[Funland] Đại học Rmit

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Con nhà em RMIT, đi làm ở 1 cty Logistic của Đức được gần 2 năm rồi! Vào đó mới thấy từ Manager đến nhân viên phần lớn là dân RMIT các khóa, cũng vui :)
Em cũng rất thích RMIT nhưng ở đó không có khoa mà em định hướng cho F1 (khoa Luật) nên bắt buộc phải đi học trường công thôi.

Batman

Xe điện
Oh con nhà mợ bằng cu thứ hai nhà em. Tháng 3 năm sau nó mới thi IELTS và em cũng đang nhắm cho nó vào RMIT tiếp theo cô chị, chỉ là chưa biết theo ngành nào :)
Em đang bay trên giời mà cũng muốn hạ cánh xuống học RMIT cho ấm ạ.

ATZ

Xe tải
Các Bác các Mợ muốn con vào Rmit, đóng tiền cả đống, học hành chưa biết thế nào? nếu phân vân quá vậy thì tại sao không bỏ chút thời gian hỏi thẳng đến trường, họ có rất nhiều kênh tư vấn, hoặc liên lạc đến các group, các club của sinh viên thậm chí có hội cha mẹ sinh viên để họ trả lời cho, rất rõ ràng và thực tế.

Nhiều người cũng bị người này người kia, thậm chí không biết trường Rmit ở đâu cũng nhận xét như đúng rồi.
Hoặc người này gặp 1 vài đối tượng đã học ở Rmit nhưng làm không tốt cũng chê bai nguyên cả cái trường mình nghĩ là cũng chưa chính xác.
Mình có con bà cô và 1 em khác, học Rmit xong mình cũng chẳng thấy khá hơn so với các sv trường công loại thường, nhưng mình cũng nghe bạn bè làm cty nước ngoài lại đánh giá cao khả năng hòa nhập công việc của mấy SV từ trường này. Nên mình và bà xã cũng tìm hiểu, ngay từ cuối năm lớp 10 đã liên lạc với nhân viên tuyển sinh của họ, dù còn có hướng du học ở TQ hay nước khác.

Bé nhà mình đã đậu ĐH Kiến Trúc TP. HCM với điểm cao nhưng mình vẫn cho cháu vào Rmit học khoa thiết kế, mới được hơn 1 tháng nhưng nó có vẻ hài lòng, quan trọng là năng động hơn, giao tiếp và tự sắp xếp tốt hơn.

Nên mọi người cứ mạnh dạn liên lạc trực tiếp với trường, họ trả lời đây đủ, tư vấn cụ thể và chính xác các vấn đề phụ huynh cần quan tâm.

L.C.D

Xe container
E đọc web thi yc thấp thôi mợ ạ, hoàn thành lớp 11 mợ ak, k hiểu sao các bạn hết lớp 10 đã đi dc nhỉ. Để mai e alo trường xem. Mà như e đọc trên web e hiểu là sẽ giúp con có nền tảng vào đh Rmit thôi, chứ ĐH khác k dc, mà k thấy chỗ nào bảo rút ngắn dc 2 năm ĐH mợ nhỉ.
Hết lớp 10 đã đi học dự bị ĐH 1 năm, sau đó học ĐH 3 năm. Tức là cắt luôn lớp 11-12 thì là rút ngắn 2 năm còn gì mợ. Con em đẻ cuối tháng 12 thì rút ngắn đc 1,5 năm.

L.C.D

Xe container
Oh con nhà mợ bằng cu thứ hai nhà em. Tháng 3 năm sau nó mới thi IELTS và em cũng đang nhắm cho nó vào RMIT tiếp theo cô chị, chỉ là chưa biết theo ngành nào :)
Con em có chứng chỉ IGCSE thì thực ra ko cần Ielts nữa.
Em cho con em thi Ielts năm lớp 10 vì bực, nó lười học mà em thì dốt TA nên ko biết con học hành dư lào. Em bảo nó là mẹ nghiến răng đóng 4,7 củ cho con thi Ielts để con biết con đang ở đâu. Em nghĩ nó thi đc 6.0 là may, nhưng kết quả là đc 7.5
Hiện giờ em vẫn cho cày TA tiếp để duy trì trình độ này, vì em biết ngoại ngữ mà ko học duy trì thì tụt ngay. Hồi trai trẻ em học tiếng Pháp siêu luôn, thi đỗ ĐH khối D tiếng Pháp mà sau 25 năm ko dùng đến thì giờ em chỉ nói đc mỗi Bonjour merci 😩

L.C.D

Xe container
RMIT có IT không các cụ? Em xin ý kiến các cụ về học tại VN ở lĩnh vực IT ở các trường RMIT, Swinburn, Bristol ạ. Nên học full ở VN hay học 1,2 năm rồi chuyển tiếp sang Úc. Tks các cụ nhé
IT là ngành mũi nhọn của RMIT luôn đó cụ.

ca_kiem

Xe container
Thì em tính là con em hết 2026 xong ĐH thì là lúc nó vừa tròn 20t đó cụ. Cắt bớt đc 1,5 năm cũng tốt quá cụ nhỉ.
Em nhớ không lầm thì con cụ học NS, mà học NS hết lớp 10 có bằng IGCSE, hết lớp 12 có A level. Thế cụ chuyến qua RMIT ngay khi kết thúc lớp 10 hả cụ? Em hỏi để xin kinh nghiệm thank cụ. Và thêm câu hỏi nữa học đấy bao tiền 1 năm ạ( cái em quan trọng nhất )

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Em nhớ không lầm thì con cụ học NS, mà học NS hết lớp 10 có bằng IGCSE, hết lớp 12 có A level. Thế cụ chuyến qua RMIT ngay khi kết thúc lớp 10 hả cụ? Em hỏi để xin kinh nghiệm thank cụ. Và thêm câu hỏi nữa học đấy bao tiền 1 năm ạ( cái em quan trọng nhất )
Em ko tính cho du học sớm và ko có ý định cho con học đh công lập nên chuyển sang RMIT là hợp lý nhất ạ. Học Alevel khá là vất và cũng ko cần thiết nếu ko du học. Nên em cho chuyển hướng luôn. Hồi trc chọn học hệ Cam là để tránh cái vụ thi chuyển cấp. Giờ chọn học Foundation là để trốn vụ thi ĐH cụ ạ 😝

Nói vui thế chứ em thấy trong các trường đh dân lập thì RMIT ổn mà. Chi phí cho 1 năm Foundation là 270 củ ạ.

• Vodka
Reactions: BKG

ca_kiem

Xe container
Em ko tính cho du học sớm và ko có ý định cho con học đh công lập nên chuyển sang RMIT là hợp lý nhất ạ. Học Alevel khá là vất và cũng ko cần thiết nếu ko du học. Nên em cho chuyển hướng luôn. Hồi trc chọn học hệ Cam là để tránh cái vụ thi chuyển cấp. Giờ chọn học Foundation là để trốn vụ thi ĐH cụ ạ 😝

Nói vui thế chứ em thấy trong các trường đh dân lập thì RMIT ổn mà. Chi phí cho 1 năm Foundation là 270 củ ạ.
Cụ cho nó học RMIt hà nội hay TP HCM

PhongFood

Xe điện
Chỗ em có 2 đứa Rmit ra đây 1 trai 1 gái sn 92 với 96 mà dốt lắm. Bằng khá hẳn hoi, ra trường đúng hạn. Ko phải dạng mua điểm. Nhưng trình vẫn còi lắm chỉ bảo cả năm ko ăn thua
Em có bạn lấy vợ học RM ra, vợ rất trẻ tầm tuổi trên. Cũng chỉ làm việc làng nhàng, lắm lúc khó kiếm việc. Em nghĩ 1-2 cá nhân nó không đại điện cho đa phàn SV của RM

L.C.D

Xe container
Em có bạn lấy vợ học RM ra, vợ rất trẻ tầm tuổi trên. Cũng chỉ làm việc làng nhàng, lắm lúc khó kiếm việc. Em nghĩ 1-2 cá nhân nó không đại điện cho đa phàn SV của RM
Trường nào chả có sv giỏi sv kém, và con người làng nhàng hay toả sáng thì năng lực 1 phần, số phận 1 phần, ko ai nói mạnh đc là tôi học giỏi tôi học trường xịn xò thì tôi sẽ auto toả sáng.
Em lựa chọn cho con học RMIT thật sự chỉ là mong nó ko phải học những thứ vô bổ ở trường đh công lập, cái mà gọi là các môn đại cương í. Ngoài ra là mong con đc trải nghiệm môi trường mang tính quốc tế, ít nhiều sẽ năng động hơn môi trường lạc hậu của khối đh công lập. Em chưa bao giờ kỳ vọng con phải toả sáng, phải kiếm bộn tiền nọ kia. Nó cứ đi từng bước chắc chắn, vững vàng và quan trọng là ngoan ngoãn, khoẻ mạnh là em mừng lắm rồi.

LongLH

Xe điện

Con em cũng đang học Cam, tháng 6 này thi IGCSE, con đang học TA với cô giáo người Anh, trước cũng học Cam và có điểm A level rất cao. Cô ấy bảo nếu chỉ vào RMIT thì học hệ thường với học TA thật tốt là được. Lấy A level là lãng phí, nên em cũng đang hướng con vào RMIT sớm như con nhà cụ L.C.D

L.C.D

Xe container
Con em cũng đang học Cam, tháng 6 này thi IGCSE, con đang học TA với cô giáo người Anh, trước cũng học Cam và có điểm A level rất cao. Cô ấy bảo nếu chỉ vào RMIT thì học hệ thường với học TA thật tốt là được. Lấy A level là lãng phí, nên em cũng đang hướng con vào RMIT sớm như con nhà cụ L.C.D
Đó, chính em đc tư véo cái vụ học Alevel nên em chuyển hướng sang RMIT luôn.
Học hệ Cam thì TA đã rất ổn rồi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hết lớp 10 đã đi học dự bị ĐH 1 năm, sau đó học ĐH 3 năm. Tức là cắt luôn lớp 11-12 thì là rút ngắn 2 năm còn gì mợ. Con em đẻ cuối tháng 12 thì rút ngắn đc 1,5 năm.
E vừa alo trường, như con mợ tháng 2/2023 vào, con e 2/2024 dc vào, còn đại học thì vẫn chỉ học có 3 năm thôi nên chi tiết kiệm dc 1/2 năm thôi mợ ạ, tiết kiệm dc 1 học kỳ chứ k phải 1.5 năm. Còn tiết kiệm 1.5 năm là so với đại học công trong nước vì Rmit học 3 năm chứ k học 4 năm. Nhược là nếu muốn sang trường ĐH khác thì k dc công nhận, còn xác định ĐH Rmit thì có lợi thế các môn chuyên ngành và tiếng Anh sẽ tốt hơn. Con mợ 2006 phải k ạ?

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
E vừa alo trường, như con mợ tháng 2/2023 vào, con e 2/2024 dc vào, còn đại học thì vẫn chỉ học có 3 năm thôi nên chi tiết kiệm dc 1/2 năm thôi mợ ạ, tiết kiệm dc 1 học kỳ chứ k phải 1.5 năm. Còn tiết kiệm 1.5 năm là so với đại học công trong nước vì Rmit học 3 năm chứ k học 4 năm. Nhược là nếu muốn sang trường ĐH khác thì k dc công nhận, còn xác định ĐH Rmit thì có lợi thế các môn chuyên ngành và tiếng Anh sẽ tốt hơn. Con mợ 2006 phải k ạ?
Vâng, con em 2006.
Nếu học đh công lập thì phải học hết lớp 12 mới thi tốt nghiệp và vào ĐH học 4 năm, tức là giữa năm 2028 sẽ tốt nghiệp ĐH.
Còn như con em nó học hệ Cam và có chứng chỉ IGCSE thì T2/2023 vào học 1 năm dự bị, sau đó 2/2024 vào học ĐH, sau 3 năm- cuối năm 2026 sẽ tốt nghiệp ĐH.
Vậy là rút ngắn đc 1,5 năm là chuẩn chứ mợ.
Em đã xác định cho con học đh dân lập thì hiện giờ RMIT là trường dân lập ổn nhất rồi, em ko có nhu cầu chọn trường khác. Còn nếu lựa chọn trường khác thì tốt nhất mợ cứ để con học hết 12 rồi chọn trường sau.
Trong cái điều kiện tuyển sinh chương trình dự bị, mợ đọc kỹ nhé. Với hs trường công thì cần phải xong lớp 11. Còn học hệ quốc tế như con em thì hết lớp 10 có chứng chỉ IGCSE là đc sang học luôn với điều kiện đủ 16t. Các con sinh trc tháng 9 đã đc học từ tháng 8/2022 rồi. Con em sinh tháng 12 thì bắt đầu học từ tháng 2/2023.

Xe gia đình

Xe điện
Nó là học dự bị khi tiếng Anh chưa đạt tiêu chuẩn
Sau đó thì vào hệ ĐH

PhongFood

Xe điện
Trường nào chả có sv giỏi sv kém, và con người làng nhàng hay toả sáng thì năng lực 1 phần, số phận 1 phần, ko ai nói mạnh đc là tôi học giỏi tôi học trường xịn xò thì tôi sẽ auto toả sáng.
Em lựa chọn cho con học RMIT thật sự chỉ là mong nó ko phải học những thứ vô bổ ở trường đh công lập, cái mà gọi là các môn đại cương í. Ngoài ra là mong con đc trải nghiệm môi trường mang tính quốc tế, ít nhiều sẽ năng động hơn môi trường lạc hậu của khối đh công lập. Em chưa bao giờ kỳ vọng con phải toả sáng, phải kiếm bộn tiền nọ kia. Nó cứ đi từng bước chắc chắn, vững vàng và quan trọng là ngoan ngoãn, khoẻ mạnh là em mừng lắm rồi.
Ở đâu cũng có người này người khác, mình cứ cố gắng tạo điều kiện cho các cháu được thụ hưởng giáo dục tốt, trong khả năng có thể làm được là thấy vui rồi. ĐH nó chỉ trang bị cho mình kiến thức nền cơ bản và nhà trường chứng nhận cho các cháu đã hoàn thành trương trình học A,B,C thôi. Còn việc vận dụng kiến thức TN-XH, tìm tài liệu cập nhật, học từ những công việc cụ thể....để làm tốt công việc cụ thể, lại là khả năng từng người.