[Funland] Đại học Rmit

con dơi 141

Xe điện
Viết được acid thì cũng chỉ mới viết được một đại diện, nó chính là cái chân voi trong câu chuyện con voi thôi cụ. Kiểu kiểu vậy.
Không cụ, Nhiều khi chỉ cần biết định hướng là vậy, khi vào việc sẽ tìm hiểu tiếp. Nhưng nếu hoàn toàn ko biết gì thì sẽ khó hơn nhiều. Có thể nghĩ rằng đó 2 cty startup chẳng hạn

Trục

Xe ba gác
Không cụ, Nhiều khi chỉ cần biết định hướng là vậy, khi vào việc sẽ tìm hiểu tiếp. Nhưng nếu hoàn toàn ko biết gì thì sẽ khó hơn nhiều. Có thể nghĩ rằng đó 2 cty startup chẳng hạn
Ý em nói ở đây là, không ai có thể biết tất cả các kiến thức, có những thứ chúng ta không bao giờ nhìn đến, nên không biết hoặc quên. Và vẫn là câu nói: kiến thức của nhân loại là vô hạn.
Để nhận xét một con người thì phải nhìn tổng quát những thứ họ biết và không biết, nhưng ông biết về acid lại chê ông không biết về nó là không biết gì, có phải là tự cao quá không. ;)

con dơi 141

Xe điện
Ý em nói ở đây là, không ai có thể biết tất cả các kiến thức, có những thứ chúng ta không bao giờ nhìn đến, nên không biết hoặc quên. Và vẫn là câu nói: kiến thức của nhân loại là vô hạn.
Để nhận xét một con người thì phải nhìn tổng quát những thứ họ biết và không biết, nhưng ông biết về acid lại chê ông không biết về nó là không biết gì, có phải là tự cao quá không. ;)
Cái đó thì tùy thuộc vào tập hợp kiến thức cốt lõi của từng người. Em thì nghĩ là bạn ấy học phổ thông rồi nên ko biết thì hơi lạ, hoặc là ko quan tâm, hoặc là học rồi quên. Ngoài ra thì khái niệm đó cũng nhan nhản trong cuộc sống. Giờ cụ bật quảng cáo ti vi lướt web, xem fb cũng thấy nên em cũng thấy lạ.
Em thì từng pv một bạn học Úc về kinh tế rồi về VN đc tầm 1 năm nhưng hỏi về SWIFT, LC ko rành. Hỏi về chuyển tiền 247 cũng ko biết, hỏi về debit, credit cũng ko biết luôn.
Cuối cùng em hỏi bạn ấy biết gì cứ chia sẻ, đành vậy. Thế là em được nghe về Team work v.v.

Trục

Xe ba gác
Cái đó thì tùy thuộc vào tập hợp kiến thức cốt lõi của từng người. Em thì nghĩ là bạn ấy học phổ thông rồi nên ko biết thì hơi lạ, hoặc là ko quan tâm, hoặc là học rồi quên. Ngoài ra thì khái niệm đó cũng nhan nhản trong cuộc sống. Giờ cụ bật quảng cáo ti vi lướt web, xem fb cũng thấy nên em cũng thấy lạ.
Em thì từng pv một bạn học Úc về kinh tế rồi về VN đc tầm 1 năm nhưng hỏi về SWIFT, LC ko rành. Hỏi về chuyển tiền 247 cũng ko biết, hỏi về debit, credit cũng ko biết luôn.
Cuối cùng em hỏi bạn ấy biết gì cứ chia sẻ, đành vậy. Thế là em được nghe về Team work v.v.
Giờ thì thú thật, có hỏi em biết những gì thì em nói em chẳng biết gì, mói thứ nó thành kỹ năng cả rồi.

Mystery2024

Xe đạp
Em thì không xác định cho con học cao, học xong đi làm luôn, nên có chiều sờ thích con nhưng bắt buộc phải đi làm được. Kể cả học xong về chỉnh ảnh cho tiệm ảnh cưới cũng phải đi làm. Có thể do em không hợp làm nghiên cứu, giảng dạy, nên chắc là con em cũng thế. Học đại học là cao nhất, sau này cần đâu học đấy, tự học hoặc theo các khoá học ngắn. Em thấy học xong mà học tiếp, học liên tục là khó đi làm. Ở đâu cũng đòi hỏi kinh nghiệm làm việc, học lâu nhiều bằng cấp ra trường các bạn lên nhóm trưởng, đội trưởng, lãnh đạo tầm trung hết rồi mới khởi điểm vị trí nhân viên. Càng lớn tuổi càng khó chịu nhục, cứ phải nói thế mặc dù chúng nó tây học chắc cũng không nhịn nổi, nhưng sau đại học, mới hơn 20 tuổi đầu đi rửa bát quét nhà ở công ty là dễ nhất.

Mystery2024

Xe đạp
Học đại học em nghĩ kiến thức là một phần, chủ yếu là phương pháp học, là cách tư duy. Thế nên vào RMIT đóng 42tr/môn học, chứ đi học FPT Arena cũng chỉ hơn 100tr/4 kỳ học để ra làm được. Mà chưa chắc RMIT ra đã làm nhanh bằng FPT ra. Số chênh là trả cho tư duy sáng tạo, chứ còn trăm hay tay quen thì làm thợ nhanh hơn nhiều. Thế mà em còn đang nghĩ bụng nó đi chỉnh ảnh đám cưới em cũng Ok, miễn là nó đi làm, phải đi làm.

Học tiến sỹ thì không chọn RMIT. Hơn nữa RMIT là trường chú trọng thực hành mà?

dzoro

Xe điện
Cụ chắc dân tài chính? Em thấy nghề mà có tư duy tổng quan nhất là nghề tài chính doanh nghiệp? Nghề này đòi hỏi cái gì cũng phải biết. Không cần giỏi hết nhưng phải biết. Kế toán phải giỏi, tài chính phải thạo, thuế phải hiểu, hải quan phải hiểu, incoterm phải hiểu, giao dịch ngân hàng như là swift, URDG... cũng phải hiểu... Làm cho nước ngoài lâu em mới thấy các bạn kế toán Việt Nam quá giỏi! Ở bển thì kế toán chỉ biết kế toán, thuế chỉ biết thuế, tài chính chỉ biết tài chính .... những người hiểu và có cái nhìn tổng quan là không nhiều. Nhiều doanh nghiệp lớn dùng ERP rồi thì kể cả đội kế toán chắc cũng chỉ một hai người là hiểu rõ về dr và cr. Còn lại toàn là người process trên hệ thống thôi cụ. Ví dụ, tiền về thì mở ERP ra để click vào nút apply chứ chưa chắc đã hiểu nút apply đó sẽ tạo ra bút toán nào trên hệ thống đâu ạ.

Chelski

Xe điện
"Tiền nào của ấy " không phải bỗng dưng phụ huynh người ta bỏ ra trên 1 tỷ cho 3 năm học. Nó có những giá trị không thể đo đếm được ....Còn học cao học, tiến sỹ thì em khuyên không nên nếu chỉ làm trong các doanh nghiệp, trừ khi công tác giảng dạy trong các trường đại học vì nó yêu cầu Thạc sỹ, tiến sỹ mới được làm giảng viên chính .

Mystery2024

Xe đạp
Cụ chắc dân tài chính? Em thấy nghề mà có tư duy tổng quan nhất là nghề tài chính doanh nghiệp? Nghề này đòi hỏi cái gì cũng phải biết. Không cần giỏi hết nhưng phải biết. Kế toán phải giỏi, tài chính phải thạo, thuế phải hiểu, hải quan phải hiểu, incoterm phải hiểu, giao dịch ngân hàng như là swift, URDG... cũng phải hiểu... Làm cho nước ngoài lâu em mới thấy các bạn kế toán Việt Nam quá giỏi! Ở bển thì kế toán chỉ biết kế toán, thuế chỉ biết thuế, tài chính chỉ biết tài chính .... những người hiểu và có cái nhìn tổng quan là không nhiều. Nhiều doanh nghiệp lớn dùng ERP rồi thì kể cả đội kế toán chắc cũng chỉ một hai người là hiểu rõ về dr và cr. Còn lại toàn là người process trên hệ thống thôi cụ. Ví dụ, tiền về thì mở ERP ra để click vào nút apply chứ chưa chắc đã hiểu nút apply đó sẽ tạo ra bút toán nào trên hệ thống đâu ạ.
Cốt yếu là cụ ấy phỏng vấn vị trí gì, cần bao nhiêu năm kinh nghiệm ạ. Chứ còn sinh viên ngân hàng tài chính ra mà tả L/C có thuộc bài cũng chép 3cm khái niệm chứ không thể hiểu được nó là cái gì, ưu nhược điểm là gì, lừa nhau được ở những chỗ nào. Định nghĩa Swift không có ý nghĩa gì nếu chưa từng ngồi gõ lệnh. Credit, debit các cháu 15 tuổi được mở tài khoản, được dùng thẻ phụ, dùng vài ngày là biết dùng, quét QR, quẹt thẻ, chuyển khoản nhoay nhoáy, giải thích thêm vài câu còn hiểu đừng nói là sinh viên tốt nghiệp đại học. Chưa biết là vì chưa quan tâm hoặc chưa tìm hiểu thôi ạ. Cái gì muốn biết cũng tra Google được, trong đầu chỉ cần hình dung và tìm được "từ khóa", cái đó mới quan trọng.

Cái nhà trường dạy ví dụ muốn đạt được mục tiêu thì phải động não từ kế hoạch như thế nào, dựng dàn bài ra làm sao, triển khai từ đâu, cắt cúp đoạn nào kỹ đoạn nào sơ sài để đảm bảo thời lượng và thời hạn hoàn thành... Các cháu nói chuyện teamwork hay cách triển khai công việc cũng có gì sai đâu? Chỉ cần có cơ bản, chịu học hỏi, tuân thủ kỷ luật thì dạy được hết ạ. Em tuyển nhân viên là như thế.

dzoro

Xe điện
Cốt yếu là cụ ấy phỏng vấn vị trí gì, cần bao nhiêu năm kinh nghiệm ạ. Chứ còn sinh viên ngân hàng tài chính ra mà tả L/C có thuộc bài cũng chép 3cm khái niệm chứ không thể hiểu được nó là cái gì, ưu nhược điểm là gì, lừa nhau được ở những chỗ nào. Định nghĩa Swift không có ý nghĩa gì nếu chưa từng ngồi gõ lệnh. Credit, debit các cháu 15 tuổi được mở tài khoản, được dùng thẻ phụ, dùng vài ngày là biết dùng, quét QR, quẹt thẻ, chuyển khoản nhoay nhoáy, giải thích thêm vài câu còn hiểu đừng nói là sinh viên tốt nghiệp đại học. Chưa biết là vì chưa quan tâm hoặc chưa tìm hiểu thôi ạ. Cái gì muốn biết cũng tra Google được, trong đầu chỉ cần hình dung và tìm được "từ khóa", cái đó mới quan trọng.

Cái nhà trường dạy ví dụ muốn đạt được mục tiêu thì phải động não từ kế hoạch như thế nào, dựng dàn bài ra làm sao, triển khai từ đâu, cắt cúp đoạn nào kỹ đoạn nào sơ sài để đảm bảo thời lượng và thời hạn hoàn thành... Các cháu nói chuyện teamwork hay cách triển khai công việc cũng có gì sai đâu? Chỉ cần có cơ bản, chịu học hỏi, tuân thủ kỷ luật thì dạy được hết ạ. Em tuyển nhân viên là như thế.
Cụ chuẩn! Cái học ở trường nó hữu hạn lắm, ra trường đi làm mới thấy có quá nhiều thứ cần biết, cần học hỏi thêm để làm việc. Tuyển nhân viên nguồn thì đúng là nên tuyển người có tiềm năng. Nhưng ngược lại, nếu tuyển nhân viên để làm ngay, đỡ phải dạy nhiều thì vẫn cần tuyển người có kiến thức và kinh nghiệm sẵn rồi cụ ạ.

donduong

Xe tải
Thằng ku em vợ em mới tốt nghiệp thủ khoa 1 ngành kỹ thuật của RMIT mà giờ mông lung lắm. Lúc thi đại học, nó kêu học xong đi làm nên nhà nó hướng nó vào RMIT để lược bớt môn học và tiếng Anh lưu loát để ra trường qua Úc học tiếp thạc sĩ xong đi làm. Ai ngờ tới năm cuối nó lại đòi đi Mỹ học tiến sĩ, mà khổ cái RMIT ngành Robotíc & Mechatroníc này không mạnh, không có lab, bạn bè học cùng đều chỉ cần cái bằng để ra đi làm. Thành ra ku cậu giờ bơ vơ, muốn học tiếp thì phải tự bơi.
Do định hướng ban đầu cho cháu cụ ơi. Nếu cháu nhà muốn học để sau này làm nghiên cứu, giảng dạy hay làm trong Lab,...rồi lên tiến sĩ, nhất là về nghành Kỹ thuật,.... học nặng về Acedemic thì RMIT không phải là lựa chọn tối ưu. Tại Việt nam, những nghành kỹ thuật mạnh nhất vẫn là Bách khoa, học nền tảng, học thuật,....

con dơi 141

Xe điện
Vâng. Thực ra hiểu bản chất thì mới đi xa được. Và cũng tránh khỏi bị lừa và thao túng.
Chứ mà như trang giấy trắng, để ma cũ bảo ký đâu thì ký, ấn gì thì ấn là dễ toi lắm.

Em luôn nhắc nhân viên em là đừng máy móc làm theo hướng dẫn mà phải hiểu rõ công việc. Nếu thấy ko ổn cứ nêu ý kiến thoải mái.

BloodOwl87

Xe điện
Đúng rồi bác.Nếu nó định hướng theo nghiên cứu từ đầu thì đã hướng học Bách Khoa rồi. Ai ngờ năm cuối mới đổi ý, thành ra giờ phải tìm cách hỗ trợ cu cậu thôi. Giờ lại xin cho đi làm cộng tác viên ở các trường đại học trong nước để có cơ hội vào lab với tìm nhóm viết bài báo.
Rmit vn cũng chỉ là con gà đẻ trứng vàng của Rmit úc thôi.

ototroll

Xe hơi
Em chắc chắn rằng, cụ ototroll cũng chỉ như anh thầy bói mù xem được cái chân voi và bảo con voi to như cái cột đình.
Giờ hỏi cụ ấy acid là gì, em nghĩ rằng, cụ ấy không biết trả lời thế nào.
Đó là kiến thức cơ bản cấp ba mà cụ, cụ không biết lại tự ái troll em là sao :))

Trục

Xe ba gác
Đó là kiến thức cơ bản cấp ba mà cụ, cụ không biết lại tự ái troll em là sao :))
Cái gì mà tự ái chứ cụ, về Hóa thì cụ không thể biết được như em đâu, nhưng em không coi thường cụ. :D

ototroll

Xe hơi
Cái gì mà tự ái chứ cụ, về Hóa thì cụ không thể biết được như em đâu, nhưng em không coi thường cụ. :D
Mở mồm ra đã hạ thấp người khác như cụ thì em sẽ tặng lại cụ cuốn đạo đức lớp 1, sau đó là hóa học 12 :))

Trục

Xe ba gác
Mở mồm ra đã hạ thấp người khác như cụ thì em sẽ tặng lại cụ cuốn đạo đức lớp 1, sau đó là hóa học 12 :))
Cụ sờ lại gáy của mình xem sao, là cụ coi thường bạn nào không biết về thứ cụ biết đấy nhỉ?

Trục

Xe ba gác
Coi thường chỗ nào nhỉ, cụ nhạy cảm như phụ nữ ấy ;))
Bậy nào, cụ sao cứ nghĩ bụng ta ra bụng người vậy, là phụ nữ như cụ cũng tốt đấy, sâu sắc, rất sâu sắc. :D