[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

Kiên Khùng

Xe điện
Vụ nói giọng địa phương thì em bị F1 nó chỉnh suốt, nó đang học lớp 1, bố nói mầu thì nó bảo màu... đến chịu với cái bọn mới đi học. :))
Thì chiếu theo tiếng Việt phổ thông, giọng HN là 1 trong những vùng lệch chuẩn tiếng phổ thông nặng đấy.
Thế các cụ biết vùng nào phát âm gần tiếng Việt phổ thông nhất không nào?
Đố đấy.😀

Trục

Xe ba gác
Vọng Quán, nơi này cũng khá xô bồ, em không hợp.
Có quán cafe âm nhạc đầu hàng vôi - hàng tre thì phải, thời đó hay thuê ca sĩ hát. Em lại thích vào những nơi này.
[/QUOTE]
Haha vâng. Em may phù phiếm cả đời.
P/s: Tối cuối tuần thì xuống Vọng quán làm li anh đào với tán láo nữa :D Khác gì trẻ con bây giờ trà sữa, với bar đâu.

Trục

Xe ba gác
Thì chiếu theo tiếng Việt phổ thông, giọng HN là 1 trong những vùng lệch chuẩn tiếng phổ thông nặng đấy.
Đố đấy.😀
Huế bác ạ. Chỉ có Huế là chuẩn Tiếng Việt nhất.
Em giờ không nói giọng lệch chuẩn nữa, tuy nhiên, vài từ địa phương nó đi vào tiềm thức, khó bỏ. Em mất nửa năm mới luyện xong L, N S X R Gi D đạt chuẩn tiếng việt đó hự.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đố đấy.😀
Y tiếng Mỹ và tiếng anh ý kụ. Tiếng Mẽo thì nặng chịch "be rờ". Tiếng Anh thì nhẹ nhàng "bét chờ" là ok dồi

Trục

Xe ba gác
Y tiếng Mỹ và tiếng anh ý kụ. Tiếng Mẽo thì nặng chịch "be rờ". Tiếng Anh thì nhẹ nhàng "bét chờ" là ok dồi
Vụ này em cũng căng như dây đàn với thằng đang học tiếng anh abc, em phát âm Anh Mỹ, nó phát âm Anh - Anh, giờ nó là học sinh mà cứ như là thầy giáo của em ấy. Ví dụ từ Bag, nó phát âm UK, em phát âm US, rất khó dạy nó.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Đố đấy.😀
Cái 'tr' nặng hay 'ch' nhẹ em nhớ, ko phải là nói ngọng mà là nói nhẹ đi cho dễ nghe, nói giảm nói tránh thôi
Tiếng HN vẫn phải là chuẩn nhất
Trên em có nói Kim Tiến, em google thì là người Hàng Bông
Còn Hanoi Hannah cũng là người HN, Hàng Bồ ạ

conco1978

Xe điện
Em không phải Hà nội nhưng có mấy nhận xét như này người hà nội hiền lành và không thích va chạm nên bị bà con tỉnh lẻ đến phá nát luôn cái văn hóa, cái hồn và vẻ đẹp của Hà nội ... Em thật
Em chơi với rất nhiều bạn Hà nội gần như không bon chen, va chạm ai làm gì cũng không để ý quan tâm lắm
ko biết em có nhìn sai ko
Cụ nhận xét rất khách quan, cảm ơn cụ

springtime

Xe container
Thớt này dễ thành xới vật lắm :))

springtime

Xe container
Em không phải Hà nội nhưng có mấy nhận xét như này người hà nội hiền lành và không thích va chạm nên bị bà con tỉnh lẻ đến phá nát luôn cái văn hóa, cái hồn và vẻ đẹp của Hà nội ... Em thật
Em chơi với rất nhiều bạn Hà nội gần như không bon chen, va chạm ai làm gì cũng không để ý quan tâm lắm
ko biết em có nhìn sai ko
Quả thật ng HN không thích ganh đua, không đố kỵ, ai hơn mình kệ. Việc ai người đấy làm.
Nhưng cái dòng bôi đỏ của cụ chưa hẳn đúng nhé ;)

vkthang

Xe container
Yêu Hnoi, rất hay khịa người tỉnh khác nhập cư, địa phương cục bộ. :D
Vì cái nét ngàn năm văn hiến nên nếu chưa hiểu nhiều sẽ bị coi là khinh khỉnh, nôm na là khinh người nếu mới tiếp xúc.
Em nghĩ dân các nơi mới lên HN thì thấy người HN khinh khỉnh, phớt lờ họ, thực ra là vì dân HN chẳng quan tâm, ai làm gì thì làm đừng đụng chạm đến nhau là được.

Chính ra em thấy dân các tỉnh mới hay đem văn hóa vùng miền, địa phương lên để áp vào lối sống sau đó nhận xét và phán xét. Sống ở nhà còn có bố mẹ uốn nắn, lên HN học hoặc đi làm là thoát vòng kim cô sống tùy tiện lắm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cuối năm rảnh rỗi mở cái thớt để các cụ mợ chém tý 😘
Em tự nhận xét về em luôn : Lười,hiền lành không thích va chạm bọn chen, ít tham vọng, ham chơi…
Mời các cụ mợ chém tiếp ạ 😍
Hungthuy7699 vẫn đáng yêu lắm nha

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Khoản này thì e nhận, cơ bản thì 37 bọn em ít ngọng, mỗi tội là nói xong ko ai hiểu là đang nói cấy chi
Thực lòng thì riêng E rất ngưỡng mộ khả năng về ngôn ngữ của 37. E đã tiếp xúc và chứng kiến nhiều người quen, đối tác 37 và thấy khi họ giao tiếp với mình (29) thì vẫn bình thường và cũng khó nhận biết (37). Nhưng khi họ giao tiếp nội bộ với nhau thì mình rất khó để bắt kịp nếu ko tập trung. Vậy nên E đánh giá khả năng về ngôn ngữ trong đó (ví dụ 37) là rất tốt, rất đáng quý…

vkthang

Xe container
À có một việc em thấy rất thú vị nhé. Nếu em nói em dân Nam Định và em yêu quê em - oh tốt tốt. Em dân Thanh Nghệ và em yêu quê em - oh hay quá. Y như thế với tất cả các vùng. Nhưng em nói em dân Hà nội và em yêu nó - Oh Hà nội bọn mày có cái gì mà tinh vi, nhà ông 100 người ỉa một hố, bụi bẩn, tắc đường. Ơ sao lại thế.
Chuẩn cụ ơi, em thấy dân tỉnh kỳ thị dân thủ đô hơi nhiều, mà những cái kỳ thị trên mạng XH em đọc được lại đa phần là hành vi của dân các nơi về HN sống :)) . Dân HN có 1 bộ phận tinh ăn lười làm thì hay có câu "nhà quê ...",còn đa phần em thấy dân HN thoải mái, cởi mở và không để ý quá nhiều về thiên hạ.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
À có một việc em thấy rất thú vị nhé. Nếu em nói em dân Nam Định và em yêu quê em - oh tốt tốt. Em dân Thanh Nghệ và em yêu quê em - oh hay quá. Y như thế với tất cả các vùng. Nhưng em nói em dân Hà nội và em yêu nó - Oh Hà nội bọn mày có cái gì mà tinh vi, nhà ông 100 người ỉa một hố, bụi bẩn, tắc đường. Ơ sao lại thế.
Có gì ngạc nhiên đâu cụ? Khi 1 người ở Nam Định nói mình là dân Nam Định thì khả năng lớn là vài đời nhà anh ấy ở Nam Định rồi. Tức là khái niệm dân Nam Định là 1 cái gì đó tương đối đồng nhất. Hiếm ai hỏi anh ta ở Nam Định mấy đời rồi.
Nhưng khái niệm người Hà Nội thì không đơn giản như thế. Em thấy có thể phân làm: người HN trước 1954, người HN nhập cư về theo diện cán bộ từ 1954 đến 1990, học sinh sinh viên về học và bám trụ lại từ 1990 đến nay.
Trong cái đám sinh viên từ 1990 đến nay có thể lại chia nhỏ 1 chút là bọn U50-60, U40, U30, U20 😃.
Mỗi nhóm người này có những phong cách, quan điểm sống khá khác nhau, điều kiện kinh tế cũng khác nhau. Và đều có thể coi là người Hà Nội (theo nghĩa là đang sống ở HN và đăng ký thường trú hay tạm trú ở HN).
Việc chê bai, cạnh khóe, xúc xiểm cũng chủ yếu giữa các nhóm người này với nhau. Như vậy về đại thể có thể nói người Hà Nội tự chê mình, một dạng tự phê bình vậy 😁

mira

Xe hơi
vậy là người HN hơi yếu, ko đồng hóa dc dân tỉnh lẻ, e dân tỉnh vào Sg thấy dân Sg họ cũng có 1 số đặc trưng như tốt như hào sảng, ko bon chen, ko ồn ào dù sôi nổi, nghĩa khí, năng động.. nhưng dân SG lại dồng hóa dc dân các nơi khác về. dân các tỉnh về SG 1 time cũng mềm hẳn tính lại và đến F1 thì bắt đầu có các đặc tính của dân SG.

TorienT

Xe container
Chính ra em thấy dân các tỉnh mới hay đem văn hóa vùng miền, địa phương lên để áp vào lối sống sau đó nhận xét và phán xét. Sống ở nhà còn có bố mẹ uốn nắn, lên HN học hoặc đi làm là thoát vòng kim cô sống tùy tiện lắm.
Uhm vụ này đặc biệt đúng trong ẩm thực. Em suốt ngày nghe mọi người khoe món này quê mình ngon hơn Hà nội trong khi ví dụ em làm món gì đãi bạn em chỉ bảo để cho ông ăn "đúng chuẩn" Hà nội.

TorienT

Xe container
vậy là người HN hơi yếu, ko đồng hóa dc dân tỉnh lẻ, e dân tỉnh vào Sg thấy dân Sg họ cũng có 1 số đặc trưng như tốt như hào sảng, ko bon chen, ko ồn ào dù sôi nổi, nghĩa khí, năng động.. nhưng dân SG lại dồng hóa dc dân các nơi khác về. dân các tỉnh về SG 1 time cũng mềm hẳn tính lại và đến F1 thì bắt đầu có các đặc tính của dân SG.
Đồng hóa làm gì ạ.

suppernova112

Xe buýt
Em chỉ biết mấy thằng Hà Nội hay chửi dân tỉnh lẻ chúng em là " Bọn nhà quê", " Thằng nhà quê"