Dán film chống nóng: Nên hay Không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

LILY

Đi bộ
Mỗi bác một ý, chẳng biết nghe bác nào tư vấn đây. bác thì bảo nên, bác lại bảo đựng
Tuy nhiên, em thấy chắc là mình phải dán thôi (vì là phái nữ mà), đang nghe một thằng gạ gẫm dán phim jonson ((Chẳng biết viết có đúng ko), bảo là phim Mỹ, mới vào VN, rất tốt. Nếu dán cả xe bằng loại tốt nhất (dùng cho kính lái ) thì đâu đó mất khoảng 6,8M. Các bác tư vấn hộ em xem em có nên dán ko. nên dán loại nào và dán ở đậu
Em đi con getz 1.6 màu vàng, chả biết có nên dán kính mờ hay là dán kính trong thì đẹp hơn.
Hôm nay là buổi đầu tiên em mò vào đây. Các bác chỉ dẫn giúp em nhé.
Thanks các bác nhìu nhìu!

Gaubeo

Xe tăng
Mỗi bác một ý, chẳng biết nghe bác nào tư vấn đây. bác thì bảo nên, bác lại bảo đựng
Tuy nhiên, em thấy chắc là mình phải dán thôi (vì là phái nữ mà), đang nghe một thằng gạ gẫm dán phim jonson ((Chẳng biết viết có đúng ko), bảo là phim Mỹ, mới vào VN, rất tốt. Nếu dán cả xe bằng loại tốt nhất (dùng cho kính lái ) thì đâu đó mất khoảng 6,8M. Các bác tư vấn hộ em xem em có nên dán ko. nên dán loại nào và dán ở đậu
Em đi con getz 1.6 màu vàng, chả biết có nên dán kính mờ hay là dán kính trong thì đẹp hơn.
Hôm nay là buổi đầu tiên em mò vào đây. Các bác chỉ dẫn giúp em nhé.
Thanks các bác nhìu nhìu!
Bác ra chỗ bác Minh Khôi dán 3M giá phải chăng lắm, số 2 Trần Thánh Tông. Mà bác là nữ, nick lại hay nên vào đây là anh em nhiệt tình lắm, em là nam hồi mới vào hỏi mãi mới được tư vấn. :D. Mong bác nhớ em là người đầu tiên với bác nhé! (c)

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
các bác tụ tập 3 xe em nhờ dán 3M cho với giá 2tr/xe
Hy vọng tiết kiệm được cho các bác
cách làm của em là mua giấy về ,thuê thợ dán:))

LILY

Đi bộ
Thanks bac Gaubeo nhiều. Em sẽ nhớ mãi bác là "người đầu tiên". Xe cua em thi dan het bao nhieu tien ha bac, nen dan loai nao? bac tu van thi phai noi ro chu, nếu chỉ bảo đến chỗ bác Khôi thôi thì có vẻ "người nhà" bác Khôi quá.
Em cứ nói thẳng thế, nếu ko ai, mong bac dung gian

Gaubeo

Xe tăng
Thanks bac Gaubeo nhiều. Em sẽ nhớ mãi bác là "người đầu tiên". Xe cua em thi dan het bao nhieu tien ha bac, nen dan loai nao? bac tu van thi phai noi ro chu, nếu chỉ bảo đến chỗ bác Khôi thôi thì có vẻ "người nhà" bác Khôi quá.
Em mới đi nhậu về, đang xa nhà nên nhớ nhà quá, cuối tuần mới được về. Hình như dán cả xe như của bác hết khoảng 4,5M thì phải, cũng tuỳ loại nữa bác ạ. Cũng xin nói với bác là ở đây anh em như người nhà hết nên bác cứ yên tâm. Mà cũng không chắc bác có phải nữ không nữa nhể không có anh iem lại khó nói chuyện hehe..

linhnd

Xe tải
Bác cho em số ĐT em dẫn bác đi đến khi nào bác vừa ý thì thôi (y) (y) (y) (y)

Bác tìm nick bác Minh khôi, ở đó có đầy đủ số điện thoại ri động, đt nhà chung, nhà riêng, cửa hàng, web. Thiếu mỗi số đt của vợ cả bác ấy thui:)

vauhoi

Xe container
Em cũng muốn dán kính, nhưng thấy các bác bàn luận nhiều, thấy phân vân không biết nên dán hay không, để em tham khảo thêm vậy.

Criket162

Xe tải
Cảm ơn Pác FeRam. Pác phân tích rất hay, tiết kiệm cho anh em được khối đấy. E suýt dán con vợ hai 7 chỗ, may quá, (b)

HVB

Xe tăng
Dán trong, cũng được nhưng em hỏi "bán hàng"
- Tại sao phải dán trong?
- Dán trong có cản được nhiệt không?
- Dán sao bề mặt kính vẫn nóng, nó có bay nhiệt vào không?
Tư vấn "củ chuồi" cứ nhe răng vô ra cười thế là em
BB see u again

Nếu trả lời được thì em đã làm, giá nào cũng làm miễn là "sướng" thuiii ví như bác gì ấy nói
"cảm nhận dán film như Sex ấy" giá nào cũng trả, vẫn thấy sướng
heeeee
Em tưởng bác BB forever chứ còn see u again làm gì ạ

Hyundai-motoR

Xe tăng
em nghĩ hàng rẻ thì dán cũng như không...nên đừng dán.
Film cách nhiệt có tác dụng ngăn UV nữa nên rất tốt cho chị em hoạc nhà có con nhỏ..nếu bị nắng da vẫn đen nhưng ít hơn và không bị rát.
Nếu rủng rỉnh thì dán loại cao cấp em cũng đã thử ỏ Lumar không biết các bác nhận xét ra sao...
Dùng loại xuyên sáng lớn (83%) chống nóng tốt cho kính lái : giá hơi cao
Dùng loại xuyên sáng ít hơn cho kính bên và hậu

thanhtinh

Xe tải
Các bác cho hỏi ngu tí, dán kính hai bên có phải tháo cánh cửa để dán hết xuống không hay chỉ quay hết kính lên rồi dán thôi ạ?

SunCool

Xe đạp
Các bác cho hỏi ngu tí, dán kính hai bên có phải tháo cánh cửa để dán hết xuống không hay chỉ quay hết kính lên rồi dán thôi ạ?
ở bên em thì phải tháo ra mới dán bác ợ, nếu như chỉ quay hêt kính lên rồi dán thì khi bác xuống kính cái doong đẩy phim bong ra.

thanhtrieuco

Xe đạp
Website
www.solarreact.com.vn
Chờ hôm giời rét mới dám làm bài này, sợ có bác lại chửi là mày chơi xỏ anh.

Thực ra, có rất nhiều bác dán film này rồi. Em cứ dũng cảm làm cái nhận xét thế này là rất nhiều bác dán theo phong trào. Bỏ cả tỷ đồng ra mua cái xe, thì tiếc gì mấy chiệu nữa cho bằng chị, bằng em. Tuy nhiên, rất nhiều bác, nếu ko có tác dụng thì một chinh thủng cũng ko bỏ ra. Em mạo muội viết cái này để các bác đâm chém.

Như đã từng phân tích một lần, cơ chế làm cái bầu ko khí trong xe của các bác hừng hực là do hiệu ứng nhà kính: Tia sáng nhìn thấy trong ánh sáng mặt trời xuyên qua kính xe vào bên trong, mất năng lượng, trở thành tia sáng có bước sóng dài hơn, ko thể đâm xuyên qua kính thoát ra ngoài, do vậy, bị "nhốt" lại trong xe và nóng lên.

Một phần nữa góp thêm một que diêm để đốt xe của ta là do xe bị phơi nắng, hấp thụ một phần ánh sáng nhìn thấy và phần lớn tia hồng ngoại, qua khung xe, truyền nhiệt vào trong.

Như vậy, muốn chống nóng cho xe, ta có thể làm như sau:

1. Mở mịa cửa xe, cho ko khí nó lưu thông, :D. Cách này là ngon nhất. Đảm bảo nhiệt độ trong ngoài như nhau.

2. Ngăn không cho nó truyền nhiệt qua khung xe vào trong bằng cách lót các tấm cách nhiệt. Thực tế, lão Mèo mửa đã làm và đang dụ dỗ anh, em làm. Cái này có tác dụng một cách rõ rệt, theo lời của lão.

3. Ngăn không cho các tia sáng chui vào xe bằng cách dán kín hết mịa ló kính lại, kể cả kính lái bằng vật liệu phản quang. Nếu làm được như vậy, chắc chắn sẽ có hiệu quả rõ rệt. Tuy vậy, dán kính hết thì *éo nhìn được, *éo lái xe được. Thành ra, giải pháp em thấy các bác hay dùng là:

a) Kính lái dán loại truyền qua 80%
b) Các kính còn lại dán loại truyền qua 50%

Hì hì, chỉ nguyên 80% tia sáng đi vào từ kính lái và 50% từ các kính còn lại (trên tổng số 100% tia sáng chiếu tới xe), nó đã đủ đốt cái ko khí trong xe nóng hừng hực rồi. Vì thế rất nhiều bác ko cảm thấy tác dụng rõ rệt của việc dán film chống nóng. Do vậy, em mạo muội kết luận thế lày:

1. Dán film chả có tác dụng chống nóng bao nhiêu cả (vì ko thể ngăn tất cả tia sáng vào xe được. Ngăn được hết thì biến xe thành cái hòm và lái bằng liềm tin luôn).

2. Dán chống nóng trần và xung quanh xe ngon hơn.

Nếu vẫn thích dán film thì lời khuyên của em là thế này:

1. Không dán kính lái vì dán film gần như trong suốt thì chả ngăn được tý tia sáng nào, trong khi ta phải chịu: tốn tiền, dễ bị lóa nếu thợ dán ko có kỹ thuật tốt, khó nhìn đường hơn (do tối hơn tý).

2. Có thể dán các kính còn lại với các loại film có độ truyền qua thấp. Việc dán các kính này là để tăng tính riêng tư trong xe, chứ tác dụng chống nóng ko nhiều.

3. Đã đến nước này thì chọn film củ chuối mà dán vì như nhau tất. Dán film xịn chỉ tổ tốn tiền mà tác dụng thì chả hơn gì film bình thường.

Ngu ý của em. Mời các bác đâm chém thỏa mái.
Theo Em thì không hẳn như bác nói , Đâu phải ánh sáng nào cũng mang nhiệt độ , bác thấy mấy cái đèn led có bao h nó tỏa nhiệt không , tỏa nhiệt thì nó die rồi còn đâu , Phim cách nhiệt thì chỉ có 3 thứ cần quan tâm
1: Chống tia cực tím
2: Chống nhiệt độ
3: Độ Xuyên sáng

1 - Về Phim cách nhiệt cơ bản thì phải chống được 99% tia cực tím (lượng cực tím còn lại vào được trong xe <0.999%).
2 - Về chống nóng , bất cứ miếng decal hay nilon nào cũng hấp thụ được nhiệt , nêu loại phim nào dỏm nhất đều cách được một ít nhiệt độ , theo em nguyên tắc về cách nhiệt của film là do các màng kim loại bên trong phim (có ít hay nhiều , ít nhất là 3 lớp , nhiều thì 8 lớp tuỳ loại) , các màng này có chức năng phản lại nhưng tia ánh sáng có mang nhiệt độ vào trong xe , 1 phần nào các màng này hấp thụ nhiệt độ này , lớp càng nhiều thì khả năng chống nhiệt càng cao (phim có loại dày loại mỏng , nặng nhẹ là do các lớp phim nhiều hay ít)
3 - Về độ xuyên sáng , phim màu tốt thì tất nhiên phải có độ suyên sáng kém hơn các loại sáng (thường là các loại kính trước) , bị lóa hay không thì 1 phần do chất lượng của phim nữa
Em có hiểu biết nhiêu đó về phim , có nói sai gì các bác đừng cười nhé

FeRAM

Xe điện
Theo Em thì không hẳn như bác nói , Đâu phải ánh sáng nào cũng mang nhiệt độ , bác thấy mấy cái đèn led có bao h nó tỏa nhiệt không , tỏa nhiệt thì nó die rồi còn đâu ,

......
Em có hiểu biết nhiêu đó về phim , có nói sai gì các bác đừng cười nhé
Không, em không cười bác đâu, nhưng chỉ với mấy câu này, cũng làm em phải cố nín lắm, ko lại cười bác mất.

Bác cứ post thoải mái. Diễn đàn là để trao đổi mà. Không có cái nào sai, cũng chả có cái nào đúng đâu. Chỉ có cái nào hợp lý hơn thôi.

Em thấy, phần em trình bày về film dán ô tô, hợp lý hơn phần bác trình bày.

hoigidapnay

Xe đạp
Website
www.hoigidapnay.com
1 - Về Phim cách nhiệt cơ bản thì phải chống được 99% tia cực tím (lượng cực tím còn lại vào được trong xe <0.999%).
Bác làm em tý ngất, bác nhìn thấy cái kính hàn (chống tia cực tím ) chưa, cái kính đen xì xì ấy cũng chưa dám đảm bảo chống được 99% đâu bác ạ.

Lacetti_EX

Xe buýt
Bác nào muốn cách nhiệt tốt thì về xem cái tủ lạnh nhà mình nó thế nào thì áp dụng cho vợ hai như thế. Theo em chả có giải pháp toàn diện nào cho cách âm và cách nhiệt cả. Được gọi là toàn diện thì chả phải là xe oto nữa.
Dán kính theo em có tác dụng nhất định khi đi dưới trời nắng vì cản một phần năng lượng ánh nắng và gió trên đường có tác dụng làm mát kính còn một khi đã phơi xe dưới nắng thì cũng phải chấp nhận tắm hơi một lúc thôi.

Newlight

Xe hơi
Theo ý kiến em thì! Càng thân thiện với môi trường bao nhiêu thì càng đỡ bệnh tật bấy nhiêu. Dán film cách nhiệt nhiều quá không tốt vì sư dụng xe thời gian dài chúng ta phụ thuộc vào không khí trong xe. Như vậy khả năng thích nghi với môi trường chúng ta càng yếu đi. Em đi xe máy không sao, từ khi có em máy lạnh 4 bánh thì suốt ngày bị cúm khi ra khỏi xe. Tất nhiên chẳng có cái gì là tuyệt đối. Nhưng theo ý kiến chủ quan của em. Càng cách nhiệt với môi trường bao nhiêu thì càng tốn kém và thêm nhiều bệnh vặt bấy nhiêu. Ví dụ nhà em không chơi máy lạnh vào mùa hè , mà chơi toàn cây xanh vẫn mát như nhà thằng hàng xóm đóng cửa kín mít chạy máy lạnh, lại hơn cái thoáng và bảo vệ môi trường. THEO EM ĐI MUI TRẦN ĐỠ PHẢI CHỐNG NÓNG VÀ DÁN FILM CÁCH NHIỆT:)) :)) :)) :P :P

duyngoc

Xe tải
thường thì cái này là cảm giác sau khi dán thôi, nếu muốn thử, lấy xe nào dán rồi, nói là dán phim dỏm, rồi các bác mặc sức mà đâm, sau khi ngồi vào xe trời nắng 12h trưa... :))

k có cái máy nào đo hết, như độ ồn của xe, chỉ là cảm nhận... :P
Bác nói hay lắm, vậy theo bác con Ford laser có nên làm chống ồn lkhông???:^) :^)

Trạng thái
Thớt đang đóng