[Funland] Dầm btct.

nhq.arch

Xe container
Theo cc về kết cấu của nhà dân 4-5 tầng, thợ k bẻ mỏ thép trên của dầm, thì có sao không.
Dầm 220x350. Cảm ơn cc:">
Cụ gọi thi công ra, bảo các chú a chụp ảnh lập bb do thi công làm khác thiết kế. Xong giục thi công đổ bê tông ngay tối nay cho đảm bảo tiến độ. Ngày kia giở biên bản ra bắt đục toàn bộ bê tông đã đổ.

Thế là chuẩn nhất, vì bây giờ mà cụ bắt nó tháo thép ra thì mệt thợ lắm, mà thêm thép bẻ mỏ vào thì kín thép không đổ bê tông được.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Hệ số an toàn nhân đôi.
Hệ số chịu lực của vật liệu nhân 0,7
Mẹ, làm một nửa đã là tốt lắm rồi =))
Các hệ số an toàn này là để cho các tải trọng chưa tính toán được và các trường hợp chưa lường hết được.
Ví dụ: 1 ngày đẹp trời chủ nhà dẫn 1 đống bạn về nhà ăn nhậu, hứng lên cắn thuốc nhảy nhót chịch xoạc um tùm thì tải động theo TC đã đủ chưa.
- Tổ hợp mô men: Trường hợp đồng thời thì tổ hợp mô men vậy có đúng ko.
- Đôi khi ngoài vấn đề chịu lực còn là vấn đề công năng. Ví dụ: sàn đổ dày, thép nhiều sẽ cách âm tốt hơn giữa tầng trên và tầng dưới.

lambogi79

Xe điện
Chả việc gì phải bẻ
Nối góc dầm mới phải bẻ thôi

nhq.arch

Xe container
Trước em đi làm cũng có ông giám sát kiểu như thế này :D
Sau rồi nghỉ dưỡng mất 3 tháng mà không hiểu tại sao lại thế :))
May hồi ấy, cách đây gần 20 năm, không có camera dọc đường, he
Em chủ đầu tư cụ ạ, cụ biết thằng nào nghỉ trước rồi chứ

Khánh Ngọc

Xe container
Các hệ số an toàn này là để cho các tải trọng chưa tính toán được và các trường hợp chưa lường hết được.
Ví dụ: 1 ngày đẹp trời chủ nhà dẫn 1 đống bạn về nhà ăn nhậu, hứng lên cắn thuốc nhảy nhót chịch xoạc um tùm thì tải động theo TC đã đủ chưa.
- Tổ hợp mô men: Trường hợp đồng thời thì tổ hợp mô men vậy có đúng ko.
- Đôi khi ngoài vấn đề chịu lực còn là vấn đề công năng. Ví dụ: sàn đổ dày, thép nhiều sẽ cách âm tốt hơn giữa tầng trên và tầng dưới.
Cụ không phải giải thích cho em mà :D
2 lão này ra quán mà bàn luận thép nhá

vankhuonthep

Xe tăng
Cụ gọi thi công ra, bảo các chú a chụp ảnh lập bb do thi công làm khác thiết kế. Xong giục thi công đổ bê tông ngay tối nay cho đảm bảo tiến độ. Ngày kia giở biên bản ra bắt đục toàn bộ bê tông đã đổ.

Thế là chuẩn nhất, vì bây giờ mà cụ bắt nó tháo thép ra thì mệt thợ lắm, mà thêm thép bẻ mỏ vào thì kín thép không đổ bê tông được.
Cụ là cđt hay tvgs ạ. Thi công gặp cụ chắc em bỏ của chạy lấy người. May quá gần 20 niên thi công chưa gặp cụ.. Hì

juve99

Xe cút kít
Kiến hay ko thì vẫn biết là có cái móc và ko bỏ được. Thấy thánh Mùi ko tỉnh mới lạ
Thực tế thi công bên TVGS còn khắt khe về độ ngắn dài của mỏ, e hiểu đơn giản cái mỏ để neo đậu cho khó dịch chuyển hơn là k có, nhưng thép nằm chặt trong bê tông, chưa kể các đai và thép cột khống chế thì bỏ đâu nghiêm trọng lắm:D, hay mợ lo khi dầm chịu nén k có mỏ để neo nên dễ bị trượt thẳng xuống và gãy dầm:">

E định cắt đoạn tăng cường tầm >1m bẻ mỏ rồi lắp vào đặt dưới thanh trên 1-2cm, nhưng khá nhiều nên mất nhiều time.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Tùy nữa, nhưng thường là thép có gờ/ thép xoắn thì cũng không lo ngại lắm[/QUOTE
Trót buộc làm xong hết rồi cụ ah:D
Em nghe giọng cụ có vẻ là dân hàn lâm tiêu chuẩn đầy người hả :D Thế em sẽ chém về việc năm 25 tuổi em đã làm 1 cái nhà kho mà tường nó cao 10,5m chạy suốt 1 chu vi hcn 45x122m. Đó là những ngày em và đồng đội dùng tư duy, sự liều lĩnh để tiết kiệm hàng trăm triệu đồng cho đơn vị :D đây cũng là công trình duy nhất em đạt tiến độ trong suốt cuộc đời mình : )) với biện pháp thi công khá đơn giản.
^:)^

lại làm em nhớ tới chỗ này
các anh shop drafter cho toàn bộ thép cột thân quay sang bẻ mỏ ngay cốt 00 . =))
Bản vẽ mb cọc khoan nhồi, hướng thi công và thứ tự thi công, liên quan gì tới bẻ mỏ thép cột. Đang trực bê tông trốn vào công chém gió trên OF hử, ra kiể tra lấy độ sụt nhanh. Làm với ăn vớ va vớ vẩn.

nhq.arch

Xe container
Có nên nói 1 câu để chủ thớt yên tâm ra đánh bài với thợ không đây?!? >:)

Trác Mộ Thu

Xe điện
2 lão này ra quán mà bàn luận thép nhá
Lúc ấy chỉ nhậu thoai. :)
Ô, không mời được rượu nhể
Ý mợ Ngọc là tối mai đấy cụ. :)
Em biết có ông giám sát cả khối bê tông chảy xuống đầu mà mồm vẫn TCVN cụ ạ
Em còn tư vấn cho ông em Nhà thầu lập biên bản TVGS hiện trường để đuổi khỏi đoàn TVGS vì cái tội luôn lấy TC ra để doạ.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Thôi mời cccm ai trực bê tông thì ra ngoài, ai hết ca thì về ngủ. Cứ đúng thiết kế mà làm. méo hiểu bản vẽ thì nghỉ việc chuyển công tác vườn ao chuồng. Lý thuyết, với thực tế, làm sai mẹ nó thiết kế thì có mà ăn cám. Tuyệt đối không thi công sáng tác ngoài bản vẽ đã được phê duyệt nhé. Đọc cho kỹ bản vẽ trước khi làm đê, nếu thấy vấn đề nghiêm trọng, viết report báo cáo bqlda và tvgs.

DuongHL

Xe container
Lúc ấy chỉ nhậu thoai. :)

Ý mợ Ngọc là tối mai đấy cụ. :)

Em còn tư vấn cho ông em Nhà thầu lập biên bản TVGS hiện trường để đuổi khỏi đoàn TVGS vì cái tội luôn lấy TC ra để doạ.
Đọc các còm trên của cụ thì em nói thật là còm này là bốc phét.
Nhà thầu có thể là sân sau của chủ đầu tư thật, nhưng TVGS nó có đầy võ, không đập chết cả hai thì thôi chứ ngồi đấy mà đòi đập TVGS.
Không có kiến thức thực tế về thi công và kiến thức về hồ sơ giấy tờ thì đừng mơ làm tư vấn.
Cho nên trong xây lắp đập được tư vấn khó ngang lên trời.

Khánh Ngọc

Xe container
Thôi mời cccm ai trực bê tông thì ra ngoài, ai hết ca thì về ngủ. Cứ đúng thiết kế mà làm. méo hiểu bản vẽ thì nghỉ việc chuyển công tác vườn ao chuồng. Lý thuyết, với thực tế, làm sai mẹ nó thiết kế thì có mà ăn cám. Tuyệt đối không thi công sáng tác ngoài bản vẽ đã được phê duyệt nhé. Đọc cho kỹ bản vẽ trước khi làm đê, nếu thấy vấn đề nghiêm trọng, viết report báo cáo bqlda và tvgs.
Ông Grab này nói chuẩn. Em đi ngủ đây