[Funland] Đại học Rmit

ototroll

Xe hơi
Đồng nghiệp em có đứa học rmit sau sang úc học đại học về kinh tế, về vn làm việc. Lúc mọi người nói chuyện phiếm về axit, bazo nó không biết là cái gì :))

chichbong08

Xe buýt
Đồng nghiệp em có đứa học rmit sau sang úc học đại học về kinh tế, về vn làm việc. Lúc mọi người nói chuyện phiếm về axit, bazo nó không biết là cái gì :))
Mấy cái này sinh viên tốt nghiệp trong nước mấy trường ktqd, tài chính, thương mại, báo chí, luật, vân vân, mây mây cũng không khá hơn đâu bác.

botom

Xe tăng
Mấy cái này sinh viên tốt nghiệp trong nước mấy trường ktqd, tài chính, thương mại, báo chí, luật, vân vân, mây mây cũng không khá hơn đâu bác.
Em có bà chị bạn, học ĐH Ngoại Ngữ, học giỏi, bằng chính quy cụ nhé. Giờ cũng làm chức to ở cty nước ngoài. Thế mà hồi mới đi làm mấy năm, bà ý còn hỏi 1 tỷ có mấy số không đấy cụ ạ. Chuyện thật 100%, không phải em bịa đâu. Tất nhiên là giờ thì bà ấy biết 1 tỷ có mấy số không rồi :D . Ra trường đời, là học lại hết mà cụ, và cũng chỉ cần học những cái cần thiết cho công việc thôi mà. Học kinh tế, không biết kiến thức cơ bản về hóa học cũng là bình thường ý mà. Em học chuyên toán các kiểu đây, thế mà bây giờ cũng chỉ cộng trừ nhân chia thôi cụ ạ, cụ mà hỏi em công thức axit với bazo là em ngọng luôn, mặc dù hồi xưa cũng là thi ban A :D.

lucas lee 946

Xe hơi
E nghĩ học trong đó là 1 phần ,còn mqh sau này là một phần nữa cụ ah

Wall1

Xe buýt
Thêm nữa là như đợt con gái em vào RMIT, trừ nhóm ngành kinh doanh có thể điểm đầu vào thấp hơn, nhóm ngành sáng tạo như hai đứa nhà em thích mà muốn tuyển bằng điểm PTTH Việt Nam đâu như điểm trung bình chung phải 9 phảy ạ. Nhóm ngành khoa học máy tính hình như điểm đầu vào cũng cao. Tức là cùng vào RMIT nhưng điểm xét tuyển không bằng nhau giữa các ngành, dù là dùng bằng Việt hay bằng cấp 3 của nước nào khác. Điểm tiếng Anh 6,5 IELTS cá nhân em cho là học đại học sẽ khó khăn, nếu các con không cực kỳ nỗ lực thì rất rất khó.
Con cụ học ngành gì?
Con e cũng Rmit mà e thấy chả ngành nào cần điểm TB 9 phẩy cả, đa số 7 phẩy là ok, còn 1 số ngành đặc thù như CNTT hoặc kỹ thuật phần mềm thì thêm yc điểm TB môn Toán 6/10 là được.

Wall1

Xe buýt
Thêm nữa là như đợt con gái em vào RMIT, trừ nhóm ngành kinh doanh có thể điểm đầu vào thấp hơn, nhóm ngành sáng tạo như hai đứa nhà em thích mà muốn tuyển bằng điểm PTTH Việt Nam đâu như điểm trung bình chung phải 9 phảy ạ. Nhóm ngành khoa học máy tính hình như điểm đầu vào cũng cao. Tức là cùng vào RMIT nhưng điểm xét tuyển không bằng nhau giữa các ngành, dù là dùng bằng Việt hay bằng cấp 3 của nước nào khác. Điểm tiếng Anh 6,5 IELTS cá nhân em cho là học đại học sẽ khó khăn, nếu các con không cực kỳ nỗ lực thì rất rất khó.
Nghành sáng tạo như " Thiết kế ứng dụng sáng tạo" cũng chỉ yc điểm TB môn 7/10.
Yc cầu học thuật để tuyển sinh từng nghành có ghi rất rõ trong web của RMIT

con dơi 141

Xe điện
Đi làm và trong cuộc sống em cũng có trực tiếp với 1 số bạn học RMIT ra. Em nói các cụ đừng buồn nhé, xuất khẩu giáo dục là một trong những cách bóc lột thuộc địa kiểu mới của PT, đặc biệt là các nước Angle. Chúng ta mất quá nhiều tiền, thời gian và công sức cho thứ mà chưa chứng minh được chất lượng một cách khách quan, cụ thể (mà chủ yếu do lời đồn, PR, khoe...)
Cảm nhận của em, các cụ chém nhẹ tay ạ!
RMIT thì khá ok chứ cụ. Dĩ nhiên theo em chưa phải là tinh túy lắm nhưng cũng khá ok.
Các bạn mạnh về sự tự tin, trình bày... Nhưng nếu hỏi về chuyên môn thì sẽ có 2 xu hướng. Nếu thiên về lý thuyết/kỹ thuật thì sẽ kém chút so với TOP công lập. Nếu về mấy môn xu thế thì họ lại tốt hơn.

Nhưng mà so RMIT với đội bỏ tiền đi học tạp nhạp ở Anh, ở Úc thì RMIT vẫn hơn. Đội đó như mua bằng vậy

Mystery2024

Xe đạp
Nghành sáng tạo như " Thiết kế ứng dụng sáng tạo" cũng chỉ yc điểm TB môn 7/10.
Yc cầu học thuật để tuyển sinh từng nghành có ghi rất rõ trong web của RMIT
Đợt em hỏi tư vấn là con lớp 11, nộp hồ sơ vào trường chờ điểm ATAR, mấy bạn tư vấn chia sẻ rằng dùng bằng Úc phải chờ điểm sàn đại học, còn dùng bằng Việt Nam thì tham chiếu một bạn học Kiến trúc năm trước có điểm trung bình chung trên 9 phảy ạ. Em cũng không hỏi rõ là Kiến trúc ở cơ sở nào của RMIT. Con em học Thiết kế ứng dụng sáng tạo đó ạ.

hrpok03

Xe máy
RMIT thì khá ok chứ cụ. Dĩ nhiên theo em chưa phải là tinh túy lắm nhưng cũng khá ok.
Các bạn mạnh về sự tự tin, trình bày... Nhưng nếu hỏi về chuyên môn thì sẽ có 2 xu hướng. Nếu thiên về lý thuyết/kỹ thuật thì sẽ kém chút so với TOP công lập. Nếu về mấy môn xu thế thì họ lại tốt hơn.

Nhưng mà so RMIT với đội bỏ tiền đi học tạp nhạp ở Anh, ở Úc thì RMIT vẫn hơn. Đội đó như mua bằng vậy
Họ mạnh về sự tự tin, về giao tiếp vì họ đóng học phí 1 tháng bằng những sv khác đóng 1 năm; Macbook của họ 3k đô trong khi các sb Bách Khoa cầm con Lap 2hand 8tr đồng. Mạnh vì gạo bạo vì tiền mà cụ.
Nhưng nói về độ thông minh, khả năng giải quyết vấn đề chuyên môn thì em không thấy đột biến (trong số những người em biết).
Em cảm thấy những người du học về làm chủ yếu nổi do bố mẹ giàu, tiền nhiều.

con dơi 141

Xe điện
Họ mạnh về sự tự tin, về giao tiếp vì họ đóng học phí 1 tháng bằng những sv khác đóng 1 năm; Macbook của họ 3k đô trong khi các sb Bách Khoa cầm con Lap 2hand 8tr đồng. Mạnh vì gạo bạo vì tiền mà cụ.
Nhưng nói về độ thông minh, khả năng giải quyết vấn đề chuyên môn thì em không thấy đột biến (trong số những người em biết).
Em cảm thấy những người du học về làm chủ yếu nổi do bố mẹ giàu, tiền nhiều.
Thì em nói về ưu và nhược rồi. Tự tin và kỹ năng thuyết trình trong sale bản thân rất quan trọng

Son23

Xe tải
Thì em nói về ưu và nhược rồi. Tự tin và kỹ năng thuyết trình trong sale bản thân rất quan trọng
Bàn về chủ đề ĐH qte và ĐH công hơi hơi giống bàn về trường công và tư ở phổ thông. Có những cái ko đo đếm được cụ thể, mỗi gia đình tự biết họ hướng đến tiêu chí nào để ưu tiên. Xưa em cho con học tư, cả họ hàng, người quen đều bảo sao ko học công để chỉ mất vài trăm k, rồi sau vẫn là vào c3 tốt, ĐH nọ kia. Em chỉ cười, ko giải thích, vì họ không hiểu cái em muốn con em đc hưởng thụ là gì. Cái đó Công ko có thì phải tìm đến Tư. Lựa chọn ĐH cũng khá tương đồng.

Trục

Xe ba gác
Em cũng không biết acid, bazo là cái gì, cụ biết nó là gì không? ;)

BKG

Xe tăng
Cụ ơi, e cũng chuyên top đầu, mà axit với bazo cũng mù tịt. E khối D.

Trục

Xe ba gác
Em chắc chắn rằng, cụ ototroll cũng chỉ như anh thầy bói mù xem được cái chân voi và bảo con voi to như cái cột đình.
Giờ hỏi cụ ấy acid là gì, em nghĩ rằng, cụ ấy không biết trả lời thế nào.
Cụ ơi, e cũng chuyên top đầu, mà axit với bazo cũng mù tịt. E khối D.

huytoan87

Xe hơi
Thằng ku em vợ em mới tốt nghiệp thủ khoa 1 ngành kỹ thuật của RMIT mà giờ mông lung lắm. Lúc thi đại học, nó kêu học xong đi làm nên nhà nó hướng nó vào RMIT để lược bớt môn học và tiếng Anh lưu loát để ra trường qua Úc học tiếp thạc sĩ xong đi làm. Ai ngờ tới năm cuối nó lại đòi đi Mỹ học tiến sĩ, mà khổ cái RMIT ngành Robotíc & Mechatroníc này không mạnh, không có lab, bạn bè học cùng đều chỉ cần cái bằng để ra đi làm. Thành ra ku cậu giờ bơ vơ, muốn học tiếp thì phải tự bơi.

BKG

Xe tăng
Thằng ku em vợ em mới tốt nghiệp thủ khoa 1 ngành kỹ thuật của RMIT mà giờ mông lung lắm. Lúc thi đại học, nó kêu học xong đi làm nên nhà nó hướng nó vào RMIT để lược bớt môn học và tiếng Anh lưu loát để ra trường qua Úc học tiếp thạc sĩ xong đi làm. Ai ngờ tới năm cuối nó lại đòi đi Mỹ học tiến sĩ, mà khổ cái RMIT ngành Robotíc & Mechatroníc này không mạnh, không có lab, bạn bè học cùng đều chỉ cần cái bằng để ra đi làm. Thành ra ku cậu giờ bơ vơ, muốn học tiếp thì phải tự bơi.
Do định hướng sai ngành nghề. Chứ cũng ko đổ tại trường đc. Con e đang học Úc mà giờ e cũng mông lung, lý do định hướng ban đầu chưa chuẩn.

huytoan87

Xe hơi
Do định hướng sai ngành nghề. Chứ cũng ko đổ tại trường đc. Con e đang học Úc mà giờ e cũng mông lung, lý do định hướng ban đầu chưa chuẩn.
Đúng rồi bác.Nếu nó định hướng theo nghiên cứu từ đầu thì đã hướng học Bách Khoa rồi. Ai ngờ năm cuối mới đổi ý, thành ra giờ phải tìm cách hỗ trợ cu cậu thôi. Giờ lại xin cho đi làm cộng tác viên ở các trường đại học trong nước để có cơ hội vào lab với tìm nhóm viết bài báo.

Trục

Xe ba gác
Cụ viết đc acid mà bẩu ko biết gì.
Viết được acid thì cũng chỉ mới viết được một đại diện, nó chính là cái chân voi trong câu chuyện con voi thôi cụ. Kiểu kiểu vậy.

con dơi 141

Xe điện
Học kỹ thuật món robotics & Mechanics ko lab, học chay mà muốn học Tiến sĩ luôn, ko qua thạc sĩ thì cũng ảo ghê.