[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

haiyen1012

Xe điện
Hì. Em đã từng chửi nhau với 1 thằng đi 4 bánh với tình huống thế này. Cuối tuần em lôi xe máy ra sửa, em dựng xe vào chỗ lề đường (nhà) vắng (không phải đỗ xe, không phải đường giao thông, nhưng chỗ đó đang có 2 xe đỗ). Đang lúi húi sửa xe thì thằng 4 bánh cứ bóp còi đòi đuổi mình ra chỗ khác để nó đỗ xe. Thế là chửi nhau, em chịu thua nó! :))
Sinh ra lớn lên sống hơn nửa đời người ở Hà Nội em nhận ra được 1 điều là có một số ít người Hà Nội gốc họ sống chậm rãi sẵn sàng "Đợi", hài lòng với những gì đang có và không buộc bản thân phải lao theo những tốc độ của cuộc sống.
Câu " Hà Nội không vội được đâu" cũng 1 phần từ nguyên nhân này

PhongFood

Xe điện
Sinh ra lớn lên sống hơn nửa đời người ở Hà Nội em nhận ra được 1 điều là có một số ít người Hà Nội gốc họ sống chậm rãi sẵn sàng "Đợi", hài lòng với những gì đang có và không buộc bản thân phải lao theo những tốc độ của cuộc sống.
Hehe. Gấu em cũng sinh ra và lớn lên ở đất này. 7 năm học Y xong đi làm - trực mấy thấm, sau khi lập GĐ thì nhất định không học hành thêm gì nữa cả. Đi làm không tham vọng lớn nên cũng dễ sống, như vậy cho nhẹ đầu. Những năm gần đây XH phân hóa rất nhanh (phân hóa cả các giá trị đạo đức và tiền bạc) những người như gấu em sống "chậm" có lẽ trong con mắt nhiều người là dễ thỏa mãn. Nhưng với GĐ nhỏ không có tham vọng lớn như em thì chỉ cần mình vừa đủ lo cuộc sống là thấy happy. Không biết có phải gọi là tự thỏa mãn hay không!
Còn câu HN không vội được là nó mang ý nghĩa chính trị nhiều hơn. Gần triều đình thì rát mặt, đến trông xe, tạp vụ... đôi khi là người nhà ai đó cụ/mợ. Loanh quanh mà va chạm dễ sinh biến.

tieunhilang

Xe điện
Ở HN thờ Cụ Rùa mà cụ! Rùa chậm hơn Thỏ, nhưng cả cuộc đời Rùa sẽ đi đường dài hơn Thỏ, sống lâu hơn, ăn nhiều hơn, sống bình an không lo bị đuổi bắt, cái đích Thỏ đến thì vài chục năm sau Rùa cũng đến.

Em cũng giống cụ quá nửa đời người ở HN, cũng theo cái nếp sống không bon chen, vì cái gì cũng 2 mặt của nó, vội cái này thì chậm cái khác.
Cũng vì người HN vốn sẵn đã có nhà cửa, đất đai (mà cái này lên giá từng ngày), nên họ sống chậm cũng không sợ thua thiệt kinh tế

Haicau4x4

Xe máy
Em có thằng bạn đại học, cũng dân Hà Nội gốc, gốc xịn vì cụ tổ nó đã định cư ở cái làng gần Cầu Giấy ven sông Tô Lịch bao đời rồi. Tốt nghiệp đúng thời kỳ xây dựng bùng nổ lứa bọn em bay nhẩy khắp nơi, tổng nọ tổng kia, mỗi nó về phường sở tại làm nhân viên quèn, với thú vui phong lan và chim cảnh, cũng chẳng phấn đấu quan quyền gì. Mỗi lần anh em tụ họp ở HN gọi ra lại thấy chạy 1 con xe cổ, ăn mặc chỉnh chu như 1 trung niên thời 198x. Bàn quan với thế sự, lấy 1 cô trông trẻ gần nhà, sống tiêu sái ko tham vọng, chi dùng gia đình thì dư dả nhờ dãy phòng trọ cho sinh viên thuê. Bọn em hay nói chuyện với nhau, bảo ngày xưa nói nó là dại, giờ qua mấy cuộc bể dâu lại chỉ mong sống nhẹ nhàng đc như nó. Có lẽ đó là cái "chất Hà Nội" mà bọn em ko có, dù theo hộ khẩu thì em cũng HN gốc Hồng Mai, nhưng theo bố mẹ bôn ba khắp nơi, mỗi năm chỉ có 3 tháng hè về thăm ông bà là đc sống kiêur HN.

Koạt mo

Xe điện
Em có thằng bạn đại học, cũng dân Hà Nội gốc, gốc xịn vì cụ tổ nó đã định cư ở cái làng gần Cầu Giấy ven sông Tô Lịch bao đời rồi. Tốt nghiệp đúng thời kỳ xây dựng bùng nổ lứa bọn em bay nhẩy khắp nơi, tổng nọ tổng kia, mỗi nó về phường sở tại làm nhân viên quèn, với thú vui phong lan và chim cảnh, cũng chẳng phấn đấu quan quyền gì. Mỗi lần anh em tụ họp ở HN gọi ra lại thấy chạy 1 con xe cổ, ăn mặc chỉnh chu như 1 trung niên thời 198x. Bàn quan với thế sự, lấy 1 cô trông trẻ gần nhà, sống tiêu sái ko tham vọng, chi dùng gia đình thì dư dả nhờ dãy phòng trọ cho sinh viên thuê. Bọn em hay nói chuyện với nhau, bảo ngày xưa nói nó là dại, giờ qua mấy cuộc bể dâu lại chỉ mong sống nhẹ nhàng đc như nó. Có lẽ đó là cái "chất Hà Nội" mà bọn em ko có, dù theo hộ khẩu thì em cũng HN gốc Hồng Mai, nhưng theo bố mẹ bôn ba khắp nơi, mỗi năm chỉ có 3 tháng hè về thăm ông bà là đc sống kiêur HN.
Khách quan mà nói thì những người lựa chọn hoặc bị rơi vào cảnh sống chậm là những người không có khả năng chanh chấp quyết liệt. Ngược lại, những người thành công thì họ không thể sống chậm, họ quyết liệt hành động để đạt các mục tiêu của họ như một bản năng.

Roman

Xe điện
Cuối năm rảnh rỗi mở cái thớt để các cụ mợ chém tý 😘
Em tự nhận xét về em luôn : Lười,hiền lành không thích va chạm bọn chen, ít tham vọng, ham chơi…
Mời các cụ mợ chém tiếp ạ 😍
Cháu 8x đời đầu các cụ thủy tổ đều bạch mai và thanh trì. Khác cụ chỗ chưa ham chơi. ;))

Koạt mo

Xe điện
Thực ra HN cũng như tất cả các vùng khác, người thành công về địa vị xã hội và kinh tế không phải đa số, quá nửa số còn lại thuộc loại "sống chậm".
Trong số sống chậm có 2 loại, loại 1 là chủ động sống chậm, bằng lòng, vui vẻ tận hưởng cuộc sống mà nói một cách văn chương là "thanh bần", số này bao gồm cả những người có tài như một số nhạc sỹ, họa sỹ, một số nhà khoa học, họ thường có cuộc sống tinh thần khá phong phú qua một số thú chơi, họ thường chủ động tránh hoặc rút lui khỏi tất cả những gì có tính chất tranh đấu. Loại thứ 2 cũng có mong muốn, khát vọng tranh giành các mục tiêu, nhưng làm không thành, nên buộc phải chấp nhận và tự bao biện là đó là sống chậm.
Ca dao có câu:
Kình nghê vui thú kình nghê
Tép tôm, thì lại vui bề tép tôm.
Người sống chậm có thú vui của họ, người thành công cũng có thú vui của họ. Sống chậm lấy an nhàn làm vui, sống nhanh lấy thành tựu làm vui. Sống nhanh chả hiểu được niềm vui của sống chậm và ngược lại.
Nhưng có một điều là người sống chậm luôn thèm muốn cái mà người sống nhanh có, và người sống nhanh lại mơ ước có cái của người sống chậm.

1 người HN: "Mình là người thành phố, sống chậm thôi, chỉ cần đủ thôi là được rồi,, không cần phải nặng nề gì cho mệt"
Ở HN thờ Cụ Rùa mà cụ! Rùa chậm hơn Thỏ, nhưng cả cuộc đời Rùa sẽ đi đường dài hơn Thỏ, sống lâu hơn, ăn nhiều hơn, sống bình an không lo bị đuổi bắt, cái đích Thỏ đến thì vài chục năm sau Rùa cũng đến.

Em cũng giống cụ quá nửa đời người ở HN, cũng theo cái nếp sống không bon chen, vì cái gì cũng 2 mặt của nó, vội cái này thì chậm cái khác.
Cũng vì người HN vốn sẵn đã có nhà cửa, đất đai (mà cái này lên giá từng ngày), nên họ sống chậm cũng không sợ thua thiệt kinh tế

Koạt mo

Xe điện
Thú chơi của dân nghèo thành thị.
"Tôi sinh năm 1947, Tết này sang tuổi 77. Bà cụ sinh ra tôi là người làng hoa Nghi Tàm, còn ông cụ người làng đào Nhật Tân. Hai làng đẹp nhất, nhộn nhịp nhất là dịp Tết đến xuân về. Bố tôi giỏi buôn bán, có nhà, có xưởng ở khắp các phố Phan Huy Ích - Nguyễn Trường Tộ. Tôi sinh ở phố Hàng Hòm. Lớn lên có lúc ở phố ở Hàng Bún, Hàng Khoai, Nguyễn Thiệp. Tôi không biết buôn biết bán, chỉ ham đọc sách thôi",

DurexXL

Xe lăn
Trưa 30 Tết, xong hết việc nhà, em tà tà lượn phố

Hà Nội vắng, đẹp bình an nền nã các Cụ Mợ ạ

canhhoabatdiet

Xe container
Gói gọn 4 chữ: "tinh ăn, mù làm" ;;)
Nói đùa vậy chứ, đàn ông phụ nữ Hn biết nhiều quán ăn ngon ở thủ đô ;;) =)):))

prado2012

Xe điện
Em ko phải người hà nội, trc giờ qua lời kể thì hết sức ngưỡng mộ nét thanh lịch của người hà nội xưa. Còn giờ thì tiếp xúc với các bạn gái hà nội thì ấn tượng đầu tiên là giao tiếp dễ gần, tuy nhiên là nói tục nhiều quá. Các cụm từ như cc, hãm l, vcđ,... đc sử dụng tự nhiên.
Bản thân mình tự thấy bẩn mồm, bẩn tai nếu phải nói hay nghe những lời như vậy, những người xung quanh cũng vậy. Mình ko tin người bạn gặp lại bước ra từ những gia đình có giáo dục.

red_dragon88

Xe buýt
Bản thân mình tự thấy bẩn mồm, bẩn tai nếu phải nói hay nghe những lời như vậy, những người xung quanh cũng vậy. Mình ko tin người bạn gặp lại bước ra từ những gia đình có giáo dục.
Em cũng chưa có duyên gặp đc các bạn xuất thân từ gia đình mang nét hà nội xưa. Môi trường làm việc của em là văn phòng công sở, những bạn sinh ra và lớn lên ở đây mà em gặp thì có vài điểm chung mà em nói ở trên.

red_dragon88

Xe buýt
Ôi....thế à? Vậy quan niệm của bác như vậy thì tôi chả mất công định nghĩa làm gì. Giờ Hà Nội chỉ là ký ức thôi. Hiện tại là của các bác ngoại tỉnh hết. Ha....ha....
Em ko có ý dè bỉu người hà nội, em nói một số trường hợp em gặp. Cụ chắc là dân hà nội gốc nhỉ, tết nhất thế này dân ngoại tỉnh chúng em về hết rồi, đường phố thoải mái cho các cụ du xuân.

prado2012

Xe điện
Em cũng chưa có duyên gặp đc các bạn xuất thân từ gia đình mang nét hà nội xưa. Môi trường làm việc của em là văn phòng công sở, những bạn sinh ra và lớn lên ở đây mà em gặp thì có vài điểm chung mà em nói ở trên.
Thực không hiểu công sở gì mà lại như vậy.

ban2023

Xe đạp
Hôm qua đi xem pháo hoa, em đứng gần các bạn trẻ tầm 18 20.
Đang là giao thừa, em cảm nhận có lẽ mấy bạn là người HN/ sinh ra ở HN, có nét riêng hơi khác về cách ăn mặc, cư xử lịch sự với người chung quanh; cách đỗ xe, giơ điện thoại chụp ảnh không gây ồn ào ảnh hưởng người khác...
Có cái các bạn nói bậy nhiều quá, cả trai lẫn gái nói bậy rất tự nhiên như tiếng mẹ đẻ vậy...
Em thấy hơi buồn vì nói bậy sẽ sớm làm tha hóa tâm hồn.