[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

TN1805

Xe điện
Thớt này lập ra để họp hội đồng hương Hà Nội à ?

Mà chủ thớt sai lầm, chỉ có các Hội đồng hương các nơi chứ riêng HN thì không và sẽ không bao giờ có Hội đồng hương.
Người HN vốn không bao giờ có tư tưởng cục bộ địa phương đâu.

Mytv

Xe điện
Em thì hay ngồi Mai - Lê Văn Hưu vì ra đó gần hơn.
1 cốc cafe, một đĩa thuốc lá, cũng là một thời gian thú vị.
Giờ thì F1 nhà em bằng tuổi em khi đó, nhưng sống có hoài bão hơn.
thời hs, sv e cũng hay ngồi ở đây. đi làm thì ngồi lung tung. bọn f1 h cno sống khác xa thế hệ m thật. ko uống rượu, ko hút thuốc, ít la cà lang thang quán xá cafe vỉa hè... như m

duonglamkhoa

Xe tăng
Theo hiểu biết của em (có thể sai nhé, đừng chửi em):

Nếu đúng gốc HN thì hiền lành, ít tham vọng, nhu cầu chỉ cần đủ sống (2 ông anh rể em hiền như cục đất, bị 2 bà chị em quạt suốt 😂).

Người mới nhập được 1-2 đời thì hay nghĩ mình là thượng đẳng, coi thường dân tỉnh khác, mở mồm ra là chửi người khác “đồ nhà quê”.

TN1805

Xe điện
Em chỉ biết mấy thằng Hà Nội hay chửi dân tỉnh lẻ chúng em là " Bọn nhà quê", " Thằng nhà quê"
Khi người tỉnh lẻ nghe người HN "chửi" là "đồ nhà quê" thì tức dựng ngược lên....Còn người HN khi bị dân các tỉnh chửi lại là "đồ Hà Nội" thì họ bình thản, như không có chuyện gì xảy ra. :))

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Khi người tỉnh lẻ nghe người HN "chửi" là "đồ nhà quê" thì tức dựng ngược lên....Còn người HN khi bị dân các tỉnh chửi lại là "đồ Hà Nội" thì họ bình thản, như không có chuyện gì xảy ra. :))
Cụ nói vậy ko phải. Giống như nói ai Bắc Kỳ thì xúc phạm nhưng gọi Nam Kỳ thì dân Nam toe toét cười

TorienT

Xe container
thời hs, sv e cũng hay ngồi ở đây. đi làm thì ngồi lung tung. bọn f1 h cno sống khác xa thế hệ m thật. ko uống rượu, ko hút thuốc, ít la cà lang thang quán xá cafe vỉa hè... như m
Thế là lại một cốc đen nóng với một đĩa 4 điếu Vina ạ.

just for fun

Xe lăn
Có gì ngạc nhiên đâu cụ? Khi 1 người ở Nam Định nói mình là dân Nam Định thì khả năng lớn là vài đời nhà anh ấy ở Nam Định rồi. Tức là khái niệm dân Nam Định là 1 cái gì đó tương đối đồng nhất. Hiếm ai hỏi anh ta ở Nam Định mấy đời rồi.
Nhưng khái niệm người Hà Nội thì không đơn giản như thế. Em thấy có thể phân làm: người HN trước 1954, người HN nhập cư về theo diện cán bộ từ 1954 đến 1990, học sinh sinh viên về học và bám trụ lại từ 1990 đến nay.
Trong cái đám sinh viên từ 1990 đến nay có thể lại chia nhỏ 1 chút là bọn U50-60, U40, U30, U20 😃.
Mỗi nhóm người này có những phong cách, quan điểm sống khá khác nhau, điều kiện kinh tế cũng khác nhau. Và đều có thể coi là người Hà Nội (theo nghĩa là đang sống ở HN và đăng ký thường trú hay tạm trú ở HN).
Việc chê bai, cạnh khóe, xúc xiểm cũng chủ yếu giữa các nhóm người này với nhau. Như vậy về đại thể có thể nói người Hà Nội tự chê mình, một dạng tự phê bình vậy 😁
Tinh thần phê và tự phê rất cao :))

TorienT

Xe container
Thớt này lập ra để họp hội đồng hương Hà Nội à ?

Mà chủ thớt sai lầm, chỉ có các Hội đồng hương các nơi chứ riêng HN thì không và sẽ không bao giờ có Hội đồng hương.
Người HN vốn không bao giờ có tư tưởng cục bộ địa phương đâu.
Người Hà nội em thấy không có thói quen kéo bè, kết đảng.

TN1805

Xe điện
Cụ nói vậy ko phải. Giống như nói ai Bắc Kỳ thì xúc phạm nhưng gọi Nam Kỳ thì dân Nam toe toét cười
Thời xưa thế nào tôi không biết, chứ đối với tôi, ( tôi sinh ra ở HN, quê HN gốc 3 đời), vào Nam có ai chửi tôi "Đồ Bắc kỳ" tôi rất thoải mái....chả cảm thấy bị xúc phạm gì cả. Tôi tự hào là người Bắc Kỳ. Thật.

Sứa.

Xe điện
Cuối năm rảnh rỗi mở cái thớt để các cụ mợ chém tý 😘
Em tự nhận xét về em luôn : Lười,hiền lành không thích va chạm bọn chen, ít tham vọng, ham chơi
Mời các cụ mợ chém tiếp ạ 😍
LGBTQIA ++ ?#:-s#:-s

TorienT

Xe container
Thực ra em thấy người Hà nội văn minh theo chuẩn Âu Mĩ phết đấy chứ. Tôn trọng cá nhân khác, học hành cơ bản là trong nhóm tốt nhất nước, ít bọn chen, không kéo bè kết đảng, sống kín tiếng và tập trung vào các thú vui cá nhân. Chả phải trung lưu Âu Mĩ sống như thế. Mà gì chứ lối sống Yolo hay cân bằng giữa cuộc sống và công việc chả phải các thanh niên Hà nội sáng cafe mí ngắm chim thực hành từ mấy chục năm nay rồi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Lười,hiền lành không thích va chạm bọn chen, ít tham vọng, ham chơi…
Vật chất quyết định ý thức, thường F0 thích va chạm, bon chen, nhiều tham vọng để gây dựng một cuộc sống tốt cho F1 sinh ra ở HN , sau đó phần đông F1 sinh ra ở HN sẽ giống như cụ nói..
Các F1 ở nơi khác về lại giống như các F0 ở HN: thích va chạm bon chen nhiều tham vọng để gây dựng một cuộc sống tốt cho F2
Vòng xoáy như vậy cứ tiếp tục túc tiệp...

Jardin Secret

Xe đạp
2/3 đời người rồi giờ ngẫm nghĩ thì em thấy cùng một cái tính của em, người thích sẽ mô tả nó với những từ tích cực, người không thích sẽ coi là tiêu cực.

- Không quan tâm việc của người khác, chuyện thị phi ở công ty, nhóm bạn chắc em luôn là người biết sau cùng, mà nếu có ai nói gì với mình thì cũng giữ kín biết vậy không nói với ai: người thì bảo thích mình vì vô tư, ngây thơ, kín đáo, người lại nói vô tâm, lạnh lùng.

- Không hay thể hiện cảm xúc, suy nghĩ của mình cho người khác, nhiều khi ở trong tình huống không hề thích nhưng không kêu ca, ví dụ cùng đám bạn về quê đám hiếu mẹ 1 người bạn, đồ ăn khó ăn và mọi người gắp cho thì dạ vâng nhận hết nhưng hầu như để nguyên trong bát trong khi nhiều bạn thì từ chối thẳng thắn hoặc chê món này món nọ, đêm ngủ muỗi và nóng đám bạn kêu ầm ĩ, lục đục rồi cũng ngủ tít, em thì cố gắng giấu cơ thể tránh muỗi nhất có thể, và vẫn nằm chong chong không ngủ được đến sáng, đường đi lối lại có phân trâu nhiều bạn kêu ầm ĩ mùi nọ kia, em tỉnh bơ dù ngộp thở: người bảo em giả dối, người khác lại cho là em lịch sự 😏.

- Sợ phiền người khác, ví dụ muộn 1 cái hẹn, đứng chắn đường người khác là vô cùng tránh, nếu chẳng may rơi vào tình thế đó thì rất vội vàng khổ sở, ví dụ 2 vc em hẹn 1 người nào đó, thì ông chồng em sẽ bảo khoảng 9g gặp nhé, sau đấy ox đủng đỉnh ăn sáng, cafe, cho ng ta chờ đến 10g cũng được, còn em mà hẹn là chính xác, chỉ sợ muộn với người ta, bị muộn như vậy không còn tâm trạng vui vẻ để ăn sáng, cafe 😃 Hay là em hay người thân của em ốm đau thì rất ngại bạn bè đồng nghiệp thăm nên không để ai biết, sợ phiền sợ mắc nợ người ta, ngược lại người ta ốm mà em không thăm được em cũng không yên: người cho là khách sáo, sĩ diện, người cho là em tốt bụng.

- Cẩn thận, tỉ mỉ, ngăn nắp trật tự, không thích người khác động vào đồ của mình, nhưng cũng bị chê khó tính.

- Sẵn sàng đưa người khác dùng bẩn cái khăn của mình, nhưng đã bẩn thì bỏ luôn: người bảo em hào phóng, người nói tự cao tự đại.

Cơ mà tính cách đấy là của em, không chắc có phải tính cách chung của người Hà Nội. Và ở đâu cũng có người này người kia, kẻ thích người ghét là bình thường thôi 😇.

Chỉnh sửa cuối:

MotoG

Xe tăng
Cuối năm rảnh rỗi mở cái thớt để các cụ mợ chém tý 😘
Em tự nhận xét về em luôn : Lười,hiền lành không thích va chạm bọn chen, ít tham vọng, ham chơi…
Mời các cụ mợ chém tiếp ạ 😍
Khoản không thích bon chen, đụng chạm, làm phiền, lợi dụng người khác thì chuẩn người Hà Nội.
Không phải cứ gia đình lâu đời ở Hà Nội mới được có tố chất đó, người Hà Nội như là một tính từ.

duongqua

Xe container
Cụ chủ tả đúng về dân HN 99% rồi :D nên giờ nhà cao cửa rộng ô tô đầy đường HN giờ chủ yếu là ae các tỉnh về HN làm ăn mua sắm chứ dân HN xịn 3 đời thì hiếm lắm :D

duonglamkhoa

Xe tăng
Mời các cụ xem phóng sự về những người HN gốc, hiện ở phố cổ, HN.

safenoodles

Xe cút kít
Em thấy người Hà Nội đa số an phận vì sẵn của nả thừa kế…

Sứa.

Xe điện
Giờ ở Hà Lội làm gì còn người Hà nội đâu các cụ? Vào đây hết rồi :D