[Funland] Đại học Rmit

Skoda_Favorit

Xe container
Logistic mấy năm nay đào tạo nhiều quá cụ nhỉ.
Em liên tưởng đến NH TC dạo trước.
Một đất nước chuyên gia công hàng hoá cho các Hãng lớn như VN thì ngành này cần nhiều nhân lực mà! Nhưng slot ngành này ở RMIT cũng fix nên chậm là kg đăng ký được!

caisua

Xe lăn
Logistic mấy năm nay đào tạo nhiều quá cụ nhỉ.
Em liên tưởng đến NH TC dạo trước.
Nhân lực quản lý tầm trung đủ trình để quản lý và triển khai các dự án cho các tập đoàn lớn vẫn đang rất thiếu mợ ạ. Hiện tại trình thấp người đông nên rất khó đưa vào quy củ, tây ko đào tạo được ta nên đành bỏ trống nhiều thị trường lớn. Như ngành quản lý khách sạn, vừa bắt đầu xây dựng được đội quản lý tầm trung thì covid nên lại toang

Nhân lực quản lý tầm trung đủ trình để quản lý và triển khai các dự án cho các tập đoàn lớn vẫn đang rất thiếu mợ ạ. Hiện tại trình thấp người đông nên rất khó đưa vào quy củ, tây ko đào tạo được ta nên đành bỏ trống nhiều thị trường lớn. Như ngành quản lý khách sạn, vừa bắt đầu xây dựng được đội quản lý tầm trung thì covid nên lại toang
F1 em lại đang nuôi mộng theo học ngành QL KS này mới chết chứ.

caisua

Xe lăn
F1 em lại đang nuôi mộng theo học ngành QL KS này mới chết chứ.
em thì thấy mộng của cháu vẫn hợp lý đấy ạ, vài năm nữa ra trường thì toàn thế giới cũng thích ứng xong với covid rồi, KS lại phát triển rầm rộ. Trường BUV bên Ecopark có cơ sở hạ tầng dạy QLKS tốt phết, thấy họ làm 1 khu riêng để huấn luyện 4B bài bản các món buồng bàn bar bếp, mợ thử tham khảo xem sao.

em thì thấy mộng của cháu vẫn hợp lý đấy ạ, vài năm nữa ra trường thì toàn thế giới cũng thích ứng xong với covid rồi, KS lại phát triển rầm rộ. Trường BUV bên Ecopark có cơ sở hạ tầng dạy QLKS tốt phết, thấy họ làm 1 khu riêng để huấn luyện 4B bài bản các món buồng bàn bar bếp, mợ thử tham khảo xem sao.
BUV chưa đủ thời gian để kiểm nghiệm kết quả đào tạo.
RMIT có đào tạo, Ngoại thương có lớp liên kết Pháp, nhưng nó lại nuôi mộng ở bển mới chết em.

caisua

Xe lăn
BUV chưa đủ thời gian để kiểm nghiệm kết quả đào tạo.
RMIT có đào tạo, Ngoại thương có lớp liên kết Pháp, nhưng nó lại nuôi mộng ở bển mới chết em.
em thì lại tính kiểu: học ở bển hết tầm 3-4 tỏi, tiền đó cho học ở đây hết 1 tỏi vì 18 tuổi vẫn còn non, còn 2-3 tỏi làm căn chung cư gần nhà, sau này lập gđ thì cho nó, 21 tuổi học xong ĐH thì cũng đủ nhớn để tự quyết nên đi tiếp thế nào

em thì lại tính kiểu: học ở bển hết tầm 3-4 tỏi, tiền đó cho học ở đây hết 1 tỏi vì 18 tuổi vẫn còn non, còn 2-3 tỏi làm căn chung cư gần nhà, sau này lập gđ thì cho nó, 21 tuổi học xong ĐH thì cũng đủ nhớn để tự quyết nên đi tiếp thế nào
Em thì đang nghĩ trước sau của nó, nó tự quyết trong khoản đó ạ. Sau nó khỏi trách mình.

TaiNon1974

Xe buýt
Em cũng muốn cho F1 học Rmit nên quan tâm chút. Cụ cho hỏi sinh viên tốt nghiệp Rmit ra tìm việc có dễ và lương có ổn ko cụ? mấy nv đang làm việc chỗ cụ chẳng hạn?
Tất cả các trường hợp RMIT VN mình biết đều có việc lương cao ngay sau khi ra trường. Đang nghiên cứu cho F1 mà cháu nó yếu quá.

Skoda_Favorit

Xe container
QTKS thì sang được Thuỵ Sỹ học là ổn nhất!
VN đang thiếu nhân sự CLC cho ngành Quản lý Bệnh viện!

congtiger

Xe tải
Cháu đang cày mấy thớt về du học, RMIT, về hs Ams trong này để tìm hiểu ạ.
Vì con cháu bây giờ nó muốn đi du học, nếu học trong nước thì thích RMIT.
Du học nó nhắm đến Finland vì chi phí rẻ, Cháu có bảo nếu con apply xin học mà ko phải đóng học phí được thì mới đi ạ. Nên em đang tìm hiểu thêm du học Finland ạ.

Con em (đứa đầu) thì học ams năm nay lớp 12: IELTS:7.5, còn SAT ~ 1450-1500 vì hủy 2 lần thi gần đây nên chưa thi đc. Sẽ thi vào tháng 3/2022 (con cháu nó cũng mới cày SAT thôi).

Nhà cháu còn 1 đứa nữa (đứa thứ 2) học ams cấp 2 nữa ạ

Nhà cháu còn thêm 1 đứa nữa (đứa thứ 3) mới hơn 2 tuổi ạ
---

Skoda_Favorit

Xe container
Du học nó nhắm đến Finland vì chi phí rẻ, Cháu có bảo nếu con apply xin học mà ko phải đóng học phí được thì mới đi ạ. Nên em đang tìm hiểu thêm du học Finland ạ.

Con em (đứa đầu) thì học ams năm nay lớp 12: IELTS:7.5, còn SAT ~ 1450-1500 vì hủy 2 lần thi gần đây nên chưa thi đc. Sẽ thi vào tháng 3/2022 (con cháu nó cũng mới cày SAT thôi).

---
Phần Lan thì hợp lý nhưng có trending chê boring thế quái nào F1 thứ 2 của e cũng hùa theo chê! :((
Covid nên giờ RMIT cũng chen nhau học do vậy các cụ mợ quyết nhanh cùng con để chốt và cọc giữ slot! Các ngành hot thì slot kỳ tháng 10/2022 đã hầu như full!:P

7years

Xe điện

---
Bắc âu, đức nó vẫn chính sách free đào tạo đh cụ ạ, chỉ có tranh cãi là free cho cả người nước ngoài hay đóng 1 phần phí tượng trưng thì lúc thì chặt lúc thì dễ.
Ở úc có 1 số trường tốt, tất nhiên ngoài g8 và ngoài top 20, nhưng được đánh giá thứ bậc đang cải thiện nhanh. Học phí tầm 20k aud nhưng có thể cấp đến 75% học phí, tức chỉ nộp 5k/năm cũng tốt cụ ạ. Mà khí hậu không quá lạnh dân cư o quá thưa như bắc âu.

Chi phí o thể giảm được là sinh hoạt, tầm 20-30 tr mõi tháng đều như vắt chanh và o chênh nhau nhiểu ở tất cả các nước. Giải quyết được thì học phí o còn lo ngại ạ

Smile1102

Xe container

---
Em sợ Bắc Âu vì lạnh, mãi ko thấy mặt trời. Châu Âu mùa đông thì 4h chiều trời đã tối em đã thấy chán chán rồi.
Em nghĩ nếu đi Bắc Âu chắc em chọn học Master cho nó ngắn nếu thích trải nghiệm.

congtiger

Xe tải
Em sợ Bắc Âu vì lạnh, mãi ko thấy mặt trời. Châu Âu mùa đông thì 4h chiều trời đã tối em đã thấy chán chán rồi.
Em nghĩ nếu đi Bắc Âu chắc em chọn học Master cho nó ngắn nếu thích trải nghiệm.
Vâng, cái này em biết, trước em cũng ở bên đó ạ
---
Con em nó muốn đi học ĐH thôi, em cũng bảo con là học trong nước sau đi học Master, Phd thì dễ kiếm học bổng, giảm được sức ép tiền bạc, nhưng nó không chịu ạ. Nó bảo ko muốn học Master, hay PhD gì cả.
---

Smile1102

Xe container
Vâng, cái này em biết, trước em cũng ở bên đó ạ
---
Con em nó muốn đi học ĐH thôi, em cũng bảo con là học trong nước sau đi học Master, Phd thì dễ kiếm học bổng, giảm được sức ép tiền bạc, nhưng nó không chịu ạ. Nó bảo ko muốn học Master, hay PhD gì cả.
---
Em cũng đang nghiên cứu các cơ hội châu Âu mà học bằng tiếng Anh ở Đức, Pháp em thấy đắt quá :(.
Đang nghiên cứu thêm Hà Lan ạ.

ATZ

Xe tải
Bác cho em hỏi em ko rành IT với các khoa như các bác nói nhưng em đang có ý định học Thiết Kế bên đó :v Nhà em đang phân vân ko cho e học bởi vì sợ thất nghiệp cũng như không có việc làm hoặc sự đầu tư là k xứng đáng, cá nhân em là 1 thằng chỉ thích làm những thứ liên quan đến nghệ thuật và thiết kế ( Đã tham gia và làm việc liên quan đến thiết kế trong 3 năm cấp 3 ) nhưng gia đình là thế hệ trước, tất cả mọi người bao gồm họ hàng nội ngoại đề làm trong nhà nước và không biết gì nhiều về các ngành của thời đại bây giờ, bố mẹ em cũng là 1 người có chức có quan hệ trong nhà nước nên chỉ mong em làm trong nhà nước nhưng em không thích sự gò bó và muốn sau khi học xong đại học sẽ làm ngoài. Em cảm ơn các bác nhiều
Nếu có năng khiếu và yêu thích thiết kế đương nhiên là đủ điều kiện kinh tế thì nên vào RMIT, dù gì thì ngành thiết kế của nó cũng xếp hạng thứ 15 trong các trường đại học trên thế giới, theo bảng xếp hạng uy tín QS, mấy năm trước nó còn xếp thứ 11 nhưng bị các ĐH của TQ và Châu Á cạnh tranh quá nên rớt mấy hạng.

Ngành Thiết Kế Ứng Dụng Sáng Tạo (Design Studies) luôn là ngành đăng ký nhiều nhất ở đây, nhưng nhiều sinh viên không có năng kiếu đến khi chọn chuyên ngành thường đổi sang các ngành cũng thiết kế nhưng nhẹ nhàng hơn.

Đầu vào của RMIT có vẻ dễ dàng, nhưng đầu ra có vẻ khó hơn, nhiều sinh viên 4-5 năm thậm chí hơn vẫn không có đủ tín chỉ để ra trường. Năm nay dịch bệnh, các gia đình có điều kiện ngại hoặc khó khăn khi du học trong mùa dịch sẽ chọn RMIT nhiều nên chắc hồ sơ sẽ đóng sớm khi đủ số lượng sinh viên đăng ký, các Bác lên lưu ý.

Smile1102

Xe container
Em em mấy năm trước cũng chọn giữa Hà Lan, Funland, Úc,.. cuối cùng chọn Úc. Thời tiết tốt, chi phí vừa phải, học chỉ mất 3 năm. Tổng chi phí chỉ AUD 150k thôi nếu không đi làm thêm và không có hb. CS ra trường cũng dễ xin việc. Uni Wollongong CS tốt, hs Ams hay học ở đấy.

Hồi đấy nó có hb 50%, hp còn rẻ nên chỉ mất 39k AUD học phí cho cả 3 năm. Xong làm trợ giảng với intern được lương $30/h. Rẻ như bèo. Đầu tư lời to.
Vâng nói chung mình ko giàu có gì nên phải liệu cơm gắp mắm thôi mợ ạ.
Cân bằng giữa các yếu tố để lựa chọn.
Tạm thời con học chính là Toán Lý và Anh(Anh thì học SAT). Các môn khác thì theo yêu cầu của trường thôi.
Em muốn cho con đi học vẽ mà ko trong nghề nên ko biết ai dạy tốt cả nên vẫn loay hoay.

starsn

Xe điện
Vâng nói chung mình ko giàu có gì nên phải liệu cơm gắp mắm thôi mợ ạ.
Cân bằng giữa các yếu tố để lựa chọn.
Tạm thời con học chính là Toán Lý và Anh(Anh thì học SAT). Các môn khác thì theo yêu cầu của trường thôi.
Em muốn cho con đi học vẽ mà ko trong nghề nên ko biết ai dạy tốt cả nên vẫn loay hoay.
Bạn ấy nhiều năng khiếu nên vẫn chưa chọn được mợ nhỉ :)