Dán film chống nóng: Nên hay Không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr Thach

Xe tải
Em dán nhiều xe, nhiều loại film lém ròi (4 xe nhà em, 2 xe đối ngoại) , kg ăn thua.
Xe mới nhất của em là em phệt ngay loại 50k/kính, kg dán kính lái. Tóm lại là vẫn như thế, nhưng dán loại đắt tiền thì đẹp hơn.
Xin lỗi Bác nào dán kính nhé!

tuanbeoDC

Xe buýt
Các bác cho hỏi nếu dán bây giờ thì nên dán loại nào các bác nhi? nghe các bác nói chuyện đam ra đang định dán Vcool lại thấy lăn tăn!!!!!!!!!!!!!

NoWD

Xe Cứu Trợ
Dạo mới có xe em cũng lăm le dán kính, tuy nhiên khi nhìn thấy thợ thao tác dán em bỏ luôn chuyện này.
Về dán kính có chống được nóng hay ko thì em chịu và cũng ko có ý định tìm hiểu thêm làm gì. Tuy nhiên (theo đúng kiểu văn hóa truyền miệng kiểu đồng bằng Bắc bộ), em có trao đổi với 1 số bác đi xe có dán thì ngày hè, nếu bị nắng xiên vào ghế lái thì quả là có đỡ rát tay hơn trước (còn điều hòa có đỡ xăng đi ko thì cũng chưa rõ rệt lắm).

Nhìn chung với trời nắng hè quê ta thì để ngoài nắng 15 phút là bỏng mông rồi, lúc ra xe nếu ko vội em toàn phải mở cửa lái bật điều hòa số to nhất, sau đó mới dám thò tay vào bấm kéo nốt các cửa kính kia xuống; để 2-3 phút mới dám chui vào (xe em có 2.0 mà mùa hè toàn đi 13-14l/100km -đường trường mùa đông chỉ có 6.7-7.5l thôi-).

murano_2009

Xe buýt
E Rút kinh nguyệt là ko dán. Mùa hè nên đỗ xe vào chỗ có bóng mát, trường hợp bất khả kháng thì đành đậu ngoài nắng nhưng dùng các tấm chắn nắng có phản quang, trước khi đi thì đành mở 2 cửa và bật điều hòa một lúc.

Trungtroc

Xe điện
Em dán 3M 4 kính cửa, và dán FSK kính lái. Kết quả: đỡ nóng hơn được tí tẹo (chắc thế!), còn đi buổi tối thì kính lái loá hơn lúc chưa dán, em đang định bóc ra!!!!

luis

Xe hơi
Hoàn toàn đồng ý với phân tích của bác. Kinh nghiệm vợ 2 thứ 3 của iem là hé kính khi để ngoài nắng, dán kính đen sì 2 cửa bên phía sau và kính hậu, kính lái và 2 kính bên phái trước để nguyên, ngoài ra iem thửa 4 miếng xốp kim loại cho 4 cửa bên và 1 miếng xốp kim loại lớn cho kính trước (kính sau xe iem 7 chỗ nên dựng đứng, không cần dán), thấy rất ổn.
iêm hỏi khí không phải :ở VN dán kính màu đen có bị phạt hoặc cấm không hở bác:^) :^) :^) :^) :^) :^)

Em đã dán Vi-cun & ba mờ chỗ Khôi phệ, thử ngồi xe coó cun-mắc roài thì thấy ntn:
1. Ngồi lái trước mất hẳn cảm giác rát tay khi bị nằng chiếu vào, hơi ấm lên thôi
2. Điều hòa đỡ được 1 nấc, vd đốt-lò ngày trước mùa hè thường phải để số 3 thì bây giờ em để số 2 là cả hội cùng mát
3. Khi vào xe bật máy lạnh thì cảm giác mát lên nhanh hơn nhiều...
4. Hơi bị lóa tý khi trời tối

Hôm trước có đi test phim cùng với OS thì thấy qua đo đạc bằng máy do vi-cun cấp & thử nghiệm bằng đèn hống ngoại thấy chú Vi-cun & cun-mắc na ná như nhau nhưng giá lại khác nhau xa.

Cái khác kiểu như độ cản hồng ngoại, UV.. với tác dụng thực tế dưới ánh sáng mặt trời thì em chệu, éo biết....

Giahuycar

Đi bộ
Theo em là nên dán, di mùa hè gay gắt ko dán kính thì da mặt, da tay đỏ ửng như say rượu,....nám mặt, nám tay tùm lum. Nhưng bây giờ nhiều film đểu lăm. coi chừng tiền mất, tật mang.
Dán chọn chỗ nào tử tế, kỹ thuật cao nếu ko xấu cả vợ hai.

monotone

Xe tải
Website
www.monotone.com.vn
a) Kính lái dán loại truyền qua 80%
b) Các kính còn lại dán loại truyền qua 50%

Hì hì, chỉ nguyên 80% tia sáng đi vào từ kính lái và 50% từ các kính còn lại (trên tổng số 100% tia sáng chiếu tới xe), nó đã đủ đốt cái ko khí trong xe nóng hừng hực rồi. .
bác làm em tí sặc bác ạ, may mà bác chỉ chia ra có 2 loại kính đấy, chứ chia ra kính lái, kính phải trước, kính phải sau, kính trái trước, sau, kính hậu, cửa nóc nữa thì có khi cái xe của bác thành cái lò than ấy nhẩy :77::77::77::77:

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
bác làm em tí sặc bác ạ, may mà bác chỉ chia ra có 2 loại kính đấy, chứ chia ra kính lái, kính phải trước, kính phải sau, kính trái trước, sau, kính hậu, cửa nóc nữa thì có khi cái xe của bác thành cái lò than ấy nhẩy :77::77::77::77:
Chưa hiểu ý bác này. Em chia thế có gì sai không nhể?

Sắp đến hè rồi, em up lại bài này để bác nào định dán film thì tham khảo. Cái này, em thấy như sex ấy, mỗi người cảm nhận một kiểu, ko có tiêu chuẩn chung nhất cho tất cả, bản thân người dùng thấy hài lòng là OK roài, :D

vdthanh914

Xe đạp
Tranh thủ mà đi dán đi các bác, hè đến lại vừa đắt, vừa đông. E vừa làm của Cool-max hết gần 4 chai.

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
....Không dán kính lái vì dán film gần như trong suốt thì chả ngăn được tý tia sáng nào, trong khi ta phải chịu: tốn tiền, dễ bị lóa nếu thợ dán ko có kỹ thuật tốt, khó nhìn đường hơn (do tối hơn tý)....

Cái này chuẩn "nuôn", đây là kinh nghiệm xương máu đấy bác FeRAM nhể.

denon

Xe tải
Tôi thấy khi dán thấy hình như yên tâm hơn, hình như mát hơn, hình như khoẻ hơn do cản được tia cực tím khi trời nẵng, có lẽ là do tâm lý,
Theo ý kiến Tôi là nên dán, riên kính trước nếu đi trời tối mà bị loá thì thôi xong phía trước đi trời nắng lại cần nhất

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
Theo em một phần quan trọng hơn đó là cảm giác, các bác tưởng tượng khi đi nắng ta đeo kính râm thấy môi trường mát hơn nhiều. Khi xe để chỗ nóng khỏang 10 phút trở lên chắc xe nào cũng bị nóng oi như nhau thôi, nhưng ngồi trong xe có dán kính thực sự sẽ cảm thấy mát hơn do một phần có tác dụng của chống nóng và một phần cảm giác như trời râm hơn không thấy cái nắng gay gắt nữa.. Chỉ có điều theo em không nên dán kính sau nó hay bị lóa và khó nhìn.

taigia

Xe hơi
Chủ đề này các bác đâm chém nhiều nên iem kết luận dán hay không dán nà tùy cảm nhận của mỗi bác , ý em thế ợ , cũng như có bác xin ý kiến nên mua xe vios hay không người thì bảo không nên, mua CIVIC đi sướng hơn , người thì bảo nên , do đó mọi ý kiến chỉ là tham khảo các bác nhể. Còn ý iem ở các vụ dán phim hay không dán thì iem trung lập vì iem không dán ............ kính lái còn các chỗ khác iem dán tất ợ

FeRAM

Xe điện
Chủ đề này các bác đâm chém nhiều nên iem kết luận dán hay không dán nà tùy cảm nhận của mỗi bác , ý em thế ợ , cũng như có bác xin ý kiến nên mua xe vios hay không người thì bảo không nên, mua CIVIC đi sướng hơn , người thì bảo nên , do đó mọi ý kiến chỉ là tham khảo các bác nhể. Còn ý iem ở các vụ dán phim hay không dán thì iem trung lập vì iem không dán ............ kính lái còn các chỗ khác iem dán tất ợ
Em đã lấy ví dụ là nó như sex ấy, mỗi vị một kiểu miễn là các cụ hài lòng là OK rồi. Em cũng vẫn dán xe em mà, nhưng dán film rẻ tiền và ko dán kính lái, :D.

bvc

Xe tăng
3. Đã đến nước này thì chọn film củ chuối mà dán vì như nhau tất. Dán film xịn chỉ tổ tốn tiền mà tác dụng thì chả hơn gì film bình thường.
Ơ hơ lâu lâu mới thấy bác Feram giống em thế,

Em chẳng VKOOL, KOOLMAX, LLUNAR,... gì hết, em ra hàng Tre dán loại của tầu gì đó từ ngoài nhìn vào thấy mờ mờ (vẫn nhận ra mẹt nếu nhìn kỹ), từ trong nhìn ra thì rõ mồn một kể cả buổi tối, dán bốn kính hết 600k, cũng có tác dụng chống nắng nóng chút đỉnh, thật đấy.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em xin phép tham gia một tí các cụ đừng đâm em nhé :Các Bác khi dán kính đều kỳ vọng về khả năng chống nóng của phim (Các công ty bán phim có lẽ thấy xứ mình là xứ nhiệt đới thì cũng lấy đó làm tiêu chí để tiếp thị)
Cá nhân em thì nghĩ thế này :Nếu các hãng phim quảng cáo sản phẩm của họ là :loại kính này kính nọ có thể ngăn được tia này tia kia có thể làm hại đến sức khoẻ...như vậy mới là chính xác.
Về chống nóng thì khi còn học lớp 5 hay lớp 7 gì đó ,em và các Bác chắc đều đã học qua :Nếu muốn chống nóng (Dù là được ít thôi) Cũng phải triệt tiêu được 2/3 yếu tố :1,Sự truyền nhiệt (ngăn được sức nóng trực tiếp)
2,Sự dẫn nhiệt (dùng bằng vật liệu cách nhiệt)
3,Sự bức xạ nhiệt (phim phải có phản quang)
.....
Các Bác có thể so với phim chống nóng với bài học từ lúc ta còn bé để kết luận !(Em còn nhớ đó là bài về cái Téc mốt -Chính là cái phích nước)
Phân tích bằng khoa học thì em chịu !Vì em là dân cơ khí ,nếu sai thành thật xin lỗi các Bác !
Kết luận của em :Vẫn nên dán ,không phải vì chống nóng mà vì ngăn được phần nào các tia có hại cho da !Tuỳ theo túi tiền nào thì dán loại đấy !

Chỉnh sửa cuối:

gaixinhxuongpho

Xe đạp
Em xin phép tham gia một tí các cụ đừng đâm em nhé :Các Bác khi dán kính đều kỳ vọng về khả năng chống nóng của phim (Các công ty bán phim có lẽ thấy xứ mình là xứ nhiệt đới thì cũng lấy đó làm tiêu chí để tiếp thị)
Cá nhân em thì nghĩ thế này :Nếu các hãng phim quảng cáo sản phẩm của họ là :loại kính này kính nọ có thể ngăn được tia này tia kia có thể làm hại đến sức khoẻ...như vậy mới là chính xác.
Về chống nóng thì khi còn học lớp 5 hay lớp 7 gì đó ,em và các Bác chắc đều đã học qua :Nếu muốn chống nóng (Dù là được ít thôi) Cũng phải triệt tiêu được 2/3 yếu tố :1,Sự truyền nhiệt (ngăn được sức nóng trực tiếp)
2,Sự dẫn nhiệt (dùng bằng vật liệu cách nhiệt)
3,Sự bức xạ nhiệt (phim phải có phản quang)
.....
Các Bác có thể so với phim chống nóng với bài học từ lúc ta còn bé để kết luận !(Em còn nhớ đó là bài về cái Téc mốt -Chính là cái phích nước)
Phân tích bằng khoa học thì em chịu !Vì em là dân cơ khí ,nếu sai thành thật xin lỗi các Bác !
Kết luận của em :Vẫn nên dán ,không phải vì chống nóng mà vì ngăn được phần nào các tia có hại cho da !Tuỳ theo túi tiền nào thì dán loại đấy !
hiii, lại chủ đề film dán kính
ai thích thì cứ dán
Hãng nào tư vấn hợp lý thì dán
em có con SF em đi làm kính trước nhung đòi dán ngoài, họ không nghe thế là em đi vê..
tốn xăng

Trạng thái
Thớt đang đóng