[Funland] Dàn âm thanh!

Xe vài bánh

Xe điện
Cái xe em bây giờ nguyên cái đầu theo xe chỉ nghe VOV GT, đi xa quá VOV GT chẳng bắt được nữa mới đẩy cái đĩa CD nhạc vàng vào nghe tạm!
Trên xe khó mà nghe như ở nhà lắm, còn phải tập trung mà lái, rồi có là xe tăng thì cũng chả chống ồn tuyệt đối được, không gian thì tù túng...
Em thấy trên xe nghe như cụ cũng là vừa đủ rùi! :D

xebetong

Xe container
Y phục xứng kỳ đức.
Cái sợi dây nguồn chỉ có thể phát huy (ở ý nghĩa hơi xa xỉ chút) với cả một hạ tầng cấp nguồn tốt. Chứ được có 1 đoạn thì không ý nghĩa gì mấy.
Em cũng hiểu đại khái như vầy nên chỉ chơi loa với tăng âm ổn ổn một chút, những thứ còn lại có gì dùng thế :)

Gato2009

Xe điện
Em đang chơi Altec dùng đèn và RFT toàn dải dùng bán dẫn cụ ạ. Hai phòng khác nhau nên khi cần chìm đắm thì đèn còn mỳ ăn liền tàu nhanh lại con bán dẫn mà nện.
Chả dám khoe ai cụ ạ vì toàn bị m.đốp bĩu môi thôi. Điên lắm.
Loa RFT của cụ là loại gì đấy,
Nhắc đến rft làm em lại nhớ những kỷ niệm khi bắt đầu chơi FR

chuot08

Xe lăn
Hì hì...
Việc có nhiều kiến thức là tốt chứ cụ, nhưng dùng nó thế nào cho hợp thì ý nghĩa nhiều hơn.
Ví dụ như thớt này mà tính chất là góp ý được cho nhau về cách chơi, các lựa chọn hợp lý, các kinh nghiệm nâng cao việc hưởng thụ...thì sẽ hay hơn là đi vào tranh luận đúng sai, hoặc phải thế này mới đúng...
Các cụ là những người có nhiều kiến thức và kinh nghiệm, dùng cái đó mở mang cho anh em cải tiến ngay trên chính điều kiện thực thì có lợi hơn. Cái âm thanh này, thay đổi sẽ rất tốn kém và mệt mỏi, không phải lúc nào cũng tiến hành nâng cấp được. Vậy thiết thực nhất thì là cái thực tế sẵn có đây, mẹo nào để nâng chất lượng, tăng hưởng thụ?
Như cái bóng Tele 803S, chén thánh của ECC83 rồi, giờ cỡ 1 ngàn đô 1 chiếc. Rõ ràng nó là đỉnh cao của ổn định, của tuyến tính, của open toàn dải, của hệ frame grid độc nhất vô nhị trên thế giới. Đắt gấp đôi Mullard 10M, đắt gấp 3 CBS 7729, đắt gấp hàng chục lần các bóng ECC83 ngon lành khác...
Thế nhưng có nên mua nó không? :D
Em đã mua nó, chỉ là để ngắm. Nhưng để dùng thì em mua thằng Tesla E83CC. Hai thằng chính là một nhưng Tesla thì dưới 100$/ tube. Cái này không chỉ dân ta, mà dân thế giới cũng ít biết, thế mới lạ. :D
Tức là nếu tìm hiểu thì sẽ có những kết quả bất ngờ, và cái đó có ích hơn cho cuộc chơi.
Ví dụ những điều như vậy, nói với nhau trong thớt thì ấm quá phỏng ạ? :D
Úi giời! Thớt này em đọc mấy còm từ ngày đầu mở thớt, thấy nói về dàn ko phải gu nên em ko theo dõi nữa; hoá ra giờ xôm thế! :D
Hôm qua anh alo tưởng định đóng thêm loa nữa, ra là giả nhời ở đây. Về đóng loa thì có mấy loại: MDF, HDF (ván dăm) và ván gỗ lạng (bóc vòng cây gỗ ra từng tấm mỏng, dán vuông thớ từng lớp đến độ dày. Món này năm ngoái e định mở xưởng đấy). Ngoài ra có gỗ tự nhiên.

Gỗ tự nhiên thì khó tìm được loại đồng nhất; HDF thì cứng, tiếng đanh; ván lạng độ đàn hồi tốt tuy nhiên do dán nhiều tấm từ các cây khác nhau bằng keo nên cũng ko đồng nhất hoàn toàn (cái này hồi định làm e tham khảo trực tiếp kỹ rồi). Đơn giản, dễ kiếm mà chất gỗ đồng nhất là MDF, lại kinh tế! Dán vernia 3mm là ngon! Tùy loại gỗ mà dùng ván dày mỏng khác nhau để cho tiếng vừa tai; với ván dày 31mm mà làm loại gỗ cứng, tiếng sẽ đanh chói; mà làm mỏng để có đàn hồi thì thùng to thế, kết cấu sẽ không ổn. :D
Hôm trước bia bọt cả bác Khoaquay cũng có chém vài nhát về kỹ thuật và thưởng thức. Tất cả mọi yếu tố kỹ thuật, phân tích lên xuống cuối cùng là đáp ứng cảm xúc, độ sướng khi nghe; và với em thì em tự biết bằng lòng để thả hồn mình vào không gian nhạc; không nặng phân tích gì nữa.
Buổi trưa qua xóm vắng, nghe rặng tre rì rào lẫn 1 tiếng gà trưa, hay 1 lời ru con, nghe nó sướng lắm, mát như bia hơi đầu bom, xúc động hơn KenyG thổi Going Home! Loa đài im hết! :))

trauxanh

Xe lăn
Úi giời! Thớt này em đọc mấy còm từ ngày đầu mở thớt, thấy nói về dàn ko phải gu nên em ko theo dõi nữa; hoá ra giờ xôm thế! :D
Hôm qua anh alo tưởng định đóng thêm loa nữa, ra là giả nhời ở đây. Về đóng loa thì có mấy loại: MDF, HDF (ván dăm) và ván gỗ lạng (bóc vòng cây gỗ ra từng tấm mỏng, dán vuông thớ từng lớp đến độ dày. Món này năm ngoái e định mở xưởng đấy). Ngoài ra có gỗ tự nhiên.

Gỗ tự nhiên thì khó tìm được loại đồng nhất; HDF thì cứng, tiếng đanh; ván lạng độ đàn hồi tốt tuy nhiên do dán nhiều tấm từ các cây khác nhau bằng keo nên cũng ko đồng nhất hoàn toàn (cái này hồi định làm e tham khảo trực tiếp kỹ rồi). Đơn giản, dễ kiếm mà chất gỗ đồng nhất là MDF, lại kinh tế! Dán vernia 3mm là ngon! Tùy loại gỗ mà dùng ván dày mỏng khác nhau để cho tiếng vừa tai; với ván dày 31mm mà làm loại gỗ cứng, tiếng sẽ đanh chói; mà làm mỏng để có đàn hồi thì thùng to thế, kết cấu sẽ không ổn. :D
Hôm trước bia bọt cả bác Khoaquay cũng có chém vài nhát về kỹ thuật và thưởng thức. Tất cả mọi yếu tố kỹ thuật, phân tích lên xuống cuối cùng là đáp ứng cảm xúc, độ sướng khi nghe; và với em thì em tự biết bằng lòng để thả hồn mình vào không gian nhạc; không nặng phân tích gì nữa.
Buổi trưa qua xóm vắng, nghe rặng tre rì rào lẫn 1 tiếng gà trưa, hay 1 lời ru con, nghe nó sướng lắm, mát như bia hơi đầu bom, xúc động hơn KenyG thổi Going Home! Loa đài im hết! :))
Ấy, có anh em sướng thế đấy!
Cái gì hổng biết thì anh em giúp, miễn sao ra tiếng người để vợ con tôi nó khỏi ỷ ôi là được. :D
Loa thì chưa phải đóng, đang chạy tốt mà, biết đến bao giờ nó hỏng để mà thay? :))

Ngọn nến nhảy nhót theo tiếng nhac. Thớt trung jvc xem quảng cáo đã hay rồi

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn âm thầm học hỏi các cụ!
Hôm nay về sớm em dọn dẹp lại đây!
Mời các cụ chỉ giáo!

Nhà chả có điều kiện,chật chội,đồ thì rẻ tiền!
Các cụ đừng mắng em học đòi nhá!

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]

Lão tả thế mai mấy lão of bán thanh lý hết loa đài,đầu dàn à????=))

chuot08

Xe lăn
Lão tả thế mai mấy lão of bán thanh lý hết loa đài,đầu dàn à????=))
Bi giờ thi thoảng em mới nghe ca sỹ, còn chủ yếu là không lời. Nghe xong, tất cả yên lặng rồi em vẫn ngồi im phăng phắc tận hưởng dư âm còn ngân nga trong mình, kiểu như phê thuốc ý. Sướng! :))

wave-tau

Xe container
Em vẫn âm thầm học hỏi các cụ!
Hôm nay về sớm em dọn dẹp lại đây!
Mời các cụ chỉ giáo!

Nhà chả có điều kiện,chật chội,đồ thì rẻ tiền!
Các cụ đừng mắng em học đòi nhá!
Cụ thích nghe nhạc sàn nên lấy tấm gỗ chắn trước đám loa kia nghe bass sâu hơn . :))
Còn nhạc bt nên để ngang tầm tai lúc cụ ngồi, ẻm cục sub ra góc nhà. :D

xtitan

Xe buýt
dùng lap top chơi cáp ÚSB cụ chơi mấy bộ denon com bo mini như ms,ma3 , cao hơn có MX11,33, hãng nó tích hợp dac
cảm ơn cụ em có loa rồi nên cần DAC/ sound card xuất optical thôi ạ

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích nghe nhạc sàn nên lấy tấm gỗ chắn trước đám loa kia nghe bass sâu hơn . :))
Còn nhạc bt nên để ngang tầm tai lúc cụ ngồi, ẻm cục sub ra góc nhà. :D
Dạ em hai bộ riêng ạ!
Xem riêng,nhạc riêng,và em ngồi bàn nhật...

hd-vt

Xe container
Loa RFT của cụ là loại gì đấy,
Nhắc đến rft làm em lại nhớ những kỷ niệm khi bắt đầu chơi FR
RFT của em đk 10cm...16...tròn rồi méo. Loại này rẻ. Em không nghe được loa Nhật.
Em hóng được là Nhật làm gì cũng được mỗi loa thì chịu thua Tây lông. Còn em nghĩ cái gì cần chất Xám + con Nghệ là dân Á không có cửa.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
RFT của em đk 10cm...16...tròn rồi méo. Loại này rẻ. Em không nghe được loa Nhật.
Em hóng được là Nhật làm gì cũng được mỗi loa thì chịu thua Tây lông. Còn em nghĩ cái gì cần chất Xám + con Nghệ là dân Á không có cửa.
Cụ nói phũ bủ mợ...nhưng cá nhân em ủng hộ! Mọi thứ phải có gốc,gốc tốt thì ngọn mới vươn cao và khỏe!
Lão hóng đâu chỉ giáo em với! Em nói chân tình ạ!!! Nếu bàn sâu hơn sẽ gây tranh cãi....em rất mong những tác giả của các còm cá tính như thế này of một buổi lành mạnh!
Em rất trân trọng các cụ tham gia thớt này!
Tất cả đều là tự do ngôn luận đúng nghĩa,không phạm quy,nhưng...em nhấn mạnh (NHƯNG) nó giúp ta giải tỏa bức xúc,giúp ta thể hiện cái TÔI của mỗi cá nhân, trong phạm trù dàn âm thanh,và cả các ca khúc...
Kính các lão sức khỏe,hạnh phúc,mong các lão giải tỏa,chia sẻ cuộc sống trong một khía cạnh trừu tượng.....
Em kính mong mọi người đóng góp,chia sẻ...
Thân ái...

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Em luôn muốn giải tỏa bức xúc trong cuộc sống,cũng như học hỏi các cụ.....
Nếu viết em sẽ viết khi em ngồi nghe,thả hồn thư giãn,và bằng công cụ hữu hiệu hơn là cái smartphon....

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc đến hôm nay em cảm thấy có tiếng nói chung,có người chia sẻ....cho dù phạm trù chỉ gói gọn trong tiêu đề của thớt...em cũng hiểu các cụ tham gia thớt này đều giải tỏa bức xúc cuộc sống qua thú vui âm nhạc,dàn âm thanh....
Tóm lại là thiết bị....là gu thẩm âm cá nhân....
Thôi...em lại kính nghe lời các cụ ạ...

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ nói phũ bủ mợ...nhưng cá nhân em ủng hộ! Mọi thứ phải có gốc,gốc tốt thì ngọn mới vươn cao và khỏe!
Lão hóng đâu chỉ giáo em với! Em nói chân tình ạ!!! Nếu bàn sâu hơn sẽ gây tranh cãi....em rất mong những tác giả của các còm cá tính như thế này of một buổi lành mạnh!
Em rất trân trọng các cụ tham gia thớt này!
Tất cả đều là tự do ngôn luận đúng nghĩa,không phạm quy,nhưng...em nhấn mạnh (NHƯNG) nó giúp ta giải tỏa bức xúc,giúp ta thể hiện cái TÔI của mỗi cá nhân, trong phạm trù dàn âm thanh,và cả các ca khúc...
Kính các lão sức khỏe,hạnh phúc,mong các lão giải tỏa,chia sẻ cuộc sống trong một khía cạnh trừu tượng.....
Em kính mong mọi người đóng góp,chia sẻ...
Thân ái...
Diệu lói hay bia lói thế cụ ơi? :D

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Diệu lói hay bia lói thế cụ ơi? :D
Dạ kính thưa cụ! Tâm tư em nói ạ.
Bia,rượu vào người em thì không có cơ hội để nói ạ!
Time thư giãn của em trên còm,không gian,thiết bị giúp em thư giãn đây ạ:
Thời gian thực ạ!