[Funland] Đại học Rmit

Lọ mọ

Xe buýt
Cu con nhà em năm ngoái đăng ký IT RMIT làm backup vì sợ BK không đỗ . Kết quả thi ĐH đỗ IT BK nhưng nó lại chọn học RMIT mặc dù cả nhà đều muốn nó học BK .
Trẻ thì đứa nào mà chả thích trường xịn F1 nhà em học đại học Bách Khoa và thạc sĩ Bách Khoa giờ đạt được học bổng mới sang Pháp Thấy bảo bên đấy học cũng dễ chương trình học con đều học qua ở Bách Khoa trước rồi vậy nên nếu cháu nào học tốt thì cứ chọn Bách Khoa mà học dư được một đống tiền bố mẹ làm việc khác

caisua

Xe lăn
Trẻ thì đứa nào mà chả thích trường xịn F1 nhà em học đại học Bách Khoa và thạc sĩ Bách Khoa giờ đạt được học bổng mới sang Pháp Thấy bảo bên đấy học cũng dễ chương trình học con đều học qua ở Bách Khoa trước rồi vậy nên nếu cháu nào học tốt thì cứ chọn Bách Khoa mà học dư được một đống tiền bố mẹ làm việc khác
Con nhà em bỏ cả BK và NT. Vào RMIT được 1 năm thì em biết nó lựa chọn đúng vì nó được bù đắp những kỹ năng nó đang rất thiếu mà trường nội thì ko dạy. Em thấy tiền đó tiêu rất đúng chỗ dù nhà em chỉ đủ tiền cho nó học xong là hết.
Cả tuyển dụng bây giờ cũng chú ý nhiều vào kỹ năng, ví dụ như nhiều nơi cho 4-5 thí sinh vào 1 nhóm để trao đổi 15-20p rồi đưa ra giải pháp cho 1 tình huống, họ ngồi xem để đánh giá kỹ năng, tính cách từng người. Bạn nào có tố chất sẵn thì ko nói nhưng nếu chưa đc dạy, đc luyện thì sẽ chia thành 2 nhóm: ngơ ngác hoặc lanh chanh mà ko có ý tưởng hoặc ko có khả năng thuyết phục người khác đồng ý với ý tưởng của mình

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BKG

L.C.D

Xe container
Về ngành này thì mấy năm vừa rồi VN phát triển rất rất nhiều cty nhỏ vì nhu cầu tăng đột biến. Nhân sự thì ít người giỏi và khá, phần lớn là trung bình. Sắp tới các tập đoàn lớn sẽ đầu tư mạnh vào VN, họ cần rất nhiều nhân sự quản lý tầm trung, đã được đào tạo cơ bản và tiếng Anh tốt để chuyển giao công nghệ, chuyển giao quản lý. Học logistic RMIT ra sẽ đáp ứng được yêu cầu hiện đang rất thiếu này nên cơ bản là sẽ thành công ạ.
Sáng nay em vừa hoàn thành thủ tục đky nhập học và nộp tiền giữ chỗ cho con em học Foundation ở RMIT. Tháng 2/2023 sẽ bắt đầu ctr Foundation. Tháng 2/2024 là vào ctr đại học. Em chọn ngành logistic cho bậc học đại học.
Em hy vọng đây là lựa chọn đúng cho con.

caisua

Xe lăn
Sáng nay em vừa hoàn thành thủ tục đky nhập học và nộp tiền giữ chỗ cho con em học Foundation ở RMIT. Tháng 2/2023 sẽ bắt đầu ctr Foundation. Tháng 2/2024 là vào ctr đại học. Em chọn ngành logistic cho bậc học đại học.
Em hy vọng đây là lựa chọn đúng cho con.
Con nhóc nhà em 5/2007 thì có đợt foundation nào bắt đầu trong 2023 nữa ko ạ? Con này có 7.0 ielts rồi

L.C.D

Xe container
Con nhóc nhà em 5/2007 thì có đợt foundation nào bắt đầu trong 2023 nữa ko ạ? Con này có 7.0 ielts rồi
Có kỳ tháng 8/2023 cụ nhé.
Con nhà em nộp chứng chỉ IGCSE là ok, còn ko cần đến điểm Ielts mặc dù con cũng đc 7.5 rồi.

caisua

Xe lăn
Con nhà em nộp chứng chỉ IGCSE là ok, còn ko cần đến điểm Ielts mặc dù con cũng đc 7.5 rồi.
Vào đợt này là 2027 ra trường được cụ nhỉ? 19 tuổi sang Úc học năm cuối, 20 tuổi ra trường ko phải nuôi nữa thì ngon quá.

L.C.D

Xe container
Vào đợt này là 2027 ra trường được cụ nhỉ? 19 tuổi sang Úc học năm cuối, 20 tuổi ra trường ko phải nuôi nữa thì ngon quá.
Thì em tính là con em hết 2026 xong ĐH thì là lúc nó vừa tròn 20t đó cụ. Cắt bớt đc 1,5 năm cũng tốt quá cụ nhỉ.

Batman

Xe điện
Ơn giời, em học trường công, hành nghề Grap Bay nên thu nhập cũng khá cụ ạ.
Nguồn là khoá em đào tạo tụi nó!
Khoá nhập ngành của em cũng đi 1/3 rồi.

Nguồn Grab thì cụ tự đi phỏng vấn các cháu cho nó khách quan. Năm nọ còn có chú thủ khoa khóc lóc kêu cứu. Chưa xa lắm, GG free mà! Các cháu chạy grab kiếm khá quá - nên chả thèm theo ngành học :))
Mùa covid mới thấy nhân lực của công ty đa quốc gia này không WFH được :P

lovecarhpqn

Xe điện
Chỗ em có 2 đứa Rmit ra đây 1 trai 1 gái sn 92 với 96 mà dốt lắm. Bằng khá hẳn hoi, ra trường đúng hạn. Ko phải dạng mua điểm. Nhưng trình vẫn còi lắm chỉ bảo cả năm ko ăn thua
Bỏ mẹ, em đang định cho f1 học năm tới, học phí chát lắm mà clg ko ra gì à cụ?

ductien.su

Xe tăng
Thì em tính là con em hết 2026 xong ĐH thì là lúc nó vừa tròn 20t đó cụ. Cắt bớt đc 1,5 năm cũng tốt quá cụ nhỉ.
Học thì đừng tính ngắn tính dài 1-2 năm làm j các cụ ah, đời người còn dài gấp vài chục lần con số đấy mà. Nó đi làm chậm hơn 1-2 năm thì cũng có làm sao đâu, giàu nghèo j trong từng ấy t/gian.
Em gái em đang học năm 1 Rmit mà em bảo nó nếu đang học dở mà tự dưng thấy chán (h/tại nó đang thấy thích). Thì cứ chủ động xin nghỉ bảo lưu 1-vài năm. Cho đi du lịch, đi làm hoặc đi học cái # tùy ý (tất nhiên tiền nó phải tự lo).
Ko cần phải học vội học vàng, học gấp học vượt làm j cả. Đời đi làm thuê, làm chủ kiếm tiền còn cả sau này. Chứ đời sv thuần túy chỉ có 3-5 năm thôi, nên cố mà trải nghiệm, tận hưởng cho đã rồi hẵng lấy bằng.

• Vodka
Reactions: ATZ

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Bỏ mẹ, em đang định cho f1 học năm tới, học phí chát lắm mà clg ko ra gì à cụ?
Trường nào thì cũng có học sinh này học sinh khác. Nhưng đứng dưới góc độ nhà tuyển dụng (Công ty có vốn NN) thì người ta vẫn thích SV RMIT hơn là sinh viên trường công.

L.C.D

Xe container
Học thì đừng tính ngắn tính dài 1-2 năm làm j các cụ ah, đời người còn dài gấp vài chục lần con số đấy mà. Nó đi làm chậm hơn 1-2 năm thì cũng có làm sao đâu, giàu nghèo j trong từng ấy t/gian.
Em gái em đang học năm 1 Rmit mà em bảo nó nếu đang học dở mà tự dưng thấy chán (h/tại nó đang thấy thích). Thì cứ chủ động xin nghỉ bảo lưu 1-vài năm. Cho đi du lịch, đi làm hoặc đi học cái # tùy ý (tất nhiên tiền nó phải tự lo).
Ko cần phải học vội học vàng, học gấp học vượt làm j cả. Đời đi làm thuê, làm chủ kiếm tiền còn cả sau này. Chứ đời sv thuần túy chỉ có 3-5 năm thôi, nên cố mà trải nghiệm, tận hưởng cho đã rồi hẵng lấy bằng.
Đương nhiên là em ko tính ngắn dài. Nhưng cắt bớt đc khoảng thời gian học những thứ lằng nhằng kiểu lịch sử đẻng, triết trủng nọ kia là em thấy đỡ lãng phí thời gian.
Em là con ng hướng ngoại và học đc nhiều ở trường đời nên em luôn khuyến khích con trải nghiệm. Nên em cũng ủng hộ đi làm thuê, va vấp để trưởng thành.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
mợ cho e hỏi vậy là học ĐH sớm dc 2 năm á? Sang năm 2007 đã dc nộp hồ sơ ạ? Tiêu chuẩn để vào trường như nào ạ?

SIGNUS

Xe container
Người OF
Trường nào thì cũng có học sinh này học sinh khác. Nhưng đứng dưới góc độ nhà tuyển dụng (Công ty có vốn NN) thì người ta vẫn thích SV RMIT hơn là sinh viên trường công.
Con nhà em RMIT, đi làm ở 1 cty Logistic của Đức được gần 2 năm rồi! Vào đó mới thấy từ Manager đến nhân viên phần lớn là dân RMIT các khóa, cũng vui :)

L.C.D

Xe container
mợ cho e hỏi vậy là học ĐH sớm dc 2 năm á? Sang năm 2007 đã dc nộp hồ sơ ạ? Tiêu chuẩn để vào trường như nào ạ?
Con em học hệ Cambridge nên hết lớp 10 là có chứng chỉ IGCSE tương đương tốt nghiệp phổ thông trung học theo ctr của Anh.
RMIT xét chứng chỉ đó là đủ, ko cần điểm Ielts dù con em đc 7.5 rồi. Điều kiện nữa là hs phải đủ 16t. Như con em tháng 6/2022 là hết lớp 10, nhưng vì đẻ cuối tháng 12/2006 nên hết năm nay nó mới tròn 16t, nghĩa là con đc theo học kỳ tuyển sinh tháng 2/2023.
Các bạn của con em hết lớp 10 là nhiều bạn đi học Foundation luôn ạ.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Đương nhiên là em ko tính ngắn dài. Nhưng cắt bớt đc khoảng thời gian học những thứ lằng nhằng kiểu lịch sử đẻng, triết trủng nọ kia là em thấy đỡ lãng phí thời gian.
Em là con ng hướng ngoại và học đc nhiều ở trường đời nên em luôn khuyến khích con trải nghiệm. Nên em cũng ủng hộ đi làm thuê, va vấp để trưởng thành.
E đọc trong web trường rồi, hay đấy mợ, có khi e cũng theo mợ

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Con em học hệ Cambridge nên hết lớp 10 là có chứng chỉ IGCSE tương đương tốt nghiệp phổ thông trung học theo ctr của Anh.
RMIT xét chứng chỉ đó là đủ, ko cần điểm Ielts dù con em đc 7.5 rồi. Điều kiện nữa là hs phải đủ 16t. Như con em tháng 6/2022 là hết lớp 10, nhưng vì đẻ cuối tháng 12/2006 nên hết năm nay nó mới tròn 16t, nghĩa là con đc theo học kỳ tuyển sinh tháng 2/2023.
E đọc web thi yc thấp thôi mợ ạ, hoàn thành lớp 11 mợ ak, k hiểu sao các bạn hết lớp 10 đã đi dc nhỉ. Để mai e alo trường xem. Mà như e đọc trên web e hiểu là sẽ giúp con có nền tảng vào đh Rmit thôi, chứ ĐH khác k dc, mà k thấy chỗ nào bảo rút ngắn dc 2 năm ĐH mợ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Maner Bolsol

Xe tăng
RMIT có IT không các cụ? Em xin ý kiến các cụ về học tại VN ở lĩnh vực IT ở các trường RMIT, Swinburn, Bristol ạ. Nên học full ở VN hay học 1,2 năm rồi chuyển tiếp sang Úc. Tks các cụ nhé

SIGNUS

Xe container
Người OF
Oh con nhà mợ bằng cu thứ hai nhà em. Tháng 3 năm sau nó mới thi IELTS và em cũng đang nhắm cho nó vào RMIT tiếp theo cô chị, chỉ là chưa biết theo ngành nào :)