[Funland] Đại học Rmit

Loitran

Xe tăng
Tôi chả so bì hơn thua với cụ. Nói cho cụ biết con tôi ib 40 điểm nhưng vẫn cho học nghề bánh 1.5 năm có bằng hành nghề quốc tế. Cụ coi thường 70 điểm atar của con ng khác cũng ko phải con tôi hay mợ mystery nên lời của cụ là thừa. Cái cụ nghĩ ko phải cái người khác cho là đúng. Cụ nên học tôn trọng người khác.
Em lạy mợ ạ ~X(

dungblhk

Xe buýt
Con cụ có làm đúng nghề không ạ?
đứa lớn phải sau 3 năm mới làm đúng nghề, đứa bé thì chưa. Nhưng kiến thức và kỹ năng sống E thấy Ok. Còn có được làm đúng nghề đào tạo hay mình thích nhiều khi là cơ duyên. E đi làm đến 3 chục năm mà có đúng nghề đâu

prado2012

Xe điện
đứa lơn phải sau 3 năm mới làm đứng nghề, đứa bé thì chưa. Nhưng kiến thức và kỹ năng sống E thấy Ok. Còn có được làm đúng nghề đào tạo nhiều khi là cơ duyên. E đi làm đến 3 chục năm mà có đúng nghề đâu
Em cũng vậy cụ ạ. Sau nghề chọn người, ra lại học thứ mình làm. Đh chỉ là thứ rất cơ bản.

Skoda_Favorit

Xe container
Bà công thần RMIT người Việt đc BUV câu sang làm Sếp xong quay lại xì đểu RMIT VN gì đó về giấy tờ nên nghe nói RMIT VN bị dừng tuyển sinh Khoá tháng 3 và Tháng 6/2024! Kg rõ thực hư ntn?
E nghe đc thế thôi!

starsn

Xe điện
Chỉ là em nghĩ khác chứ không coi thường ai hết, vì nhập học với ATAR thì em nghĩ đứa nhỏ sẽ rất vất vả để theo đuổi học cho được cái bằng,Nếu con em mà ATAR 70 em sẽ khuyến khích nó học nghề chứ không vô Uni đơn giản là em lựa chọn khác thôi
Tại em thấy cụ kia nói câu bỉ bai nhức hết lòng mề. Cứ học đi rồi thấy 70 điểm có dễ không mà nói các con thế. Dưới điểm sàn đại học mặc định với bọn nó phải đi học nghề. Em còn thằng cu nữa lại khấn 7x điểm đủ điểm vào trường đây.
Ở Úc với VN chưa chắc đã tính điểm giống hệt nhau, mợ ấy nói khó (convert điểm ptvn dễ hơn) thì chắc không dễ.

Lái xe

Xe buýt
Cccm có con học RMIT HCM cần chỗ ở đẹp, thuận tiện, an ninh, đầy đủ tiện nghi có hầm để xe, yên tĩnh và 5 phút đi bộ tới trường thì nhắn cho em. Bạn học của em đang làm mảng dịch vụ này. Nhà riêng của chị ấy, hơn 20 phòng ở và phòng tiếp khách, phòng ăn, sinh họat chung.

Chỉnh sửa cuối:

BKG

Xe tăng
Rất cám ơn chia sẻ của các cụ/mợ có con học Rmit. Cụ nào đó kiên trì so sánh công top 1 và R để dìm R thì em nghĩ cụ nói đến đó là đủ rồi ạ. Khi phụ huynh và con chọn R, bao giờ cũng mất khá nhiều thời gian cân đong đo đếm. R hay công top 1 - chọn gì là do gia đình hướng đến tiêu chí gì, chứ đâu thể so sánh cơ học đc. Cơ quan em - ĐH công lập, khoa 20 ng, em biết có 3 nhà cho con học R dù đủ vào công top 1. Công top 1 ưu điểm lớn nhất chính là đầu vào chất lượng, còn lại đều....chán. Học thuật ko ra học thuật, ứng dụng ko ra ứng dụng. Kiến thức thì toàn bán cái họ có, không cần quan tâm xã hội cần gì...Giờ tự chủ tài chính, cũng kinh doanh ác liệt. Đầu vào R lẫn lộn cả cao thấp nhưng ít nhất phải học. Ko học tử tế ko ra trường đc. Các cụ, mợ ở đây cũng xác nhận điều đó. Em muốn hỏi thêm, có cụ nào cho con trao đổi ở nước khác có Rmit mà ko phải Úc ko ạ.
Cụ nói chuẩn! Công top 1 chỉ hơn mỗi đầu vào! E và a trai học và giảng dạy từ đó nên xác nhận với cụ! Nói chung chán như chế độ!

arsenal8660

Xe tăng
Có Group nào của các phụ huynh Rmit không các cụ nhỉ? F1 em lớp 7 , thích vẽ vời anime nên cũng muốn định hướng cho học trường này.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Nhà em 2 RMIT.. 1 cô em họ 3 nhóc là chủ cái hệ hống mầm non Monter Sori gì ấy , 1 cậu em họ thì đang làm kinh doanh gì đó em ko rõ.
BTW cụ mợ nào có trẻ con cho học hệ thống này ủng hộ cựu RMIT nhá :D

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Cccm có con học RMIT HCM cần chỗ ở đẹp, thuận tiện, an ninh, đầy đủ tiện nghi có hầm để xe, yên tĩnh và 5 phút đi bộ tới trường thì nhắn cho em. Bạn học của em đang làm mảng dịch vụ này. Nhà riêng của chị ấy, hơn 20 phòng ở và phòng tiếp khách, phòng ăn, sinh họat chung.
Loại hình này nên phân như kí túc xá nữ riêng, nam riêng không thì rất đau đầu phụ huynh, con cái lại không lo học hành.

Loitran

Xe tăng
Ở Úc với VN chưa chắc đã tính điểm giống hệt nhau, mợ ấy nói khó (convert điểm ptvn dễ hơn) thì chắc không dễ.
Khó convert hay không thì nếu có khác biệt chắc không thể sai số quá lớn, vì họ sẽ có nhóm chuyên môn để xử lý vấn đề đó
Nhưng dựa trên điểm ATAR 70 ( điểm ATAR Úc họ tính từ ATAR 0-99 )
thì theo mợ học sinh nhóm này là trung bình, khá,hay giỏi ?
Học sinh VN thi một môn ví dụ là 7 điểm trên 10 điểm là trung bình,khá hay giỏi?

Mà mình nào có ý chê bai gì? chỉ nói là họ sẽ khó khăn hơn để theo đuổi việc học,cũng như vất vả trong học hành hơn
Vậy mà cứ sồn sồn lên là mình nọ chai
Gặp trường hợp này em chỉ biết khẽ mình " Nhún vai " :-o

starsn

Xe điện
Khó convert hay không thì nếu có khác biệt chắc không thể sai số quá lớn, vì họ se có nhóm chuyên môn để xử lý vấn đề đó
Học sinh VN thi một môn ví dụ là 7 điểm trên 10 điểm là trung bình,khá hay giỏi?

Mà mình nào có ý chê bai gì? chỉ nói là họ sẽ khó khăn hơn để theo đuổi việc học,cũng như vất vả trong học hành hơn
VN 7/10 vẫn học ĐH bình thường mà cụ, mà ATAR 70 cũng đủ để vào nhiều trường ở Úc, có nghĩa là đủ để học ĐH. Thực ra học ĐH cái quan trọng không phải là trí thông minh mà là mong muốn + đủ cố gắng. Công việc văn phòng (thường yêu cầu bằng ĐH) đa số có cần xuất sắc đâu.

Tâm lý em cũng như châu Á nói chung vẫn muốn con học ĐH để mở mang đầu óc nếu có cơ hội, với các mợ ấy con không định đi du học Úc, nên cụ nói thế cũng nhạy cảm, dù cụ không có ý chê.

Skoda_Favorit

Xe container
Rất cám ơn chia sẻ của các cụ/mợ có con học Rmit. Cụ nào đó kiên trì so sánh công top 1 và R để dìm R thì em nghĩ cụ nói đến đó là đủ rồi ạ. Khi phụ huynh và con chọn R, bao giờ cũng mất khá nhiều thời gian cân đong đo đếm. R hay công top 1 - chọn gì là do gia đình hướng đến tiêu chí gì, chứ đâu thể so sánh cơ học đc. Cơ quan em - ĐH công lập, khoa 20 ng, em biết có 3 nhà cho con học R dù đủ vào công top 1. Công top 1 ưu điểm lớn nhất chính là đầu vào chất lượng, còn lại đều....chán. Học thuật ko ra học thuật, ứng dụng ko ra ứng dụng. Kiến thức thì toàn bán cái họ có, không cần quan tâm xã hội cần gì...Giờ tự chủ tài chính, cũng kinh doanh ác liệt. Đầu vào R lẫn lộn cả cao thấp nhưng ít nhất phải học. Ko học tử tế ko ra trường đc. Các cụ, mợ ở đây cũng xác nhận điều đó. Em muốn hỏi thêm, có cụ nào cho con trao đổi ở nước khác có Rmit mà ko phải Úc ko ạ.
Con bạn e học ngành thiết kế gì đó đi exchange 5 tháng bên US! Holand và 1 số nước EU cũng có nhưng tuỳ ngành học đấy!

Loitran

Xe tăng
VN 7/10 vẫn học ĐH bình thường mà cụ, mà ATAR 70 cũng đủ để vào nhiều trường ở Úc, có nghĩa là đủ để học ĐH. Thực ra học ĐH cái quan trọng không phải là trí thông minh mà là mong muốn + đủ cố gắng. Công việc văn phòng (thường yêu cầu bằng ĐH) đa số có cần xuất sắc đâu.

Tâm lý em cũng như châu Á nói chung vẫn muốn con học ĐH để mở mang đầu óc nếu có cơ hội, với các mợ ấy con không định đi du học Úc, nên cụ nói thế cũng nhạy cảm, dù cụ không có ý chê.
Em biết điểm nhập học chứ sao lại không? Con em cũng đang còn năm cuối, nhưng cũng chưa biết nó sẽ ra môn khoai sao đây? Thế mợ không nghĩ là em đầu Đen à?
Bất kỳ sự góp ý nào cũng không thể đúng với mọi trường hợp, nhưng họ không chấp nhận sự khác biệt lại cứ như là .......

sinichit52

Xe container
Cụ mới là dai.

Cụ đề cập đến "những đứa trẻ bên này", trong khi đang nói về những đứa trẻ ở Việt Nam; đề cập đến "gia đình cơ bản tại Úc", trong khi con nhà người ta bố mẹ là trí thức có con mong muốn theo đường đi của bố mẹ, và gia đình ở Việt Nam cũng không cơ bản lắm khi người ta nâng con như trứng, đổ tiền vào con cái từ bé. Cụ có thấy cụ so sánh khập khiễng để ra vẻ đóng góp ý kiến còn mỉa mai không?

Nếu chỉ cho con sang đó sửa điện, sửa nước, bưng bê lau bàn thì cho nó ở nhà chạy grab rút lãi tiết kiệm cũng đủ cơm ăn. Người ta không ôm mộng cả đời sang Úc để chăm chỉ làm việc chỉ để năm du lịch một lần. Còn nhà nào muốn thế, không ai chê bai gì, nhưng cho con đi xuất khẩu lao động, không thuộc trường hợp đang bàn ở đây.

Đánh đồng 70 điểm chỉ trung bình khá, học đại học làm gì đi học nghề còn hơn. Liệu đã được 70 điểm chưa, mà nói rằng đằng nào cái bằng đại học không phải top cũng chả ra gì, không bằng đi học nghề? Nhìn ở góc AQ, lý do lý trấu, để bao biện cho cái sự cố cũng không được. Nó chả ra gì thì mỗi năm cũng đứng trên 70% dân số ở cái tuổi cạnh tranh nhau. Chả ra gì thì cũng có quyền chọn làm trí thức hay làm công nhân ~ thứ mà bố mẹ nó nếu có bỏ việc để đi lau bàn cũng có quyền chọn. Còn nếu không đạt thì đời đặt đâu ngồi đấy thôi, tên là gì mà chọn?
Cụ hạ hỏa chút. Theo em hiểu thì cụ và cụ Loitran đang đề cập đến điểm sàn tuyển sinh ĐH( kiểu như điểm sàn TS của ĐH VN) với điểm đó thì được phép nộp điện vào tất cả các trường ĐH theo hệ Úc. Nhưng có đỗ được trường Top, ngành hot hay không thì chưa biết. Bởi vậy cụ Loitran mới bảo có ít lựa chọn ngành và trường hơn. Còn ở VN, RMIT sẽ nhận hs theo ATAR ( ít TS đăng ký) nên sẽ dễ thở hơn chăng. Nói gì thì nói, F1 nhà cụ theo chương trình Úc là siêu rồi. Không chỉ F1 siêu mà bố mẹ cũng siêu.

prado2012

Xe điện
Khó convert hay không thì nếu có khác biệt chắc không thể sai số quá lớn, vì họ sẽ có nhóm chuyên môn để xử lý vấn đề đó

Vấn đề ở cụ chụp mũ người khác là “so bì hơn thua” rồi giảng giải về việc phân loại học đại học và học nghề. Việc đấy chúng tôi biết hết từ lâu rồi. Bản thân tôi trc khi cho con vào đại học thì cho nó gap year học trường nghề cho nó hiểu đời. Ngoài ra, như đã nói ở trên việc cày hai chương trình song song thì workload nó gấp đôi. Con chúng tôi ở đây đều điểm cao, chả liên quan gì mà cụ cứ vào bỉ bôi nghe mệt. Tôi cũng biết cụ chuyên làm luyện thi cho con nhà giàu Tàu. Nhưng những điều cụ comment tạm nói là irrelevant với điều chúng tôi bàn luận.

Chỉnh sửa cuối:

Son23

Xe tải
Cụ nói chuẩn! Công top 1 chỉ hơn mỗi đầu vào! E và a trai học và giảng dạy từ đó nên xác nhận với cụ! Nói chung chán như chế độ!
Nhiều mổ xẻ nhược điểm của công top 1 rồi mà cụ nhỉ. Trong nghề như chúng ta rất hiểu. Mất 1 năm hoặc hơn thế cho các học phần: GDQP, Thể dục, Ngoại ngữ, Tin học, Mác Lê. Ngoài ra, đâu đó các cụ sẽ thấy mấy ngành khối xã hội có các môn kiểu như mỹ học đại cương, tiếng việt thực hành, lịch sử văn minh, logic học đại cương, xã hội học đại cương....Vô bổ, có gv thì cứ nhét vào chương trình thôi. Đưa môn nào vào cũng lườm nguýt nhau chia bánh chứ ko phải đơn thuần vì chuyên môn, khoa học...Nói chung tiếc là tiếc thời gian, tuổi trẻ, môi trường của các con chứ học phí thấp ai chả ham.

AVANZA

Xe tăng
Trường này nhiều tiền là vào thôi, em nghĩ ko có chuyện xiết đầu ra, quen mấy đứa trường này toàn gđ có đk, ra xin được việc chủ yếu do q hệ.
Cụ nghĩ tiêu cực thế. Tiếng Anh kém thì còn khướt. Bọn nhiều tiền nó ra làm chủ luôn hoặc làm cty gia đình nó, chứ ít khi ra làm thuê kiếm lương 10 tr /tháng nên cần gì quan hệ.