[Funland] Dàn âm thanh!

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
cụ ơi con này có cần đĩa mồi không ạ ? em nghe tạp thì có xài được không :D
Con này không cần đĩa mồi, giải mã đến 20bit, phù hợp với với đầu HD không có giải mã DAC, nghe hay hơn hẳn. Còn với đầu như Popcorn A500 (dac tích hợp bên trong) thì chả thấy khác gì.

hd-vt

Xe container
Em vắn tắt thôi nhé
1- Live concert cụ hỏi là loại nào, nếu loại cụ đi nghe live mà vẫn nghe qua hệ thống loa thì đương nhiên vẫn nhoè , chỉ có điều lúc đó thì ai để ý chuyện đó làm gì, đi nghe live thì thưởng thức cái con mắt và không khí âm nhạc là chính, thưởng thức âm nhạc quái gì. Còn live concert classic trong nhà hát lớn, không sử dụng loa đài thì nhoè sao được
2- như đã nói, em cảm nhận thực tế việc này và thấy khá rõ chứ không phải dùng thiết bị để test ( mời cụ đọc lại còm của em)
3- việc giao thoa tần số tại điểm cắt tần, cụ cho rằng nó không ảnh hưởng gì, vậy người ta sinh ra phân tần bậc 2, bậc 3.... để làm gì? Cụ đánh đồng giữa việc dàn nhạc có hàng chục tay kéo violon với việc nhiều loa phát cùng một note nhạc là như nhau... cụ nghĩ vậy thì em chịu rồi
4- vấn đề focus nó liên quan chặt đối việc người nghe nghe thấy được chi tiết đó cụ ạ, tại sao như vậy thì cụ tự tìm hiểu lấy nhé, em táp trên iphone mỏi tay lắm.
Có lẽ em xin tạm dừng chia xẻ với cụ vì em với cụ đứng ở 2 hệ qui chiếu khác nhau
Thân
Cùng đam mê âm thanh là đủ còn đứng ở đâu không quan trọng cụ ạ.
Em là thích nghe cụ nói về loa Toàn dải và về Thùng ván hở vì em cảm nhận được độ hay của nó cụ Gà tồ ạ. Em cũng thích nghe cụ Cool và cụ Ngố rừng nói về kỹ thuật còn cụ Trâu thì tinh tế và mộc.
Ở đây theo em tổng hợp lại thì cụ Loitran trả học phí cao nhất hay còn gọi là người đầy sẹo trận mạc nên giờ đã thấy hoa vàng trên cỏ xanh. Và đang ở đây là đáng quý cho thớt này. Nói về Nhòe âm thanh thì nó chỉ là một trong rất nhiều thứ phức tạp. Phân tần bị động là cực khoai vậy chơi chủ động nhá... vừa theo ý mình vừa nhìn cho đã mắt tiện thể khè anh em. Suốt ngày vặn vặn rồi khách đến nghe xong về thì thào.... tẩu rồi.
Ý em là cứ từ từ và mở lòng rồi trình sẽ lên như cụ Trâu là rất... chuận đấy.

Xe vài bánh

Xe điện
Em là thích nghe cụ nói về loa Toàn dải và về Thùng ván hở vì em cảm nhận được độ hay của nó cụ Gà tồ ạ. Em cũng thích nghe cụ Cool và cụ Ngố rừng nói về kỹ thuật còn cụ Trâu thì tinh tế và mộc.
Ở đây theo em tổng hợp lại thì cụ Loitran trả học phí cao nhất hay còn gọi là người đầy sẹo trận mạc nên giờ đã thấy hoa vàng trên cỏ xanh. Và đang ở đây là đáng quý cho thớt này. Nói về Nhòe âm thanh thì nó chỉ là một trong rất nhiều thứ phức tạp. Phân tần bị động là cực khoai vậy chơi chủ động nhá... vừa theo ý mình vừa nhìn cho đã mắt tiện thể khè anh em. Suốt ngày vặn vặn rồi khách đến nghe xong về thì thào.... tẩu rồi.
Khi nào đạt cảnh giới nghe loa laptop cũng thấy hay mới gọi là chính quả cụ nhé =))

xtitan

Xe buýt
Con này không cần đĩa mồi, giải mã đến 20bit, phù hợp với với đầu HD không có giải mã DAC, nghe hay hơn hẳn. Còn với đầu như Popcorn A500 (dac tích hợp bên trong) thì chả thấy khác gì.
nếu dùng với laptop thì có cáp usb ko ạ ?

Gato2009

Xe điện
Cám ơn cụ vì những gì cụ nhận xét về em, em nói là em dừng chia xẻ với cụ ấy vì những nhận thức và quan điểm khác nhau quá, tranh luận rồi sẽ không đi đến đâu. Như thế là tôn trọng nhau đấy cụ ạ. Có gì to tát đâu cụ, fun mà!
Mỗi một sự vật tồn tại hay mất đi đều có lý do của nó, vậy nên loa gì cũng có điểm hay, điểm dở khác nhau, tuỳ người thấy hợp loại nào thì chơi loại đó thôi. Đó chính là điều làm cho chúng vẫn tồn tại và tạo lên sự phong phú của cuộc chơi.
Em rất phục nhiều cụ, tuy chỉ chơi đồ ít tiền nhưng chơi rất sâu,
Hiểu biết rất nhiều và kỹ đồ mình của mình, em rất tôn trọng những cụ như vậy mặc dù em nghe thấy không hợp, chả thấy hay.
Thân,
P/s: hỏi nhỏ cụ, cụ đang chơi đồ gì vậy, khoe tí đi!

BMW_X6M

Xe tăng

Loitran

Xe tăng
Kinh nghiệm của em là đừng bàn sâu, thú chơi nhiều lúc hư ảo tí nó mới hay mới đẹp, chứ mà như hoa hậu mang thước ra đo từng tí thì chưa chắc còn đẹp đâu.
Tạm bằng lòng là tốt lắm rồi, chứ các cụ mà mang ra phân tích cặn kẽ kiểu sóng hình chữ nhật hay hình vuông hay vát hài bên nọ bên kia; rồi phải nghe thấy bass căng tròn treble tơi nhuyễn trung lồng lộng nọ chai...thì biết bao giờ mới hài lòng được?
Vừa vừa thôi cho đỡ cãi nhau, đã bẩu là tai em nó khác mà lỵ. :))
Bình tõm như cụ thì tốt rồi,Nhưng ăn mặn rồi chả lẽ lại chấp nhận để bụng đói b-)

hd-vt

Xe container
Cám ơn cụ vì những gì cụ nhận xét về em, em nói là em dừng chia xẻ với cụ ấy vì những nhận thức và quan điểm khác nhau quá, tranh luận rồi sẽ không đi đến đâu. Như thế là tôn trọng nhau đấy cụ ạ. Có gì to tát đâu cụ, fun mà!
Mỗi một sự vật tồn tại hay mất đi đều có lý do của nó, vậy nên loa gì cũng có điểm hay, điểm dở khác nhau, tuỳ người thấy hợp loại nào thì chơi loại đó thôi. Đó chính là điều làm cho chúng vẫn tồn tại và tạo lên sự phong phú của cuộc chơi.
Em rất phục nhiều cụ, tuy chỉ chơi đồ ít tiền nhưng chơi rất sâu,
Hiểu biết rất nhiều và kỹ đồ mình của mình, em rất tôn trọng những cụ như vậy mặc dù em nghe thấy không hợp, chả thấy hay.
Thân,
P/s: hỏi nhỏ cụ, cụ đang chơi đồ gì vậy, khoe tí đi!
Em đang chơi Altec dùng đèn và RFT toàn dải dùng bán dẫn cụ ạ. Hai phòng khác nhau nên khi cần chìm đắm thì đèn còn mỳ ăn liền tàu nhanh lại con bán dẫn mà nện.
Chả dám khoe ai cụ ạ vì toàn bị m.đốp bĩu môi thôi. Điên lắm.

Loitran

Xe tăng
Học phí thế nào là chuyện khó có thể nói cho hết,nhưng riêng về sử dụng phân tần thì từ Passive đến Active em có thể nói tự hào là người nào sài qua nhiều chủng loại như em cũng thuộc nhóm ít và hiếm
Việc áp dụng crossver order bậc 2/3/4 nó là cả vấn đề chả đơn giản để mà nói vì giống như anh bạn mới đi học lái xe ý. Thầy giáo muốn truyền thụ cho tí kinh nghiệm lái xe mà có khả năng tiếp thu được đếch đâu? nhưng sau vài năm tốt nghiệp bằng lái thì mới hiểu ra kinh nghiệm là cái chi chi. Mà bộ môn này khi can thiệp,xây dựng thì luôn có yếu tố con dao hai lưỡi, biết sài lưỡi bên nào để dung hoà cái mình muốn
Mà cái quá trình đó nói đúng nghĩa là không tránh khỏi tẩu, vấn đề là có biết mà đào tẩu hay không thôi :D

xebetong

Xe container
Vụ phụ kiện audio, mấy cái lọc điện, tiếp địa, ổn định nguồn tốn kém như vầy sao không mua cái ups mà chơi cho rẻ hở các cụ???

trauxanh

Xe lăn
Bình tõm như cụ thì tốt rồi,Nhưng ăn mặn rồi chả lẽ lại chấp nhận để bụng đói b-)
Hì hì...
Việc có nhiều kiến thức là tốt chứ cụ, nhưng dùng nó thế nào cho hợp thì ý nghĩa nhiều hơn.
Ví dụ như thớt này mà tính chất là góp ý được cho nhau về cách chơi, các lựa chọn hợp lý, các kinh nghiệm nâng cao việc hưởng thụ...thì sẽ hay hơn là đi vào tranh luận đúng sai, hoặc phải thế này mới đúng...
Các cụ là những người có nhiều kiến thức và kinh nghiệm, dùng cái đó mở mang cho anh em cải tiến ngay trên chính điều kiện thực thì có lợi hơn. Cái âm thanh này, thay đổi sẽ rất tốn kém và mệt mỏi, không phải lúc nào cũng tiến hành nâng cấp được. Vậy thiết thực nhất thì là cái thực tế sẵn có đây, mẹo nào để nâng chất lượng, tăng hưởng thụ?
Như cái bóng Tele 803S, chén thánh của ECC83 rồi, giờ cỡ 1 ngàn đô 1 chiếc. Rõ ràng nó là đỉnh cao của ổn định, của tuyến tính, của open toàn dải, của hệ frame grid độc nhất vô nhị trên thế giới. Đắt gấp đôi Mullard 10M, đắt gấp 3 CBS 7729, đắt gấp hàng chục lần các bóng ECC83 ngon lành khác...
Thế nhưng có nên mua nó không? :D
Em đã mua nó, chỉ là để ngắm. Nhưng để dùng thì em mua thằng Tesla E83CC. Hai thằng chính là một nhưng Tesla thì dưới 100$/ tube. Cái này không chỉ dân ta, mà dân thế giới cũng ít biết, thế mới lạ. :D
Tức là nếu tìm hiểu thì sẽ có những kết quả bất ngờ, và cái đó có ích hơn cho cuộc chơi.
Ví dụ những điều như vậy, nói với nhau trong thớt thì ấm quá phỏng ạ? :D

coolpix8700

Xe ngựa
Vụ phụ kiện audio, mấy cái lọc điện, tiếp địa, ổn định nguồn tốn kém như vầy sao không mua cái ups mà chơi cho rẻ hở các cụ???
UPS (chỉ dùng được loại true online) bị chê 2 điểm: - là 1 loại nguồn rung
- và độ động dynamic (về cái này nhiều người lý luận về việc nó chậm đáp ứng được công suất đỉnh tức thì)!!!

Loitran

Xe tăng
hiểu
Hì hì...
Việc có nhiều kiến thức là tốt chứ cụ, nhưng dùng nó thế nào cho hợp thì ý nghĩa nhiều hơn.
Ví dụ như thớt này mà tính chất là góp ý được cho nhau về cách chơi, các lựa chọn hợp lý, các kinh nghiệm nâng cao việc hưởng thụ...thì sẽ hay hơn là đi vào tranh luận đúng sai, hoặc phải thế này mới đúng...
Các cụ là những người có nhiều kiến thức và kinh nghiệm, dùng cái đó mở mang cho anh em cải tiến ngay trên chính điều kiện thực thì có lợi hơn. Cái âm thanh này, thay đổi sẽ rất tốn kém và mệt mỏi, không phải lúc nào cũng tiến hành nâng cấp được. Vậy thiết thực nhất thì là cái thực tế sẵn có đây, mẹo nào để nâng chất lượng, tăng hưởng thụ?
Như cái bóng Tele 803S, chén thánh của ECC83 rồi, giờ cỡ 1 ngàn đô 1 chiếc. Rõ ràng nó là đỉnh cao của ổn định, của tuyến tính, của open toàn dải, của hệ frame grid độc nhất vô nhị trên thế giới. Đắt gấp đôi Mullard 10M, đắt gấp 3 CBS 7729, đắt gấp hàng chục lần các bóng ECC83 ngon lành khác...
Thế nhưng có nên mua nó không? :D
Em đã mua nó, chỉ là để ngắm. Nhưng để dùng thì em mua thằng Tesla E83CC. Hai thằng chính là một nhưng Tesla thì dưới 100$/ tube. Cái này không chỉ dân ta, mà dân thế giới cũng ít biết, thế mới lạ. :D
Tức là nếu tìm hiểu thì sẽ có những kết quả bất ngờ, và cái đó có ích hơn cho cuộc chơi.
Ví dụ những điều như vậy, nói với nhau trong thớt thì ấm quá phỏng ạ? :D
Cái tôi càng lớn thường tỷ lệ học phí cao......vvv nhưng khó nói lắm cụ
bóng bánh em cũng sài nhưng đào sâu thì em không biết nhiều cũng như cặpTesla ECC83 cụ muốn nói " nhưng em nghi 2 thằng là AE sinh đôi đó "
Cụ nghe Telefunken ECC83 17mm chưa? nếu chưa cụ cũng nên thử phát xem

xebetong

Xe container
- và độ động dynamic (về cái này nhiều người lý luận về việc nó chậm đáp ứng được công suất đỉnh tức thì)!!!
Ups nó phóng từ acquy ra sao lại tính là nguồn rung dc? Bên trong là cái biến áp nặng chịch, chơi con acquy có tính năng xả dòng mạnh là ok!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào đạt cảnh giới nghe loa laptop cũng thấy hay mới gọi là chính quả cụ nhé =))
Nghe cái này mà hay mí là cảnh giới cụ này, mono luôn:)):)):))
, làm vài chén bên cạnh nữa thì....e chuẩn bị giải trừ quân bị nghe mỗi e radio này thôi.

Xe vài bánh

Xe điện
Tiếp địa để chống giật, chống nhiễu, nên làm!
Chơi đến tận dây nguồn hãng nọ hãng kia thì khó nói quá, không biết là có phải thay luôn dây từ cột điện vào nhà bằng dây hãng không? :D