Đại lý bán ô tô lớn ở HN, phá vỡ cam kết bán xe với khách hàng sau 1 đêm

taiadau

Xe điện
Đã lên kêu rên, khóc lóc muốn thiên hạ chia sẻ thì nêu tên đại lý luôn. Ko thì im cho nó êm chuyện. Rách việc! :)
Em ko kêu rên, khóc lóc, em post lên đây mục đích rõ ràng, cụ hiểu thế thì em cũng chịu, có lẽ đúng là rách việc với cụ (cái này em ko cố ý), cụ cứ tạm thông cảm cho em đi.
Em update ạ: bạn QLBH vừa thông báo bạn ấy ko gặp được chủ tịch vì sếp ko ở công ty hôm nay. Bạn ấy chắc chắn tối nay gặp được vì có party và chủ tịch tham gia, hẹn em sáng mai sẽ báo lại.

qhhp

Xe điện
Em ko kêu rên, khóc lóc, em post lên đây mục đích rõ ràng, cụ hiểu thế thì em cũng chịu, có lẽ đúng là rách việc với cụ (cái này em ko cố ý), cụ cứ tạm thông cảm cho em đi.
Em update ạ: bạn QLBH vừa thông báo bạn ấy ko gặp được chủ tịch vì sếp ko ở công ty hôm nay. Bạn ấy chắc chắn tối nay gặp được vì có party và chủ tịch tham gia, hẹn em sáng mai sẽ báo lại.
Nếu có mục đích thì cụ nêu rõ mục đích (1,2,3..) để mọi người hiểu.
Nếu cụ chưa muốn lộ mục đích thì riêng em ko dám comment :)
Thời buối này muốn gặp ai phải đợi có party? email, điện thoại, thậm chí facebook, công văn, zalo để làm cái gì? Công việc chứ có phải nhậu nhẹt đâu mà đợi party?

Xe cỏ cũ

Xe điện
Hix bác đi mua xe mới mà cũng mất công vậy sao. Chắc bác phải thích em nó lắm. Chứ gặp em là em next ngay.
Toy em thấy được nhất là dịch vụ của hãng trong quá trình sử dụng (em 100% vào hãng, bảo hiểm đầy đủ), nhưng các cụ chê nhiều quá nên thử hãng khác xem sao, Mazda thì cá vàng, Kia và Huyn khen lắm nhưng em thấy sale nâng bi nhiều quá nên không thích, tầm tiền loanh quanh chơi Ford thôi ah.

cogane

Xe buýt
cụ chủ mua xe cũ gì mà phiền toái nhỉ, hay lai siêu xe. chứ xe hạng trung thì đấu giá cái gì.

lúc nào đến hồi kết, cụ nhớ post kết quả lên cho các cụ khác thẩm

ductm.fox

Xe tải
Vừa qua em có vấn đề rắc rối với 1 đại lý ô tô lớn ở HN khi đi mua xe, các cụ tư vấn giúp em xem giải quyết việc này thế nào.

Qua OF em tìm mua 1 chiếc xe đã qua sử dụng và đã được 1 bạn sale của 1 đại lý bán ô tô contact để thực hiện việc mua bán 1 chiếc xe cũ của đại lý.

Ngày 14/12/2015, bạn sale xác định xe đã ở đại lý và hẹn vợ chồng em đến xem

Ngày 15/12/2015, vợ chồng em đến đại lý xem xe, sau đó bàn việc mua bán với bạn sale. Giá đã thỏa thuận xong (theo đúng giá công ty, ko giảm 1 đồng nào), chỉ còn vấn đề thời gian giao xe. Bạn sale không chắc được ngày giao xe và chỉ biết là xe demo mới về sẽ giao được xe. Sau đó khi bạn sale gặp được PGĐ kinh doanh thì đã cho vợ chồng em biết châm nhất là ngày 30/12/2015 sẽ giao được xe. Vợ chồng em đồng ý và hẹn hôm sau sẽ đến check xe và làm hợp đồng mua xe luôn. Vì ko được mang xe ra khỏi đại lý nên em phải thuê dịch vụ check xe đến tận đại lý để làm việc. Bên check xe là kinh doanh chuyên nghiệp trên diễn đàn OF luôn.

Ngày 16/12/2015, em cùng bên check xe đến đại lý làm việc với bạn sale. Thực hiện việc check xe ngay trong xưởng của đại lý, với sự hỗ trợ của bên xưởng (gồm cả nhân viên và dụng cụ), check xong, làm thủ tục để chạy thử xong, tất cả ok bọn em bắt đầu làm hợp đồng mua bán xe. Bạn sale tất bật chay đi chạy lại làm thủ tục và thông báo với em (trước mặt em và bên check xe) là “công ty đã thay đổi chính sách, anh có thể lấy xe luôn miễn là chuyển đủ tiền”. Em bảo tốt quá, giờ ký hợp đồng và đặt trước 1 số tiền (10 triệu), mai anh chuyển tiền rồi lấy xe. Em đi theo bạn sale đến bộ phân tài chính kế toán (hay đại loại thế) để nộp tiền và làm thủ tục. Em còn được giới thiệu gặp đồng chí trưởng phòng của bạn sale bên hành lang, bắt tay xong xuôi còn bảo em yên tâm, xe coi như đánh ra 1 chỗ niêm phong ko ai được động đến. Em đi nộp tiền đặt cọc 10 triệu (cần phải nói thêm là, đây ko phải là tiền đặt cọc để giữ chỗ, mà là phần tiền nộp trước của hợp đòng mua bán xe). Em ký 4 tờ hợp đồng mua bán xe, nhưng vì chủ tịch của họ đi vắng ko đóng dấu được nên bạn sale bảo sẽ chuyển 2 bản hợp đồng cho em sau (sau khi đã đóng dấu). Em phải đợi thêm 15 phút để chờ lấy dấu công ty vào phiếu thu 10 triệu (lúc này hơn 12h trưa bạn giữ dấu đi ăn, thậm chí bạn sale bảo a cứ về đi ko lo, e sẽ chuyển cả hợp động và phiếu thu cho a sau. May là em hỏi bên check xe có đợi e được 15 phút ko, em đi nhờ xe mà, và cụ ấy bảo ok, nếu ko giờ em chẳng có cái gì). Trước khi ra về, bạn sale thậm chí còn bảo chiều em chuyển tiền lấy xe luôn cũng được, hợp đồng bạn ấy chuyển sau. Em hẹn bạn ấy ngày mai, chuyển hợp đồng cho em rồi em chuyển tiền và lấy xe.

Sáng 17/12/2015, em gọi điện bảo bạn sale chuyển hợp đồng cho em để em chuyển tiền và 19/12/2015 lấy xe. Sau đó em nhắn tin bảo bạn ấy chuẩn bị trước 1 số giấy tờ để phục vụ việc sang tên. Đến tối ko thấy hồi âm, em gọi ko nghe máy, một lúc sau 1 đồng chí tự xưng là trưởng phòng của bạn sale gọi cho em và thông báo công ty không bán xe cho em nữa. Em quá sốc và y/c nói chuyện với người có thể quyết định được việc này và được hẹn 9h sang hôm sau (18/12/2015) GĐ kinh doanh sẽ gọi cho em để giải quyết. Em nhắn tin cho bạn sale hỏi và bảo bạn ấy ko nghe điện là ko hay, bạn ấy nhắn lại là ko biết phải đối mặt với e thế nào và thất vọng với chính sách công ty, giờ bạn ấy ko giải quyết được việc này và trả việc này lại cho trưởng phòng.

9h ngày 18/12/2015, em chờ ko ai gọi cho em. Em đợi đến 10h đành gọi cho bạn trưởng phòng thì được thông báo, bạn ấy ko nhìn thấy GĐ nên ko báo được. Em y/c bạn ấy phải thông báo cho GĐ, bắt em đợi đt lúc 9h mà ko chịu báo GĐ của họ thì buồn cười quá, bạn ấy đồng ý. Bặt vô âm tín đến khoảng 2h chiều, em gọi lại cho bạn trưởng phòng thì được bảo là, em báo rồi thế GĐ chưa gọi cho anh à, bó tay. Rồi bạn ấy xin 5 phút để vào nhắc, khoảng 30 phút sau 1 bạn gọi đến cho em xưng là Quản lý bán hàng (coi như là xếp của 2 bạn trước đó???). Bạn này giải thích là công ty ko bán xe mà tổ chức bỏ giá thầu sau 31/12/2015, em muốn mua thì bỏ giá vào phong bì thầu, gửi cho họ. Thật sự em nghe mà thấy sốc, sau 1 đêm chiếc xe bán cho em, em đã đi thuê check xe, đã ra hợp đồng, đã chuyển 1 phần tiền trước lại thành đấu giá. Tất cả đổ vào đầu bạn sale là ko hiểu chính sách công ty nên tư vấn sai cho em, họ nhận lỗi do nhận viên họ, họ sẽ nhắc nhở. Em biết thừa là họ lấy cớ, vì chính PGĐ kinh doanh xác nhận giao xe trước 30/12 thì em mới mua chứ. Rồi đến làm hđ ở chính công ty họ, bao nhiêu bộ phận từ xưởng đến hành chính, đến phòng kinh doanh, trước bao nhiều con người, thậm chí đồng ý niêm phong xe 1 chỗ cho em giờ đổ hết lên đầu bạn sale. Rồi ngay hôm làm hợp đồng, chính bạn sale còn được thông báo là giao xe ngay (cái này bạn sale ko thể tự nói được). Em rất bình tĩnh phản ánh với bạn QLBH y/c giải quyết thỏa đáng cho em, chứ ko thể phủi sạch như thế được. Bạn ấy hẹn sẽ về nắm lại tình hình rồi báo ban GĐ trả lời chính thức cho em, thời gian là trưa 21/12/2015.

Gần trưa 21/12/2015 (tức hôm nay), bạn QLBH gọi em và bảo Hội đồng quản trị công ty vẫn quyết định bỏ giá thầu sau 31/12/2015, anh vẫn muốn mua xe thì tham gia, còn nếu ko thi sẽ nhận lạ số tiền đã chuyển cho họ trước (10 triệu). Lúc này em bực quá, 1 công ty lớn mà làm ăn thế này, em bảo thế là ko thỏa đáng, em y/c công ty chỉ có thể giải quyết theo hai hướng:

1. Bán xe theo đúng cam kết với em

2. Nếu phá cam kết phải chịu phạt số tiền cọc + trả phí thuê check xe cho em

QLBH bảo ko giải quyết được việc đền bù tiền này và chỉ là người thông báo quyết định của HĐQT. Em y/c gặp người có thể giải quyết được, bạn ấy bảo sẽ sắp xếp cho em gặp chủ tịch của họ để làm việc, ngày 22/12/2015 sẽ thông báo lịch gặp mặt cho em

Toàn bộ việc lật lọng trong cam kết bán xe cho em như thế, vì chưa gặp được chủ tịch của họ, nên sự việc chưa có kết quả cuối cùng nên em chưa công bố danh tính công ty cụ thể, phiếu thu, tin nhắn trao đổi mua bán, cũng như ghi âm các cuộc gọi trao đổi. Em hi vọng chủ tịch của họ là người kinh doanh có uy tín, thấu hiểu sự việc, chịu trách nhiệm và tôn trong cam kết với khách hàng, giải quyết thỏa đáng cho em. Nếu họ vẫn phủi sạch như thông báo hôm nay, em sẽ công bố tất cả thông tin, dữ liệu và nhờ bên check xe vào làm chứng, các cụ cũng sẽ tự rút kinh nghiêm để tìm được đối tác phù hợp cho việc mua bán xe sau này. Và tất nhiên, ngôn từ lúc đó của em cũng sẽ không nhẹ nhàng như bây giờ.

Trước hết, em xin các cụ tư vấn xem cuộc gặp với chủ tịch của họ em cần làm gì, trao đổi, thông tin và hành động gì để đảm bảo quyền lợi của mình. Em xin cám ơn.
Cụ chủ cho tên đại lý là gì vậy để anh em OF xe, đại lý nào mà làm ăn tốt thế

metoet

Xe đạp
Giải quyết sao rồi cụ Chủ. Cụ cứ cho lên báo ấy , lên Fun chắc là nhờn rồi,

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Post thẳng tên showroom lên đi. Kiểu này thì mua bán làm gì nữa hả cụ chủ.

Trong cam kết đặt tiền có phần đền bù không ? Nếu không có thì nhà cháu nghĩ cụ nhận lại tiền, Cạch mặt cái showroom đấy ra cho nó nhẹ người.
Đặt cọc là đương nhiên có đền bù.

AlexHEO

Xe tăng
Téo mua nữa cụ ơi.

caophuong512

Xe hơi
Nchung là cụ chủ cứ chờ xem bên cty họ gq thế nào, thái độ ấy ạ. còn nếu thái độ lồi lõm thì đưa tên ra cho a e tránh .
Rút ra kn là cứ phải chắc ký vs dấu trên hợp đồng mới ra PL đc.
Khổ cụ chủ thớt, mất công mất tiền mà quan trọng nhất là hụt hứng

RichHome Deco

Xe buýt
ĐL Phò bán hàng kém nhưng tung hỏa mù và chuyển thông tin khách là nhanh ạ:D, sự thật mất nòng các bạn sale thông cảm

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Như cụ chủ tả thì mất khoảng 30 phút để đi từ Đại lý về Keangnam. Đi tầm trưa thì khoảng hơn 10km. Cách Keangnam 10km có Đại lý nào nhỉ!?
Khả năng Hà Thành Ford nhưng ở bên dưới chỗ cổng chào Hoài Đức ạ :)

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Làm ăn chán thế nhỉ. Nếu cần đấu thầu thì báo các sale luôn để người ta báo cho khách. Kiểu này là đại lý huấn luyện sale quá kém, chém gió phần phật với khách rồi lại không làm được.
Cụ cạch mặt đại lý này ra, làm ăn thế rất ức chế.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ báo công an, chơi cho nó lòi tói ra, nhận đc hợp đồng đã nhé

smallwife

Xe hơi
E cũng là nạn nhân của Ford cũng bực bội khó chịu nhưng chót yêu wt 3.2 rồi nên đành ngậm đắng nuốt cay. E cọc tiền bên thằng ford thăng long 1 tháng trời nó hẹn 16/12 lấy xe thì chiều 15 nó điện bảo thông cảm xe k có nếu lấy thì đợi đến 15/1 các cụ thấy thế nào có đáng để điên k chứ. Sau khi thằng ford thăng long điện nói k có xe ( tiền cọc chưa lấy lại đc nhé các cụ) e lại lọ mọ điện khắp mọi nơi rồi cuối cùng kí hợp đồng đặt cọc vs 1 ford nữa e chưa tiện nói ở đây e sale bên này hứa hẹn xe sẽ về trong tháng e Ok đc khoảng 2 ngày im ắng k có động tĩnh j thì sáng sớm ngày thứ 3 có 1 ông xưng trưởng phòng kd của ford chỗ e sale làm việc vs mình và nói xe của e đã về trong ngày mai e có thể lấy xe và nói e chuyển nốt tiền đối ứng (mình mua có bank hỗ trợ) mình cũng Ok sau khi nc xong mình có gọi để nc vs sale để xác nhận lại xem có chính xác xe mình ngày mai có thể nhận thì sale cũng Ok mình liền lập tức đi chuyển tiền luôn trong buổi chiều hôm đó và chờ hết ngày để hôm sau đi nhận xe thì sáng hôm sau sale gọi điện bảo a thông cảm hôm qa sếp e nhầm lịch xe của anh fai là cuối tháng. Thật sự tức điên người vì mình chẳng khác j con bò để cho chúng nó xỏ mũi dắt đi nhưng cũng vì chót yêu e nó qá nên lại nhẫn nhịn chấp nhận đợi đến cuối tháng. Cuối tháng mà xe của e lại bị trễ nữa thì theo các cụ e nên giải quyết thế nào ạ. Mong các cụ thông não cho e cái

lapin

Xe container
Lấy xe mới chuyển tiền chứ cụ? Theo em mua hãng khác. Thiếu gì phở ngon mà cứ phải xếp hàng, người bán quên đem phở ra thì đi luôn hàng khác cụ ạ. Là em lấy luôn Hilux, bền bỉ, tiết kiệm, sau bán lại được giá:))

Cacotin

Xe tải
E cũng là nạn nhân của Ford cũng bực bội khó chịu nhưng chót yêu wt 3.2 rồi nên đành ngậm đắng nuốt cay. E cọc tiền bên thằng ford thăng long 1 tháng trời nó hẹn 16/12 lấy xe thì chiều 15 nó điện bảo thông cảm xe k có nếu lấy thì đợi đến 15/1 các cụ thấy thế nào có đáng để điên k chứ. Sau khi thằng ford thăng long điện nói k có xe ( tiền cọc chưa lấy lại đc nhé các cụ) e lại lọ mọ điện khắp mọi nơi rồi cuối cùng kí hợp đồng đặt cọc vs 1 ford nữa e chưa tiện nói ở đây e sale bên này hứa hẹn xe sẽ về trong tháng e Ok đc khoảng 2 ngày im ắng k có động tĩnh j thì sáng sớm ngày thứ 3 có 1 ông xưng trưởng phòng kd của ford chỗ e sale làm việc vs mình và nói xe của e đã về trong ngày mai e có thể lấy xe và nói e chuyển nốt tiền đối ứng (mình mua có bank hỗ trợ) mình cũng Ok sau khi nc xong mình có gọi để nc vs sale để xác nhận lại xem có chính xác xe mình ngày mai có thể nhận thì sale cũng Ok mình liền lập tức đi chuyển tiền luôn trong buổi chiều hôm đó và chờ hết ngày để hôm sau đi nhận xe thì sáng hôm sau sale gọi điện bảo a thông cảm hôm qa sếp e nhầm lịch xe của anh fai là cuối tháng. Thật sự tức điên người vì mình chẳng khác j con bò để cho chúng nó xỏ mũi dắt đi nhưng cũng vì chót yêu e nó qá nên lại nhẫn nhịn chấp nhận đợi đến cuối tháng. Cuối tháng mà xe của e lại bị trễ nữa thì theo các cụ e nên giải quyết thế nào ạ. Mong các cụ thông não cho e cái
Câu chuyện của cụ chuẩn thì em đíu bg quan tâm hàng Ph.ò nữa. Bán tải thiếu đíu gì mà để chúng dắt mũi...

thanh040506

Xe trâu
Cầu đang vượt cung nó thía đấy. Sorry cả nhà e chưởi phát: Tiên sư bọn phò☺

SirTuanQng

Xe đạp
Cuối năm mà bọn này làm ăn chán cụ nhỉ,chia buồn cùng cụ

nông^_^dân

Xe tăng
Theo em cụ thớt lấy lại tiền cọc rồi đi kiếm con xe khác đi cụ ạ. Lằng nhằng măng miến có lấy được con xe đó thì cũng chả ra gì đâu cụ ơi. Cụ đưa tên cái bọn làm ăn lởm khởm đó lên cho nhiều cụ khác biết đường mà tránh cụ ạ :)