[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

114hangbong

Xe cút kít
Nói chuyện NHN tự dưng lại nghĩ đến chuyện người Palestine đầu thế kỷ XX tụi Anh Pháp.. cho người Do Thái đến định cư. Trải qua vài chục năm vậy là nhà nước Do Thái ra đời và lớn mạnh, các nước A rập Hồi giáo và Palestine đầy uất ức nhưng lại thua kém 🤧 Cuối cùng người bản xứ lại phải ở trong khu định cư... Hà Nội giờ mở rộng không ngừng mà người Hà Nội gốc (chuẩn văn hoá và tính cách) chắc chỉ dưới 1tr cho vào 36 phố phường là đẹp 🤭
Úi, tình hình không như dân Ả rập đâu cụ ơi. Như thế hệ bằng em thì ở lại trong nước rất chi là ít ỏi ạ. Có nhà như ông bà ngoại em đẻ 6 người con thì chỉ có 4/12 đứa cháu là còn ở lại trong nước thôi còn lại bọn nó tếch ra nước ngoài định cư hết. Mà bọn trong nước dạt ra ngoài vành đai 3 từ lâu nay rồi. :))

114hangbong

Xe cút kít
Em hiểu những nội dung Mợ nói, đúng như tên nick của Mợ, kính Mợ 1 ly

Lại cái nhìn NHN là người ở cái xác nhà trên phố HN cũ thì thôi Mợ ạ

Em có 1 dịp làm việc với 1 Cụ OFer đây, nhà nhiều đời ở phố Hàng AAA, nhà cũ, nhỏ, mọi người trang phục giản dị, phong thái nhỏ nhẹ ... nhưng gia nghiệp kinh doanh thì ... đầu mối 1 độc quyền của 1 sản phẩm trong nhóm tiêu thụ hàng ngày của dân cư, từ ... Ninh Bình trở ra hết biên giới phía Bắc

Còn bà con áo Đôn chề, cạp cuần Lờ Vê, đi Răng râu về ... em gặp nhiều, chiều 30 Tết mới vãn
Chết, cụ khách sáo thế làm em tổn thọ mất.
Công nhận dân các phố hàng đầu óc kinh doanh buôn bán rất kinh. Nhà em thì có mỗi ông anh con bác là theo nghề ông ngoại được, hồi trước thấy hắn khoe là 1 trong 5 khách hàng bay nhiều nhất VNA trong nhiều năm nay nhưng nhìn ngoài trông rất khiêm tốn.

DurexXL

Xe lăn
Úi, tình hình không như dân Ả rập đâu cụ ơi. Như thế hệ bằng em thì ở lại trong nước rất chi là ít ỏi ạ. Có nhà như ông bà ngoại em đẻ 6 người con thì chỉ có 4/12 đứa cháu là còn ở lại trong nước thôi còn lại bọn nó tếch ra nước ngoài định cư hết. Mà bọn trong nước dạt ra ngoài vành đai 3 từ lâu nay rồi. :))
Về cơ bản là khu định cư dải Gaza của dân Pa lẹt tin 36 phố cũ hiện nay là vạt Long Biên Mợ nhể
:D

Mà cơ khổ, tái định cư rồi nhưng cái nhà cũ nằm lại vẫn mấy anh chị em chung nhau làm cái nơi tiếp khách. Đi thì có tí đường loanh quanh bé tẹo, tứ thân phụ mẫu thì hoặc vẫn ở đó hoặc sang dải Gaza bên kia sông, nên nhu cầu 4 bánh không cao lắm, đặc biệt nhu cầu 7 chỗ xấp xỉ bằng 0
:))

bixinh1803

Xe hơi
Em thả viên đá phát >:D<
Đa phần các cụ quê HN tự nhận về mình như trên. Vậy các mợ có muốn lấy một người chồng lười, hiển lành, kém bon chen, ít tham vọng, ham chơi... ko
Cá nhân em là em chạy đới hehe :))
Họ tự nhận những "cái xấu" đó nhưng lại khiêm tốn không khoe những cái tốt: kinh tế vững (có nhà siêu giàu, có nhà ko p giàu lắm nhưng có n nguồn thu thụ động đủ chi trả cho gia đình), guu thẩm mỹ khác biệt, sống tinh tế, hóm hỉnh...
Bác muốn sống cuộc sống màu sắc thi vị nhẹ nhõm hay thích cuộc sống quần quật chạy đua vũ trang?

Phần lớn gái mà chọn giai hn thì bản thán nhà gái cũng tươm tươm rồi. Lệch pha mới khó sống thôi, như thu phương -huy mc đổ vỡ cũng vì thế

114hangbong

Xe cút kít
Về cơ bản là khu định cư dải Gaza của dân Pa lẹt tin 36 phố cũ hiện nay là vạt Long Biên Mợ nhể
:D

Mà cơ khổ, tái định cư rồi nhưng cái nhà cũ nằm lại vẫn mấy anh chị em chung nhau làm cái nơi tiếp khách. Đi thì có tí đường loanh quanh bé tẹo, tứ thân phụ mẫu thì hoặc vẫn ở đó hoặc sang dải Gaza bên kia sông, nên nhu cầu 4 bánh không cao lắm, đặc biệt nhu cầu 7 chỗ xấp xỉ bằng 0
:))
Tứ tán khắp nơi cụ ạ. Nhà em chuyển về Nghĩa đô từ hồi em có 5 tuổi, sau có hội bạn thân trên Bưởi. Bọn nó định cư chỗ Ngoại giao đoàn đông lắm nên cứ muốn em về đó sinh hoạt tổ hưu cho tiện. Nhưng đúng là bên LB đông nhất, bên họ nội nhà em chuyển sang đó ở cũng nhiều.

114hangbong

Xe cút kít
Họ tự nhận những "cái xấu" đó nhưng lại khiêm tốn không khoe những cái tốt: kinh tế vững (có nhà siêu giàu, có nhà ko p giàu lắm nhưng có n nguồn thu thụ động đủ chi trả cho gia đình), guu thẩm mỹ khác biệt, sống tinh tế, hóm hỉnh...
Bác muốn sống cuộc sống màu sắc thi vị nhẹ nhõm hay thích cuộc sống quần quật chạy đua vũ trang?

Phần lớn gái mà chọn giai hn thì bản thán nhà gái cũng tươm tươm rồi. Lệch pha mới khó sống thôi, như thu phương -huy mc đổ vỡ cũng vì thế
Em thì ngược lại, chọn lấy giai tỉnh mà về em đào tạo thế nào lại thành giai HN mất rồi. :((

Minmatday

Xe tải
Theo em, không có một tiêu chí, định nghĩa, hay một chứng nhận nào về NHN, hay đặc trưng về NHN. Nhưng nó vẫn tồn tại, ít nhất trong diễn đàn này, nhiều cuộc tranh luận về đề tài này đều đi đến kết thúc mà không đi đến một kết luận nào cả, nhưng vẫn có những chủ đề tương tự được mở ra, không ở diễn đàn này thì ở diễn đàn khác, cả chính thức và không chính thức với sự tham dự sôi nổi, và không kém phần khốc liệt của cả những người không phải NHN, với các ý kiến đa dạng, trái chiều, thậm chí có người còn hô hào tẩy chay hoặc không nên bàn về chủ đề NHN, hoặc văn hóa NHN.
Nếu lấy các tiêu chí địa bàn hoặc thời gian sinh sống để xác định NHN thì không thể đạt được đồng thuận, có người nói 3 đời, có người nói phải 5-7 đời, rồi có người nói dù 7 đời thì cũng từ nơi khác di cư đến. Việc truy tìm nguồn gốc NHN nói riêng là không thể, vì sẽ phải truy đến cùng là nguồn gốc loài người - cái mà bây giờ vẫn là câu hỏi.
Hà nội là khu vực cư trú của cư dân nhiều vùng miền khác nhau, thậm chí có cả các cư dân từ những nơi không thuộc lãnh thổ VN hiện nay. Cư dân ở HN đủ các tầng lớp: nhóm sỹ, nông, công, thương, nhóm ngư, tiều, canh, bốc (mục), nhóm công, hầu, khanh, tướng..., bắt buộc phải tồn tại cùng nhau dù muốn hay không muốn. Vì điều này, tất cả các nhóm phải hình thành một quy ước tương tác chung, để cùng tồn tại trên cùng một địa bàn.
Mô tả bằng hình ảnh thế này cho dễ hiểu:
5 cụ ngồi chung một mâm cơm, có rau, có thịt, có nước mắm.., thì 5 ông phải tự nhìn nhau mà gắp, ông nào chơi nguyên đĩa thịt vào bát mình thì người khác không còn thịt để ăn, có thể không oánh nhau, nhưng những người không được miếng thịt sẽ nhìn ông xơi cả đĩa thịt bằng con mắt hình viên đạn. Cách gắp cũng phải được chấp nhận, có ông bị viêm lợi (mồm thối hoắc) có ông mắc covid, có ông bị mắc bệnh lao mà cứ mút đũa vào mồm rồi chọc vào bát canh chung, thì bố thằng nào dám ăn tiếp món đó, lại còn người có thói quen khạc đờm rồi quay mặt nhổ ra ngay sau lưng.
Từ việc phải đi đến một quy tắc tương tác chung đó, qua nhiều thời gian, nó hình thành đặc trưng riêng của NHN - vùng đất duy nhất có đủ các hạng người từ cao nhất đến thấp nhất cùng sinh sống trong một không gian hẹp.
Bản chất cuối cùng vẫn là tầng lớp người thôi cụ ạ! Cái tính cách, khí chất hay tư duy đều hình thành từ giáo dục và hoàn cảnh sống chứ không thể tự nhiên mà có. Khi tất cả những thứ đó trở thành hồn cốt thì trong điều kiện hoàn cảnh nào cũng vẫn không đổi nhưng khi chưa được “tắm qua” thì không thể có được. Nghe hơi loằng ngoằng nên xin lấy ví dụ luôn: tôi từng tiếp xúc với các F1 của nhóm tôi cho là “Hà Nội xịn” đó là cụ Bùi Xuân T con trai danh hoạ Bùi Xuân Phái và mấy cụ con của 1 nhân vật tốp đầu trong chính quyền HN thời Pháp. Cụ T thời trẻ là dân chơi nhưng cuối đời bệnh tật và kinh tế sa sút, cư ngụ ở 1 xóm nghèo mạn Hà Đông tuy nhiên tác phong, khí chất vẫn nguyên vẹn và rất dễ nhận ra (tôi biết cụ là ai vì thắc mắc với 1 người là sao cụ ấy bình dân mà lại có phong cách ấy). Ví dụ thứ 2 về các cụ F1 của 1 nhân vật lịch sử: các cụ này cũng có nét tương tự cụ T, nghĩa là gia cảnh sa sút, biệt thự của cha bị chia lại, ông chui rúc nhà kho, ông tha phương cầu thực địa phương khác nhưng phong cách giữ nguyên. Đáng nói là thế hệ F2 của gia đình này sinh ra và lớn lên ở các địa phương khác (Quảng Ninh, miền trung) không còn 1 chút gì HN, tất cả đều nói ngọng, thô lỗ và rất xôi thịt :)). Đây là gia đình tôi rất thân nên hiểu ngọn nghành nhà họ nhưng xin giữ chút bảo mật. Những điều này cho thấy cốt cách hình thành do điều kiện sống và giai tầng chứ không gian, thời gian ảnh hưởng k quá nhiều. Nếu so sánh trung lưu HN với trung nông - địa chủ ở tỉnh thì phong cách, lễ giáo cũng tương tự, có khác chăng là do đặc điểm thị dân hiếm hoi mà HN có đã góp phần tạo nên sự tinh tế, lịch thiệp, gu thẩm mỹ tốt hơn.

HTlangtu

Xe điện
Các cụ mợ phân tích thì nên nhớ Hà nội từ xưa đã chia làm đủ 4 nhóm người: Sĩ, nông, công, thương. Là các cụ nói đến nhóm người nào trong đó.
hơ, cũng định còm ntnay, ý tưởng tương đồng
Phòng e thi thoảng cũng chém gió về đề tài người HN, có cu e hôm trước nói là: các bác cứ thấy ngày lễ Tết mà ông nào không phải về quê, đi chơi 3 ngày Tết, họ hàng nội ngoại 3 bề bốn bên mà chỉ ở 4 quận lõi, thì thôi tạm gọi là người HN
Kể mà tạm tính vo như thế, chứ còn rạch ròi ra, ai là ng HN gốc thì cũng khó?
Còn cụ nói 4 hạng ng ngày xưa chuẩn đó, cũng có ng 3-4 đời ở HN nhưng họ là phu phen, xe tay, xe kéo, hàng xong, kẻ chợ, thế hệ này ít nhiều vẫn còn khuôn phép, dù thất học. Đến F1, thì buông thả dần, học hành k đc mấy, hoặc bình dân học vụ, nhưng qua 2 cuộc chiến tranh nên vẫn còn kỷ luật, F2, thời bao cấp có 1 số lưu manh hóa (tất nhiên k phải tất cả), F3 thì có nhiều ng như các cụ kia nói...abc đánh rắm dạo....ở phố cổ hẳn hoi. Không ai bảo họ không phải ng HN.
Còn những người Tư sản cũ, hoặc tầng lớp trung lưu, tinh hoa, con cái nhiều ng vẫn giữ đc cốt cách, tuy nhiên cũng thay đổi nhiều, còn cư xử mạt hạng, chắc có, nhưng thiểu số thôi.

maximax903

Xe điện
Cụ chủ ở HN từ bé tức là cụ cũng ở “vạch đích” so với rất nhiều cụ mợ khác cùng thời rồi. Nhưng qua mấy hôm nay thấy mấy quả vụ củi lửa em công nhận NHN cũng ít bon chen, ngại va chạm thật. Tuy nhiên em thấy phần lớn các cụ ở tỉnh về HN khi lập nghiệp nấu nướng bếp núc giỏi. Nhà có việc khua thớt múa dao mấy phát là xong. Em dân nhập cư nhưng em vụng trong quả bếp núc. Có việc gì thì em mua sẵn, hoặc mời các bác ra hàng :D

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em không Hà Nội gốc nhưng bạn bè quê phố cổ khá nhiều. Nói chung nhiều khi em thấy em có nhiều tham vọng hơn các bạn ấy hay sao đó, còn các bạn ấy thì tinh tế hơn, độ lượng hơn, điềm đạm hơn. Người HN ít ghen tị, cạnh tranh hay sao ấy- dân tỉnh thì quyết liệt, ráo riết hơn nhiều. Dù em sinh ở HN nhưng gốc hơi xa xa, có địa vị hơn chút so với bạn bè vì mình chăm chỉ và cố gắng hơn nhưng có lẽ không thật sự thoải mái và dám phớt đời như bạn mình.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

Bạn em dân HN gốc sống bình bình không bon chen như ngoại tỉnh mà hắn có 2 nhà, 1 nhà đất mặt phố cho thuê tháng 25 triệu, 1 chung cư 3.5 tỷ, oto 7 chỗ, không thiếu thứ gì nên không phấn đấu mấy, chuẩn bị thừa kế thêm 1 că chung cư nữa hic

Huongchimai

Xe buýt
Gốc từ tù tàu dụng giao chỉ chỗ nào miền bắc cũng 1 gốc cả mà các cụ.

Hự.

Xe điện
Không trách họ được cụ ạh, không gian tiếp xúc của họ có giới hạn. Thường phải đến 90% gặp người tự giới thiệu, tự mạo nhận là NHN - điều mà NHN đúng nghĩa không làm. Em chứng kiến thành phần mạo nhận này nhiều rồi, phổ biến là khi đến các địa phận khác hay phủ đầu bằng một câu đại loại như anh ở HN đến đây..., ở HN bọn anh phải...., ở HN không bao giờ thế này, thế kia.... Khu vực phía nam, thường coi tất cả những người nói giọng bắc là HN, thường hay hỏi anh ở HN vô đây ah? Người bán trái vải thiều ghi biển quảng cáo là vài thiều Hà nội.
Thành phần HN fake rất nhiều, nên người mọi nơi nghĩ về HN, NHN chưa đúng cũng là điều dễ hiểu.
Cái này cụ nhận xét đúng này. Em cảm giác việc ngay sơ giao đã vội trưng cái mác NHN ra nó đã thể hiện điều gì đó không được "Hà Nội" cho lắm rồi. Đa số bạn bè em NHN (tạm tính là đời thứ 2 trở đi có bố mẹ sinh sống từ bé ở HN) đều nhỏ nhẹ, điềm đạm, ít bộc lộ bản thân, nói nhiều về bản thân khi mới sơ giao. Tính cách hơi thu mình này, giữ khoảng cách này trong bối cảnh XH ngày nay sẽ gây khó khăn trong việc cạnh tranh, phấn đấu, thể hiện bản thân để vươn lên, vượt lên trên người khác ở môi trường công ty, công sở, v...v....

hd-vt

Xe container
Em thì ngược lại, chọn lấy giai tỉnh mà về em đào tạo thế nào lại thành giai HN mất rồi. :((
Các thớt buồn tẻ quá, em mò vào đánh đu với NHN tý hehe.
Mợ là chuẩn đấy. Bà ngoại em cũng như mợ, nhưng giận bố gả chồng tỉnh lẻ, giận không về đến khi mất. Thật là buồn.
Em tỉnh lẻ, nên nói có thể khách quan là NHN sinh ra và lớn lên, hưởng tinh khí vùng đất địa linh nên có tác phong, nhất là giọng nói mang năng lượng tích cực, lạc quan, truyền cảm dẫn dắt. Rất khó bắt trước nếu không sinh ra, sống ở đấy.
Đây là ưu thế tuyệt vời không nơi nào trên dải đất chữ S có được. Em hy vọng cccm nói hay và làm giỏi. Vì tâm sinh tướng, mà có tướng thì tâm đương nhiên là phải ổn.
Cccm không thấy mình phung phí lộc trời à.

Koạt mo

Xe điện
... bà con áo Đôn chề, cạp cuần Lờ Vê, đi Răng râu về ... em gặp nhiều, chiều 30 Tết mới vãn
.....các bác cứ thấy ngày lễ Tết mà ông nào không phải về quê, đi chơi 3 ngày Tết, họ hàng nội ngoại 3 bề bốn bên mà chỉ ở 4 quận lõi, thì thôi tạm gọi là người HN....
Đồng ý với quan điểm của các cụ.
Em hay quan sát HN vào chiều ba mươi tết, vì lúc đó HN đã cởi bỏ được tấm áo là thủ đô, trung tâm kinh tế, 9 chị, ngoại giao, văn hóa, giáo dục, công nghệ...., chỉ còn lại mảnh đất và con người HN.
Em cảm nhận về NHN qua trang phục, phương tiện và hoạt động của họ nơi công cộng thì, vì có lẽ đó là những thứ phản ánh chân thực, một phần văn hóa của NHN.
* NHN hoài cổ, họ thích lưu lại khoảnh khắc với những ngôi nhà rêu phong, chứ không phải các tòa nhà chọc trời, ốp kính, đèn mầu nhấp nháy.

* Sự hoài cổ của NHN còn thể hiện ở chỗ họ thích tìm đến những món ăn đã tạo nên sự háo hức cho họ từ khi còn nhỏ.

* NHN xếp hàng trong trật tự, dù còn chỗ rất rộng để có thể thoải mái xông lên.

* NHN thường dùng các trang phục và kiểu tóc phù hợp với họ, hơn là cố "bắt trend" hay tỏ ra thời thượng.

nguoi-dan-ha-noi-xep-hang-mua-la-mui-gia-chen-chan-mua-hoa-tuoi-chieu-30-tet-5-2-1518688108-18...jpg

*NHN lựa chọn phương tiện đi lại ở mức trung

Vì văn kém, nên em xin phép mượn ảnh trên mạng để minh họa nội dung.
Đây là góc nhìn cá nhân, nên mong các cụ đừng lái sang việc đúng hay sai, làm loãng thớt của cụ chủ.

Chỉnh sửa cuối:

HTlangtu

Xe điện
Em hay quan sát HN vào chiều ba mươi tết, vì lúc đó HN đã cởi bỏ được tấm áo là thủ đô, trung tâm kinh tế, 9 chị, ngoại giao, văn hóa, giáo dục, công nghệ...., chỉ còn lại mảnh đất và con người HN.
Em cảm nhận về NHN qua trang phục, phương tiện và hoạt động của họ nơi công cộng thì, vì có lẽ đó là những thứ phản ánh chân thực, một phần văn hóa của NHN.
* NHN hoài cổ, họ thích lưu lại khoảnh khắc với những ngôi nhà rêu phong, chứ không phải các tòa nhà chọc trời, ốp kính, đèn mầu nhấp nháy.

* Sự hoài cổ của NHN còn thể hiện ở chỗ họ thích tìm đến những món ăn đã tạo nên sự háo hức cho họ từ khi còn nhỏ.

* NHN thường dùng các trang phục và kiểu tóc phù hợp với họ, hơn là cố "bắt trend" hay tỏ ra thời thượng.

nguoi-dan-ha-noi-xep-hang-mua-la-mui-gia-chen-chan-mua-hoa-tuoi-chieu-30-tet-5-2-1518688108-18...jpg

Đây là góc nhìn cá nhân, nên mong các cụ đừng lái sang việc đúng hay sai, làm loãng thớt của cụ chủ.
Cụ tinh tế đấy
E mời cụ 1 ly, kính cụ sức khoẻ

hd-vt

Xe container
Hồi tôi vào SG ở trọ nhà 1 bà người Bắc nhà cũ Hà Đông, bà này có cháu gái cũng ở Bắc vừa mới vào. Tôi nghe thấy giọng Bắc thì vui đang định tán tỉnh, bèn hỏi em ngoài ấy ở đâu, nó bảo iem quê Hà Lội. Tôi hỏi phố nào quận nào, nó bảo iem ở Hà Lam Linh. Bà cô nó quát bảo mẹ tiên sư mày, tao ở Hà Đông mà còn chưa dám nhận là người Hà Lội anh ấy cười cho, đây mày ở tận Hà Lam mà dám nhận người Hà Lội =))!
Năm 86 thì phải, em và 2 thằng bạn vào Thủy tạ ăn kem, vì địa điểm đẹp. Nhân viên mang kem ra rồi đòi tính tính tiền luôn. Chả hiểu, kiểu như vậy thì quán kinh doanh ngu thế. Hay nhìn người ngợm thì tính tiền trước...sợ bùng hiccc. Cũng chả phải, nhìn bề ngoài thì ok, hay do giọng nói tỉnh lẻ.
Ghét, nên không bao giờ vào lần hai, bây giờ và muôn đời sau hehe.

DurexXL

Xe lăn

Kính Cụ một ly, Cụ quá chuẩn

DurexXL

Xe lăn
Năm 86 thì phải, em và 2 thằng bạn vào Thủy tạ ăn kem, vì địa điểm đẹp. Nhân viên mang kem ra rồi đòi tính tính tiền luôn. Chả hiểu, kiểu như vậy thì quán kinh doanh ngu thế. Hay nhìn người ngợm thì tính tiền trước...sợ bùng hiccc. Cũng chả phải, nhìn bề ngoài thì ok, hay do giọng nói tỉnh lẻ.
Ghét, nên không bao giờ vào lần hai, bây giờ và muôn đời sau hehe.
Năm 86, Thủy Tạ là hàng MDQD - Mậu dịch quốc doanh, nên cái kiểu bố đời bia kèm lạc là thường mà Cụ

haiyen1012

Xe điện
Hồi tôi vào SG ở trọ nhà 1 bà người Bắc nhà cũ Hà Đông, bà này có cháu gái cũng ở Bắc vừa mới vào. Tôi nghe thấy giọng Bắc thì vui đang định tán tỉnh, bèn hỏi em ngoài ấy ở đâu, nó bảo iem quê Hà Lội. Tôi hỏi phố nào quận nào, nó bảo iem ở Hà Lam Linh. Bà cô nó quát bảo mẹ tiên sư mày, tao ở Hà Đông mà còn chưa dám nhận là người Hà Lội anh ấy cười cho, đây mày ở tận Hà Lam mà dám nhận người Hà Lội =))!
Giờ thì Phú Xuyên, Thường Tín cũng vênh mặt lên "anh gốc Hà Lội" mà cụ =))