Dán film chống nóng: Nên hay Không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

cu chuoi nho vo

Xe máy
nghe các bác nói cũng có lý
Em tìm hiểu rùi, nhiều "hãng film" ăn nên làm ra phết
ở Mỹ, Hàn là 2 nước có nhiều sản phẩm tốt chắc là bọn Thế giới cũng dán nhiều
Nếu là em, em đi dán nhà kính hơn
Hôm nọ dán nhà của thằng nào đó ở đường Phạm Hùng... tốt phết
còn dán otô - em nghĩ không cần thiết

Theo em các bác nên di dán kính cho nhà hoặc văn phòng có lẽ ổn hơn, đừng dán oto vừa đắt vừa tốn

em ví dụ nhé: em dán văn phòng em ở Mỹ Đình - Sông đà
1m2 film có 200 khìn
Thế mà hỏi dán otô nó đòi 4,9t - Dở hoiiiii
mà em xem film thì chẳng khác đếch gì nhau
Tại sao thể
Bác Khôi giải thích cho em với?????
Vấn đề là dán ôtô tốn nhiều thời gian hơn và khoai hơn bác ợ.cũng như đi tìm Vợ 3 vợ 4 ấy chọn vợ ngon thì khó chứ loại tèng tèng thì 10 phút thì mái thoải

nht778899

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị bác không quảng cáo ở Box kỹ thuật!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Queeen

Đi bộ
dan kinh cach nhiet toi cam thay ok lam
nhiet do trong xe giam han

FeRAM

Xe điện

Ruabo

Xe buýt
Em làm có hơn 100 nghìn, thấy ổn phết, bác nào chưa dán em giới thiệu ra Nguyến Công trứ nhé

khoangtrang

Xe hơi
Em làm có hơn 100 nghìn, thấy ổn phết, bác nào chưa dán em giới thiệu ra Nguyến Công trứ nhé
:77::77::77::77::77::77::77::77::77::77:
Em thấy rờn rợn, 100 = Decan XE MÁY rùi bác ơi :6:

m@ing

Xe hơi
Có 1 tác dụng "phụ" các bác ít để ý . Dán kính an toàn hơn khi bị tai nạn hay chống trộm đột nhập vào xe do khó phá vỡ kính hơn.

Rabbit_Hanoi

Xe hơi
Ui trời, dán decan 100 khìn thì xe ô tô ra cái gì hả các bác?

kenu97

Xe container
Các cụ dán cái gì mà có hơn 100k thế? Dán thế 4 hôm nó có bay phấp phới ko ạ :D
E dán toàn bộ cho con FE = giấy tráng men gốm của Đức (ko bao giờ có kiểu loang màu như giấy tráng kim loại) hết tận 7,5tr.

AUDIR8

Đi bộ
Đắt hơn cả VKool à bác

Lacetti_EX

Xe buýt
Có 1 tác dụng "phụ" các bác ít để ý . Dán kính an toàn hơn khi bị tai nạn hay chống trộm đột nhập vào xe do khó phá vỡ kính hơn.
Đập đầu vào kính thì đảm bảo vỡ đầu chứ không vỡ kính do vậy nếu coi trọng đầu hơn thì đội thêm mũ bảo hiểm khi lái xe, ke ke!

cu chuoi nho vo

Xe máy
Các cụ dán cái gì mà có hơn 100k thế? Dán thế 4 hôm nó có bay phấp phới ko ạ :D
E dán toàn bộ cho con FE = giấy tráng men gốm của Đức (ko bao giờ có kiểu loang màu như giấy tráng kim loại) hết tận 7,5tr.
của hãng nào vậy bác. bác chỉ cho em với , em ra đó em chạy mất dép luôn giá cao hơn Vkool:77: :77: :77: :77: :77: :77: :77:

Truny

Xe đạp
Mời các bác xem

Em có thêm thông tin này về phim chống nóng, mời các bác xem.

"Chọn phim cách nhiệt cho ôtô
Không giống sản phẩm dành cho kính cạnh và kính sau, phim dán kính chắn gió được sản xuất theo loại riêng nhằm đảm bảo không ảnh hưởng đến tầm nhìn của tài xế.
Thị trường phim cách nhiệt cho ôtô tại Việt Nam có sự góp mặt khá nhiều thương hiệu nổi tiếng, đến từ khắp các nước trên thế giới như V-Kool, 3M, FSK, Rabon, Llumar...Về khía cạnh kỹ thuật, các sản phẩm đều sản xuất bằng cách tráng chất hấp thụ tia tử ngoại và tia hồng ngoại (nhiệt) lên trên bề mặt nhựa polyester. Tuy nhiên, mỗi hãng có một phương pháp tráng khác nhau và sử dụng cơ chế hấp thụ riêng theo đặc thù sản phẩm của mình.
Dù sử dụng phương pháp tráng và nguyên liệu nào thì cuối cùng, sản phẩm cũng phải được thể hiện dưới các thông số như độ thấu sáng (còn gọi là tỷ lệ truyền sáng), tỷ lệ cách nhiệt (hấp thụ tia hồng ngoại) và khả năng hấp thụ tia tử ngoại. Các thông số này thường được thể hiện dưới dạng %. Bất cứ sản phẩm nào cũng phải công bố các thông số trên dù ở dạng tự thử nghiệm hoặc chứng nhận của tổ chức thứ ba.

Dán phim cho kính chắn gió. Ảnh: T.N.
Chiếm thị phần lớn hiện nay là V-Kool do xuất hiện tại Việt Nam khá sớm, từ 2003. Sau V-Kool là các thương hiệu như Llumar, 3M, FSK và Rabon. Dịch vụ và sản phẩm của mỗi hãng đều rất phong phú, rất thuận lợi cho người sử dụng.
Loại phim được đa số tài xế quan tâm khi dán là phim dùng cho kính lái. Đặc điểm của loại phim này là chúng cần có độ truyền sáng cao để không ảnh hưởng tới tầm nhìn của tài xế. Chẳng hạn như V-Kool có loại V75 giá 113 USD, VK70 giá 130 USD và J83 giá 93 USD. Hãng FSK có FSK 900, FSK 800, FSK 318 và FSK 168 với giá dao động từ 1,5 đến 1,8 triệu đồng mỗi chiếc.
Anh Nguyễn Quang Tiến, phụ trách kinh doanh công ty TNHH Việt Kim, đơn vị phân phối độc quyền V-Kool tại Việt Nam, cho biết khi tới mua, khách hàng có thể lựa chọn nhiều gói (cho toàn bộ xe) với giá biến động từ 245 USD tới 432 USD (chưa bao gồm VAT và đã có công nhân công). Mỗi gói sẽ được nhân viên tư vấn phân tích thiệt hơn tùy theo chất lượng.
Theo anh Tiến, về hiệu quả cách nhiệt, nếu dán V-Kool, nhiệt độ trong xe chỉ bằng môi trường chứ không cao hơn. Nếu trời nắng 30 độ C, nhiệt độ trong ca-bin cũng vẫn là 30 độ C chứ không tăng lên 35-36 độC như xe không dán phim cách nhiệt.
Với sản phẩm của 3M, đại diện của công ty Hoàn Xa, đơn vị phân phối các sản phẩm 3M tại Việt Nam cho biết giá trung bình để dán toàn bộ xe sedan (xe 4 cửa) là 400 USD. Xe đa dụng 7 chỗ có đắt hơn, khoảng 500 USD.
Còn với FSK và Rabon, theo ông Vũ Mạnh Thuần, Giám đốc Công ty Mạnh Thuần, đại lý phân phối, giá trung bình cho một chiếc sedan là 4,5 triệu và xe 7 chỗ là 5 triệu. Sản phẩm bán chạy nhất của Rabon là loại mang mã 678 siêu bền còn của FSK là loại mã 900.
Lưu ý sau khi dán
Các thao tác dán phim không quá phức tạp. Sự cố hay gặp nhất là lần bụi trên bề mặt và điều này rất khó chịu nếu xuất hiện trên kính lái. Vì vậy, tiêu chuẩn nhất là thực hiện công đoạn này trong phòng lạnh để tránh bụi và tránh gió.
Sau khi dán, các cơ sở thường khuyến cáo khách hàng không hạ kính xuống sau 48 giờ, trước khi lớp phim ăn chặt vào bề mặt kính. Riêng Rabon còn kéo dài thời gian cấm trên lên đến 72 tiếng. V-Kool không đưa ra khuyến cáo về rửa xe nhưng Rabon lại khuyên không nên sử dụng nước rửa kính trong 7 ngày.
Cách phân biệt hàng thật, hàng giả
Theo đại diện của V-Kool, hiện nay sản phẩm này chưa bị làm giả nhiều. Thế nhưng với FSK và Rabon, do hình thức phân phối hàng đến các đại lý, khó kiểm soát chất lượng nên mới đây, công ty Tân Thái, đơn vị phân phối độc quyền hai sản phẩm trên, đã phải thành lập các trung tâm kiểm định chất lượng phim dán kính.
Một dấu hiệu dễ nhận biết là phim thật có ký hiệu FSK hoặc Rabon in chìm mờ trên mặt phim bằng loại mực không gây độc hại, có thể lau sạch bằng nước. Trong khi đó phim giả in nhái lô-gô hàng chính hiệu bằng loại mực in dầu, khó lau sạch hoặc cạo rửa, có hại cho sức khỏe.
Phim giả chỉ được tráng màu cho tối đi, tạo cảm giác mát “ảo”, trên thực tế màu tối hấp thụ nhiệt mạnh hơn. Hầu hết chúng có màu sẫm, sau quá trình sử dụng sẽ trầy xước, mất thẩm mỹ. Ngoài ra, phim giả không có tác dụng cản tia tử ngoại, thậm chí làm hại mắt bởi khúc xạ ánh sáng không đồng đều." Nguyễn Nghĩa

tung4

Xe tải
Sau một hồi dán film (gần 10 tháng), xe em có hiện tượng cửa bị rung. Cho nên em nghĩ nếu không cần thiết thì thôi đừng dán các bác ạ. Cái tay nghề thợ Việt Nam làm hỏng hết các loại lẫy nhựa, nhất là con xe mình mới nữa chứ.

cu chuoi nho vo

Xe máy
Sau một hồi dán film (gần 10 tháng), xe em có hiện tượng cửa bị rung. Cho nên em nghĩ nếu không cần thiết thì thôi đừng dán các bác ạ. Cái tay nghề thợ Việt Nam làm hỏng hết các loại lẫy nhựa, nhất là con xe mình mới nữa chứ.
..he he em nghĩ chắc bác gặp mấy cậu thợ có tay nghề cao quá nên nó mới làm cái cánh cửa của bác nó rung rinh. cái cốt nhựa đó thì khong vấn đề lắm chủ yếu là bác dán film có tốt ko có đảm bảo kĩ thuật và thẩm mỹ không thôi

bob07

Xe tải
Em thưa các bác em dán toàn bộ xe em bằng V- Kool (nên được cái logo I'm V-Kool ở đít xe).

Kính trước em mạnh dạn dùng VK70 cho máu Độ truyền sáng thấp hơn VK75 nhưng ngăn các tia tốt hơn
Kính bên lái và bên phụ em dùng VK40
Phía sau em dùng loại K series cùng màu với VK40

Cảm tưởng là chạy xe khí có ánh nắng xiên vào kính xe (4 phía) thấy dịu hẳn (ko rát da) như ngồi xe khác.
Ban đêm chạy ngon lành, em thấy thằng VK70 hạn chế lóa tốt đấy chứ.

Tmobile

Đi bộ
Các bác ơi cho em hỏi với! em dán V-Kool cho em Camry 2.4G 2007, hiện tượng kính trước bị in bóng mờ của 2 cái loa và cửa gió kính hơi khó chịu khi đi ban ngày (vì xe mới chưa đi đã dán luôn nên ko biết nếu không dán thì có bị in hình như vậy hay không?), còn kính sau thì đi buổi tối bị hiện tượng bóng đèn xe sau chiếu vào tạo nhiều vệt ánh sáng ngang theo các đoạn vạch sưởi kính cũng rất khó chiu. Các bác có kinh nghiệm chỉ giùm kính trước khi chưa dán có bị hiện tượng bóng mờ in hình lên kính không và kính sau sau 1 thời gian dùng có hết các vạch ánh sáng ngang khó chịu kia không? Cám ơn các bác trươc nhé!

Chỉnh sửa cuối:

tung4

Xe tải
Mấy cái hiện tượng lóa đấy nhiều khả năng vì phim dởm đấy bác ạ. Xe em kính sau cũng có vạch sưởi, phim em tự mua bên nước ngoài về dán trong veo, không hề lóa một tí nào.

totorauxom

Xe điện
Em trước có con xe jeep em chả dán film gì cả mà đi mát lắm

FeRAM

Xe điện
Mấy cái hiện tượng lóa đấy nhiều khả năng vì phim dởm đấy bác ạ. Xe em kính sau cũng có vạch sưởi, phim em tự mua bên nước ngoài về dán trong veo, không hề lóa một tí nào.
Không phải tại film đâu bác ạ. Bị lóa khi đi trời tối, chủ yếu do kỹ thuật dán thôi:

1. Dán không tốt bị nhắn, làm ánh sáng tán xạ lung tung
2. Dán không hết bọt khí giữa hai lớp kính và film, tạo thành một dạng như "bản mỏng" cũng gây ra tán xạ ánh sáng, làm lóa mắt
3. Film lởm, có chiết suất khác quá xa so với kính và không khí, sẽ làm khúc xạ ánh sáng (giống như từ không khí, nhìn vào nước ấy). Tuy nhiên, cái này thì nhìn ban ngày cũng thấy không ổn rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng