[Funland] Đại học Rmit

caisua

Xe lăn
Dạ sách thì cũng lấy của quốc tế dịch chứ trươngf đh Vn ko tự nghĩ ra đâu ạ. Chắc khác ở đoạn lấy ví dụ, case study thôi.
Kiểu khoa học máy tính cỡ MIT, stanford thì chắc chắn là họ dạy khó học khó hơn Vn ai cũng công nhận. Chứ mấy môn kinh tế cơ bản thì ở đâu chả thế. Tuỳ chuyên ngành gì và xem danh mục môn học và giáo trình thì rõ thôi.
Sao bọn đấy chuối thế nhỉ, sách thì ko phải dịch mà học phí đắt hơn hàng chục lần, vậy là ko được rồi

Batman

Xe điện
Sao bọn đấy chuối thế nhỉ, sách thì ko phải dịch mà học phí đắt hơn hàng chục lần, vậy là ko được rồi
Em thấy thế, thằng nhóc nhà em thay bằng học Tiếng Việt lại phải học với giáo viên người nước ngoài bằng tiếng Anh. Sách thì không phải dịch, học phí thì lại đắt đỏ, có khi em phải xem lại việc này để tính việc học cho con nhóc em.

BloodOwl87

Xe điện
Chất lượng giảng dạy có được tính là điểm cộng cho trường nào đó không Cụ, nếu tính như cụ thì trường nào cũng giống nhau mất rồi.
Chất lượng gv Neu ko hề tệ cụ nhé, cỡ thầy Phạm thế anh thì kém gì ai, em thấy có ngành mới của Neu dạy mấy môn rất hay và tiến bộ, ko giống thời xưa em học. Em cũng học Neu.
mà cụ đừng nghĩ cứ gv Rmit là xịn hơn hẳn trường top nội, khéo chính gv Neu sang dạy đấy ạ chứ Tây đâu mà lắm thế :)), mà có khi mấy ông Tây đấy còn ko đủ tiêu chuẩn dạy ở rmit Úc.

caisua

Xe lăn
Em thấy thế, thằng nhóc nhà em thay bằng học Tiếng Việt lại phải học với giáo viên người nước ngoài bằng tiếng Anh. Sách thì không phải dịch, học phí thì lại đắt đỏ, có khi em phải xem lại việc này để tính việc học cho con nhóc em.
Vậy em giống hệt cụ, thôi thì cùng tính tiếp, sao cho đủ tiền để con nhóc đi học cho bằng anh bằng em

BloodOwl87

Xe điện
Vậy em giống hệt cụ, thôi thì cùng tính tiếp, sao cho đủ tiền để con nhóc đi học cho bằng anh bằng em
Lúc ra trường cụ cho cháu nó 1 cục vài tỏi khéo ích nước lợi nhà hơn đấy, du học thì ko nói vì còn có cửa định cư.

BloodOwl87

Xe điện
Kiểu học mấy môn khoa học cơ bản, công nghệ chế tạo sang Nhật Đức Pháp học thì công nhận là họ level khác, toàn gs giải Nobel các thứ. Chứ dăm ba ông rmit dạy kinh tế thì xin lỗi giỏi hơn ở cái gì, giáo trình thì ko phải rồi.

Batman

Xe điện
Chất lượng gv Neu ko hề tệ cụ nhé, cỡ thầy Phạm thế anh thì kém gì ai, em thấy có ngành mới của Neu dạy mấy môn rất hay và tiến bộ, ko giống thời xưa em học. Em cũng học Neu.
mà cụ đừng nghĩ cứ gv Rmit là xịn hơn hẳn trường top nội, khéo chính gv Neu sang dạy đấy ạ chứ Tây đâu mà lắm thế :)), mà có khi mấy ông Tây đấy còn ko đủ tiêu chuẩn dạy ở rmit Úc.
Cụ khen NEU vì cụ học trường đó, em khen VNU vì em học ở đó, vậy thì không khách quan rồi. :))
Bọn SV thì đầu vào IELTS cũng tệ nhất là 6,5 - Thầy tây - thầy ta đố trà trộn nổi, bọn nó không ngốc đâu Cụ.

Batman

Xe điện
Tính như cụ ấy thì mèo đen, mèo trắng đều là mèo, vì kết quả là đều bắt được chuột. =))

BloodOwl87

Xe điện
Cụ khen NEU vì cụ học trường đó, em khen VNU vì em học ở đó, vậy thì không khách quan rồi. :))
Bọn SV thì đầu vào IELTS cũng tệ nhất là 6,5 - Thầy tây - thầy ta đố trà trộn nổi, bọn nó không ngốc đâu Cụ.
Ko em ko hề khen chất lượng dạy em được hưởng, như em ra trường là ko biết cái gì luôn cụ ah. Nhưng mấy khoa lớp chọn thì có giá lắm, một phần là đầu vào cao sẵn. Còn Ielts thì giờ 6 nhiều mà, sv Neu đầy đứa đạt. Trẻ con h học từ bé đứa nào chả biết English.
Như bọn sv kiểm toán Neu nó học acca đầy, qua vài môn là bt. Gần chục năm trước em học khoá kiểm toán bên ngoài đã thấy mấy bạn ftu neu học để thi acca rồi.

Batman

Xe điện
Cụ nghĩ thế thật à? Em trước học FTU đây và thật sự xưa học giáo trình kế toán trong trường em vừa buồn ngủ với môn kế toán định khoản của nó. Sau này học bằng nghề ACCA và CFA chuyên về kế toán/ kiểm toán/ đầu tư thì em thấy họ dạy rất thiết thực. Giờ thỉnh thoảng con gái em học RMIT có hỏi em thì thấy nó chạy bussiness case không kém gì level cơ bản của CFA và những câu hỏi về kế toán cũng giống ACCA cơ bản. Nó đặt học viên vào bối cảnh thực sự của doanh nghiệp nên kiến thức rất thực tế. Cái này em nghĩ mấy trường vn chưa làm được đâu. Mà con gái em học digital marketing nhé không phải dân tài chjnhs như em.
Mợ nghĩ em với cụ kia đang nói thật. =))
caisua

Batman

Xe điện
Hi hi, em cũng là tát nước theo mưa với các cụ cho vui thôi.
Em không phủ nhận VNU trước em học là trường không tốt, nhưng sẽ có sự lựa chọn tốt hơn, nếu chương trình được cập nhật theo hằng năm chẳng hạn. Dĩ nhiên, lý thuyết cơ bản thì vẫn phải học chắc rồi. :))
Tiếng anh của em thì rất tệ, nên nếu đi làm thuê thì lương chỉ được tầm 50tr quay đầu thôi, không nhiều hơn được.

Batman

Xe điện
Hi hi, em cũng là tát nước theo mưa với các cụ cho vui thôi. Đồng chí cú em có gặp ở threat khác dzồi và đã cho ra đảo ;))
Mợ sao lại cho cụ ấy ra đảo, cứ để bình thường chứ, đỡ mất công thao tác mở khi muốn xem họ viết gì. :))

prado2012

Xe điện
Em không phủ nhận VNU trước em học là trường không tốt, nhưng sẽ có sự lựa chọn tốt hơn, nếu chương trình được cập nhật theo hằng năm chẳng hạn. Dĩ nhiên, lý thuyết cơ bản thì vẫn phải học chắc rồi. :))
Tiếng anh của em thì rất tệ, nên nếu đi làm thuê thì lương chỉ được tầm 50tr quay đầu thôi, không nhiều hơn được.
Vì lý do em đã cho chú cú ra đảo ở một thread khác, em không đọc được toàn bộ tranh luạn của các cụ nhưng mà chắc nắm đc cơ bản tình hình ;))

Vnu thì nhà em có 2 đồng chí là giáo sư khoa cơ bản nên em không nghĩ là nó “không tốt” mà là nó có đầu vào tốt nhưng không hợp thời vì mức độ cạp nhật kém, không được đầu tư thì nó luôn bị tụt hậu. Tiếc cho các nhà khoa học việt nam.

prado2012

Xe điện
Mợ sao lại cho cụ ấy ra đảo, cứ để bình thường chứ, đỡ mất công thao tác mở khi muốn xem họ viết gì. :))
Tư duy và thái độ một con người trong cuộc sống luôn là nhất quán. Nếu cụ đào lại tranh luạn của em và cú thì cụ sẽ thấy tương tự tranh luận của các cụ hôm nay thôi ạ. Em mất công làm gì ;))

BloodOwl87

Xe điện
Hi hi, em cũng là tát nước theo mưa với các cụ cho vui thôi. Đồng chí cú em có gặp ở threat khác dzồi và đã cho ra đảo ;))
Mợ này chê em nghèo em show tk thì mợ ý bảo em photoshop, em gạ kèo xem trực tiếp thì mợ ý bảo em trẩu rồi block. Mợ ý đúng là ái qua ngọn cỏ ạ hihi. Và rất ngạc nhiên là mợ này ko hề xấu hổ mà cứ làm như mình giỏi lắm ý :v.

BloodOwl87

Xe điện
Mợ nghĩ em với cụ kia đang nói thật. =))
caisua
Cụ nên nghiêm túc và tôn trọng người khác ok, đừng cợt nhả ?
Như con cụ học rmit khoa Bank đi cụ nghĩ cả lớp con cụ được mấy cháu được Vietcombank tuyển thẳng từ trên ghế nhà trường, ko phải thi nhé. Khoa Bank Neu nó vào gần nửa.
Và cỡ sv Rmit mà apply vào hội sở mấy bank big 4 thì cũng ko có vẹo gì đâu nếu ko quen, ko hề hơn bọn trường top. Cụ có thể tìm hiểu?
cụ thông thái đến đâu mà cười vậy ;))

Batman

Xe điện
Cụ nên nghiêm túc và tôn trọng người khác ok, đừng cợt nhả ?
Như con cụ học rmit khoa Bank đi cụ nghĩ cả lớp con cụ được mấy cháu được Vietcombank tuyển thẳng từ trên ghế nhà trường, ko phải thi nhé. Khoa Bank Neu nó vào gần nửa.
Em đang đi nghe nhạc Rock rồi, rảnh em vào và trả lời cụ xem con em nó thích làm bank không đã. :))

BloodOwl87

Xe điện
Em đang đi nghe nhạc Rock rồi, rảnh em vào và trả lời cụ xem con em nó thích làm bank không đã. :))
Cụ đã ko biết người ta nói cho mà biết thì ít ra cũng nên tôn trọng, cụ có thể chỉ ra tôi nói sai điểm gì ko mà thái độ rất chi là vớ vẩn trong khi cụ cũng già đầu rồi? Hay nhỉ

Chelski

Xe điện
"...Điểm yếu nhất của các trường Đại học của Việt Nam hiện nay : Đó là giáo trình thường cũ kỹ và lạc hậu, việc đổi mới và nâng cao chất lượng đào tạo là mục tiêu lớn của nhiều trường Đại học trong những năm qua là cần thiết phải thúc đẩy công tác nghiên cứu khoa học, đổi mới phương pháp và giáo trình giảng dạy là việc buộc phải làm Tuy nhiên thực tế sản phẩm đào tạo sinh viên của nhiều trường đại học VN khi hòa nhập với thị trường lao động vẫn bị chê, việc doanh nghiệp phải thường xuyên thay đổi trong chính sách tuyển dụng nhân sự cho phù hợp với tốc độ phát triển của nền kinh tế và sự bùng nổ của khoa học công nghệ đã khiến công tác đào tạo nhân lực của các trường không theo kịp thời và thiếu sự chủ động . Các trường đại học của chúng ta hiện nay thường thường là chưa hoặc chậm thay đổi giáo trình và giáo trình đã quá cũ chính việc đó dẫn đến sự lệch pha lớn giữa doanh nghiệp và đơn vị đào tạo như hiện nay sinh viên ra trường thất nghiệp, không đáp ứng yêu cầu của nhà tuyển dụng . Doanh nghiệp thì mãi không giải quyết được bài toán nhân lực chất lượng cao, các trường cần phải đẩy mạnh mô hình hợp tác giữa nhà trường với các doanh nghiệp xây dựng chương trình trải nghiệm cho sinh viên đặc biệt là các trường phải thường xuyên chuyển giao cập nhật các giáo trình tiên tiến từ các nước phát triển cũng như yêu cầu giáo viên phải thường xuyên thay đổi phương pháp giảng dạy với giáo trình sát với thực tiễn sản xuất hơn..."