.

Nếu so sánh, con gái, lập gia đình rồi, ít nhiều gì,vẫn hướng về nhà mẹ đẽ .Còn con trai , thì đa số, ít ai nghĩ đến. Cụ bà nhà mợ có phúc, mới được mợ chăm nuôi . Mừng cho bà.

bspvietnam

Xe tăng
Em có nghe nhiều các than phiền (chủ yếu từ các mợ) về NỖI SỢ mang tên về QUÊ CHỒNG.
Các mợ than phiền không sai, nhưng một phần là do cách nhìn của các mợ, một phần là do các ông chồng đã không có cách để vợ hòa nhập với cuộc sống ở quê, thậm chí nhiều ông còn chê bai văn hóa quê - nơi mình sinh ra, để chứng tỏ mình đã thoát quê, thành người phố.
Quê em cũng như các vùng quê khác, cũng đồng ruộng lầy lội, đêm vẫn nằm trên cái giường ọp ẹp, chật chội và không có điều hòa và mùi phân lơn vẫn bay vào giấc ngủ. Thế mà, không những vợ em, mà đến cả bà già vợ, mấy đứa em vợ vẫn thích về.
Không phải tự nhiên vợ em nó thích quê như vậy, mà em đã phải tuyên truyền về những giá trị bất biến ở quê, cho vợ, con trải nghiệm rất nhiều các sự kiện cưới, giỗ, tết..., từ đó mới hiểu hết về văn hóa quê.

Chỉnh sửa cuối: